DLP 2nd 2019

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

Masusing Banghay Aralin sa Pagtuturo

ng Araling Panlipunan 7 (Araling Asyano)

I. Layunin

A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN (Content Standard)


o Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon
na nagbibigay-daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng
pagkakakilanlang Asyano.

B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP (Performance Standard)


o Ang mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano pilosopiya at relihiyon
na nagbibigay -daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng
pagkakilanlang Asyano

C. PAMANTAYAN SA PAGKATUTO (Learning Competencies)


o Nakabubuo ng mga konklusyon hinggil sa kalagayan, pamumuhay at development ng mga
sinaunang pamayanan. (AP7KSA-IIa-1.2)

Sa loob ng isang oras, ang mga mag-aaral sa Ikapitong baiting ay inaasahang:


a. Nasusuri ang bawat yugto ng pag-unlad ng kultura sa panahon ng prehistoriko;
b. Naipapaliwanag ang kahalagahan ng mga sinaunang kagamitan na nakatulong para mabuo ang
kasalukuyang kabihasnan; at
c. Naisasabuhay ang kahalagahan ng pagkakaroon ng kakayahan na baguhin ang sariling
pamumuhay gamit ang lakas at talino na mayroon ang tao.
II. Paksang Aralin

A. Paksa: Araling Panlipunan 7, Araling Asyano; Aralin 2: Kalagayan, pamumuhay at development


ng mga sinaunang pamayanan (Ebolusyong Kultural)
B. Kagamitan: Kopya ng Aralin, Larawan, E- Presentation, Videos
C. Sanggunian: Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-
aaral, Pahina 110-111

III. Pamamaraan

A. Pagdarasal

Bago tayo magsimula, nais ko munang tawagin ang ating


prayer leader para pangunahan ng panalangin ang magandang (May isang batang mangunguna sa pagdarasal)
araw na ito.

Pagbati
Magandang Umaga at Magandang Buhay! Magandang Umaga din po, Ma’am Janine!

Pagsasaayos ng klase (5)

Bago kayo maupo ay siguraduhing walang kalat sa ilalim at (Iniaayos ang hanay ng upuan at pinupulot ang
gilid ng upuan at ayusin ang hanay ng inyong silya. kalat sa ilalim at gilid ng silya)

Salamat at maaari ng maupo ang lahat.

1
Bago natin simulan ang ating talakayan para sa araw na ito,
may mga bagay lamang akong gustong linawin; Una, habang
nagsasalita ako, nais kong nakikinig lamang kayo dahil
bibigyan ko naman kayo ng panahon at oras para kayo naman
ang magsalita. Sa paggawa ng pangkatang Gawain o group Malinaw po.
activities, maari ban a tahimik itong gawin? Malinaw ba?

Pangalawa, maari ba na walang gagamit ng ng gadgets o


cellular phone habang tayo ay nagtatalakayan dahil wala
naman itong koneksyon sa ating paksa ngaung araw. Malinaw Malinaw po.
ba?

Pangatlo, maari ba na sa pagpapasa ng kwaderno ay ipasa Malinaw po.


natin ito nang maayos. Magmula roon sa dulo papunta sa gitna
at pagdating sa gitna ipasa ang mga ito ng maayos sa unahan.
Malinaw ba?

Pagkuha ng bilang ng liban sa klase Ma’am, Wala pong liban para sa araw na ito.
Sinu-sino ang liban sa bawat hanay? Pangkat 1, Pangkat 2,
Pangkat 3 at Pangkat 4?

B. Pagbabalik-Aral Sasagutin ng mag-aaral ang tanong base sa


Pagbibigay ng mga katanungan patungkol sa mga nakaraang napag-aralan noong nakaraang aralin)
aralin.
“ Ito ay pagkakaroon ng organisado at
sentralisadong pamahalaan, relihiyon,
Ano ano ang mga salik sa pagbuo ng kabihasnan?
espesyalisasyon sa gawaing pang-ekonomiya at
uring panlipunan, kaalaman sa teknolohiya, sining,
Mahusay ang inyong mga kasagutan! arkitektura at Sistema ng pagsulat.

C. Motibasyon

(Sasagutin ng mag-aaral ang tanong base sa


Ano ang ipinakikita ng mga larawan?
kanilang napanood na video)
Panunuod ng video (Sinaunang tao sa lambak ilog, kweba at (Ibabahagi ng mga mag-aaral ang kanilang
kagubatan) nahinuha tungkol sa video clip na napanood)

“ napansin po naming na lahat ng mga bagay sa


Guide Questions: paligid katulad ng kweba, bato, hayop at halaman
1. Anu-ano ang mga bagay na napansin mong nakatulong sa ay lubos na naktulong sa mga sinaunang tao
upang mabuhay”
mga sinaunang tao, sa kanilang pangaraw-araw na buhay?
“ ginamit ng sinaunang tao ang mga bagay sa
kanilang paligid , mula sa mga bato ay nakagawa
2. Paano nakaimpluwensya ang sinaunang kabihasnan sa sila ng mga kasakapan, mula sa paglilipat ng
pagbuo at pag-unlad ng kasalukuyang pamayanan at tirahan ay natutunan nilang manatili sa isang lugar
estado? Alamin natin! dahil natutunan nila ang magtanim, nalaman din
nila ang benepisyo ng mamuhay kasama ang iba,
mula sa tribo papunta sa isang malaking kominida.”

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng


bagong kasanayan “ Paleolitiko ay panahon ng lumang bato, sa
Pagtatalakay ng Konsepto : Gawain 7: Pana-Panahon panahong ito kung saan ang mga sianunag mga
 Paleolitiko 400,000- 8,500 BCE tao ay ginagamit ang magaspang na bato upang
maging kasakapan sa pangangaso at iba pang

2
Gawain”
 Neolitiko 7,000- 3,000 BCE “ Neolitiko ay kilala din sa panahon ng bagong
bato, ang mga kasakapan ng mga tao ay yari parin
sa bato ngunit natutunan nil ana mas pakinisin pa
ito”
“ Ang panahon ng metal ay panahon kung kalian
 Panahon ng Metal 400 BCE natutunan ng mga tao ang pagamit Tin/lata ,
Copper/tanso, bronze na pinaghalong copper at
lata at Iron o Bakal sa pagawa ng kanilang
kagamitan sa panahong din ito nagsimula ang
pakikipagkalakalan”

Paglalapat
Pangkatang-Gawain: Differentiated Activities
Kagamitan: Manila Paper, Pentel Pen
Rubrics:
Pamantayan Mahusay Nalilina Nagsisi
ng mula
Content/Nilalaman 3 2 1
ORGANIZATION/ 3 2 1
Organisasyon
PRESENTATION/ 3 2 1 (Ang bawat pangkat ay bibigyan ng palakpak
Presentasyon pagkatapos ng presentasyon)

Pangkat 1: Iguhit ang mga imbensyong kagamitan sa bawat


panahon (Paleolitiko, Mesolitiko, Neolitiko, Metal). Ipaliwanag.

Pangkat 2: Maikling Sanaysay: Ano ang kahalagahan ng mga


sinaunang kagamitann na nakatulong para mabuo ang
kasalukuyang kabihasnan?

Pangkat 3: Maglista ng lima (5) o higit pang mga bagay na


posibleng kinaharap ng mga sinaunang tao sa kanilang
pananatili o paglilipat-lipat bahay sa iba’t-ibang lugar.

Pangkat 4: Ano ang ugnayan ng edukasyon, batas at kaayusan


sa lipunan?

E. Paglalahat
Tunay nga na nagkakaroon ng pag-unlad ang tao kung
gagamitin natin ang ating lakas, isip at talino para tayo ay
umunlad. Sabi nga, hindi natin kasalanan na ipinanganak
tayong mahirap pero kasalanan natin kung mananatili tayong
mahirap.

F. Pagtataya/Ebalwasyon
Pagsagot ng mga mag-aaral sa maikling pagsusulit: (5 points) ( Sasagutin ng mag-aaral ang tanong base sa
1. Sa anong panahong ito, nadiskubre ng mga sinaunag napag-aralan)
tao ang paggamit ng apoy? (Paleolitiko)
2. Ano ang produkto nagagamit natin sa kasalukuyan na
naimbento ng mga sinaunang tao sa panahon ng
Mesolitiko? (Damit)
3. Sa anong panahon ito, nagkaroon ng kaayusan sa
lipunan, nagkaroon ng malawakang pagtatanim,
pangingisda at pag aalaga ng hayop? (Neolitiko) 3
Inihanda ni:

JANINE L. SANTOS
Guro sa AP 7

Inobserbahan ni:
________________

You might also like