Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region XI
DIVISION OF PANABO CITY
CAGANGOHAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Panabo City
Telefax .No.: (084) 822-1128/(084) 628-4066
Website: http://depedpanabocity.nibblescape.com/
Email: panabo.city@deped.gov.ph

BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 10

Name of Teacher WILDA V. ALCORDO Section

Learning Area FILIPINO Time

Grade Level 10 Date

I. LAYUNIN
Kasanayan sa Pagkatuto: (F10PN-IVd-e-85) Naipahahayag ang sariling paniniwala at
pagpapahalaga kaugnay ng mga kaisipang namayani sa akda.

A. Natutukoy ang mahahalagang kaisipang nakapaloob sa akda.

B. Naipapahayag ang mga emosyon hinggil sa mga tagpong humahamon sa


mga mambabasa.
C. Nakasusulat ng maikling sanaysay hinggil sa mga aral na nais iparating ng
kabanatang nabasa.
II. Paksang-Aralin Kabanata 1 ng El Filibusterismo
1. Sanggunian Talastasan 10 Gramatika at Panitikan (Jessie S. Setubal)
2.PAHINA 226-230
3. KAGAMITAN Kartolina, manila paper, larawan, at envelope
III. PAMAMARAAN Gawaing Guro Gawaing Mag-
aaral
A. PANIMULANG GAWAIN
 PANIMULANG BATI Magandang umaga sa inyong lahat.. Magandang umaga
rin po mam.
 PANALANGIN “Tayo’y Manalangin Pangungunahan ng
mag-aaral ang
panalangin.
 PAGTSEK NG “Mayroon bang lumiban sa klase ngayong araw? Wala po maam.
ATENDANS ”“Mahusay.
Sino sa inyo ang nakaalala sa tinalakay natin Ma’am ito po ay
kahapon? tungkol sa kaligiran
 PAGBABALIK-
ng EL
TANAW FILIBUSTERISM
TAMA! O.

“Sino naman ang makapagsasabi sa akin ng kanilang Ang El


natatandaan mula sa talakayan nating iyon? Filibusterismo o
(Pumili ng isang mag-aaral na sasagot.) “Ang Paghahari ng
Kasakiman” ay ang
ikalawang obra
maestrang isinulat
ni Dr. Jose P. Rizal.
Naging inspirasyon
ni Dr. Jose Rizal sa
pagsusulat ng
nobelang ito, ang
pagpanaw ng
tatlong paring
martyr na
GomBurZa noong
Pebrero 1872.
“Mahusay! Isinulat ni Dr. Jose Rizal ang Noli upang
isiwalat ang baho ng simbahan sa panahong
iyon.Dahil dito, umalab ang puso ng mga Pilipino at
ipinaglaban nila ang kalayaan ng Pilipinas.”“Ngayong
kayo’y na-
refresh na sa mga nangyari sa Noli Me Tangere noong
ating nakaraang pagkikita,maaari na tayong dumako
sa kasunod nitong nobela.

“Ma’am, El
Sinong may ideya sa pamagat nito? Filibusterismo po.

”“Tama! (Magbibigay ng
iba’t ibang hinuha
Ngayong araw ay tatalakayin natin ang ang mga mag-
ElFilibusterismo. aaral.)

”“May ideya ba kayo kung tungkol saan ang kwento


ng El Filibustersimo?”
(Pipili ng tatlong mag-aaral na sasagot.)

“Mahusay ang inyong ideya. Malalaman natin kung


wasto ang inyong mga nasambit, habang tinatalakay
natin ang kwento.

B. Pagganyak ”“Ngayon naman ay tatawag ako ng tatlong mag-aaral


upang buuin ang pamagat ng kabanatang ating
tatalakayin sa araw na ito.”

GBNKBRASATYEUABIAW (Ang inaasahang


AIGWAKASBREUBNTYBA sagot ay
KABTYASIBREUAGBNWA

“Nakuha ng lahat ang tamang sagot. “Sa Ibabaw ng


Ngayon mula sainyong nabuong pamagat, Kubyerta”.)

ano sa inyong palagay angmagiging paksa ng unang Maaaring ito po’y


kabanata ng ElFilibusterismo?” nagpapahiwatig ng
lokasyon.
”“Maaaring ito
po’y tungkol sa
isang pangyayari
o pagtitipon na
nangyari sa ibabaw
ng kubyerta.
”“Maaari pong isa
itong lalagyan o
taguan.”

“Mahusay ang inyong mga hinuha. Mamaya ay


malalaman natin kung tama ang inyong mga ideya.
C. GAWAIN

“Ngayon ay mayroon akong larawan na ipakikita sa


inyo at nais kong hingin ang inyong ideya
o paglalarawan sa inyong nakikita.”

Ito ay sumisimbolo
sa ating
pamahalaan na
minsan mahina ang
pagtakbo at paag-
usad.

(Mag tawag ng mga mag-aaral hanggang sa makuha


nila ang mga ideya na ito sumisimbolo sa kalagayanng
pamahalaan sa Pilipinas o di kaya’y antas ng lipunan.)

Papangkatin ng guro ang mga mag-aaral sa tatlong


D. PAGTALAKAY pangkat, maghanda ang bawat miyembro kung sino
ang siyang matatawag para maging representante ng
kanilang grupo.

Pamantayan sa Pagganap
Nilalaman--------10
Kahusayan-----------10
Pagiging malikhain----------10
Kabuuan-----------30

E. ANALISIS PAGTALAKAY SA AKDA


1. Magbigay ng tatlong pangunahing tauhan sa “Simoun, Donya
unangkabanta. Victorina, Padre
Salvi

2. Ilarawan ang mga karakter na nabanggit. Si Simoun po ang


isang mayamang
alahero.”“
Si Donya Victorina
po ay isang
Pilipinong
maymataas na
tingin sa kaniyang
sarili.
““Si Padre Salvi po
ay isang prayleng
nagpapanggapna
mabuti ngunit may
itinatagong baho.”

3. Saan ang unang tagpuan ng kwento? Sa ilog pasig po.”

4. Paano inilarawan ng may-akda ang Bapor Tabo “Ito pa ang malinis


saunang kabanata? at puti sa labas
ngunitnanlilimahid
ang dumi sa loob.
Mabagal din po
ang pag-usad nito.”

5. Ano ang tema ng unang kabanata? “Maaari po itong


tungkol sa antas ng
pamumuhay
saPilipinas noong
panahon ni Dr.
Rizal.”

6. Sino ang maaaring magbuod ng unang kabanata? “Naglalayag sa ilog


Pasig ang Bapor
Tabo isangumaga
ng Disyembre.
Patungo ito sa
Laguna at lulansa
ibabaw ng kubyerta
sina Don Custodio,
BenZayb, Donya
Victorina, Kapitan
Heneral,
PadreIrene, Padre
Salvi, at
Simoun.Mataas ang
tingin ng mga tao
kay Simoun dahil
narin alam nila, lalo
na ng mga tao sa
Maynila,
nanaiimpluwensiya
han nito ang
Kapitan
Heneral.Dahil sa
kabagalan ng bapor
habang
sila’ynaglalakbay
ay napag-usapan sa
ibabaw ng
kubyertaang
pagpapalalim ng
ilog Pasig.Sa
kanilang usapan ay
iminungkahi ni
Simoun nagumawa
ng tuwid na kanal
na mag-uugnay sa
lawang Laguna at
sa look ng
Maynila. Nagkasag
utan sila ni Don
Custodio na isang
opisyalna konsehal
at nagbigay ng
solusyon na
kumbinsihinna lang
diumano ang mga
tao na mag-alaga
ng itik.Kinakain
daw kasi ng
mga itik ang mga
suso sa ilog.Sa
ganitong paraan,
huhukayin daw ng
mga tao angilog
upang may
makuhang suso na
kanilangipapakain
sa mga alagang
itik. Ngunit hindi
nagustuhan ni
Donya Victorina
angnaturang
suhestyon dahil
nadidiri siya sa
balot.”
F. PAGPAPAHALAGA SA 7. Sa iyong palagay, ano ang nais ipahiwatig “Mabagal po ang
BINASA ng paglalarawan ni Dr. Rizal sa Bapor Tabo? pag-usad nito.
Maaari pong
naisniyang
ipahiwatig na tulad
ng Bapor Tabo
ayganoon din
kabagal ang pag-
usad o pag-unlad
ngPilipinas.

8. Sa paanong paraan mo ito maiuugnay ”“Dahil po sa


sakasalukyang kalagayan ng bansa? maraming mga
malalaki
atmakapangyarihan
g tao sa gobyerno
ang inuuna ang
kanilang mga
pansariling
kapakanan kaysa sa
sarilinilang bayan,
mabagal po ang
pag-unlad nito
atnapag-iiwanan na
ng ibang mga
bansa.”

9. Para sayo, sa paanong paraan ka makatutulong Sa simpleng


naayusin ang sistema ng pamahalaan sa pagiging matapat
Pilipinasngayon? na mamamayan
ko po ay
naniniwala akong
makatutulong ito sa
bayan.Kung ang
maliliit na hakbang
po ay pagsasama-
samahin, malaki po
ang magiging
impact
nito.

10. Anong mahalagang kaisipan ang kumintal sa ”“Gamitin sa


iyongisip matapos mabasa ang kabanatang ito? wastong paraan ang
iyong
impluwensyaupang
makatulong sa
bayan.”

“Mahusay! Tunay ngang nauunawaan na ninyo ang


unang kabanata ng akdang El Filibusterismo. Dahil
diyan, bigyan ninyo ng tatlong bagsak ang inyong
mgasarili.”“Ngayon naman ay dadako na tayo sa ating
pangkatanggawain.”
IV. PAGTATAYA “Para sa ating huling gawain sa araw na ito, sa Gagawa ng
isang buong papel, sumulat ng isang sanaysay na sanaysay ang mga
nagpapakita ng iba’t ibang simbolismong ginamit ni mag-aaral.
Dr. Rizal sa unang kabanata at ano ang nais ipahiwatig
ng mga simbolismong ito para sayo.”“Kayo ay may 10
minuto upang gawin ang sanaysay naito.”
Pamantayan sa pagganap:
Nilalaman-10
Organisasyon ng ideya-10
Kabuuan------------------20
V. TAKDANG-ARALIN Para sa inyong takdang aralin, basahin at unawain Paalam na po mam!
angikalawang kabanata ng El Filibusterismo.
”“Paalam na sa inyong lahat.

Prepared by:
WILDA V. ALCORDO, LPT
________________________________
Teacher I-APPLICANT

You might also like