Daily Lesson Plan AP9

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9

October 2, 2023

I – Layunin

1. Nailalapat ang kahulugan ng ekonomiks sa pang-araw araw na pamumuhay bilang isang mag-
aaral, at kasapi ng pamilya at lipunan – AP9MKE-Ia1.
2. Natataya ang kahalagahan ng ekonomiks sa pang-araw-araw na pamumuhay ng bawat
pamilya at ng lipunan.
3. Nakagagawa ng sabayang bigkas, awit at group act play na tumatalakay sa epekto ng
ekonomiks sa pang-araw-araw na buhay.

II – Paksang Aralin

1. Paksa: Ang Ekonomiks bilang isang Agham (AP9MKE -Ia – 1)


2. Sanggunian: Kayamanan Ekonomiks, p.6-21
3. Kagamitan: Laptop, Visual Aid, Libro

III – Pamamaraan

A. Panimulang Gawain
a. Panalangin
b. Pagtetsek ng liban at hindi liban, pagsasaayos ng loob ng silid-aralan
c. Pagganyak
B. Gawain
Magbibigay ang guro ng mga Gawain at pipili ang mga mag-aaral kung alin sa mga
gawain na ito ang nais nilang gawin.
Mga tanong:
1. Alin sa mga Gawain na nabanggit ang nais mong gawin?
2. Bakit kailangang pumili ang tao sa mga gawain na gusto niyang gawin?

IV – Paglalahad

A. Pagtatalakay:
Itatalakay ang mga sumusunod:
1. Ekonomiks 7. Karl Marx
2. Political Economy 8. Economic Goods
3. Adam Smith 9. Free Goods
4. David Ricardo 10. Social Choice
5. Thomas Robert Malthus 11. Economic Choice
6. John Maynard Keynes 12. Opportunity Cost

B. Gawain:
Gagawa ang mga mag-aaral ng sabayang bigkas, awit at group act play.
C. Paglalahat:
1. Bakit malaki ang kaugnayan ng ekonomiks sa pang araw-araw na buhay ng tao?
2. Bakit kailangang pag-aralan ang ekonomiks?

D. Paglalapat:
1. Paano mo maipapakita ang paggawa ng matalinong desisyon sa buhay?
2. Paano mabibigyang-halaga ang pagpili ng isang tao?

V – Pagsusuri

Ano ang papel na gusto mong gampanan sa pagpapaunlad ng ekonomiya? Pumili ng isang at pangatwiran ang
sagot.
1. Producer
2. Ekonomista
3. Mamimili
4. Opisyal ng pamahalaan
VI – Takdang Aralin

Tukuyin ang mga sumusunod.


1. Kakapusan
2. Kakulangan
3. Kartel

V. Pagninilay

A. Bilang ng mga mag-aaral


na nakakuha ng 80% sa
pagtataya

B. Bilang ng mga mag-aaral


na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa sa
aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral


na mag-papatuloy sa
remediation

E. Alin sa mga istratehiya sa


pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na nabigyan ng
solusyon sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking nabuo na nais
kong ibahagi sa mga
kapuwa ko guro?

Inhanda ni:

LOREBETH D. MONTILLA
Teacher 1
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9
October 3, 2023

I – Layunin

1. Naipakikita ang ugnayan ng kakapusan sa pang-araw- araw na pamumuhay – AP9MKE-Ia3.


2. Nakapagbibigay ng solusyon sa kakulangan sa pamamagitan ng paggawa ng sanaysay.
3. Natatalakay ang kahalagahan ang mga bagay na limitado.

II – Paksang Aralin

1. Paksa: Konsepto ng Kakapusan


2. Sanggunian: Ekonomiks at Aplikasyon, p. 67-71
3. Kagamitan: Laptop, Visual Aid, Libro

III – Pamamaraan

A. Panimulang Gawain
a. Panalangin
b. Pagtetsek ng liban at hindi liban, pagsasaayos ng loob ng silid-aralan
c. Pagbalik aral
B. Drill
Mga tanong:
1. Bakit mas mahal ang gasolina sa tubig?
2. Bakit mas mahal ang ginto sa pagkain?
3. Paano kung may bayad ang paglanghap ng hangin?

IV – Paglalahad

A. Pagtatalakay:
Itatalakay ang mga sumusunod:
1. Kakapusan
2. Kakulangan
3. Hoarding
4. Rice Cartel
5. Suliraning pang Ekonomiya

B. Gawain:
Gagawa ang mga mag-aaral ng sanaysay tungkol sa mga posibleng solusyon sa
kakulangan.
C. Paglalahat:
1. Bakit may kakapusan?
2. Bakit may kakulangan?
3. Ano ang kaibahan ng kakapusan sa kakulangan?

D. Paglalapat:
1. Bakit kailangan nating pahalagahan ng mga bagay na limitado?
2. Paano natin ito mapangalagaan?

V – Pagsusuri

Magkakaroon ng maikling pagsusulit.


1. Ang kondisyon kung saan ang mga pinagkukunang yaman ay limitado upang matugunan ang
walang katapusang pangangailangan at kagustuhan ng tao.
2. Ito ay ang pagtago ng mga produkto upang hintayin ang pagtaas ng presyo nito.
3. Ito ay nagaganap kapag ang prodyuser ay hindi nakapag-supply.
4. Bakit lahat ng tao ay naaapektohan ng kakapusan?

VI – Takdang Aralin

Sa kalagayan ng ating bansa, anong produkto ang dapat likhain ng pamahalaan, consumer
goods o capital goods? At bakit?

V. Pagninilay
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
mag-papatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiya sa
pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nabigyan ng
solusyon sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nabuo na nais
kong ibahagi sa mga
kapuwa ko guro?

Inhanda ni:

LOREBETH D. MONTILLA
Teacher 1

You might also like