Araling Panlipunan Ikalawang Markahan Aralin 5 1

You might also like

Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Banghay – Aralin sa Araling Panlipunan 2

Ikalawang Markahan: Kapaligiran, Pinagmulan at Pamumuhay sa Komunidad


Aralin Bilang 5

I. LAYUNIN
Ang mag-aaral aynaipamamalas ang pag-unawa sa kwento ng
A. Pamantayang
pinagmulan ng sarling komunidad batay sa konsepto ng pagbabago at
Pangnilalaman
pagpapatuloy at pagpapahalaga sa kulturang nabuo ng komunidad

B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nabibigyang halaga ang mga bagay na nagbago at


Pagganap nananatili sa pamumuhay sa komunidad.
C. Kasanayansa Naiuugnay ang mga pagbabago sa pangalan ng sariling komunidad sa
Pagkatuto mayamang kuwento ng pinagmulan nito
AP2KNN-IIa-2
1. Natutukoy ang mga pagbabago sa pangalan ng sariling
komunidad sa mayamang kuwento ng pinagmulan nito
II. NILALAMAN Ang Pinagmulan ng Aking Komunidad

III. KAGAMITANG
K-12 Gabay Pangkurikulum, pahina 23
PANTURO
Araling Panlipunan 2 Gabay ng Guro mga pahina 34-35
A. Sanggunian
https://tinyurl.com/y2wwznkz
laptop, larawan, powerpoint presentation,TV
B. Iba pang
Alamat ng Batangas ni Emilio Martinez
KagamitangPanturo
(KuwentongPampaaralan)
IV. PAMAMARAAN
A. Balitaan Pagbabahagi ng napapanahong balita
Isaayos ang mga titik sa loob ng kahon upang makabuo ng salita.

NBAATNGA MUINTAKNG NOBNOB


B. Balik Aral
samgaunangnatutuhan
1. Ano ang salitang nabuo sa unang kahon?
Ikalawang kahon? Ikatlong kahon?
Constructivism Based Approach
C. Paghahabisalayunin ng Magpakita ng mga larawan ng alamat
aralin(Pagganyak)

https://tinyurl.com/y2ptdcp7
https://tinyurl.com/y29cdmpu
Ano ang mga nasa larawan?
Ano ba ang alamat?
Ano ang kahalagahan ng mga alamat?
D. Pag- uugnay ng mga Alamat ng Batangas
halimbawa sa bagong ni Antonio, Emilio Martinez
aralin(Presentation) (Kuwentong Pampaaralan)
https://tinyurl.com/y2wwznkz
Matagal nang panahon ang nakalilipas, nang ang isang pangkat ng
mga Kastila ay maglibot sa isa sa mga lalawigan sa may Timog sa
Gitnang Luzon. Nang mga panahong iyon ay wala pang mga
sasakyang kagaya ng awto, trak o dyip na tulad ngayon, kaya ang
nagsisipaglibot na pangkat ng mga Kastilang iyon ay nagsisipaglakad
lamang.
Nakaratig sila sa mga pook na naggugubat sa sari – saring halaman
at sa kapatagang tinutubuan ng iab’t – ibang punongkahoy. Doon sila
nakakita ng mga puno ng kape, kakaw, , abokado, suba, dalandan,
dayap at kalamansi. Tangi sa kagandahan ng kalikasang iyan , ang
mga Kastilang iyon ay nakarating pa rin sa isang malinaw na batis na
may kaaya-ayang ggos ng tubig. Kaya’t libang na libang sila sa magagandang
tanawin na kanilang namamasdan hanggang sa makarating sila sa isang pook na
napakadalang ang bahay. '
Sa kababaan ng paglalakbay, ang pulutong na mga Kastila
yaon ay inabot ng matinding gutom. Sa gayon ay nagpatuloy pa sila sa
paglalakad, sapagka’t hangad nilang makasumpongng taongmahihingian nila ng
kahit kaunting pagkain.
Hindii naman natagalan at sa kakalakad nila ay nakarating sila
sa isang pook na mayilang taong gumagawa ng batalan ng isang bahay. Hindi
nalalaman ng mga Kastila na angnagsigawa ng nasabing batalan ay pawing bataris
lamang, na ang ibig sabihin ay walang upaang nagsisigawang mga anluwage. Iyan
ay isang kaugalian ng mga Pilipino sa diwa ng kusangpagtutulungan, na
maipagmamalaki sa dulong Silangan
Ang mga Kastila ay lumapit sa mga taong yaon, na sa palagay
nila ay mababait atmapitagan. Nang mapansin ng mgaiyon na sila ay pagod at
gutom ay binigyan sila ng pagkain. Gayon na lamang ang kanilangpasasalamat at
habang sila’y nagkakainan ay sila - sila na rin ang nag-uusap tungkol sa
kagandahang loob ng mga Pilipino.
Nang ang mga Kastila ay makakain, bago umalis at
nagpaalam ay magalang nanagtanong ang pinakapuno nila sa mga tao
Como, se llama esta provincial? Bagama’t ang itinatanong ng punong Kastila
ay kung ano ang pangalanng lalawigang iyon, sa dahilang ang tanong ay binigkas sa
wikang kastila, ay hindi siya naunawaan ng mga tao. Ang akala naman ng punong
anluwage ang itinatanong niyon ay kungano ang kanilang ginagawa, kaya siya ang
nangahas na sumagot:
Batalan, senyor.
Batalan? - ulit ng tanong ng pinunong Kastila.'
Sabay - sabay na tumango ang kaharap na mga tao kaya’t ang akala ng Pinuno ay
iyon na ang ngalan ng lalawigan. Hanggang sa umalis ay inusal- usal ang salitang
BATALAN.
Nang dumating sila sa kanilang kuwartel, dahil sa kalituhan sa
kauusal sa salitang “batalan” ang naibigay tuloy sa kanilang pinakamataas na puno
ay ang katagang BATANGAN.
At mula nga noon iyon na ang naging pangalan ng nasabing
lalawigan, na kaya lamangnapalitan ng BATANGGAS ay sa dahilan sa ating
salitang BATANGAN" ay hindi mabigkas namabuti ng mga Kastila.
(Filipino Integration)
Ayon sa alamat, paano naglakbay ang mga kastila noong unang
panahon?
E. Pagtatalakay ng bagong Ano ang kanilang mga nakita habang naglalakbay?
konsepto at paglalahad Saan napadpad ang pulutong ng mga Kastila?
ng bagong kasanayan Saan nagmula ang pangalang Batangas ayon sa alamat?
No.1 (Modeling) Paano tinanggap ng mga Batangueño ang pulutong ng mga Kastila?
Anong kaugalian ng mga Pilipino ang ipinakita dito?
(ESP Integration)
Pag-aralan ang Venn diagram

Batay sa Batay sa Alamat


etimolohiya
Batangan
Kumintang batalan
F. Pagtatalakay ng bagong Bonbon
konsepto at paglalahad Batangas
ng bagong kasanayan No.
2
(Guided Practice)

Tingnan ang pagkakaiba at pagkakapareho kung saan nagmula ang


salitang Batangas.
Batay sa etimolohiya, paano nagkaroon ng pangalan ang lalawigan?
Batay naman sa alamat saan ito nagmula?
G. Paglinang sa Kabihasaan Pangkatang Gawain
tungo Pangkat 1- Iguhit ang bagay na pinagmulan ng pangalan
saFormativeAssessment ng Batangas ayon sa alamat nito
(Independent Practice) Pangkat 2 – Iakto kung paano naglakbay ang pulutong ng
mga Kastila patungo sa Gitnang Luzon
Pangkat 3 – Ipakita sa pamamagitan ng role playingang
mahalagang pangyayari sa kuwento

Pamantayan sa Pagmamarka sa Pangkatang Gawain


3 2 1
Mahusay na Mahusay na Mahusay na
naisagawa ang naisagawa ang naisagawa ang
gawain gawain ngunit Gawain ngunit may
lampas sa itinakdang ibang kasapi na hindi
oras nakilahok sa gawain

Collaborative Approach
Bilang bata, paano mo pinahahalagahan ang mayamang kuwento ng
pinagmulan ng pangalan ng ating lalawigan?
H. Paglalapat ng aralin sa Paano mo naman pahahalagahan ang mayamang kuwento ng pangalan
pang araw-araw na buhay ng inyong bayan o barangay?
(Application/Valuing) Paano mo isinasabuhay ang mga kaugaliang ipinama sa atin ng ating
mga ninuno?
(Reflect)
I. Paglalahat ng Aralin Ipaliwanag ang mga pagbabago sa pangalan ng sariling komunidad sa
(Generalization) mayamang kuwento ng pinagmulan nito?
J. Pagtataya ng Aralin Panuto: Tukuyin ang hinihingi ng bawat bilang.Isulat ang titik ng
tamang sagot.
1. Batay sa alamat saan nagmula ang salitang Batangas?
a. batalan
b. Batanes
c. batang
d. baton
2. Paano naglakbay ang mga Kastila noon patungong Gitnang
Luzon?
a. Sa pamamagitan ng paglalakad
b. Sa pamamagitan ng pagsakay sa bangka
c. Sa pamamagitan ng pagsakay sa kabayo
d. Sa pamamagitan ng pagsakay sa trak
3. Ano ang alamat?
a. Kuwento tungkol sa gobyerno
b. Kuwento tungkol sa sariling buhay
c. Kuwento na ang mga tauhan ay mga hayop
d. Kuwento tungkol sa pinagmulan ng mga bagay
4. Sinong dayuhan ang tinutukoy sa alamat?
a. Amerikano
b. Hapon
c. Kastila
d. Tsino
5. Anong kaugalian ang ipinakita ng mga Batangueño sa
pagtanggap nila samga Kastila?
a. Pagiging malikhain
b. Pagiging masunurin
c. Pagiging matapat
d. Pagiging magiliw sa pagtanggap ng panauhin
Susi ng Pagwawasto
1. A
2. A
3. D
4. C
5. D
K. Karagdagang gawain Isulat ang kahalagahan ng mga pagbabago sa iyong komunidad.
para sa takdang-aralin
(Assignment)
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral
nanangangailangan ng iba
panggawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral
nanakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiya
ngpagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
akingnaranasan na
nasolusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Alamat ng Batangas
ni Antonio, Emilio Martinez
(Kuwentong Pampaaralan)
https://tinyurl.com/y2wwznkz
Matagal nang panahon ang nakalilipas, nang ang isang pangkat ng mga Kastila ay maglibot sa isa sa mga
lalawigan sa may Timog sa Gitnang Luzon. Nang mga panahong iyon ay wala pang mga sasakyang kagaya ng
awto, trak o dyip na tulad ngayon, kaya ang nagsisipaglibot na pangkat ng mga Kastilang iyon ay
nagsisipaglakad lamang.
Nakaratig sila sa mga pook na naggugubat sa sari – saring halaman at sa kapatagang tinutubuan ng iab’t –
ibang punongkahoy. Doon sila nakakita ng mga puno ng kape, kakaw, , abokado, suba, dalandan, dayap at
kalamansi. Tangi sa kagandahan ng kalikasang iyan , ang mga Kastilang iyon ay nakarating pa rin sa isang
malinaw na batis na may kaaya-ayang ggos ng tubig. Kaya’t libang na libang sila sa magagandang tanawin na kanilang
namamasdan hanggang sa makarating sila sa isang pook na napakadalang ang bahay. '
Sa kababaan ng paglalakbay, ang pulutong na mga Kastila
yaon ay inabot ng matinding gutom. Sa gayon ay nagpatuloy pa sila sa paglalakad, sapagka’t hangad nilang makasumpongng
taongmahihingian nila ng kahit kaunting pagkain.
Hindii naman natagalan at sa kakalakad nila ay nakarating sila
sa isang pook na mayilang taong gumagawa ng batalan ng isang bahay. Hindi nalalaman ng mga Kastila na angnagsigawa ng
nasabing batalan ay pawing bataris lamang, na ang ibig sabihin ay walang upaang nagsisigawang mga anluwage. Iyan ay isang
kaugalian ng mga Pilipino sa diwa ng kusangpagtutulungan, na maipagmamalaki sa dulong Silangan
Ang mga Kastila ay lumapit sa mga taong yaon, na sa palagay
nila ay mababait atmapitagan. Nang mapansin ng mgaiyon na sila ay pagod at gutom ay binigyan sila ng pagkain. Gayon na
lamang ang kanilangpasasalamat at habang sila’y nagkakainan ay sila - sila na rin ang nag-uusap tungkol sa kagandahang loob ng
mga Pilipino.
Nang ang mga Kastila ay makakain, bago umalis at
nagpaalam ay magalang nanagtanong ang pinakapuno nila sa mga tao
Como, se llama esta provincial? Bagama’t ang itinatanong ng punong Kastila ay kung ano ang pangalanng lalawigang iyon, sa
dahilang ang tanong ay binigkas sa wikang kastila, ay hindi siyanaunawaan ng mga tao. Ang akala naman ng punong anluwage ang
itinatanong niyon ay kungano ang kanilang ginagawa, kaya siya ang nangahas na sumagot:
Batalan, senyor.
Batalan? - ulit ng tanong ng pinunong Kastila.'
Sabay - sabay na tumango ang kaharap na mga tao kaya’t ang akala ng Pinuno ay iyon na ang ngalan ng lalawigan. Hanggang sa
umalis ay inusal- usal ang salitang BATALAN.
Nang dumating sila sa kanilang kuwartel, dahil sa kalituhan sa
kauusal sa salitang “batalan” ang naibigay tuloy sa kanilang pinakamataas na puno ay ang katagang BATANGAN.
At mula nga noon iyon na ang naging pangalan ng nasabing lalawigan, na kaya lamang napalitan ng
BATANGGAS ay sa dahilan sa ating salitang BATANGAN" ay hindi mabigkas namabuti ng mga Kastila.

You might also like