Detalyadong Banghay Aralin

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Detalyadong Banghay Aralin

Baitang V

I. Layunin
Sa katapusan ng klase, ang mag-aaral ay inaasahang,
A. Natutukoy ang mga pangatnig sa hugnayang pangugnusap
B. Nagagamit ang mga pangatnig sa hugnaayng pangungusap at
C. Nakabubuo ng makabuluhang pangungusap gamit ang mga pangatnig.

II. Paksang Aralin


A. Paksa: Gamit ng Pangatnig sa Hugnayang Pangungusap
B. Sanggunian: Bagong Likha 5 Wika at Pagbasa p. 430-431
C. Kagamitan: Visual Aids, School TV, Aklat
D. Integrasyon: GMRC, English, Kooperasyon

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Panimulang Gawain

1. Panalangin

Magsitayo ang lahat at tayo ay


mananalangin na. (Nagsitayuan ang mga mag-aaral)

Sino ang pwedeng manguna para sa


ating panalangin? - Ako po, teacher!

2. Pagbati

Magandang Umaga mga bata! - Magandang Umaga po teac her!

3. Pagtala ng Liban

Pag sinabi ko ang inyong pangalan,


sumagot lamang ng present. Na
intindihan po ba? - Opo!

(Tawagin ang bawat isa sa mga mag-


aaral) - Present!

Magaling! Walang lumiban sa klase


ngayong araw.
B. Panlinang ng Gawain

1. Pagganyak

Mga bata, kilala ba ninyo kung sino - Opo/Hindi po.


ang nasa larawan?

Anu-ano ang mga impormasyon na - Siya po ay hinirang na pambansang


nalalaman niyo tungkol sakanya? bayani.

Magaling! - Inalay po niya ang kanyang buhay para


ating bansa.
Dahil diyan ay may babasahin akong
kwento patungkol sa isang batang ang - Isa po siyang mabuting tao.
ngangalang Pepe.

Habang nakikinig, anu-ano ang mga


dapat gawin? - Makinig po ng mabuti.
- Hindi po makikipag-kwentuhan sa katabi.
Tama yan! - Hindi po mag-iingay.
Bago yan, basahin muna natin ang
dapat isaalang alang habang nakikini.
(Mag babasa ang mga mag-aaral)
1. Si Jose Rizal ay isang Pilipinong
bayani at isa sa pinakatanyag na
tagapagtaguyod ng pagbabago sa
Pilipinas noong panahon ng
pananakop ng mga Kastila.

2. Noong siya naman ay tumuntong


ng siyam na taon ay ipinadala
siya ng kanyang nanay sa
paaralan upang mag-aral.

3. Nakasimangot lamang si Pepe


sapagkat mas gusto pa niyang
mag laro sa labas.

4. Sinabi ng kanyang nanay na mas


mabuting mag aral siya para sa
kaniyang kinabukasan at mas
mapa dali ang kanyang pag aaral.
5. Mas napa dali na ang pag aaral ni
Pepe, kaya lubos na
nagpasalamat si Pepe sa kaniyang
Inay.

Ngayon, uumpisahan na nating


basahin ang talambuhay ni Jose Rizal.
(Makikinig ang mga bata)
Ang Batang si Pepe
Si Pepe ay anim na taong gulang
na. Maari na siyang pumasok sa
paaralan upang maging ganap na
mag-aaral sa unang baiting, ngunit
siya ay hindi pa gaanong marunong
mag basa at mag sulat.
“Bago ka mag aral ay tuturuan
muna kita mag basa at mag sulat anak
para sa araw na ika’y papasok na,
hindi kana mahihirapan” sabi ng
kanyang nanay.
Subalit si Pepe ay naka simangot
sapagkat hindi niya gustong mag aral
ng pagbabasa at pag sulat dahil mas
gusto pa niyang mag laro sa labas.
“Hali ka anak, at tayo’y mag aaral
na” sabi ng kanyang nanay. “inay,
kailangan ba talagang matuto akong
mag aral?” sabi ni Pepe. “Siempre
anak, ang pagbabasa at pag susulat ay
maaring mong gamitin upang baguhin
ang iyong kinabukasan at maari
karing makatulong sa iyong kapwa
tao” wika ng kanyang nanay.
Dahil sa sinabi ng kanyang nanay,
si Pepe ay ganado ng matutu mag
basa at mag sulat.
Nang dumating na ang araw na
pumasok na si Pepe sa eskwelahan ay
nag pasalamat siya sa habilin ng
kanyang nanay at nagpasalamat din sa
kanyang sarili. “Salamat inay! Dahil
sayo ay madali nakong nakakapag
aral at natututo” sabi ni pepe sa
kanyang sarili.
Ngayon, si Pepe ay mas kilala na sa
pangalang Jose Rizal at hinirang na
pambansang bayani ng Pilipinas dahil
sa angking talino at kahusayan sa
pagsulat na ginamit niya upang
maipamulat sa tao ang nangyayari sa
Pilipinas habang sinasakop tayo ng
mga kastila.

Mga bata, anu-ano ang inyong


masasabi kay Pepe?

Magaling!
- Siya po ay nag aral ng Mabuti.
Tama! - Dapat pong tularan si Jose Rizal dahil sa
kanyang mga nagawa.
- Si Pepe po ay mabuting anak at mag-
Naintindihan niyo ba ang kwento ni aaral.
Pepe kung bakit siya naging si Jose
Rizal na isang Bayani?
- Opo teacher.
Balikan natin ang mga pangungusap
tungkol sa pinakinggan niyo. Lagyan

ng masayang mukha (😊) ang patlang


kung nagsasaad ito ng tama at

malungkot na mukha (😔) naman kung


mali.

Naintindihan ba mga bata? - Opo teacher.

___1. Si Jose Rizal ay isang Pilipinong bayani at


isa sa pinakatanyag na tagapagtaguyod ng - (Smiley)
pagbabago sa Pilipinas noong panahon ng
pananakop ng mga Kastila.

___2. Noong siya naman ay tumuntong ng siyam - (Smiley)


na taon ay ipinadala siya ng kanyang nanay sa
paaralan upang mag-aral.

___3. Nakasimangot lamang si Pepe sapagkat - (Smiley)


mas gusto pa niyang mag laro sa labas.

___4. Sinabi ng kanyang nanay na mas mabuting


mag aral siya para sa kaniyang kinabukasan at - (Smiley)
mas mapa dali ang kanyang pag aaral.

___5. Mas napa dali na ang pag aaral ni Pepe,


kaya lubos na nagpasalamat si Pepe sa kaniyang
Inay. - (Smiley)
2. Paglalahad ng Paksa

Balikan muli natin ang mga


pangungusap. Pansinin ninyo ang
mga nakasalungguhit na salita.

Basahin nga natin ang mga


nakasalungguhit na salita.

- At
At - Upang
Upang - Sapagkat
Sapagkat - Para
Para - Kaya
Kaya
- Pinagdurugtong po ang mga
Ano ang inyong napapansin sa mga pangungusap.
ito?
- Ang mga nakasalungguhit po na mga
Magaling!
salita ay may mga pangatnig.
Tumpak!
- Pinag-uugnay po ang sugnay na makapag-
iisa at sugnay na di makapag-iisa.
Magaling!

3. Pagtatalakay

Ang inyong mga sagot ay tama, ang


aralin natin ngayon ay?
- Pang-ugnay
Tumpak!
Ano ang inyong mga ideya sa pang-
ugnay gamit ang mga pangungusap sa
pisara?
- Ang pang-ugnay ay ginagamit upang
Magaling! mabuo ang isang pangungusap.

Tumpak! - Ang pang-ugnay ay may pangatlig upang


ipagdugtong ang pangungusap.
Ang mga pang-ugnay ang tawag sa
mga salitang nagpapakita ng relasyon
ng dalawang salita, o ng dalawang
parirala, o ng dalawang sugnay.
Ang unang pang-ugnay ay ang
Pangatnig.

1. Ang Pangatnig ay bahagi ng


pananalitang nag-uugnay ng mga
salita, parirala, sugnay at
pangungusap.

- Hugnayan-pangungusap
na binubuo ng isang
sugnay na makapag-iisa
(SM) at sugnay na di
makapag-iisa (SDM).

Halimbawa ng pangatnig:
ni, kaya, man, o, at, maging,
datapwat, bagaman, samantala,
maliban, kahit kung. kapag, dahil,
sapagkat, kasi, kaya, upang.

Magbigay ng pangungusap gamit ang


pangatnig.
(Magbibigay ng pangungusap na gamit ang
Bilang isang mag-aaral paano mo pangatnig ang mga mag-aaral)
tutularan ang ginawa ni Jose Rizal
gamit ang pangatnig sa hugnayang
pangungusap? (Answer may vary)

4. Paglalahat

Ano nga ba ang pang-ugnay? - Ang mga pang ugnay ang tawag sa
salitang nagpapakita ng relasyon ng
Ang pangatnig ay? Ang Hugnayan dalawang salita o ng dalawang parirala, o
ay? ng dalawang sugnay.

Mahusay! - Ang mga Pangatnig ay bahagi ng


pananalitang nag-uugnay ng mga salita,
parirala, sugnay at pangungusap.
Magaling!

- Hugnayan – pangungusap na binubuo ng


isang sugnay na makapag-iisa at sugnay
Mahusay! na di makapag-iisa.

5. Paglalapat

Ngayong alam niyo na ang gamit ng


pangatnig sa hugnayang pangungusap
at ang mga halimbawa nito, mayroon
tayong gagawing aktibidad.
The boat is sinking!

Gamitin ninyo ang ang inyong mga


imahinasyon at isipin na nasa isa
tayong barko at lumulubog ito.
Pagpangkat-pangkatin ang inyong
mga sarili sa sampo!
(Ang mga mag-aaral ay magpapangkat-pangkat sa
sampo)

Ngayon, bibigyan kona man kayo ng


mga materyales upang iyong gamitin
sa pag gawa ng balsa. Gagawa kaya
ng balsa gawa samga materyales na
ito at pagkatapos niyan papalutangin
natin ito sa aking inihandang
palanggana na may tubig. Sunod ay
lalagyan natin ng holen o jolens.
Ipalagay natin na ang bawat holen o
jolens na ito ay kayo, kung sinong
balsa ang may pinaka maraming
holen o jolens bago lumubog, ay
siyang panalo. Pagkatapos ay pumili
ng inyong reprisintante na mag uulat
ng inyong gawa gamit ang ibat-ibang
halimbawa ng pangatnig sa
hugnayang pangungusap.
Naintindihan po ba?

Magaling! Opo, Teacher!

Bibigyan ko lamang kayo ng


sampong minuto upang gawin ang
inyong balsa. Maari na kayong mag
umpisa.

(Gagawin ng mga mag-aaral at iuulat ang


Palakpakan po natin ang ating mga kanilang gawa)
sarili, maari na po kayong bumalik sa
inyong upuan.

IV. Pagtataya

Pangkatang gawain: (4 na pangkat)


Ilagay ang tamang pangatnig upang
mabuo ang diwa ng mga
pangungusap.

1. Ang pagkakasundo ______


pagkakaibigan ng mga bansa ay
kailangan.

2. _____ may mga bagay na hindi


napangkakasunduan, dapat pag-
usapan ang mga ito nang maayos.

3. Ang United Nations _____ U.N. ay


samahang kumakatawan sa mga
nagkakaisang bansa sa daigdig.

4. Itinatag ito _____ lutasin ang mga


suliraning pandaigdig.

5. Maraming bansa na ang kasapi nito


_______ nakatutulong ito sa buong
samahan.

V. Takdang-Aralin

Bumuo ng limang pangungusap gamit


ang panghalip panao.
1.
2.
3.
4.
5.

You might also like