Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 13

Republic of the Philippines

CAGAYAN STATE UNIVERSITY


Caritan Sur, Tuguegarao City
College of Teacher Education

Pangalan ng guro:Miriam D. Manuel Baitang:ikawalong baitang


Asignatura: Filipino-Aralin 3:Sa mapanglaw na Markahan: ikaapat
gubat Petsa: ika-23 ng Enero 2019
Pamantayang Pangnilalaman:Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang
akdang pampanitikan na mapagkukunan ng mahahalagang kaisipang magagamit sa paglutas ng
ilang suliranin sa lipunang Pilipino sa kasalukuyan.

Pamantayan sa Pagganap:Ang mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast na


naghahambing sa lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa kasalukuyan
Layunin Pagkatapos ang isang oras na talakayan ang mga mag- aaral ay
inaasahang:
A.Nasasagot nang wasto ang mga tanong;
B.Nakasusulat ng mensahe sa unang kabanata sa pamamagitan ng
islogan;
C.Nakapagbabahagi ng kanilang saloobin tungkol sa unang kabanata ng
nobela

Sangggunian/  Laptop
kagamitan  Telebisyon
 Larawan
 Pinagyamang Pluma alinsunod sa K- 12 ni Ailene Julian pahina
491-496
 Nobela:Florante at Laura nina Ernesto M. Buenaventura at
Bernardo F. Ramos pahina 13-15
Elemento ng Metodolohiya
Banghay Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
Panimulang  Pagbati  Panalangin
Gawain  Pagtala ng liban  Paghahanay ng mga upuan
 Pagpapangkat sa mga at pagpupulot ng kalat
mag-aaral
 Pagbibigay panuntunan

Pagganyak  Ano ang mga pagsubok na  Magbibigay ng iba’t ibang


dumating sa inyong sagot ang mga mag-aaral
buhay?
 Paano niyo nalagpasan ang
mga pagsubok sa inyong
buhay?
Aktibidad 4 PICS ONE WORD
 Magpapakita sa mga mag-  Ibibigay ang wastong salita
aaral ng mga larawan na o sagot
may kaugnayan sa paksa
Analisis  Ano ang inyong napansin  Ang larawan po ay
sa larawan? kagubatan na may iba’t
ibang hayop at sa isa pong
larawan ay kalungkutan na
nadarama ng isang tao
 Ano ang kaugnayan nito sa  Ito po ay may kaugnayan
ating paksa? sa gubat

 Pag-alis ng sagabal  Ibibigay ang


kasingkahulugan ng mga
matatalinhagang salita
Abstraksyon "MOVIE WORLD”
 Ipapanood ang video na  Manonood ang mga mag-
pinamagatang “Sa aaral
Mapanglaw na gubat” ng
Florante at Laura at
pagkatapos ay sasagutin
ang mga sumusunod.
Mga Gabay na tanong:  Si Florante po ang binatang
 Sino ang binatang nakatali nakatali sa puno
sa puno na kahabag-habag  Si Adonis po ang taong
ang ayos? nakakahalintulad ni
 Anong bagay o tao na Florante sa kanyang
nakakahalintulad ng binata dinaranas na hirap
dahil sa binabatang hirap?  Dahil sa pagkamaliw ng
 Bakit labis ang kanyang minamahal at sa
paghihinagpis ni Florante? pagkubkob ni Adolfo sa
Albanya
 Sapagkat pinahintulutan ng
 Bakit maging sa Panginoon Panginoon na maganap ang
ay tila may hinanakit siya? kanyang mga nararanasan
sa buhay
 Ang gagawin ko po ay
 Kung ikaw ang nasa magtiwala lang ako sa
katulad na kalagayan ng Panginoon at maging
kay Florante,ano ang positibo po tayo sa lahat ng
gagawin mo upang hindi bagay.
lubusang maglaho ang
iyong pag-asa?

Aplikasyon  Gagawa ang bawat pangkat  Gagawin ang iniatas na


ng islogan tungkol sa gawain
mahalagang mensahe ng
unang kabanata
Takdang-aralin  Basahin ang susunod na  Isusulat sa kwaderno
aralin na pinamagatang
“Ang Tagapagligtas” at
sagutin ang mga
sumusunod.
Gabay na tanong
1.Sino ang dumating sa
gubat sa ikalawang
kabanata?
2.Sa iyong palagay,bakit
nagawi sa gubat na iyon
ang Morong gerero?
Panghuling gawain  Pagpapahanda sa mga  Paglilinis
mag-aaral para sa  Pangwakas na panalangin
panghuling gawain.

Inihanda ni: Iwinasto ni:


MIRIAM D. MANUEL LORIBEL COSTALES
Mentee Mentor
Republic of the Philippines
CAGAYAN STATE UNIVERSITY
Caritan Sur, Tuguegarao City
College of Teacher Education

Pangalan ng guro:Miriam D. Manuel Baitang:ikawalong Baitang


Asignatura: Filipino-Aralin 4:Ang Markahan:Ikaapat
Tagapagligtas Petsa: ika-24 ng Enero 2019
Pamantayang Pangnilalaman:Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang
akdang pampanitikan na mapagkukunan ng mahahalagang kaisipang magagamit sa paglutas
ng ilang suliranin sa lipunang Pilipino sa kasalukuyan.

Pamantayan sa Pagganap:Ang mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast


na naghahambing sa lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa kasalukuyan
Layunin Pagkatapos ang isang oras na talakayan ang mga mag- aaral ay
inaasahang:
A.Nabibigyang kahulugan ang mga matatalinhagang salita;
B.Nakasusulat ng sariling paglalahad at pangangatuwiran ukol sa
katuturan ng buhay at pag-ibig;
C.Nailalahad ang saloobin sa mga pangyayari sa nobela
Sangggunian/  Laptop
kagamitan  Telebisyon
 Larawan
 Pinagyamang Pluma alinsunod sa K- 12 ni Ailene Julian
pahina 529-532
 Nobela:Florante at Laura nina: Ernesto Buenaventura at
Bernardo Ramos
Elemento ng Metodolohiya
Banghay Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
Panimulang  Pagbati  Panalangin
Gawain  Pagtala ng liban  Paghahanay ng mga
 Pagpapangkat sa mga upuan at pagpupulot ng
mag-aaral kalat
 Pagbibigay panuntunan

Pagganyak  Sino ang itinuturing  Magbibigay ng iba’t


niyong tagapagligtas sa ibang sagot ang mga
inyong buhay? mag-aaral
 Sino sa inyo ang
nakatulong na ng kanilang
kapwa?
Aktibidad “Larawan ko,Ipaliwanag
mo”  Ibibigay ang paliwanag
 Magpapakita ng larawan mula sa nakitang larawan
sa mga mag-aaral
Analisis  Ano ang inyong napansin  Ang larawan po ay ukol
sa larawan? sa mga tagapagligtas.

 Ano ang kaugnayan nito sa  Malaki ang kaugnayan


ating paksa? nito sa ating paksa na
patungkol sa
pagtatanggol sa isang
tao.
 Pag-alis ng sagabal  Ibibigay ang
kasingkahulugan ng mga
matatalinghagang salita
Abstraksyon "MOVIE WORLD”
 Ipapanood ang video na  Manonood ang mga mag-
pinamagatang “Ang aaral
tagapagligtas” sa Florante
at Laura at pagkatapos ay
sasagutin ang mga
sumusunod.
Mga Gabay na tanong:  Ang morong gerero po na
 Sino ang dumating sa gubat ang tikas ay
nang mga sandaling iyon? maihahalintulad sa isang
Ilarawan ang kanyang bayani at nakasuot ng
anyo’t pananamit putong na turbante
 Sa iyong palagay,bakit  Dahil may dinadala rin
nagawi sa gubat na iyon siyang problema na
ang Morong gerero? inagawan siya ng kanyang
ama ng kasintahan kaya’t
minabuti na lang niyang
 Gaano kasakit para sa isang maglagalag sa kagubatan.
anak ang maagawan ng  Napakasakit dahil sarili
kasintahan ng sariling ama? mong ama ay aangkinin ang
 Bakit pinamagatang “Ang para sa iyo.
tagapagligtas” ang  Sapagkat nakatuon dito ang
kabanata?Sino ang ililigtas pagliligtas ni Aladin kay
at sino ang magliligtas? Florante sa gubat
 Kung ikaw ang morong
gerero,ipagwawalang-  Para sa akin ay hindi dahil
bahala mo na lamang ba kung mahal ko talaga ang
ang ginawang pag-agaw ng isang tao ay ipaglalaban ko
iyong ama sa iyong siya.
kasintahan?
Aplikasyon  Magsusulat ang mga mag-  Gagawin ang iniatas na
aaral ng sariling paglalahad gawain
at pangangatuwiran ukol sa
katuturan ng buhay at pag-
big.
Takdang-aralin  Basahin ang susunod na  Isusulat sa kwaderno
aralin na pinamagatang
“Isang paggunita sa amang
minamahal” at sagutin ang
mga sumusunod.
Gabay na tanong
1.Bakit labis na
dinaramdam ng binatang
nakagapos ang maagang
pagpanaw ng kanyang
ama?
2.Sa iyong palagay,sino si
Adolfo?Bakit siya
inilalarawan na higit pa
siya sa halimaw?
Panghuling gawain  Pagpapahanda sa mga  Paglilinis
mag-aaral para sa  Pangwakas na panalangin
panghuling gawain.

Inihanda ni : Iwinasto ni:


MIRIAM D. MANUEL LORIBEL COSTALES
Mentee Mentor
Republic of the Philippines
CAGAYAN STATE UNIVERSITY
Caritan Sur, Tuguegarao City
College of Teacher Education

Pangalan ng guro:Miriam D. Manuel Baitang:ikawalong baitang


Asignatura: Filipino-Aralin 5: Isang paggunita Markahan:Ikaapat
sa amang mapagmahal Petsa: ika-28 ng Enero 2019
Pamantayang Pangnilalaman:Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang
akdang pampanitikan na mapagkukunan ng mahahalagang kaisipang magagamit sa paglutas
ng ilang suliranin sa lipunang Pilipino sa kasalukuyan.

Pamantayan sa Pagganap:Ang mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast


na naghahambing sa lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa kasalukuyan
Layunin Pagkatapos ang isang oras na talakayan ang mga mag- aaral ay
inaasahang:
A.Natutukoy ang mga matatalinghagang gulu-gulong letra;
B.Nakikilala ang pagkakatulad at pagkakaiba ng ama ng binatang
nakatali at ng Morong gerero gamit ang Venn Diagram;
C.Nailalahad ang saloobin sa mahalagang pangyayari sa akda
Sangggunian/  Laptop
kagamitan  Telebisyon
 Larawan
 Pinagyamang Pluma alinsunod sa K- 12 ni Ailene Julian
pahina 542-546
 Nobela:Florante at Laura nina: Ernesto Buenaventura at
Bernardo Ramos pahina 17-18
Elemento ng Metodolohiya
Banghay Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
Panimulang  Pagbati  Panalangin
Gawain  Pagtala ng liban  Paghahanay ng mga
 Pagpapangkat sa mga upuan at pagpupulot ng
mag-aaral kalat
 Pagbibigay panuntunan

Pagganyak  Sino sa inyo ang malapit  Sasagot ang mag-aaral


sa inyong mga ama?
 Ano ang madalas na  Magbibigay ng iba’t
ginagawa niyo sa tuwing ibang sagot ang mga
magkasama kayo ng ama mag-aaral
mo?
Aktibidad  Magpapakita ng larawan  Ibibigay ang paliwanag
ng mag-ama sa mga mag- mula sa nakitang
aaral larawan

Analisis  Ano ang inyong napansin


sa larawan?  Ang larawan po ay ukol
sa mga artistang mag-
ama
 Ano ang kaugnayan nito sa Ang kaugnayan nito sa ating
ating paksa? paksa ay malaki dahil tungkol
ito sa mag-ama
 Aayusin ang mga
 Pag-alis ng sagabal nagulong
matatalinghagang salita
upang malaman ang mga
salitang binigyang
kahulugan
Abstraksyon "MOVIE WORLD”
 Ipapanood ang video na  Manonood ang mga mag-
pinamagatang “Isang aaral
paggunita sa amang
minamahal”ng Florante at
Laura at pagkatapos ay
sasagutin ang mga
sumusunod.  Siya ay isang mabuti at
Mga Gabay na tanong: mapagkandiling ama.
 Anong uri ng ama si Duke
Briseo ayon sa mga
panaghoy ng anak niyang si  Sapagkat inagaw ng
Florante? kanyang sariling ama ang
 Bakit hindi maiwasang kanyang
umagos ng masaganang kasintahan.Paghihimutok at
luha mula sa mga mata ng paghihinagpis ang kanyang
Moro?Anong uri ng sakit dinaramdam.
ang kanyang dinaramdm?  Nagulat po ang morong
 Anong naramdaman ng gerero.
Moro nang ang kanyang
mga himutok ay tila
sinasagot ng mga
buntunghininga ng isang
nilalang na hindi naman  Dahil sa huling sandali ng
niya nakikita? kanyang buhay ay sariling
 Bakit labis na dinaramdam kapakanan pa ni Florante
ng binatang nakagapos ang ang kanyang iniisip.
maagang pagpanaw ng  Siya ay isang taksil at
kanyang ama? walang awa dahil pinaslang
 Sa iyong palagay,sino si niya ang ama ni Florante.
Adolfo?Bakit siya
inilalarawan na higit pa sa  Sa aking palagay po ay si
halimaw? Aladin sapagkat malupit na
 Sino sa dalawang binata nga lang ang kanyang
ang may kalagayang mas ama,inagawan pa siya ng
kaawa-awa? kasintahan.
Pangatuwiranan.
Aplikasyon  Sa kasalukuyang  Ang mga tiwali po sa
panahon,sinu-sino ang gobyerno dahil marami po
maituturing na taksil sa sa kanila ang di nila
bayan?Bakit?Ipaliwanag. ginagampanan nang
maayos ang kanilang
tungkulin

 Gamit ang Venn  Gagawin ang iniatas na


diagram,isulat ang gawain
pagkakatulad at pagkakaiba
ng ama ng binatang
nakatali at ng ama ng
Morong gerero.
Takdang-aralin  Basahin ang susunod na
aralin na pinamagatang
“Panaghoy na tugon ng
gerero” at sagutin ang mga
sumusunod.
Gabay na tanong  Isusulat sa kwaderno
1.Bakit sinasabing
magkaiba ang guhit ng
palad ng mandirigma?
2.Bakit hindi luluha ang
Morong gerero sa kanyang
ama sa ngalan ng
pagkahabag at
panghihinayang?
Panghuling gawain  Pagpapahanda sa mga  Paglilinis
mag-aaral para sa  Pangwakas na panalangin
panghuling gawain.

Inihanda ni : Iwinasto ni:


MIRIAM D. MANUEL LORIBEL COSTALES
Mentee Mentor

Republic of the Philippines


CAGAYAN STATE UNIVERSITY
Caritan Sur, Tuguegarao City
College of Teacher Education

Pangalan ng guro:Miriam D. Manuel Baitang:ikawalong Baitang


Asignatura: Filipino-Aralin 6: Panaghoy na Markahan:Ikaapat
tugon ng gerero Petsa: ika-29 ng Enero 2019
Pamantayang Pangnilalaman:Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang
akdang pampanitikan na mapagkukunan ng mahahalagang kaisipang magagamit sa paglutas
ng ilang suliranin sa lipunang Pilipino sa kasalukuyan.

Pamantayan sa Pagganap:Ang mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast


na naghahambing sa lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa kasalukuyan
Layunin Pagkatapos ang isang oras na talakayan ang mga mag- aaral ay
inaasahang:
A.Nabibigyang-kahulugan ng mga matatalinghagang salita;
B.Nakasusulat ng mga suliranin ng tatlong tauhan na nabanggit sa
aralin gamit ang construction procedure;
C.Natutukoy ang napulot na aral sa akda

Sangggunian/  Laptop
kagamitan  Telebisyon
 Larawan
 Pinagyamang Pluma alinsunod sa K- 12 ni Ailene Julian
pahina 546-549
 Nobela:Florante at Laura nina: Ernesto Buenaventura at
Bernardo Ramos pahina 21-22
Elemento ng Metodolohiya
Banghay Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
Panimulang  Pagbati  Panalangin
Gawain  Pagtala ng liban  Paghahanay ng mga
 Pagpapangkat sa mga upuan at pagpupulot ng
mag-aaral kalat
 Pagbibigay panuntunan

Pagganyak  Sino sa inyo ang  Sasagot ang mga mag-


naniniwala sa mga hula? aaral
 Anong rason bakit kayo
naniniwala sa hula?

Aktibidad “Bolang Kristal ni Madam


Auring”
 Magtatalaga ng isang lider  Huhulaan ni Madam
at dalawang representante Auring ang magiging
ang bawat pangkat upang kapalaran ng
gampanan ang pagiging magpapahula
manghuhula at ang taong
magpapahula
Analisis
 Ano ang kaugnayan nito  Ang kaugnayan nito sa
sa ating paksa? ating paksa ay malaki
dahil tungkol ito
kapalaran ng dalawang
binata.
 Pag-alis ng sagabal  Bibigyan ng
kasingkahulugan ang
mga matatalinghagang
salita
Abstraksyon Dugtungang pagbabasa
 Magbibigay ng hudyat  Makikinig ang mgamag-
kung sino ang magbabasa aaral
at magpapatuloy nito
hanggang sa matapos ito at
pagkatapos ay sasagutin
ang mga sumusunod.
Mga Gabay na tanong:  Sapagkat paghihimutok ang
 Bakit sinasabing magkaiba nadarama ni Aladin sa
ang guhit ng palad ng kanyang ama samantalang
dalawang mandirigma? ang ama ni Florante ay
pagkahabag at pagtangis
ang nararamdaman niya.
 Dahil sa kanyang
 Bakit hindi luluha ang paghihinagpis at hindi
Morong gerero sa kanyang mapasusubalian ang
ama sa ngalan ng kanyang ginawang pang-
pagkahabag at aagaw
panghihinayang?  Inagawan siya ng kanyang
 Anong masaklap na ama ng kasintahan at nais
kapalaran ang dinanas ng pa niyang buhay ni Aladin
Moro sa kanyang sariling ay magwakas.
ama?  Si Laura ay kasintahan ni
 Sino si Laura?Ano ang Florante na inagaw ni
panambitlang iniluluhog sa Adolfo.Iniluluhog niya na
kanya ng binatang nakatali? maging maligaya sa piling
ng ibang kandungan at
huwag sanang danasin ang
kinasadlakan niyang
kasawian na limutin ang
sinta’t ibayong pagliluhan.
 Oo sapagkat nangibabaw pa
 Masasabi bang dakila ang rin ang kanyang
pag-ibig ng binata sa dalaga pagmamahal kay Laura sa
dahil nagawa niyang kabila ng lahat ng
patawarin at gawaran ito ng nangyaring kahindik-hindik.
panalangin?

Aplikasyon A.Kung ikaw ang nasa katayuan  Ipapaliwanag ko po sa


ni Laura at pinagbibintangang kanya nang maigi na
naglilo,paano mo ito sasagutin? nagkakamali siya at hindi
Mawawala ba ang iyong pag-ibig po mawawala ang aking
sa katipan dahil dito? pag-ibig sa kanya dahil
 Isulat ang mga suliranin ng lang sa maliit na bagay.
tatlong tauhang nabanggit  Gagawin ang iniatas na
sa kabanata gamit ang gawain
construction procedure..
Takdang-aralin  Basahin ang susunod na
aralin na pinamagatang
“Sa kuko ng kaaway” at
sagutin ang mga
sumusunod.
Gabay na tanong  Isusulat sa kwaderno
1.Anong kapahamakan
ang dumating sa buhay ng
binatang nakagapos?
2.Ano ang nasasaloob ng
binata nang mapagtantong
siya’y nahaharap sa isang
kakila-kilabot na
kamatayan?
Panghuling gawain  Pagpapahanda sa mga  Paglilinis
mag-aaral para sa  Pangwakas na panalangin
panghuling gawain.

Inihanda ni : Iwinasto ni:


MIRIAM D. MANUEL LORIBEL COSTALES
Mentee Mentor

You might also like