Jsnsbsbbsjs Plannana

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

ST.

PETER BAPTIST COLLEGE FOUNDATION


Formerly: St. Peter Baptist Academy)
Lupi, Camarines Sur

Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng 60 minuto, ang mga mag-aaral ay inaasahang;
a. naibibigay ang kahulugan ng Renaissance
b. nakikilala ang mga taong nagpaunlad ng Renaissance
c. nakagagawa ng presentasyon patungkol sa Renaissance
d. nabibigyang halaga ang mga ambag ng Renaissance sa iba't ibang larangan.

II. NILALAMAN
a. Paksa: Ang Pag-usbong ng Renaissance
b. Sanggunian: Gabay ng guro (pahina 82), Kasaysayan ng Daigdig (pahina 220-225)
c. Kagamitan: Papel, manila paper, marker at iba pang pantulong na biswal
d. Pagpapahalaga: Pinapahalagahan ang mga ambag ng Renaissance sa
kasalukuyan.

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


A. PANIMULANG GAWAIN
1. Panalangin
Magsitayo ang lahat para sa isang (tatayo ang lahat para manalangin)
panalangin.

(tatawag ang guro ng mag-aaral upang Sa ngalan ng ama, anak, espirito,


pangunahan ang panalangin) santo. Amen

2. Pagbati
Magandang araw sa inyong lahat. Magandang araw rin po!

Kumusta naman grade 8? Maayos naman po.

Mabuti naman.

3. Pagsiyasat sa kapaligiran
Bago kayo umupo pakiayos ang
inyong mga upuan at pulutin ang
mga kalat sa ilalim nito.

Maaari na kayong umupo. Salamat po.

4. Pagtala ng liban
May liban ba sa araw na ito? Wala po.

Mabuti naman kung ganoon.

5. Pagpapaalala ng mga alituntunin


Bago ang lahat nais kong sabihin sainyo
ang aking alituntunin sa klase.
 Tumahimik sa oras ng klase at
iwasan ang pakikipag-usap sa
katabi. Itaas ang kamay kung nais
sumagot.
 Maupo nang maayos at iwasan
ang pagtayo.
 Makinig sa guro at sa mga kaklase
kung nagsasalita.
 Makilahok sa talakayan sa mga
pangkatang gawain.

Maliwanag ba klas? Opo.

6. Pagbabalik-aral

Sa ating paksa noong nakaraang aralin


ay tinalakay natin ang Rebolusyong
Industriyal o Industriyalisasyon.

Ang Rebolusyong Industriyal ay ang


panahon ng mga makabagong imbensyon.
At sa Great Britain ito nagsimula.

B. PAGGANYAK

Bago tayo magsimula sa pormal na


talakayan mayroon tayong gagawin na
isang gawain.

“4 pics 1 word”

Renaissance

Knowledge

Rebirth
Italy

Batay sa ating nilarong 4 pics 1 word,


ano kaya ang ating magiging paksa sa Batay po sa nilarong 4 pics 1 word,
araw na ito? ang ating magiging paksa po ngayong
araw ay tungkol sa renaissance.

Sino sa inyo ang makapagsasabi kung


ano ang Renaissance? Ang renaissance po ay ang muling
pagkasilang o pagkabuhay ng mga
literature at kaalaman.
C. PAGLALAHAD
Sa araw na ito, ang tatalakayin natin ay
tungkol sa Renaissance.

Para magabayan tayo sa ating aralin sa


araw na ito, narito ang ating mga
layunin;

a. naibibigay ang kahulugan ng


Renaissance
b. nakikilala ang mga taong
nagpaunlad ng Renaissance
c. nakagagawa ng presentasyon
patungkol sa Renaissance
d. nabibigyang halaga ang mga
ambag ng Renaissance sa iba't
ibang larangan.

D. PAGTALAKAY

Sa pagtatapos ng Middle Ages sa huling


bahagi ng ika-14 na siglo isinilang ang
Renaissance.

Ang Renaissance ay nangangahulugang


“muling pagsilang” o rebirth. Maaari
itong ilarawan sa dalawang paraan
Una, bilang kilusang kultutural o
intelektuwal na nagtangkang ibalik ang
kagandahan ng sinaunang kulturang
Greek at Roman sa pamamagitan ng
pag-aaral sa panitikan at kultura ng (Makikinig ang mga mag-aaral)
mga nasabing sibilisasyon. Ikalawa,
bilang panahon ng transisyon mula sa
Middle Ages tungo sa Modern Period o
Modernong Panahon.

Mga salik sa Pag-usbong ng


Renaissance
 Lokasyon
 Unibersidad
 Maharlikang Angkan

HUMANISMO
Ang humanismo ay isang kilusang
intelektuwal noong Renaissance na
naniniwalang dapat pagtuunan ng
pansin ang klasikal na sibilisasyon ng
Greece at Rome sa pag-aaral dahil
naglalaman ito ng lahat ng aral na dapat
matutuhan upang magkaroon ng isang
moral at epektibong buhay.

MGA AMBAG NG RENAISSANCE SA


IBA’T IBANG LARANGAN

Sa Larangan ng Sining at Panitikan

 Francesco Petrarch (1304-1374)


 Goivanni Boccacio (1313-1375)
 William Shakespeare (1564-1616)
 Desiderious Erasmus (1466-1536)
 Miguel de Cervantes (1547-1616)
 Nicollo Machievelli (1469-1527)

Sa Larangan ng Pinta at Pintor ng


Sining

 Michelangelo Bounarotti (1475-


1564)
 Leonardo da Vinci (1452-1564)
 Raffaello Sanzio (1483-1520)

Agham sa Panahon ng Renaissance

 Nicolas Copernicus (1473-1543)


 Galileo Galilei (1564-1642)
 Sir Isaac Newton (1642-1727)

E. PAGLALAPAT

Pangkatang Gawain

Ngayon naman ay magkakaroon tayo ng


pangkatang gawain. Subalit bago ko
ibigay sainyo ang gawain, anu-ano nga
ang mga alituntunin na dapat tandaan
kapag nay pangkatang gawain?

Una, pakikipagtulungan sa paggawa ng


pangkatang gawain.
 Huwag maingay! Panatilihin ang
Ano pa po? katahimikan sa paggawa ng
(Magtatatwag ng mga mag-aaral) gawain at iwasan ang makigulo
sa ibang pangkat.
 Magbigay ng ideya upang
Narito naman ang pamantayan sa matapos agad ang gawain.
pagmamarka ng inyong pangkatang gawain.
Pamantayan Puntos

1. Organisasyon ng ideya 5
2. Kooperasyon ng bawat isa 5
3. Malinis at maayos na 5
gawa
4. Natapos sa takdang oras 5
Kabuuan 20
Opo.
Naiindihan po ba?

Unang Pangkat
Slogan- Kahalagahan ng Renaissance

Ikalawang Pangkat
Poster- Nagpapakita ng kahulugan ng
Renaissance

Ikatlong Pangkat
Tula/Spoken Poetry- Tungkol sa
kahalagahan ng naiambag ng
Renaissance sa Kasalukuyan

Mayroon lamang sampung minuto para


(Ang bawat pangkat ay magsisimula
tapusin ito.
na.)

(Mag-uulat ang bawat pangkat)

F. PAGLALAHAT

Matapos ang ginawa nating pagtalakay


at pangkatang gawan ay nasisiguro ko
na may naintindihan ang lahat. (Sasagot ang mga mag-aaral)

Balikan natin ang ating aralin ngayong


araw.
Ang Renaissance ay
Batay sa ating tinalakay ano ang nangangahulugang “muling pagsilang”
kahulugan ng Renaissance? o rebirth.

Ano-ano ang mga naging ambag ng Ang Renaissance ay nagkaroon ng


Renaissance na naging isa sa dahilan ambag sa iba't ibang larangan sa
para ibalik ang kagandahan ng Greek at pamamagitan ng pagdala ng mga
Rome? bagong ideya, estilo, at kaisipan na
nagpabago at nagpahusay sa mga ito.

Bakit kaya naging mahalaga ang mga Naging mahalaga ang ambag nito sa
ambag ng Renaissance sa kasalukuyan? kasalukuyan para maipakita at para
maipresinta ito sa mga tao na mula
noon ang renaissance ay may
mahalagang parte ng kasalukuyan.

Mahusay! Naunawaan nga ninyo.

IV. PAGTATAYA
Panuto: Isulat ang salitang TAMA kung ang pahayag ay naglalahad ng wastong
impormasyon at MALI naman kung ito ay hindi.
1. Ang kahulugan ng salitang Renaissance ay “muling pagsilang” o rebirth.
2. Ang Renaissance ay sumibol sa bansang Italya dahil sa Larangan ng
kalakalan at matatag na lipunan.
3. Ang mga humanista ay mga iskolar na nangunguna sa pag-aaral ng
karunungang klasikal ng Greece at Rome.
4. Napaunlad ng Italy ang kanilang kabuhayan dahil sa tulong ng
kalakalan.
5. Tumibay ang tiwala ng mga mamamayan sa simbahang katoliko dahil sa
renaissance.

Batayang Pagwawasto
1. Tama
2. Tama
3. Tama
4. Tama
5. Mali

V. TAKDANG-ARALIN
Panuto: Basahin ang Aralin 2 sa pahina 227-235 sa inyong aklat, Kasaysayan ng
Daigdig at sagutan ang mga sumusunod.
1. Ano ang repormasyon?
2. Ano ang kontra-repormasyon?
3. Ano ang mahalagang aral na iniwan ng repormasyon sa mga tao?

Inihanda ni:
MYLA B. GUAB
Mag-aaral sa Kolehiyo

You might also like