Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan Grade 8

Quarter 3
(Marso 11, 2024)

I. LAYUNIN:
A. Pamantayang Pangnilalaman (Content Standards):
Naipamamalas ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong
panahon ng mga bansa at rehiyon sa daigdig bunsod ng paglaganap ng mga
kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigan
kamalayan.
B. Pamantayan sa Pagganap (Performance Standards):
Nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at sarili ng
mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo sa makabagong panahon.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto/ Most Essential Learning Competencies:
MELC No.4: Nasusuri ang dahilan, pangyayari at epekto ng Ikalawang Yugto ng
Kolonyalismo (Imperyalismo)
a. Natutukoy ang mga dahilan ng Ikalawang Yugto ng Kolonyalismo
(Imperyalismo);
b. Naipaliliwanag ang mga pangyayari at epekto ng Ikalawang Yugto ng
Kolonyalismo (Imperyalismo); at
c. Naitatala ang mga bansang kasama sa Ikalawang Yugto ng Kolonyalismo
(Imperyalismo).
II. NILALAMAN:
Paksang Aralin: Ikalawang Yugto ng Kolonyalismo (Imperyalismo)
Sanggunian:
1. Kasaysayan ng Daigdig 8
Mga Pahina ng Gabay ng Guro:
Mga Pahina ng Gabay ng Pang Mag-aaral:
2. Self-Instructional Packets
Mga Kagamitang Pangturo: Laptop, TV
Integrasyong Pagpapahalaga: Katapangan

III. PAMAMARAAN:

A. Paunang Gawain
- Pagdarasal
- Pagtatala ng Liban
B. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
(Subukin)

Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na tanong. Isulat ang sagot sa sagutang
papel.
1. Ito ang tawag sa paraan ng pagpaparusa noong panahon ng Rebolusyong
Pranses.
2. Isa itong kulungan na kung saan ang pagbagsak nito ay pahiwatig ng
pagbabago sa Lipunan ng France.
3. Ibigay ang kahulugan ng Divine Right Theory.

C. Pagganyak
Gawain: Bandila Mo, Alamin Mo!
Panuto: Hanapin at isulat sa papel ang mga letrang nakatapat sa bawat bilang
upang mabuo ang mga salita.

A B C D E F G H I J K L M
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13

N O P Q R S T U V W X Y Z
14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26

1.
I T A L Y
9 20 1 12 25

2.
A M E R I K A
1 13 5 15 9 11 1

3.
I N D I A
9 14 4 9 1

4.

G R E A T B R I T A I N
7 18 5 1 20 2 18 9 20 1 9 14

D. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin.


Picture Analysis
Panuto: Suriin ang nilalaman at mensaheng ipinapakita ng larawan,
sagutan ito nang pasalita.

Pamprosesong Tanong:
1. Magbigay ng isang salita na magpapahiwatig ng larawan.
2. Ano ang mensaheng pinapakita ng larawan?

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan


Pamprosesong Tanong:
1. Anong mga bansa ang kasama sa ikalawang yugto ng kolonyalismo?
2. Batay sa mga dahilan ng Ikalawang Yugto ng Kolonyalismo at
Imperyalismo, sapat na ba ang dahilang ito upang manakop?

F. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na pamumuhay


Gawain: Bandila ko, Bansa ko!
Panuto: Ayusin ang letra upang mabuo ang pangalan ng bansa ayon sa kanilang
bandila.

TALYI

AERMICA

IDNAI

GARETBAINRIT

G. Paglalahat:

1. Bakit naganap ang ikalawang yugto ng kolonyalismo at imperyalismo?


2. Sino ang higit na nakinabang sa Ikalawang yugto ng kolonyalismo at
imperyalismo: ang mga bansang nasakop o ang mga bansang sinakop?
Pangatwiran.
3. Sa kasalukuyan, nararanasan pa rin ba ang epekto ng pananakop?

IV-Pagtataya

1. Bansa na tinawag ng imperyong Great Britain na “pinakamaningning na Hiyas”?


A. Amerika C. India
B. India D. Pilipinas
2. Tawag sa pagbibigay ng kolonya ng proteksyon sa paglusob ng ibang bansa?
A. Concession C. Sphere of Influence
B. Protectorate D. White Man’s Burden
3. Ito ay pagbibigay ng espesyal na karapatang pang negosyo?
A. Concession C. Sphere of Influence
B. Protectorate D. White Man’s Burden
4. Ano ang bansang hindi aktibo sa pananakop noong ikalawang yugto ng
imperyalismo at kolonisasyon?
A. Africa C. Europa
B. Great Britain D. United States
5. Anong kasunduan ang tumapos sa pitong taong digmaan ng France at Britain, at
nawalan ng teritoryo sa India ang France.
A. Treaty of Paris
B. Treaty of Versailles
C. Treaty of Bourbon
D. Wala sa nabanggit

V. Takdang-Aralin

Itala ang naging mabuti at hindi mabuting epekto ng Ikalawang Yugto ng Rebolusyon.
Isulat ito sa sagutang papel.

MABUTING EPEKTO HINDI MABUTING EPEKTO

VI. Puna:

You might also like