Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 7

Banghay-Aralin sa Filipino 8

Lawak ng Pampagkatuto: 60 minuto


Markahan: Pang-apat na Markahan
Bilang ng Linggo: Unang Linggo
Baitang: 8 Acacia 8:30 – 9:30; Gemelina 1:30 – 2:30; Lawaan
2:30 – 3:30
Itinakdang Panahon: Isang Araw
Petsa: Abril 11, 2024
 Naipamamalas ng mag-aaral ng
Pamantayang Pangnilalaman pag-unawa sa kaugnayan ng
panitikang popular sa kulturang
Filipino.

 Ang mag-aaral ay nakabubuo


Pamantayang Pagganap ng kampanya tungo sa
panlipunang kamalayan sa
pamamagitan ng multimedia
(social media awareness
campaign)

 Nailalahad ang damdamin o


Kasanayang Pampagkatuto saloobin ng may- akda, gamit
ang wika ng kabataan - F8WG-
IVa-b-35

Kay Selya (Damdamin o saloobin)


Pangunahing Konsepto
I. LAYUNING PAMPAGKATUTO Matapos ang aralin, ang mga mag-
aaral ay inaasahang:
a. natutukoy ang damdamin o
saloobin ng may-akda, gamit
ang wika ng kabataan;
b. naipapahayag ang damdamin
ng mga mag-aaral batay sa
binasang akda; at
c. naipapakita ng mga mag-aaral
ang kanilang damdamin sa
pamamagitan ng paggawa ng
maikling tula.
II.NILALAMAN Ito ang paksang nilalayong ituro ng
guro mula sa Most Essential
Learning Competencies (MELCs)
Sanggunian  Filipino 8 (Pang-apat na
Markahan, Unang linggo)
 Most Essential Learning
Competencies (MELCs)

Mapagkukunan/kagamitan  Google
 Laptop

 Powerpoint Presentation

 Mga larawan

 Visual Aids

III. PAMAMARAAN NG PAMPAGKATUTO


Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral

A. Panimulang Gawain  Panalangin “Tayo ay manalangin sa ngalan ng


Ama…”
 Pagbati

“Magandang umaga/hapon sa “Magandang umaga/hapon po, G.


inyong lahat” Miranda.”

 Paghahanda sa mga mag-


aaral at pagbibigay ng
panuntunan sa klase
“Ayusin ang dapat ayusin at “Tapos at handa na po kami, sir.”
iligpit ang hindi kailangan sa
ating klase ngayon. Panatilihing
magiging magalang sa kapwa.”

 Pagbibigay ng Classroom “Ako’y gising, di tulog, nakikinig,


Energizer wow”

 Pagtala ng mga lumiban sa (Sasabihin ng monitor ang mga


klase lumiban sa klase.)

 Sabayang pagbasa sa layunin (Babasahin ng mga mag-aaral ang


layunin nang sabay-sabay.)
(#5 Established safe and secure
learning environments to enhance
learning through the consistent
implementation of policies, guidelines
and procedures.)

1. Balik-aral “Bago tayo dumako sa susunod na Inaasahang sagot:


paksa, muli nating alamin ang  Ang angking katangian ni
paksang natalakay.” Francisco balagtas na
maaari nating tularan ay
ang kaniyang pagiging
matiya, masipag, matalino,
at higit sa lahat ang
pagiging makabayan.

Ano ang angking katangian ni


Francisco Balagtas na maaaring
tularan ng mga Pilipino?

2. Pagganyak EmoSHOWnal! Inaasahang Sagot:


Paiikutin ang bolang papel ng guro sa 1. 0
klase habang nakikinig sa saliw ng 2. 30
musika. Ang mag-aaral na 3. 99
makakukuha ng bola habang 4. 8
nakapatay ang tunog ang siyang 5. -1
sasagot sa tanong.
Panuto: Sagutin ang simpleng math
question nang limang segundo. Kapag
tama ang sagot, pumili ng isang
kaklase na magpapakita ng angking
galing sa pag-arte.

Gabay sa gawain:
1. 4+5-9 =
(Ipakita ang malungkot mong
mukha)
2. 5(6) =
(Lumingon sa kanang bahagi
at sabihin nang palambing ang
katagang “Ikaw ang
nagpapatibok ng aking puso”.)
3. 10(10)-1=
(Lumingon sa kaliwang bahagi
at sabihin nang malungkot ang
katagang “Hindi ka niya
mahal”.)
4. 7/7+7=
(Ipakita sa klase ang
matatakutin mong mukha”.)
5. 11(2)-23=
(Puntahan ang
maganda/gwapo mong
kaklase at sabihin nang may
tuwa ang katagang “May gusto
ako sa iyo”.)
(#2 Used a range of teaching
strategies that enhance learner
achievement in literacy and numeracy
skills.)
(#6 Maintained learning environments
that promote fairness, respect and
care to encourage learning.)
(#1 Applied knowledge of content
within and across curriculum teaching
areas. Mathematics – peforms orders
of operations of small numbers –
M2Ild-34.3)

B. Mga Gawaing
Pampaunlad
1. Aktibiti/Pagkilos Paghawan ng sagabal: (10 minuto)
 Pagsaulan – pagsawaan

 Karalitaan – kahirapan

 Suyuan – pag-iibigan

 Hilahil – problema

 Panimdim – alaala/bilin

 Tabsing – tubig tabang/talsik Inaasahang sagot ng mga mag-


ng tubig sa dagat aaral.
Pangkat 1- saknong 5
 Kalungkutan – Sa saknong na
Damhin mo ako! (10 minuto) ito, ipinapahayag ng makata
ang kanyang kalungkutan at
Panuto: Basahin ang kabanatang “Kay
Selya” nang may damdamin at sabay- pangungulila. Ang kanyang
sabay. ginagawa para mabawasan
Paalala, bigyan ng pagpapahalaga ang ang kanyang dusa ay ang
kabanatang ito dahil kay Selya inalay alalahanin ang mga nagdaang
ni Balagtas ang Florante at Laura. (Si panahon at tignan ang
Selya ang iniibig ni Fancisco) larawan ng kanyang
minamahal.

Pangkat 2 - saknong 9
 Pag-asa – Sa saknong na ito,
ipinapahayag ng makata ang
kanyang pag-asa na sa kabila
ng sakit na nararamdaman ng
kanyang minamahal, mayroon
paring Paraiso na naghihintay
para sa kanila. Ang kanyang
Pangkatang Gawain pag-asa ay nakabase sa
(Ang klase ay hahatiin sa limang kanyang pananampalataya na
pangat at pagtutulungan gawin ang mayroong langit na
gawain. Pipili ang guro ng pangkat na naghihintay para sa kanila.
magbabahagi sa klase.)
Pangkat 3 - saknong 2
Panuto:  Pangamba – Sa saknong na
 Tukuyin ang damdaming ito, ipinapahayag ng makata
napakaloob sa/sa mga ang kanyang pangamba na
saknong na isinulat ni Balagtas baka makalimot ang kanyang
para kay Selya. minamahal na si Selya sa
kanilang pag-iibigan. Ito ay
 Ipaliwanag ang damdaming nagpapakita rin ng kanyang
nakapaloob sa/sa mga takot sa posibilidad na
saknong, isulat sa ½ na papel mawala ang kanilang relasyon
at ibahagi sa klase. dahil sa mga pagsubok na
kanilang kinakaharap.
Pangkat 4 - saknong 4
 Pagmamahal/pag-ibig – Sa
saknong na ito, ipinapahayag
ng makata ang kanyang
matapat at walang hanggang
pagmamahal na
magpapatuloy kahit sa
kanyang kamatayan. Ito ay
nagpapakita ng kanyang
malalim na pag-ibig at
dedikasyon sa kanyang
Pangkat 1 - saknong 5 (Kalungkutan)
minamahal na si Selya.
Pangkat 2 - saknong 9 (Pag-asa)
Pangkat 3 - saknong 2 (Pangamba) Pangkat 5 - saknong 7
Pangkat 4 - saknong 4 (Pagmamahal)  Pangungulila – Sa saknong na
Pangkat 5 - saknong 7 (Pangungulila) ito, ipinapahayag ng makata
ang kanyang pangungulila at
(#4 Displayed proficient use of Mother
Tongue, Filipino and English to paghahanap sa kanyang
facilitate teaching and learning.) minamahal. Ang kanyang
(#9 Used strategies for providing kaluluwa ay kusang
timely, accurate and constructive dumadalaw sa mga lugar na
feedback to improve learner may kaugnayan sa kanilang
performance.) pag-iibigan, tulad ng
lansangan at Ilog Beata't
Hilom.

2. Analisis/Pagsusuri Gabay na Tanong: Mga inaasahang sagot:


1. Sa inyong palagay, masaya ba o 1. Malungkot si Francisco
malungkot si Francisco habang habang sinusulat niya ang
sinusulat niya ang kabanatang ito awit na ito para kay Selya. At
para kay Selya? Anong damdamin ang kalungkutang ito ay
o saloobin kaya ang namayani sa namayani sa kanyang
kanya? damdamin.
2. Paano mo mailalarawan ang
2. Ang pagmamahal ni Balagtas
pagmamahal ni Balagtas kay
kay Selya ay malalim at
Selya? Anong saknong ang
naglalarawan ng pagmamahal ni matapat. Ipinapahayag niya
Balagtas kay Selya? ang kanyang pagmamahal sa
3. Bakit kaya ganoon na lamang ang pamamagitan ng mga salitang
kalungkutang nadama ni puno ng damdamin at pag-
Balagtas nang mabigo siya kay alala sa kanilang mga sandali
Selya? ng pag-iibigan. Ang saknong
na naglalarawan ng
pagmamahal ni Balagtas kay
(#3 Applied a range of teaching Selya ay ang ikaapat na
strategies to develop critical and saknong, kung saan
creative thinking, as well as other ipinapahayag niya ang tapat
higher-order thinking skills.)
na pagsuyo at pag-ibig na
laging nananatili sa kanyang
dibdib hanggang sa
kamatayan.
3. Ang kalungkutan na nadama
ni Balagtas nang mabigo siya
kay Selya ay maaaring dahil sa
malalim na pagmamahal at
pagkakasugat ng kanyang
damdamin. Ang pagkabigo ay
nagdulot ng malaking sakit at
pighati sa kanya. Ang kanyang
pag-ibig at inaasahang
pagtanggap mula kay Selya ay
hindi natupad, na nagresulta
sa malalim na kalungkutan at
pangungulila sa kanyang
puso.

4. Abstraksyon/ KAmeraHULUGAN Mga inaasahang sagot:


Paglalahat Pampisarang Gawain  (Nakadepende ang sagot
Panuto: Magbigay ng mga salita na sa mapipiling mga mag-
aaral.)
maiugnay sa damdamin. Gamitin ito
upang makabuo ng isang konsepto o
depinisyon. Maaring magdagdag kung
kinakailangan.
(#3 Applied a range of teaching
strategies to develop critical and
creative thinking, as well as other
higher-order thinking skills.)
(porma)
Suriin
katangian
mga ang
ng, layunin
Memorandum
kahulugan,
, gamitkalikasan
,. anyo
Isulat ,
4 Aplikasyon/ Damdamin mo, isatula mo! (5 (Nakadepende ang sagot sa mga
Paglalapat Minuto) mag-aaral.)
Panuto: Pumili ng isang damdamin at
gawaan ng tula. Maaaring isang
sakong lamang na may apat na
taludtod. Isulat ito sa ¼ na papel at
basahin sa klase.

(PAMAGAT)

______________________________

Damdaming pagpipilian:
- Tuwa, lungkot, galit, poot,
takot, paghanga, pag-ibig,
paghuhumaling, pagnanais,
pagkagulat, at iba pa)
(#9 Used strategies for providing
timely, accurate and constructive
feedback to improve learner
performance.)
(#6 Maintained learning environments
that promote fairness, respect and
care to encourage learning.)

IV. EBALWASYON Taladugtungan! Tamang sagot:


Panuto: Punan ng wastong salita ang 1. Selya
mga pangungusap upang mabubuo
ang diwa ng talata. Piliin lamang sa 2. Awit
kahon ang titik ng iyong sagot. Isulat 3. Pighati
ito sa ¼ na papel.
4. Pag-ibig

Bilang pagpapahayag ng
kaniyang pag-ibig kay (1) _______, si
Fancisco Baltazar ay sumulat ng isang
(2)________. Masakit mang isipin
ngunit mababasa sa akda ang mga
(3)_________ ni Kiko sapagkat naging
bigo siya sa kaniyang (4)__________ .
Totoong matamis ang pag-big ngunit
minsan ito rin ang nagdudulot ng labis
na lungkot sa sinumang sumubok
nito.
V.KASUNDUAN/ Magsalik ng buod ng mga kabanata
TAKDANG-ARALIN ng Florante at Laura at basahin ito.

Paalam na sa lahat. Paalam na po, G. Miranda.


A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa ebalwasyon.
_____________________________________________________________________
B. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng iskor na mababa sa 80% at binigyan ng karagdagang gawaing
pang-remedial.
_______________________________________________________________________
C. Mabisa ba ang mga araling pang-remedial? Bilang ng mag-aaral na umunlad sa mga ibinigay na
araling pang-remedial. _______________________________________________________________________
D. Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan pa ng patuloy na araling pang-remedial?
_______________________________________________________________________
E. Alin sa mga istratehiyang pampagtuturo ang mabisa? Bakit ito mabisa?
______________________________________________________________________

Inihanda ni:
PST : ROBERT LACSON MIRANDA
Paaralan : ASUNCION NATIONAL HIGH SCHOOL
Sangay: DAVAO DEL NORTE

You might also like