Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 13

Republic of the Philippines

Department of Education
MIMAROPA REGION
DIVISION OF PUERTO PRINCESA CITY
CLUSTER 2
LORETO-SANTOS LANZANAS CENTRAL SCHOOL

Unang
Loreto-Santos Lanzanas Central
Masusing Paaralan Baitang-
School Baitang/Antas
Banghay Duhat
Aralin Guro CHRISTINE L. LOPEZ Asignatura MTB
February 28, 2024
Petsa at Oras Markahan Kwarter III
8:30-9:30AM

Pamantayang
Pangnilalaman

Pamantayan sa
Pagganap
I. Layunin MELC: Natutukoy ang mga salitang nagsasaad ng kilos sa paraang
Mga Kasanayan pasalita o pasulat man. (MT1GA-III-I2.2.1)
sa Pagkatuto

Layunin
Pagkatapos ng 50 minuto, ang mga mag-aaral sa ikaunang baitang
ay inaasahang magagawa ng mga sumusunod:
a. Nakikilala at natutukoy ang mga salitang kilos.
b. Nakakabigay ng mga salitang nag sasasaad ng kilos.

II. Nilalaman Pagbuo ng Sariling Disenyo mula sa mga Materyales na Nakukuha sa Pamayanan
A. K-12 Araling Panlipunan Gabay
B. Sanggunian Mga Pahina sa Gabay ng Guro Pangkurikulum Mayo 2016.
K-12 MELC
Araling Panlilpunan – Baitang 1
Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Contxtualized Learning Activity
Mag-aaral
III. Sheets (CLAS) Pahina 4-5
Kagamitang Mga Pahina sa Teksbuk None
Panturo Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resources

B. Iba pang
Kagamitang Mga Larawan, tarpapel, worksheet, pictures
Panturo

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


Panimulang
Gawain

I. Panalangin Tumayo ang lahat para sa


panalangin.
(Tatawag ng isang mag-aaral na
manguguna sa panalangin)

Geo maaari mo bang


pangunahan ang ating
panalangin? Opo, Titser!

(Lahat ay tatayo para


manalangin)
Maraming salamat!

II. Pagbati Magandang Umaga mga Bata! Magandang Umaga rin po,
Titser.
Handa na ba kayo matuto sa mga
gawain at aralin ngayong araw sa
asignaturang Araling Panlipunan? Opo! Titser.

Mabuti naman kung ganon.

III.
Pagsasaayos Bago kayo umupo, maaari ba (Pupulutin ng mag-aaral ang
ng silid-aralan kayong tumingin sa inyong paligid mga kalat, aayusin ang linya ng
at tingnan kung mayroong mga upuan at tahimik na uupo)
kalat. At kung mayroon, maaari
niyo ba itong damputin at ayusin
ang linya ng mga upoan at ( Literacy Domain )
magsiupo ng maayos.
Phonomic and phonological
awareness, alphabet knowledge.

INTEGRATION: (Across the


curriculum)MTB1 Give the name and
IV. Pagtala ng Mga bata ating alamin ang mga sound of each letter
Liban araw kahapon, ngayon at bukas. MT1PWR-Ib-i-1.1

Anong araw kahapon? Jade? Kahapon ay Miyerkules


Sa anong tunog nagsisimula ang
Tunog Mmmm…
Miyerkules? Jaycee?

Ang tunog Mmm.. ay letrang?


Cody? Letrang M

Magaling!

Halinat ating baybayin ang M-i-y-e-r-k-u-l-e-s


salitang Miyerkules

Kung kahapon ay Miyerkules. Ngayon ay araw ng Huwebes.


Anong araw naman ngayon?
Eona?

Mahusay Eona!

Ang huwebes ay may unang


tunog na? Jeroh? Tunog huh..huh..

Ang tunog huh..huh.. ay anong Letrang H po.


letra? Luna?

Halinat sabayan si Teacher sa H-u-w-e-b-e-s


pagbabay-bay ng salitang
Huwebes

Ngayon naman mga bata, kung Bukas ay araw ng Biyernes


ngayon ay araw ng huwebes.
Anong araw naman bukas?
Hannah? INTEGRATION: (Across the
Tama Hannah. curriculum)MTB1 Orally
segment a two-three syllable
word into its syllabic parts

MT1PA-Id-i3.1

Ating pantigin ang salitang Bi-yer-nes


biyernes sa pamamagitan ng
pagpalakpak. Ang salitang Biyernes ay may
tatlong pantig.

Ngayon naman ating alamin ang ( Literacy Domain )


bilang ng mga babae at lalaki. ( number recognition )

Maaari bang bilangin mo ang mga Ang bilang ng mga babae


babae, Xyra? ay____.

Ngayon naman maaari mo bang Ang bilang ng mga lalaki ay___.


bilangin ang mga lalaki, Shanica?
INTEGRATION: (Across the
curriculum)MATH1 Visualized addition
as “putting together numbers with sum
through 99 without regrouping.

Ang kabuuang bilang ng mga


Kapag pinagsama ang bilang ng babae at bilang ng mga lalaki
mga lalaki at mga babae, ilan ay____.
lahat ang kabuuan nito? Nicole?

V. Pagbibigay
ng mga ANG PANGAKO NG GRADE 1 DUHAT
Alituntunin Bago tayo dumako sa ating
panibagong aralin ay balikan Ako ay nangangako
muna natin ang mga alituntunin Na uupo ng maayos
sa ating klase na dapat ninyong At makikinig sa aking guro
tandaan at sundin habang tayo ay Sa lahat ng oras
naririto sa ating silid aralin. Aking susundin bilin ng aking guro

(Halinat sabay-sabay bigkasin Pag may nais sabihin


Itataas ko ang aking kamay
ang pangako ng grade 1 Duhat.
At tatayo ng maayos
kapag tinawag ng aking guro.

Sa mga gawain akoy tutulong


Mga bata base sa inyong binigkas
Upang makamit namin ang markang nais
na pangako, anu-ano ang ating abutin.
limang alituntunin?
Akoy nangangakong maging masunuring
mag-aaral
Upang akoy matuto at makakuha ng mataas
na marka.
Mga alintuntunin
1. Umupo ng maayos.
2. Makinig sa guro o sa
nagsasalita sa harap.
3. Itaas ang kanang kamay
pag gustong sumagot.
4. Tumayo ng tuwid kapag
tinawag.
5. Magtulongan.

A. Balik-aral sa Maaari bang tumayo ang lahat at Tatayo at kakanta ang mga
nakaraang awatin natin “Ang mga Ibon” mag-aaral
aralin at/o
pagsisimula sa ANG MGA IBON
bagong aralin http://
theworshipsongs.com

Ang mga ibon na lumilipad


Ay mahal ng Diyos, Di
kumukupas
Ang mga ibon na lumilipad
Ay mahal ng Diyos, Di
kumukupas
Huwag ka ng malungkot
Oh praise the Lord

Ang mga isda na


lumalangoy
Ay mahal ng Diyos, Di
kumukupas
Ang mga isda na
lumalangoy
Ay mahal ng Diyos, Di
kumukupas
Huwag ka ng malungkot
Oh praise the Lord

Ang mga puno na


namumunga
Ay mahal ng Diyos, Di
kumukupas
Ang mga puno na
namumunga
Ay mahal ng Diyos, Di
kumukupas
Huwag ka ng malungkot
Oh praise the Lord

Ang mga tao na naririto


Ay mahal ng Diyos, Di
kumukupas
Ang mga tao na naririto
Ay mahal ng Diyos, Di
kumukupas
Huwag ka ng malungkot
Oh praise the Lord

Sa napakinggan ninyong kanta Lumilipad po


paano kumilos ang mga ibon?
Ang mga isda, paano sila Lumalangoy po
kumilos?
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin Ngayon naman ay may inihanda
akong maikling kwento para sa
inyo. Pakinggan at unawaing
mabuti ang kwentong
pinamagatang

“MASAYANG BAKASYON”
Opo
Handa na ba ang lahat making?

Sabihin nga AYAY!! Teacher AYAY!! Teacher Tine!!!


Tine!!! Kung handa na.

Pero bago ang ating kuwento ay


tatanungin muna kayo ni teacher
Tine.

Mga bata kayo ba ay nakaranas


ng mag bakasyo sa isang lugar? Ang mga bata ay sasagot,
maaring oo, maaring hindi pa
sila nararanas mag bakasyon.
Saang lugar kayo pumunta para
mag bakasyon?
Maaring iba-iba ang sagot ng
mga bata.
Sa ating kuwento ngayong
umaga, saan kaya nag bakasyon
ang mag-anak?
Ang mga bata at magbibigay ng
kanilang hinuha tungkol sa
Anu-ano kaya ang kanilang
tanong.
ginawa sa kanuilang bakasyon?

Bago ang aking kuwento mga


bata anu-ano ang inyong dapat
tandaan kapag ako ay nagbabasa
ng kwento?
Umupo ng maayos, making ng
mabuti, intindihin ang kuwento
Magaling! Natutuwa ako at at huwag makipagdaldalan sa
natatandaan pa ninyo ang mga katabi.
pamantayang sinusunod sa
pakikinig ng kwento.

Halina’t makinig sa kuwento ng


Teacher Tine.

“MASAYANG BAKASYON”
Nagpunta ang aming pamilya sa Domain of Literacy:
Baguio. Malamig ang panahon Book and Print Knowledge
INTEGRATION:
doon kaya kumain kami ng mainit Within the curriculum)MTB1
na lugaw. Nagsuot kami ng
Naitatala ang mga mahahalagang detalye mula sa
makakapal na damit. Nagpunta kuwentong napakinggan. (MT1LC-IIIa-B-1.2)
kami sa parke at sumakay sa
INTEGRATION:
kabayo,naglaro,tumakbo at Within the curriculum)MTB1Naiuugnay ang sariling
karanasan sa napakinggang kuwento F1PN-II-j-4
nagpiknik. Bago umuwi bumili
kami ng maraming pasalubong.
Naging masaya ang aming
bakasyon.

Mga bata nagustuhan ba ninyo


ang kwentong aking binasa?

Napansin ba ninyo ang mga


salitang nakasalungguhit sa
maikling kwento? Opo !

Baasahin natin ang mga salita


Opo titser

Ang mga salitang -nagpunta - kumain


nakasalungguhit ay nagpapakita -nagsuot - sumakay
ng kilos o galaw. -naglaro - tumakbo
-bumili

C. Pag-uugnay Mayroon ako sa inyong ipakikilala


ng mga sa inyo mga bata. Kilala niyo ba
halimbawa sa siya? Opo!
bagong aralin
Siya si Doraemon. Mayroon
siyang ipakikitang mga larawan
sa atin na makukuha natin sa
kanyang bulsa. Hulaan natin kung
anong mga larawan ito.

 Nagdarasal

 Kumakain

 Sumusulat

 Nagsisipilyo

Sa bawat larawan na inyong  Lumalangoy


makukuha ay sasabihin ninyo ang
kilos o galaw na makikita niyo sa
larawan.
 Lumilipad

Lahat ng mga salitang sinabi


ninyo sa larawan ay nagpapakita
o nagsasaad ng kilos o galaw.
D. Pagtalakay Sa araling ito tatalakayin natin
ng bagong ang Mga Salitang Nagsasaad ng
konsepto at Kilos.
paglalahad ng
bagong
kasanayan #1 Salitang Kilos- ito ay mga
salitang nagbibigay kilos o galaw
na ginagawa ng tao at hayop
gaya ng mga sumusunod na
salita
Kumakain, naglalaba, naglalaro,
lumilipad, sumasayaw,
lumalangoy at marami pang iba.
Ang mga bata ay makikinig.
Narito pa iba pang salitang kilos
na may kasamang larawan .

Maliba sa mga mga


halimbawang ito mga bata maari
ba kayong mag bigay ng mga
halimbawa ng mga salitang Iba-iba nag sagot ng mga mag-
nagbibigay kilos? mag-aaral.

Mahusay mga bata. Laging


tatandaan na kapag ang mga
salita ay may kilos o galaw ang
tawag natin dito ay salitang Kilos.
Maga bata ihanda ang inyong
E. Pagtalakay sarili para sa pangkatang gawain.
ng bagong
konsepto at Mga bata, lagi nating tatandaan Gawin ng tahimik at iwasan
paglalahad ng ang mga alituntunin sa ang tumayo kung hindi
bagong pangkatang gawain. kinakailangan.
kasanayan #2

Gawin ng sama-sama ang


Gawain.
Inaasahan ko na ang lahat ng
inyong nabanggit ay maisabuhay
Panatilihing malinis ang
sa ating pangkatang gawain.
pinaggawaan.
Mga bata, makinig ng mabuti.
May inihanda akong gawain sa Ipaskil ang inyong Gawain sa
bawat grupo. pisara at ipaliwanag ng lider ng
Ipaliliwanag ko sa bawat grupo buong husay.
ang panuto.

Tandaan, bibigyan ko lamang


kayo ng limang minuto para
tapusin ang inyong mga gawain. Opo, Titser!

Naiintindihan ba mga bata?

(ipamamahagi at ipapaliwanag ng
guro ang mga gawain sa bawat
pangkat)
(Used diffentiated, developmentally appropriate learning
experiences to address learners gender needs, strengths,
interest and experiences. PPST 3.1.2)

UNANG PANGKAT –
CONNECT ME!
Panuto: Iugnay ang larawan sa
mga salitang nagsasaad ng kilos
na nakatala sa Hanay B.

(Ang mag-aaral ay isasagawa


ang gawain nang buong sigla.)

IKALAWANG PANGKAT –

KUMPLETUHIN MO AKO!

Panuto: Basahin ang


pangungusap at idikit sa patlang
ang angkop na salitang kilos na
nakasulat sa kapirasong papel sa
na aangkop sa larawan.

umiiyak nagbabasa

kumakain natutulog

nagtatanim
IKATLONG PANGKAT –
HULA HULA HOP!
Panuto: Piliin ang wastong kilos
na ipinapakita sa bawat
larawan.Bilugan ang angkop na
salitang kilos.

Narito ang iyong gabay na


pamantayan para sa inyong
gawain.

Pantomine
F. Paglinang sa
Kabihasaan Panuto:Kukuha ng larawan ang
(Tungo sa piling bata at gagawin niya ito at
Formative huhulaan naman ng buong klase.
Assessment)

Tumatalon,Umiinom, Kumakain,
Sumasayaw,Nagsusulat,
Naliligo.
Integrasyon sa EsP
G. Paglalapat
ng mga aralin nakapagpapakita ng ibat ibang
sa pang-araw- paraan ng pagiging masunurin at
araw na buhay magalang (EsP1PPPIIIa – 1)

Bilang isang mag-aaral, ano ang


inyong gagawin upang maabot (maaring iba’t iba ang sagot at
ninyo ang inyong mga pangarap opinion ng mga bata at
sa buhay? iproproseso ng guro)

Paano ninyo maipapakita na kayo


ay nag-aaral ng mabuti?

Mahusay!

H. Paglalahat Mga bata, ano ang ating pinag-


ng Aralin aralan ngayong hapon?

Ano ang mga halimbawa ng


nagsasaad ng kilos o galaw? Pinag-aralan natin ang tungkol
sa mga salitang nagsasaad ng
Magaling! Ako ay natutuwa dahil kilos o galaw.
alam na alam ninyo ang ating
pinag aralan ngayon umaga.
Kumaikain, sumasayaw,
May mga katanungan pa ba kayo nagbabasa
mga bata?

Bigyan ng “Ang MCDO clap” ang


bawat isa.
Wala na po.
Ngayon mga bata, ihanda ang
inyong sarili sa ating pagsusulit.

(Isasagawa ng mga mag-aaral “


ang galling galling clap”)
Panuto: Basahin ng mabuti ang
I. Pagtataya ng mga katanungan. Isulat ang
Aralin tamang sagot sa patlang bago
ang bilang.

___1.Anong kilos ang ipinakikita


sa larawan?

A. umiiyak
B. tumatakbo
C. kumakain

____2.Naglalaba ang aking


nanay sa likod ng aming bahay.
Ano ang salitang kilos sa
pangungusap?
Sasagot ang mga mag-aaral.
A. Naglalaba
B. Tumatalon
C. Nagbabasa

____3. Ano ang ginagawa ng


bata sa larawan?

A. Kumakain
B. Tumatakbo
C. Naliligo

____4. Alin sa mga larawan ang


nagpapakita ng batang
nagdadasal?

A.

B.

C.

____5.Sumasayaw, tumatalon,
kumakain, lumilipad ay salitang
nagbibigay ng____?
A.damdamin
B.Kilos
C.lakas
Panuto: Gumuhit ng 5 halimbawa
J. Karagdagang na nagpapakita ng kilos o galaw.
Gawain para sa
Takdang-Aralin
at Remediation
V. Mga Tala
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
VI. Pagninilay remediation.
E. Alin sa mga estratihiyang pagtuturo ang
nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
kailangang solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:

CHRISTINE L. LOPEZ
Student Intern

Inobserbahan nina:

CELINIA D. NICANOR
TIII/Cooperating Teacher

GIGI C. CAABAY
Master Teacher 1
Index of Mastery

Scores No. of Pupils


% Remarks

5
4
3
2
1
0

Inihanda ni:

CHRISTINE L. LOPEZ
Student Intern

Inobserbahan nina:

CELINIA D. NICANOR
TIII/Cooperating Teacher

GIGI C. CAABAY
Master Teacher 1

You might also like