Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 10

School: Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: Learning Area: FILIPINO


Teaching Dates and Time: June 12 – 16, 2023 (WEEK 7) Quarter: IKAAPAT

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Holiday Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan at Summative Test/
mapanuring pakikinig at pag- at tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at Weekly Progress Check
unawa sa napakinggan. pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling ideya,
Naisasagawa ang mapanuring kaisipan, karanasan at kaisipan, karanasan at
pagbasa sa iba’t ibang uri ng damdamin damdamin.
teksto at napalalawak ang Napauunlad ang kasanayan sa
talasalitaan. pagsulat ng iba’t ibang uri ng
sulatin.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagtatala ng impormasyong Nakapagsasagawa ng radio Nakapagsasagawa ng radio
napakinggan upang makabuo ng broadcast/teleradyo broadcast/teleradyo
balangkas at makasulat ng buod Nakasusulat ng ulat tungkol sa
o lagom. binasa o napakinggan.
Nakapagbubuod ng binasang
teksto.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasasagot ang mga tanong sa Naipahahayag ang sariling Nagagamit ang mga uri ng
(Isulat ang code sa bawat nabasa o napakinggang opinyon o reaskyon batay sa pangungusap sa pormal na
kasanayan) pagpupulong (pormal at di napakinggang pagpupulong pagpupulong
pormal), katitikan (minutes) ng (pormal at di-pormal) F4WG-IVc-g-13.3
pagpupulong F4PS-IVf-g-1 Nakasusulat ng minutes ng
F4PN-IVd-g-3.3 pagpupulong
F4PB-IVg-j-100 F4PU-IVg-2.3
Pormal at Di Pormal na Pormal at Di Pormal na Pormal at Di Pormal na
II. NILALAMAN Pagpupulong: Unawain Pagpupulong: Unawain Pagpupulong: Unawain
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula Modules Modules Modules
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Holiday Ano ang apat na hakbang sa Mula sa nakaraang aralin, Tukuyin kung pormal o di-pormal Summative Test/
o pasimula sa bagong aralin paglikha ng Editorial Cartoon? sagutin ang mga tanong mula sa ang mga pahayag sa Weekly Progress Check
(Drill/Review/ Unlocking of nabasa o napakinggang napakinggang pagpupulong.
difficulties) pagpupulong, (pormal at di 1. “Magandang umaga sa inyo.
pormal) o katitikan (minutes) ng Simulan na natin ang ating
pagpupulong. pagpupulong.”
1. Ayon sa inyong napakinggang 2. “Oo, naman ‘tol kasi uuwi ako
pagpupulong, ano ang ginagawa dahil naghihintay sa akin si
sa pagpupulong? erma’t at si erpat.”
A. nagdedebate C. nag-uusap 3. “Kailangan simulan na natin
B. nagkakainan D. nag- ang mga proyektong ito.
iinuman Maaasahan ko ba ang inyong
2. Sino-sino ang mga kasapi sa suporta?”
pagpupulong na inyong narinig? 4. “Oo naman kasi nababanas na
A. mga opisyalis ng samahan ako sa kahihintay sainyo!”
B. mga tambay 5. “Kung gayon ay maaari ko nang
C. mga kapitbahay itindig ang pulong na ito
D. mga magkaibigan Maraming salamat sa inyo.”
3. Sinong kasapi sa
pagpupulong ang nagsusulat ng
pinag-uusapan?
A. kalihim
B. pangalawang pangulo
C. pangulo
D. ingat yaman
4. Ano ang ibig sabihin ng
salitang “katitikan”?
A. paksa C. minutes
B. ulat D. pulong
5. Ano ang dapat tandaan sa
pakikinig ng pagpupulong?
A. Ang magaling magdebate.
B. Ang mga natalo sa debate.
C. Ang debate sa pinag-uusapan.
D. Ang paksa na pinag-uusapan.
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Naging kasapi ka na ba sa Nasubukan mo na bang
(Motivation) kapisanan o club sa English? magbigay ng iyong saloobin sa
Filipino? Science at iba pa? isang pagpupulong?
Nagkaroon na ba kayo ng Tam aba ang iyong ginawa sa
pagpupulong sa mga kapisanan pagbibigay ng iyong reaksyon o
na iyong nasalihan? opinyon sa pagpupulong? Bakit?
C. Pag- uugnay ng mga Tumawag ng mga mag-aaral na Basahin at unawain ang Tumawag ng mga mag-aaral na
halimbawa sa bagong aralin magbabasa ng pagpupulong. pagpupulong. magbabasa ng pagpupulong.
(Presentation) GEN: Upang pormal na simulan Ang panguluhan ng Samahang Bb. Pangulo: Bago tayo
ang ating pagpupulong, lahat ay Iskawt (Lalaki at Babaeng magsisimula sa ating talakayan
magsitayo at magdasal sa Iskawt) ay tumawag ng pulong ngayong hapon. Mangyari po
pangungunani Ginoong para pag-usapan ang proyekto bang basahin muna ng kalihim
Alemanza. ng samahan. ang katitikan ng nakaraang
KYLE: … Amen PANGULO: Sisimulan na ang ang pagpupulong.
Gen: Maari na po kayong pulong. Mangyaring basahin ng Bb. Shea: (Babasahin ng kalihim
umupo. Ginoong Galat, paki-lista kalihim ang talaan ng mga ang katitikan (minutes) ng
na po ang lahat na dumalo sa miyembro. pagpupulong.) Ang pagpupulong
pagpupulong na ito. Sumagot po KALIHIM: (Titindig at isa-isang ay ginanap noong Setyembre 24,
kayo kapag natawag ang tatawagin ang pangalan ng mga 2019 sa silid ng Girls Scout.
pangalan ninyo. miyembro.) Sinumulan ito sa ganap na ika-2
KIEL: “Roll Call” (“Naririto po!”) PANGULO: Ang lahat ay naririto, ng hapon. Ang pagpupulong ay
Ang mga dumalo ay sina(…). Ang mangyaring basahin ng kalihim pinangunahan ng pangalawang
mga hindi dumalo ay sina(…). ang katitikan ng nakaraang pangulo. Dalawampung
KIEL: Ngayon ay opisyal nang pulong. miyembro ang dumalo sa
magsisimula ang ating KALIHIM: (Babasahin kung pagpupulong. Isa sa mga napag-
Pangkaraniwang Pagpupulong. kailan at saan ginanap ang usapan ay tungkol sa natitirang
GEN: Ginoong Galat, maari nyo huling pulong at ang buod ng pondo ng samahan. Iminungkahi
na pong basahin ang katitikan ng mga naganap doon.) Ang ni Bb. Jema na ang natirang pera
nakaraang pulong upang ma- layunin ng pulong na ito ay pag- ay ilaan para sa mga
rebyu at mapagtibay natin. uusapan ang proyekto ng kakailanganing kagamitan sa
KIEL: “Nakaraang katitikan” samahan para sa Buwan ng pagtatanim. Ang mungkahing ito
GEN: May tututol ba sa Scouting. Ang ating proyekto ay ay malugod na tinanggap at
nakaraang katitikang pulong? ang pagtatanim ng gemilina. sinangayunan ng lahat. Natapos
“katahimikan” Bibigyan tayo ng Department of ang pagpupulong sa ika- 4 ng
ANDY: Ginoong Pedeglorio, sa Environment and Natural hapon.
tingin ko po ay walang Resources (DENR) ng mga binhi Bb. Pangulo: May nais pa ba
tumututol. Iminumungkahi ko nito. Gaganapin ang kayong idagdag sa nakaraang
po na pagbotohan na ang malawakang pagtatanim sa ika- pagpupulong? Kung wala, ay
pagtibay ng nakaraang katitikang 30 ng Oktubre. Magpapangkat- dadako na tayo sa ating pag-
pulong. pangkat tayo sa pagtatanim sa uusapan.
DIANA: Ipinapangalawahan ko bawat barangay. Sasamahan Bb. Pangulo: Ipinatawag ko kayo
po ang mosyon na iyan. tayo ng bawat pamunuan ng upang pag-usapan natin ang ilang
Kabataang Barangay. May ibig planong proyekto para sa
ba kayong itanong? Scouting. Bilang ng mga kabataan
Ang mga mag-aaral ay na pag-asa ng bayan. Isa sa mga
nagpatuloy ng kanilang paraan upang mapangalagaan
pagpupulong. Napagkaisahan ang ating kalikasan para sa
nilang isangguni sa punongguro susunod na henerasyon ay ang
ang proyekto. pagtatanim ng puno. Ano ang
PANGULO: Kung wala na tayong masasabi ninyo rito?
iba pang pag- uusapan ay Bb. Jee Ann: Wow! Napakaganda
tinatapos ko na ang pulong. ng iyong plano Bb. Pangulo! Isang
magandang hakbang ito upang
maging malinis ang paligid at
maiwasan ang pagbaha sa ating
barangay. Kasama po ba natin
ang mga kabataan sa barangay sa
pagtatanim?
Bb. Pangulo: Opo, kasama natin
sila sa pagtatanim.
Magpapangkat tayo sa tatlong
grupo upang sa ganitong paraan
ay marami tayong maitatanim.
May iba pa ba kayong mungkahi?
Bb. Sky: Iminumungkahi ko po na
hingin din natin ang tulong ng
mga opisyales ng barangay.
Bb. Jee Ann: Sang-ayon po ako sa
mungkahi. Matutulungan nila
tayong mapapagaan at
mapapadali ang gawain. Kayang-
kaya ang isang gawain basta
sama-sama ang lahat.
Bb. Pangulo: Sang-ayon ba kayo
sa mungkahi? (Pinangalawahan
at sinang-ayunan ng lahat ang
mungkahi) Kung gayun ay
ipagpapatuloy na natin ang
talakayan.
D. Pagtatalakay ng bagong Ang pagpupulong ay Mula sa binasang pagpupulong, Batay sa binasang pormal na
konsepto at paglalahad ng napakahalaga upang mapag- sagutin ang mga sumusunod na pagpupulong, unawain ng mabuti
bagong kasanayan No I usapan ang mga dapat gawin katanungan. gamit ang mga tanong at
(Modeling) ukol sa mga bagay-bagay na 1. Anong samahan ang pangungusap mula rito.
kailangan ng masusing nagpupulong? Anong bantas ang ginamit sa
pagpapasya para sa ikabubuti ng 2. Ano ang layunin ng pangungusap na nagpapakita ng
kapwa mamamayan o mga pagpupulong? pagkamangha? Anong uri ng
kasapi ng isang kapulungan. 3. Sino ang nagbukas ng pulong? pangungusap ito?
Kailangan ang katitikan ng 4. Sa pagpupulong kagaya nito, Paano isinulat ni Bb. Shea ang
pulong dahil ito ay dokumento ano ang kadalasang ginagawa katitikan (minutes) ng
na naglalaman ng tala, rekord o ng bawat kasapi sa pagpupulong?
pagdodokumento ng mga pagpupulong?
mahahalagang puntong 5. Karapatan ba ng bawat kasapi
nilalahad sa isang pagpupulong. ang magsalita tungkol sa
Para mas maunawaan mo, sa kanyang saloobin na na-aayon
wikang Ingles, tinatawag itong sa paksa?
"minutes of meeting". Hindi kasi 6. Ano ang tawag sa pagbibigay
kilala sa mga Pilipino ang tawag niya ng kanyang sariling
na "katitikan ng pulong" dahil saloobin sa paksa?
nasanay po tayong gamitin ang
wikang dala ng dayuhan sa mga
ganitong bagay-bagay.
Nagsisilbing gabay ito upang
matandaan ang lahat ng detalye
ng pinag-usapan. Sa
pagpupulong, dapat pakinggan
at respetuhin anumang opinyon
ng bawat kasapi.
Nakatala sa Katitikan ang paksa,
pook na pagdarausan ng pulong,
petsa, oras, mga taong dumalo
at di dumalo at ang mga
katitikan ng pagpupulong.
Ang lahat ng ito ay dapat
tandaan upang masagot ang
mga tanong hinggil sa nabasa o
napakinggang pagpupulong
pormal man o di-pormal.
E. Pagtatalakay ng bagong Basahin ang katitikan: Sagutin Ang pagbibigay ng reaksyon ay Tandaan na sa nabasa o
konsepto at paglalahad ng ang mga tanong. Piliin sa loob ng maaring sa pamamagitan ng napakinggang pagpupulong ito ay
bagong kasanayan No. 2. kahon ang tamang sagot. pagsang-ayon o pagsalungat sa ginagamitan ng mga
( Guided Practice) kaisipan o pananaw ng pangungusap.
nagsasalita o kinakausap. Laging Ang pangungusap ay maaaring:
tandaan na hindi tayo pare- Pangungusap na Pasalaysay, ito
pareho ng opinyon tungkol sa ay karaniwang naglalarawan,
isang bagay kaya sikaping nagkukuwento o nagsasalaysay.
maging magalang upang Kadalasan ito ay ginagamitan ng
maiwasan ang hindi bantas na tuldok (.)
pagkakaunawaan. Pangungusap na Patanong, ito ay
nagtatanong at ginagamitan ng
tandang pananong (?).
Pangungusap na Pautos, ito ay
nagbibigay ng kautusan o kaya ay
nakikiusap. Nagtatapos sa tuldok
_________ 1. Ito ay naganap sa (.) o di kaya ay tandang
dakong alas 3:00 ng hapon. pananong(?).
_________ 2. Nagkaroon ng Pangungusap na Padamdam, ito
pulong sa Tanggapan ng Filipino ay nagpapahayag ng matinding
Club. damdamin at ginagamitan ng
_________ 3. Pinag-usapan ang tandang padamdam (!).
tungkol sa Pagdiriwang ng Gamit ang mga pangungusap na
ito ay makasusulat ng isang
Buwan ng Wika. katitikan (minutes) ng
_________ 4. Sina G. Libotan, G. pagpupulong.
Paolo, Bb. Villanueva ay Kung gayon, paano ba sumulat ng
nagpulong. isang katitikan (minutes) ng
_________ 5. Ang mga opisyal pagpupulong? Tandaan lamang
ng Filipino Club ay nagkaroon ng ang sumusunod:
pagpupulong. 1. Petsa, oras ng simula at
pagtatapos ng pagpupulong,
KAILAN?
2. Mga dumalo at di dumalo,
SINO?
3. Lugar kung saan naganap ang
pagpupulong, SAAN?
4. Paksang tinalakay, ANO?
5. Nagmungkahi at tumutol sa
pagpupulonhg, SINO?
6. Pangalan ng naghanda ng
katitikan (minutes) ng
pagpupulong, SINO?
F. Paglilinang sa Kabihasan Narito ang tseklist tungkol sa Pangkatang Gawain.
(Tungo sa Formative Assessment magalang na pakikinig sa Hatiin ang klase sa apat na
( Independent Practice ) pagpupulong na naganap. pangkat. Bigyan ng task card ang
Lagyan ng tsek (/) kung ito ay bawat pangkat.
nagawa mo na. Kung hindi pa, Pangkat 1 at 2: Magbigay ng
ibigay ang iyong opinion bakit isang pangungusap na ginamit
hindi mo ito nagawa. sa pagpupulong batay sa
( ) 1. Umupo ako nang maayos hinihingi sa talahanayan.
habang nakikinig sa nagsasalita.
( ) 2. Tumahimik ako habang
nakikinig sa nagsasalita.
( ) 3. Nagtataas ako ng aking
kamay para kunin ko ang
atensiyon ng nagsasalita.
( ) 4. Kung hindi ako sang-ayon
sa sinasabi ng nagsasalita,
kinakausap ko siya ng maayos at
ipinaliliwanag ko ang aking
opinion.
( ) 5. Inuunawa ko ang kilos at
sagot ng nagsasalita.
Pangkat 3 at 4: Sumulat ng
minutes ng pagpupulong
gamit ang impormasyon na
nasa loob ng kahon. Gayahin
ang pormat sa ilalim nito sa
iyong sagutang papel.

G. Paglalapat ng aralin sa pang Bilang isang mag-aaral, bakit Ano ang sasabihin o reaksiyon Sa tingin mo, bakit mahalagang
araw araw na buhay mahalagang maunawaan ang sa mga sumusunod na maisulat ang katitikan ng
(Application/Valuing) mga nilalaman ng binasa o sitwasyon: pagpupulong?
pinakinggang pagpupulong? 1. Ang isang kasama sa miting
ay nakikipag-usap sa kanyang
katabi na nakagagambala sa
pagpupulong.
2.Ang isang kasama sa miting ay
hindi nakikinig sa usapin
3. Ang isang kasama ay
masyadong madaldal.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang iyong nautuhan sa Bakit mahalaga ang pagbibigay Sa pag-uusap tungkol sa mga
(Generalization) pagsagot ng mga tanong sa isang ng opinyon o reaksyon sa isang nangyayari sa pamayanan, ano
pagpupulong? pagpupulong? ang mga uri ng mga pahayag o
Ano-ano ang nilalaman ng pangungusap ang ginagamit?
katitikan ng pagpupulong? Ano ang iyon g natutuhan sa
pagsulat ng katitikan ng
pagpupulong?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Pakinggan ang Panuto: Ipahayag ang iyong Panuto: Basahin ang isang
babasahin katitikan. Sagutin ang opinyon o reaksyon sa pagpupulong sa ibaba. Punan ng
mga tanong tungkol pamamagitan ng pagsagot kung angkop na pangungusap upang
napakinggang katitikan ng ano ang tama sa bawat mabuo ang pagpupulong. Isulat
pagpuplong. Piliin ang letra sa sitwasyon. Piliin ang letra ng ang sagot sa sagutang papel.
tamang sagot. iyong sagot.
Katitikan ng Pagpupulong ng 1. Ang pangulo ng iskawt ay
Home Room Parents Teacher nagpatawag ng pulong.
Association (HRPTA) ng Grade 4- A. Ito ba ay tama.
Peter B. Ito ba ay mali.
Mababang Paaralan ng C. Hindi ito na-aayon sa
Maybunga Annex kasunduan ng kasapi.
Ika- 9 ng Nobyembre taong 2019 D. Na-aayon ngunit ang pangulo
2:00 n.h. ay walang karapatang
Lokasyon: Silid aralan ng Grade magpatawag ng pulong.
4-Peter 2. Pinag- uusapan nila ang
Mga dumalo: 22 na mga pagtatanim ng Gemilina. Para
magulang,1 Guro sayo ano ang gemilina?
Mga hindi dumalo: 8 na mga A. Ang Gemilina ay isang gulay.
magulang B. Ang Gemilina ay magandang
I. Panimula bulaklak.
II.Pagtala ng Bilang ng dumalo C. Ang Gemilina ay isang punong
III. Pagpresenta at pagtalakay sa kahoy.
Katitikan ng pulong D. Ang Gemilina ay
1. Pagplano para sa Pagdiriwang nakakagamot ng covid virus.
ng Halloween 3. Nagpapalamig ang gemilina
a. Skedyul ng klase sa kapaligiran. Piliin ang iyong
b. Balangkas ng programa opinion tungkol dito.
c. Listahan ng mga A. Ito ay maydalang tubig.
magpeperform B. Ito ay gumagawa ng yelo.
d. Mga pampremyo C. Ito ay nabubuhay sa tubig ilog
IV. Karagdagang impormasyon lamang.
V. Pangwakas na salita D. Ito ay nagbibigay lilim ang
kanyang mga dahon.
1. Anong kapisanan ang 4. Nagpangkat-pangkat sila sa
nagpupulong? pagtatanim sa bawat barangay.
A. HRPTA ng Grade 4-Peter Ano ang iyong tamang reaksyon
B. HRPTA ng Grade 5-Peter o opinion dito?
C. mga guro ng Maybunga Annex A. Mapapabilis ang gawain at
D. mga mag-aaral ng Ika-Apat na hindi abutan ng matinding init
baiting ng araw.
2. Anong isyu o paksa ang pinag- B. Lahat ay may trabaho at hindi
uusapan ng pagpupulong? magiging tamad.
A. tungkol sa mga gagawin sa C. Hindi abutan ng ulan, kidlat at
Christmas Party malunod sa baha.
B. tungkol sa pagdiriwang ng D. Makatapos agad at
Buwan ng Wika makatanggap ng suhol.
C. tungkol sa pagdiriwang ng 5. Sinamahan sila ng bawat
Halloween pamunuan ng Kabataang
D. tungkol sa Pagbubukas ng Barangay. Piliin ang iyong
klase tamang opinion.
3. Kailan idinaraos ang A. Sila magsilbing mga gabay sa
pagpupulong? pupuntahang lugar na
A. 2:00 n.h. pagtataniman.
B. Ika-9 ng Nobyemre taong B. Sila ay magiging
2019 tagapamagitan pag-magkagulo
C. 22 na mga magulang at 1 na ang kasapi.
guro C. Sila ay magsilbing bantay sa
D. Ika-9 ng Disyembre sa taong mga tamad na kasapi.
2020 D. Sila ay taga sumbungan sa
4. Saan idinaraos ang mga pasaway.
pagpupulong?
A. sa bahay ng Punong guro at
mga opisyal
B. sa silid aralan ng Grade 4-
Peter
C. sa tanggapan ng punong guro
D. sa estasyon ng pulis
5. Sino-sino ang kasali sa
pagpupulong
A. mga guro ng MESAnnex
B. guro at mga mag-aaral
C. guro at mga magulang
D. mga opisyal ng brgy
J. Karagdagang gawain para sa Sumulat ng minutes ng
takdang aralin pagpupulong gamit ang
(Assignment) impormasyon na nasa loob ng
kahon.
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like