Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 3

R epublic of the P hilippines

D epartment of Education
REGION IV – A CALABARZON
Learning Area Araling Panlipunan 10
CITY SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN
Learning Delivery Mode Face to face
TINURIK NATIONAL HIGH SCHOOL
TINURIK, TANAUAN CITY
Paaralan Tinurik National High School Baitang Sampu (10)
Tala sa Guro JAY C. BLANCAD Asignatura Kontemp[oraryong Isyu
pagtuturo Petsa Feb. 26 – Feb. 29, 2024 Markahan Ikatlo
Oras MTW Bilang ng araw tatlo (3)
1:50-2:40 – 10 Diligece
3:30-4:20 – 10 Responsibility
5:10-6:00 – 10 Kondness
WTh
12:10-1:00 – 10 Forgiveness

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:


1. Nabibigyang kahulugan ang ibig sabihi ng gender role
2. Nasusuri ang iba’t ibang gender roles sa iba’t ibang bahagi ng daigdig.
A. Pamantayang Ang mag-aaral nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at
Pangnilalaman paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang
kasapi ng pamayanan.
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan
Pagganap sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at
paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
D. Pinakamahalagang Natatalakay ang mga uri ng kasarian (gender) at sex at gender roles sa iba’t ibang bahagi ng daigdig
Kasanayan sa
Pagkatuto (MELC)
II. NILALAMAN Gender Roles sa Iba’t Ibang Bahagi ng Daigdig
Paano natutunan ang Gender Role sa Pilipinas
III. KAGAMITAN
PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa gabay Uri ng Gender, Sex at Gender Roles sa Iba’t Ibang Bahagi ng Daigdig pahina 4-6
ng guro
b. Mga Pahina sa Learning Module, pahina 4-6
Kagamitang
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa
Teksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga Laptop with Internet Connection
Kagamitang Slide Deck Presentation
Panturo para sa Modyul ng mag-aaral
mga Gawain
saPagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
BALITAN TAYO.
A. Activity Magbahagi ng isang balitang napanood o napakinggan tungkol sa tulong na natatanggap ng Pilipinas sa mga
kinakaharap na krisis. Bigyan ng oras ang klase na magbahagi rin ng kanilang nalalaman tungkol sa
nabuksang paksa para sa balita.

Balik Aral
Babae ako, Boboto ako!
Panuto: Punan ang talahanayan. Isulat ang taon kung kailan nabigyan ng karapatang bumoto ang
kababaihan. Gawin ito sa hiwalay na papel.
KANLURANG ASYA AFRICA
Lebanon Egypt
Syria Tunisia
Yemen Mauritania
Iraq Algeria
Oman Morocco
Kuwait Libya

Address: Tinurik, Tanauan City, Batangas


Telephone No.: 043-455-2033
Email: depedtanauan.tinuriknhs.301159@deped.gov.ph
DepEd Tayo Tinurik NHS - Tanauan City
Sudan

Magbigay ng mga salitang may kaugnayan sa diskriminasyon.


Itala ang mga ito sa loob ng arrow ng concept map sa ibaba.
Gawin ito sa iyong sagutang papel

B. Pagpapaunlad Pangkatin ang mga mag-aaral sa apat upang makita ang pagkakaiba ng katayuan ng LGBT at mga
kababaihan sa ibat ibang panig ng daigdig. Gamitin ang Venn diagram sa paggawa nito. Bibigyan ang bawat
pangkat ng limang minuto na paghahanda at dalawang minuto na paglalahad ng napatalagang paksang
iuulat. Ang impormasyon/datos ay ilalahad gamit ang Venn Diagram

1. Unang Pangkat: Katayuan ng LGBT at mga Kababaihan sa Ibat Ibang


Panig ng Daigdig
2. Ikalawang Pangkat: Katayuan ng LGBT at mga Kababaihan sa Ibat Ibang
Panig ng Daigdig partikular sa Nigeria at China
3. Ikatlong Pangkat: Katayuan ng LGBT at mga Kababaihan sa Ibat Ibang
Panig ng Daigdig partikular sa Greece at Roma
4. Ikaapat na Pangkat: Katayuan ng LGBT at mga Kababaihan sa Ibat Ibang
Panig ng Daigdig partikular sa bansang Islamic.

PAMANTAYAN Napakahusay Katamtaman Nangangailangan pa


10-5 4-2 ng Pagsasanay
1
Ang konsepto ay Naaangkop ang mga May ilang konsepto na Kakikitaan ng
angkop sa paksa. konseptong hindi angkop sa paksa kakulangan ng mga
ipanahayag batay sa detalye na
paksa sumusuporta sa
pangunahing ideya
Kalinawan ng Malinaw, malakas at Hindi gaanong Kailangan pang
pagbigkas sa angkop ang boses malinaw at malakas paghusayan ang
pagtatalakay ang boses paglalahad
Kahusayan ng Napakahusay ng May pagkakataong Magulo at hindi
pagpapalutang ng pagbibigay ng hindi malinaw ang maintindihan ang
mensahe at konstraktibong pagbibigay ng mensahe
pagkamalikhain mensahe na mensaheng
binibigyang diin binibigyang diin
Kabuuan (20 puntos)
THINK-PAIR-SHARE
C. Pakikipagpalihan Tumahimik sandali at isaisip ang mga sumusunod na tanong. Pumili ng kapareha at makipagpalitan ng ideya
sa iyong kapareha. Pagkatapos ay ibahagi sa inyong kamag-aral ang inyong kasagutan.
1. Sa Pilipinas, napoproteksiyunan ba ng pamahalaang nasyonal ang mga LGBT? Ano ang iyong pruweba?
2. May nagaganap bang diskriminasyon laban sa mga LGBT sa inyong paaralan at barangay? Magbigay ng
halimbawa ng mga ito.
3. Paano pinoproteksyunan ng paaralan at barangay ang mga LGBT laban sa deskriminasyon?
Oranisasyon, Inspirasyon para sa Edukasyon!
D. Paglalapat Panuto: Batay sa kuwento ng buhay at pakikipaglaban ni Malala Yousafzai sa mga Taliban sa
Pakistan, maglista ng mga adbokasiya ng ibat ibang organisasyon na may layuning magbigay
inspirasyon sa mga batang babae at kababaihan hinggil sa kahalagahan ng edukasyon.

PAGTATAYA
Panuto: Tukuyin kung anong pangkat nabibilang ang sumusunod na gampanin. Titik lamang ang isulat sa
patlang. Gumamit ng sagutang papel.
1. Ang mga tao ay nakararanas ng hindi pantay na karapatan kumpara sa iba. Ano ang tawag sa
anumang pag-uuri, eksklusyon o restriksiyon batay sa kasarian na naglalayon o nagiging sanhi ng
hindi pagkilala, paggalang at pagtamasa ng lahat ng kasarian ng kanilang mga karapatan at kalayaan?
A. Paghihiwalay B. Pagbubukod C. Diskriminasyon D. Pag-uuri uri

2. Bukod sa lalaki at babae lantad na rin ang mga tinatawag na LGBT. Ano ang kahulugan ng inisyalismo
na LGBT?
A. Lesbian, Gay, Bisexual, at Tomboy C. Lesbian, Gay, Bisexual, Transgender
B. Lesbian, Gangster, Bakla, Tomboy D. Lesbian, Guy, Bisexual at Transgender

3. Ang UN-OHCR o “Office of the United Nations High Commissioner for Human Rights”, ay isang
pandaigdigang samahan na nagusulong ng pantay na proteksiyon ng mga karapatang pantao at
Kalayaan na nakasaad sa Universal Declaration of Human Rights. Alin sa mga sumusunod ang hindi
nagpapahayag ng Katangian ng Karapatang Pantao?
A. Ang mga Karapatang Pantao ay para sa lahat ng mga tao.
B. Ang mga Karapatang Pantao ay hindi maililipat kaninuman.
C. Ang mga karapatang pantao ay hindi natatangi.
D. Ang mga karapatang pantao ay hindi sapilitan.

4. Si Jennifer Laude ay isang transgender o transwoman na nagkaroon ng masaklap na karanasan sa


buhay. Nang natuklasan na siya ay hindi tunay na babae, siya ay pinatay ni Lance Cpl. Joseph Scott
Pemberton, isang Amerikano na kabilang sa Hukbong Kawal Pandagat ng Estados Unidos noong taong
Page2

2014. Sa iyong palagay, ano ang maari mong gawing hakbang upang lalong maging
katanggaptanggap sa lipunan ang mga LGBT Community?
A. Sumama sa lahat ng organisasyon na may kinalaman sa LGBT
B. Sumali sa mga demonstrasyon upang marinig ng pamahalaan ang hinaing ng mga LGBT
C. Suportahan ang mga batas o polisiya na nangangalaga at nagpoprotekta sa kapakanan ng LGBT
D. Sumang-ayon na lamang sa ipinaglalaban ng grupong nasalihan upang maipakita ang pagsuporta
sa LGBT

5. Itinakda ang Nobyembre 25 bilang International Day for the Elimination of Violence Against Women
upang ________________.
A. mapalaganap ang kaalaman tungkol sa karahasan sa mga kababaihan at kung paano ito
matatanggal o malilimitahan
B. maalala ang kabutihan ng mga babae
C. malaman ang kagandahan ng mga babae
D. makilala ang mga nagawa ng mga kababaihan

E. Pagninilay Alam Ko Na!


Pagkatapos ng aralin ay:

Naunawaan ko na ___________________________________________________________.

Nabatid ko na _______________________________________________________________.

F. Repleksyon

Inihanda ni:

JAY C. BLANCAD
Teacher II

Checked:

MARY GRACE T. APASAN


Master Teacher 1-AralingPanlipunan

Noted:

MARITES O. MIRANDA
Principal III

Page3

You might also like