Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 26

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADO 8

IKALAWANG MARKAHAN ARALIN 2.2

Panitikan : Panitikan sa Panahon ng Amerikano - Balagtasan “DAPAT BA O HINDI DAPAT


ISABAY ANG PANLILIGAW SA PAG-AARAL?” ni RAFAEL A. PULMANO
Wika : Pagsang-ayon at Pagsalungat
Bilang ng Araw : 8 Sesyon (Nobyembre 6-9, 13-16, 2023)

MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO SA BAWAT DOMAIN

PAG-UNAWA SA NAPAKINGGAN (PN) (F8PN-IIc-d-24)


• Nabubuo ang mga makabuluhang tanong batay sa napakinggan

PAG-UNAWA SA BINASA (PB) (F8PB-IIc-d-25)


• Naibibigay ang opinyon at katuwiran tungkol sa paksa ng Balagtasan

PAGLINANG NG TALASALITAAN (PT) (F8PT-IIc-d-24)


• Naipaliliwanag ang mga eupimistiko o masining na pahayag na ginamit balagtasan

PANONOOD (PD) (F8PD-IIc-d-24)
• Naipaliliwanag ang papel na ginagampanan ng bawat kalahok sa napanood na balagtasan

PAGSASALITA (PS) (F8PS-IIc-d-25)

• Nangangatuwiranan nang maayos at mabisa tungkol sa iba’t ibang sitwasyon

PAGSULAT (PU) (F8PU-IIc-d-25)

• Naipakikita ang kaspaglalahad na may pagsanganayan sa pagsulat ng isang tiyak na uri ng -ayon at
pagsalungat

WIKA AT GRAMATIKA (WG) (F8WG-IIc-d-25)


• Nagagamit ang mga hudyat ng pagsangayon at pagsalungat sa paghahayag ng opinyon

TUKLASIN

Ikalawang Markahan | 21
I. LAYUNIN

PAG-UNAWA SA NAPAKINGGAN (PN) (F8PN-IIc-d-24)


 Nakabubuo ang mga makabuluhang tanong batay sa napakinggan

PAG-UNAWA SA BINASA (PB) (F8PB-IIc-d-25)


 Naibibigay ang opinyon at katuwiran tungkol sa paksa ng Balagtasan

II. PAKSA

Panitikan : Ang Panitikan sa Panahon ng Amerikano – Balagtasan “DAPAT BA O HINDI DAPAT


ISABAY ANG PANLILIGAW SA PAG-AARAL?”
ni RAFAEL A. PULMANO

Wika : Pagsang-ayon at Pagsalungat

Kagamitan : Laptop, Television, makukulay na pantulong na Biswal, aklat


Sanggunian : Pinagyamang Pluma 8, http://ofw-bagongbayani.com/b-aral_ligaw.html
Bilang ng Araw : 2 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO

1. Gawaing Rutinari
• Panalangin at Pagbati
• Pagtatala ng Liban
• Pagtse-tsek ng takdang Aralin
• Balik-aral

AKTIBITI
2. Motibasyon Mungkahing Estratehiya : SCHOOL CRASH

Pagsamahin ang mga ideya o salitang magkakaugnay at bumuo ng kaisipan tungkol dito. Gawing
clue ang mga kulay/ hugis upang maging direksyon ito sa pagsasama ng mga ideya.

lawang Markahan | 22
3. Presentasyon ng Aralin
Panitikan : Ang Panitikan sa Panahon ng Amerikano – Balagtasan
“DAPAT BA O HINDI DAPAT ISABAY ANG PANLILIGAW SA PAG-AARAL?”
ni RAFAEL A. PULMANO

Wika : Pagsang-ayon at Pagsalungat

4. Pokus na Tanong Mungkahing Estratehiya : POSTANONG


Bumuo ng mga pokus na tanong hinggil sa mga inilahad na aralin gamit ang poster sa ibaba.

tanong tanong

2.2

POKUS NA TANONG NG ARALIN 2.2


 Bakit mahalagang pag -aralan ang Balagtasan bilang akdang pampanitikang Pilipinong
lumaganap noong Panahon ng Amerikano?

Ikalawang Markahan | 23
 Bakit mahalagang makilala ang mga hudyat sa pagsang -ayon at pagsalungat sa
pagpapahayag?

• Pag-uugnay ng gawain sa bagong aralin.

• Pagpapanood/pagpapakinig ng halimbawang balagtasan.

ANALISIS

1. Isa-isahin ang katwiran ng dalawang panig sa napakinggan /napanood na balagtasan.

2. Kaninong opinion o panig ang higit na makatwiran? Patunayan.

3. Ano-anong mga katanungan ang ipupukol mo sa iyong katunggali kung ikaw ang nasa
balagtasan?

4. Batay sa napanood na genre ng panitikan, bumuo ng mga katanungan hinggil dito at subukang
ipasagot sa kapwa kamagaaral.

 Pagbibigay ng Input ng Guro


ALAM MO BA NA…
Noong Marso 28, 1924, limang araw bago ang kaarawan ni Balagtas, nagpulong ang ilang mga
nangungunang manunulat sa Instituto de Mujeres, (Women's Institution) kalye ng Tayuman, Tondo,
Maynila, Pilipinas para maghanda sa pagdiriwang ng Araw ni Balagtas sa Abril 2, 1925. Tanggapan ni
Rosa Sevilla, isang kilalang manunulat, ang gusaling iyon. Dito nila nalikha ang konsepto ng
balagtasan nang may mga ilang nagmungkahi ng makabagong duplo. Noong Abril 6, 1924, tatlong
magkatambal ang lumahok sa unang balagtasan sa Instituto de Mujeres,ito ay sina Rafael Olay laban
kay Tomas de Jesus,Amado V. Hernandez laban kay Guillermo Holandez. Sa mga lumahok, sina Jose
Corazon de Jesus (Huseng Batute), at Florentino Collantes (Kuntil Butil), isang rin manunula sa
Bulacan ang nakatanggap ng pinakasiglang tugon mula sa madla. "Bulalak ng Lahing Kalinis-linisan"
ang pamagat ng kanilang paksang kanilang pinagtalunan na sinulat nilang pareho.Ang dalawang ito ang
nanomina sa panglawang paghaharap.

Dahil sa matagumpay na pagtanggap ng publiko kina De Jesus at Collantes, naghanda ang nag -organisa
ng mga ilang pang mga balagtasan na kinakasangkutan ng dalawa. Dahil sa talino ng dalawa naghanda
sila ng balagtasan na walang iskrip no ong Oktubre 18, 1925 sa Olimpikong Istadyum sa Maynila
upang lalo pa silang masubok.[1] Ang naging paksa nila ay "Ang Dalagang Filipina: Noon at Ngayon."
Kinuha ni De Jesus ang panig ng kababaihan noon samantalang pinili ni Collantes naman ang
kababaihan ngayon. Sa katapusan ng balagtasan, nanalo si De Jesus at tinanghal na Unang Hari ng
Balagtasan.

lawang Markahan | 24
Pagkatapos ng pagtatanghal nila De Jesus at Collantes noong 1925 hanggang lumipas ang Ikalawang
Digmaang Pandaigdig, naging sikat ang balagtasan sa Pilipinas at ninanais ng mga manunula ang
titulong Hari ng Balagtasan.[1] Dahil sa kasikatan ng ganitong anyo ng panitikan, nagkaroon ng ibang
kahintulad na patulang pagtatalo sa ibang wika mula sa Pilipinas katulad ng Ilokano at Kampampangan
maging wikang Ingles o Ka stila. Naimbento ng mga Ilokano ang bukanegan bilang pagkilala kay
Pedro Bukaneg, isang Ilokanong makata. Samantalan, nagkaroon naman ng crisotan ang mga
Pampango na hinango nila mula sa manunula at dramatistang si Juan Crisostomo Soto.

Sanggunian: https://tl.wikipedia.org/wiki/Balagtasan

ABSTRAKSYON

Mungkahing Estratehiya : DAHON NG KAALAMAN


Piliin ang mga angkop na dahong nagtataglay ng kaalaman sa aralin pagkatapos ay bumuo ng
kaisipan gamit ang napiling dahoon.

katwiran Fliptop
Makaluma
Balagtasan Balagtasan
opinyon
aliwan kultura

Pagsagot sa pokus na tanong: Ang balagtasan ay isang genre ng

pantikan na naglalahad ng katwira at nagging aliwan ng mga Filipino

noong Panahon ng mga Amerikano.

APLIKASYON

Mungkahing Estratehiya : ASK ME A QUESTION


Panonood/ pakikinig sa isang halimbawa ng balagtasan pagkatapos ay bubuo ang mga mag-aaral ng
katanungan tungkol sa napakinggan/napanood at susubukang sagutin (pangatwiranan) ng kamag-
aaral.

EBALWASYON

Magbigay ang opinyon at katuwiran tungkol sa paksa ng alinman sa ibaba sa pamamagitan ng isang
debate.
a. Dapat bang itigil o ipagpatuloy ang pag-implementa ng K-12 Kurikulum?
b. Alin ang higit na matimbang, Kagandahang panloob o Panlabas?

Ikalawang Markahan | 25
RUBRIKS SA PAGMAMARKA NG DEBATE
Maayoa na inilahad ang katwiran - - - - 4
Magkakaugnay ang mga katwiran sa paksa- - - 3
Tikas, tindig at paninindigan - - - - - 3
-10
Kabuuan -

IV. KASUNDUAN

1. Gumawa ng pakikipanayam sa mga taong may sapat na kaalaman sa Balagtasan o nakasali


na sa isang balagtasan.

2. Magsaliksik sa mga kalahok at papel na kanilang ginagampanan sa isang balagtasan.

LINANGIN

I. LAYUNIN

PAGLINANG NG TALASALITAAN (PT) (F8PT-IIc-d-24)


 Naipaliliwanag ang mga eupimistiko o masining na pahayag na ginamit balagtasan

PANONOOD (PD) (F8PD-IIc-d-24)


 Naipaliliwanag ang papel na ginagampanan ng bawat kalahok sa napanood na balagtasan

PAGSASALITA (PS) (F8PS-IIc-d-25)


 Nangangatuwiranan nang maayos at mabisa tungkol sa iba’t ibang sitwasyon

II. PAKSA

Panitikan :
Ang Panitikan sa Panahon ng Amerikano – Balagtasan
“DAPAT BA O HINDI DAPAT ISABAY
ANG PANLILIGAW SA PAG-AARAL?” ni RAFAEL A. PULMANO

Wika : Pagsang-ayon at Pagsalungat

Kagamitan : Laptop, TV, makukulay na pantulong na


Biswal, aklat
Sanggunian : Pinagyamang Pluma 8, http://ofw-bagongbayani.com/b-aral_ligaw.html
Bilang ng Araw : 2 Sesyon

lawang Markahan | 26
III. PROSESO NG PAGKATUTO

1. Gawaing Rutinari

• Panalangin at Pagbati
• Pagtatala ng Liban
• Pagtse-tsek ng takdang Aralin
• Balik-aral

2. Presentasyon ng Aralin
Panitikan : Ang Panitikan sa Panahon ng Amerikano-

Ikalawang Markahan | 27
Balagtasan

“DAPAT BA O HINDI DAPAT ISABAY


ANG PANLILIGAW SA PAG-AARAL?” ni RAFAEL A. PULMANO

Wika : Pagsang-ayon at Pagsalungat

AKTIBITI

3. Motibasyon
Mungkahing Estratehiya : KAPAG MAY KATWIRAN, IPAGLABAN MO!
Pipili ng sitwasyon ang mga mag-aaral at magbibigay ng pangangatwiran mula rito.

LAKANDIWA
Isang mapagpalang araw ang malugod
na handog ko
Sa lahat ng Pilipinong nagkalat sa
buong
mundo
Mayrong isang email message na
natanggap ang lingkod nyo
Apurahang naghahanap ng sagot sa
tanong na 'to:

Binigyan ka ng trabaho ng iyong


May magandang pagkakataon kakilala na may malaking sweldo
sa iyo sa ibang bansa, alin ang subalit okupado nito ang oras
pipiliin mo? ng iyong pag-aaral.

DAPAT (Unang Tindig)


 Pag-uugnay ng naunang gawain sa aralin.
Nang ang tao sa daigdig ay nilikha ng
 Pagtatanghal ngisang balagtasan ng ilang pilingMaykapal
mag-aaral
Magkasamang nilangkapan ng
damdamin
DAPAT BA O HINDI DAPAT ISABAY ANG PANLILIGAW SAatPAG-AARAL?
isipan Ikalawang
Markahan | 29
Kung di dapat pagsabayin ang mag-aral
ibinigay.
at manligaw
Sana'y isip na lang muna ang sa tao'y
Mula sa panulat ni:
RAFAEL A. PULMANO

Ganito ang natutuhan sa


minsang pagkakamali
Ngunit kayong di pa huli, wag sayangin
ang sandali
Pag-aaral ay tapusin, panliligaw ay
madali Lalo't ikaw'y tagumpay na't
limpak-limpak ang salapi.
LAKANDIWA
Napakinggan nating lahat ang
katwirang pumapanig
Na DAPAT daw pagsabayin, pag-
aaral at Ikalawangpag-ibig Markahan |
30
Sunod nating tatawagin upang dito'y
humagupit
HINDI DAPAT, salubungin ng palakpak

DAPAT (Ikatlong Tindig)


Ang hirap sa gumagawa ng mali at
nagsisisi Ginagawang pamantayan ang
nangyari sa sarili
Gayong noong kabataan siya mismo ay Ikalawang
Markahan | 31
rebelde
At hindi nya alintana ang magulang na
nagsabi.
Pag-aaral, panliligaw, kapag sabay na
nagtagpo
Maski harangan ng tabak ay tiyak na
mabibigo
Higpitan man ng magulang at bantaan
ng paghinto
Tatakas at magtatanan, magkikita
nang

patago.
Ngunit iyang panliligaw ay di dapat
ginagapos Walang taong nag-aaral na
ang puso'y di tumibok
Hindi pwedeng paghintayin ang pag-
ibig pag kumatok.

HINDI DAPAT
Ang mag-aral at manligaw kung
parehong
Di hadlang ang kahirapan kung
hangad ay edukasyon
Di sagabal ang itsura o ang utak na

Ikalawangmapurol Markahan | 32
Subalit ang panliligaw na kapatid ng
bulakbol
Maternity sa halip na college degree
ang

katugon!
 Pangkatang Gawain 1 Mungkahing Estratehiya 2 Mungkahing Estratehiya

Ikalawang Markahan | 34
GAME SHOW NOON TIME SHOW
Family Feud It’s Showtime!
Ipaliwanag ang mga Ipaliwanag ang mga masining na
eupemistikong ginamit sa pahayag na ginamit sa
balagtasan balagtasan

3 Mungkahing Estratehiya 4 Mungkahing Estratehiya


TALK SHOW MOCK TRIAL
Aquino & Abunda Today Bigyang katwiran kung bakit
Ipaliwanag ang papel na hindi dapat pagsabayin ang pag-

ginagampanan ng bawat kalahok . aaral at panliligaw. sa napanood na balagtasan

RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN • Presentasyon ng bawat


pangkat.
BATAYAN Napakahusay Mahusay Di-gaanong Nangangailang
• Pagbibigay ng
Mahusay a n ng
feedback ng
Pagpapabuti
guro at mag-
Nilalaman at Lubos na Naipahatid Di-gaanong Di naiparating
aaral.
Organisasyon ng naipahatid ang naiparating ang nilalaman
 Pagbibigay ng
mga Kaisipan o ang nilalaman o ang o kaisipan na
Mensahe kaisipan na nilalaman o nais iparating iskor at pagkilala sa
nilalaman o
nais kaisipan na sa manonood natatanging pangkat na
(4) kaisipan na
nais iparating sa nais nagpakita ng kahusayan sa
(1) ginawang pangkatan batay
iparating sa manonood iparating sa
manonood (3) manonood sa rubriks na ibinigay ng
(4) (2) guro. A N A L I S I S
Istilo/ Lubos na Kinakitaan Di-gaanong Di kinakitaan
Pagkamalikhain kinakitaan ng kinakitaan ng kasiningan 1. Batay sa iyong
(3) ng kasiningan ng ang napanood na
kasiningan ang kasiningan pamamaraang pangkatang
ang pamamaraan ang ginamit ng gawain at
pamamaraan g ginamit ng pamamaraan pangkat sa balagtasan, isa-
g ginamit ng pangkat sa g ginamit ng presentasyon isahin ang mga
pangkat sa presentasyon pangkat sa (0) masisining na
presentasyon (2) presentasyon pahayag at
(3) (1) ipaliwanag kung
Kaisahan ng Lubos na Nagpamalas Di-gaanong Di nagpamalas paano ito
Pangkat o nagpamalas ng nagpamalas ng pagkakaisa nakatulong upang
Kooperasyon ng pagkakaisa ng ang bawat maging maganda
(3) pagkakaisa ang bawat pagkakaisa miyembro sa ang balagtasan.
ang bawat miyembro sa ang bawat kanilang
miyembro sa kanilang miyembro sa gawain
kanilang (0)
kanilang gawain (2)
gawain (3) gawain (1)

Ikalawang Markaha
2. Ano-anong eupemistikong pahayag ang maari mong itumbas sa salitang panliligaw,
pagbubulakbol, at mabasted?

3. Paano nagwawakas ang isang balagtasan? Ano ang papel na ginagampanan ng isang lakandiwa
sa bahaging ito?

 Pagbibigay ng input ng guro.


ALAM MO BA NA…

BALAGTASAN
Ang balagtasan ay uri ng pagtatalo ng dalawang magkaibang panig ukol sa isang
paksa. Hinango mula sa pangalan ni Francisco Balagtas, inilalahad ang sining na ito
ang isang uri ng panitikan na kung saan ipinapahayag ang mga saloobin o
pangangatwiran sa pamamagitan ng pananalitang may mga tugma sa huli.
Kadalasan itong binubuo ng tatlong magtatanghal na may dalawang magtatalo
na magkasalungat ang pananaw at isang

tagapamagitan na tinatawag na lakandiwa (lalaki) o lakambini (babae). Mayroon


din mga hurado na siyang maghuhusga kung sino ang mananalo.
Inaasahan ang panitikang ito na patalinuhan ng pagpapahayag ng mga patulang
argumento ngunit maaari din itong magbigay libangan sa pamamagitan ng
katatawanan, anghang ng pang-aasar, pambihirang talas ng isip, at mala-teatrikong
at dramatikong pagpapahayag.
Maliban sa tagisan ng talino at pagbibigay ng aliw sa mga manonood, nagkaroon
ang balagtasan ng isang mas mataas na pampolitika at panlipunang tungkulin.[2]
Binibigay ng mga sumasali sa balagtasan ang kanilang saloobin tungkol sa
kasalukuyang pangyayari at suliranin katulad ng ginagawa ng mga kolumnista at
patnugot ng isang pahayagan.[2] Ilan sa

mga balagtasan nina De Jesus at Collantes ang mga pampolitikang paksa katulad ng
"Koalis yon at Kontra Koalisyon" na tumutukoy sa masiglang kampanya ng noong
Pangulong Manuel Quezon upang pag -isahin ang lahat ng partidong
pampolitika sa ilalim ng Partido Nacionalista na siyang partido na pamahalaan
noon.

Sanggunian: https://tl.wikipedia.org/wiki/Balagtasan
ABSTRAKSYON

Mungkahing Estratehiya : BALAGTASAN ITO!


Bumuo ng lagom ng konseptong natutunan sa aralin sa tulong mga mga susing salitang taglay tauhan
sa isang balagtasan.

Ikalawang Markahan | 36
Lakandiwa Eupemismo
2 panig Matalinhagang
pangangatwiran salita

Salamin ng kultura at
kasaysayan

Pagsagot sa pokus na tanong: Mahalagang pag-aralan at kilalanin ang

balagtasan bilang isang genre ng paitikan na binubuo ng lakandiwa at 2

panig na nagbibigay ng kanyakanyang katwiran gamit ang

matatalinhagang pahayag at eupemismo dail ito ay salamin ng ating kultura at kasaysayan.

APLIKASYON

Mungkahing Estratehiya : VENN DIAGRAM


Gumawa ng hambinga’t contrast sa Balagtasan at Fliptop bilang anyong patula.

Balagtasan Fliptop

pagkakatulad

EBALWASYON
Panuto : Sagutin ang mga katanungan. Piliin at isulat ang letra ng tamang sagot.

1. "Tumigil na kayong dal'wang umuusok na ang tuktok


Sumapit na ang sandali upang tayo'y magkatapos
Igagawad ko ang hatol, ngunit bayang nanonood,

Ikalawang Markaha
Palakpakan muna natin ang makatang nagpanuntok!" Ang tauhang nagsasalita sa balagtasan ay
ang ____________________.
a. lakandiwa
b. lakambini
c. Unang Panig (dapat)
d. Ikalawang Panig (Di Dapat)

2. "Vanesa:Ang edukasyon ay para sa lahat,


Ito’y aming tutuparin na tapat
Bibigyan pangarap ang bawat Pilipinong bata,
Para sa kinabukasang walang problema
Tulad ng Europe, East Asia, Amerika at iba pa, Ang total number of years ng
primary education ay dapat labindalawa Oras na ng pagbabago,
Pilipinas nalang ang inaantay ng mundo
Yjuv: Ako po’y lumaki sa probinsya, Probinsyang dukha.
Nanay ko, tatay ko, magsasaka. Sapat na kita nila,
Upang kami’y makatuka.
Pagdadagdagan pa ng dalawang taon, Naku! Tuition fee ko!
Paghihirap nila madagdagan pa.
Isipin mo, ang dalawang taon na iyon,
Pwede nang dalawang tao sa kolehiyo ngayon.
Ang K+12 ay magastos sa parte ng gobyerno,
At lalong mas magastos sa parte ng pamilya ko!" Ano ang paksa ng dalawang nagbibigay
ng kani-kanilang katwiran ?
a. Pataasan ng edukasyon
b. Mas nakalalamang ang edukasyon sa pribadong paaralan
c. Pagbabago ng kurikulum patungong K 12
d. Probema ng gobyerno ang mga mag-aaral

3. Alin sa sumusunod na taludtod sa balagtasan ang eupemistiko?


Subalit ang panliligaw na kapatid ng bulakbol
Maternity sa halip na college degree ang katugon!
a. panliligaw
b. bulakbol
c. maternity
d. college degree

4. – 5. Alin sa mga sumusunod ang tamang pagpapakahulugan sa masining na pahayag sa ibaba?


(4)Ang mahuli sa pantalan, ang daratna'y baling sagwan!
(5)Ang lumakad nang matulin, malalim kung masugatan!

a. Maiiwan ng barko ang hindi agad pumunta sa pier.


b. Dapat ay magmamadali sa pag-aasawa kung hindi ay baka maging matandang dalaga.
c. Magsuot ng tsinelas upang di masugatan ang paa.
d. Ang Sinumang nagmamadali sa pagkamit ng anumang bagay ay maaring magkamali dahil
sa maling desisyon sa buhay.

Ikalawang Markahan | 38
SUSI SA PAGWAWASTO
1.A 2.C 3.B 4.B 5.D

INDEX OF MASTERY
Seksyon Bilang ng Mag-aaral Indeks
Diligence
Discipline
Courage
Courtesy
Devotion

IV. KASUNDUAN

1. Isa-isahin ang mga kaisipang iyong natutunan sa mga binasang balagtasan.

2. Ano ang iyong saloobin tungkol pagkauso ng Fliptop at pagkalaos naman ng balagtasan?

PAUNLARIN

I. LAYUNIN

WIKA AT GRAMATIKA (WG) (F8WG-IIc-d-25)


 Nagagamit ang mga hudyat ng pagsangayon at pagsalungat sa paghahayag ng opinyon

II. PAKSA

Wika : Pagsang-ayon at Pagsalungat


Kagamitan : Pantulong na biswal, mga larawan mula sa google Sanggunian :
Pinagyamang Pluma 8 Alma M. Dayag et. al.
Bilang ng Araw: 2 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO

1. Gawaing Rutinari
• Panalangin at Pagbati
• Pagtatala ng Liban
• Pagtse-tsek ng takdang Aralin
• Balik-aral

2. Presentasyon ng Aralin
Mga Hudyat ng Pagsang-ayon at Pagsalungat

Ikalawang Markaha
AKTIBITI

3. Motibasyon Mungkahing Estratehiya: KOMENTARYONG PANRADYO

 Pag-uugnay ng naunang gawain sa aralin.

ANALISIS

1. Tungkol saan ang napakinggang diyalogo?


2. Alin ang mga salitang ginamit bilang hudyat sa pagsang-ayon? Sa pagsalungat?
3. Kailan ginagamit ang hudyat sa pagsang-ayon at pagsalungat?

 Pagbibigay ng Input ng Guro

ALAM MO BA NA…

Pagsang -ayon at Pagsalungat sa Pagpapahayag ng Opinyon


Sa Pagpapahayag ng opinyon ay hindi maiiwasan ang pagsalungat o pagsang
-ayon.

PAHAYAG SA PAGSANG -AYON – ito ay nangangahulugan din ng


pagtanggap, pagpayag, pakikiisa o pakikibagay sa isang pahayag o deya.
Ang ilang hudyat na salita o pariralang ginagamit sa pagsang-ayon ay kabilang sa
pang -abay na panang-ayon gaya ng:

- Bilib ako sa iyong sinasabi na - sang-ayon ako


- Ganoon nga - sige
- Kaisa mo ako sa bahaging iyan - lubos akong nanalig
- Maasahan mo ako riyan - oo
- Iyan din ang palagay ko - talagang kailangan
- Iyan ang nararapat - tama ang sinabi mo
- Totoong - tunay na

Ikalawang Markahan | 40
PAHAYAG SA PAGSALUNGAT– ito ay pahayag na nangangahulugan ng
pagtanggi, pagtaliwas, pagtutol, pagkontra sa isang
pahayag o ideya. Ang
mga pang-abay na pananggi ay ginagamit sa
pagpapahayag na ito. Sa
pagsalungat nang lubusan
ginagamit ang mga ss:

-Ayaw ko ng pahayag na - hindi ako naniniwala riyan


-Hindi ako sang-ayon dahil - hindi ko matatanggap ang iyong sinabi
-Hindi tay magkasundo - hindi totoong
-Huwag kang - ikinalulungkot ko
-Maling mali talaga ang iyong - sumasalungat ako sa

Sanguunian: Pinagyamang Pluma, Alma M. Dayag, et. Al.

ABSTRAKSYON

Mungkahing Estratehiya : ARRANGING IDEAS


Pagsunod-sunurin ang mga larawan sa ibaba upang makabuo ng konsepto ng araling tinalakay.

Pagsagot sa Pokus na Tanong Blg. 2. Mahalagang makilala ang mga hudyat sa pagsang -ayon at
pagsalungat sa pagpapahayag upang maiwasan ang di pagkakaunawaan sa pagpapahayag ng damdamin.

APLIKASYON

Ikalawang Markaha
Mungkahing Estratehiya : ON MY OWN
Magbigay ng iyong opinion kaugnay sa ilang makabago at makalumang kaugaliang bahagi ng
kulturang Filipino.

1. Magiliw na pagtanggap sa panauhin. Ang mga bagong gamit at magandang kubyertos ay


karaniwang ipinapagamit lamang sa mga bisita.

Pahayag na pagsalungat: _________________________________________


Pahayag na pagsang-ayon: ______________________________________

2. Mataas na pagpapahalaga sa mga kababaihan. Inaalok sila ng upuan lalo sa mga pampublikong lugar
o sasakyan

Pahayag na pagsalungat: _________________________________________


Pahayag na pagsang-ayon: ______________________________________

3. Panliligaw o pagpapaligaw gamit ang text message o chat.

Pahayag na pagsalungat: _________________________________________


Pahayag na pagsang-ayon: ______________________________________ E B A L W A S Y O N

Isulat ang kung ang may salungguhit ay nagpapahayag ng

pagsang-ayon at kung pagsalungat.

1. Lubos akong nananalig sa sinabi mong maganda ang buhay ditto sa mundo.

2. Maling mali ang kanyang tinuran. Walang katotohanan ang pahayag na iyan.

3. Kaisa ako sa lahat ng pagbabagong nais nilang mangyari sa mundo.

4. Ayaw kong maniwala sa mga sinsabi niyang ginawa iya para sa kanyang asawa.

5. Totoong kailangan ng pagbabago kaya’t dapat simulant ito sa sarili.

SUSI SA PAGWAWASTO
1. A 2. A 3. B 4.A 5. B

INDEX OF MASTERY
Seksyon Bilang ng Mag-aaral Indeks

Ikalawang Markahan | 42
IV. KASUNDUAN

1. Sumulat ng maikling usapan tungkol sa pagbubukas ng bagong taong Panuruan 2017-2018 at ang
mga bagong patakaran/alituntunin sa paaralan. Gamitin sa mga diyalogo ang mga hudyat ng
pagsang-ayon at pagsalungat.

2. Humanda sa pagsulat ng awtput, magdla ng puting papel.

ILIPAT

I. LAYUNIN

PAGSULAT (PU) (F8PU-IIc-d-25)


 Naipakikita ang kasanayan sa pagsulat ng isang tiyak na uri ng paglalahad na may pagsang-ayon at
pagsalungat

II. PAKSA

Pagsulat ng Awtput 1.2


Kagamitan : Pantulong na biswal, mga larawan mula sa google

Sanggunian : Pinagyamang Pluma 8 Elma M. Dayag et. al.,


Bilang ng Araw : 1 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO

1. Gawaing Rutinari
• Panalangin at Pagbati
• Pagtatala ng Liban
• Pagpapasa ng Takdang Aralin
• Balik-aral

AKTIBITI
2. Motibasyon Mungkahing Estratehiya : IDEYA SA CARTOON
Maglahad ng sariling opinyon na may pagsang-ayon at pagsalungat mula sa mapipiling larawan
sa ibaba.

Ikalawang Markaha
• Pag-uugnay sa susunod na gawain.
• Pagbibigay ng input tungkol sa paglalahad ng pagsangayon at pagsalungat.
ALAM MO BA NA…

EDITORYAL

Ang editoryal o pangulong-tudling ang pangunahing tudling ng

kuru-kuro ng isang pahayagan. Kumakatawan ito sa sama-samang paninindigan ng


patnugutan ng pahayagan kaya sinasabing kaluluwa ito ng publikasyon. Layunin
nito sa pagbibigay ng kuru-kuro ang:

1. Magpabatid

2. magpakahulugan,

3. magbigay-puna,
4. magbigay-puri,
5. manlibang at
6. magpahalaga sa natatanging araw.

Itinutuwid ng editoryal ang mga maling palagay o paniniwala at pagkalito


ng tao sa isang isyu. Nagbibigay -pakahulugan din ang isang editoryal sa balita o
kaganapan upang bigyan g-linaw sa kahuluguhan ng pangyayari.

Nagbibigay -puna ang editoryal sa layuning magkaroon ng pagbabago


para sa pakinabangan ng nakararaming tao. Ang pagtuligsa ay hindi

kailangan makasakit ng damdamin ng kapwa. Pumupuri ang editoryal kung may


dapat pahala gahan. May mga editoryal naman na ang pagkakasulat ay nanlilibang
subalit taglay nito ang mahalagang opinyon.
Paglalahad. Ito ay isang uri ng editorial. Ipinaaalam ang isang
pangyayari na binibigyang-diin o linaw ang kahalagahan o ilang
kalituhang
bunga ng
pangyayari.

Ikalawang Markahan | 44
Sanggunian: https://tl.wikipedia.org/wiki/Pangulong_tudling

• Pagtalakay sa Awtput sa tulong ng GRASPS

G R A S P S

GOAL Naipakikita ang kasanayan sa pagsulat ng


isang tiyak na uri ng paglalahad na may pagsang -
ayon at pagsalungat .

ROLE Ikaw ay naatasang sumulat ng isang


EDITORYAL na naglalahad ng pagsang -ayon at
pagsalungat hinggil sa napili mong larawan sa unang
gawain.
AUDIE Mga guro at kapwa kamag -aaral.
NCE

Magkakaroon ng patimpalak sa may


SITUATION
pinakamagandang editoryal na itatampok sa
pahayagan ng inyong paaralan.

Editorial na naglalahad ng pagsang -ayon at


P R O DU C T
pagsalungat.

S T A N D AR D

RUBRIKS SA PAGMAMARKA NG EDITORYAL


Mga Pamantayan 5 4 3 2 1
Binubuo ng magkakaugnay at maayos na mga
pangungusap.

Nagpapahayag ng sariling palagay o kaisipan


tungkol sa napiling paksa/larawan

Gumamit ng hudyat sa pagsang-ayon at


pagsalungat.

Ikalawang Markaha
Taglay ang lahat ng katangian ng isang
mabuting editorial

LEYENDA
5 – Napakahusay 2 – Di-mahusay

4 – Mahusay 1 – Sadyang di- mahusay

3 – Katamtamang Husay

• Pagkuha ng mga awtput na ginawa ng bawat mag-aaral.

• Pagbasa ng ilang mag-aaral na kinakitaan ng kaakit-akit na editoryal.

IV. K A S U N D U A N

1. Sumulat ng isang diyalogo na ang paksa ay tungkol sa inyong paaralan.

2. Magsaliksik sa mga sarswela na umusbong noong panahon ng Amerikano.

Ikalawang Markahan | 46

You might also like