DLL - Araling Panlipunan 5 - Q4 - W1

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

School: SAKSAK ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

GRADES 1 to 12 ARALING
DAILY LESSON LOG Teacher: CAROLINE A. FERNANDEZ Learning Area: PANLIPUNAN
Teaching Dates and Time: MAY 1 – 5, 2023 (WEEK 1) Quarter: 4TH QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN Naipapahayag ang saloobin sa kahalagahan ng pagganap ng sariling tungkulin sa pagsulong ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon

A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan ng kolonyalismong Espanyol at pandaigdigang koteksto ng reporma sa pag-usbong ng kamalayang
pambansa attungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon

B. Pamantayan sa Pagaganap Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga makabayang Pilipino sa gitna ng kolonyalismong Espanyol at sa mahalagang papel na ginagampanan nito sa
pag-usbong ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natatalakay ang mga lokal Natatalakay ang mga lokal na Natatalakay ang mga lokal na Natatalakay ang mga lokal na Natatalakay ang mga lokal na
(Isulat ang code ng bawat na pangyayari tungo sa pag- pangyayari tungo sa pag- pangyayari tungo sa pag-usbong pangyayari tungo sa pag- pangyayari tungo sa pag-usbong
kasanayan) usbong ng pakikibaka ng usbong ng pakikibaka ng bayan ng pakikibaka ng bayan usbong ng pakikibaka ng ng pakikibaka ng bayan
bayan • Mga pag-aalsa sa loob ng • Kilusang Agraryo ng 1745 bayan • Okupasyon ng Ingles sa
• Reporma sa ekonomiya at estadong kolonyal AP5PKB-IVa-b-1 • Pag-aalsa ng Maynila
pagtatatag ng monopolyang AP5PKB-IVa-b-1 Kapatiran ng San Jose AP5PKB-IVa-b-1
tabako AP5PKB-IVa-b-1

AP5PKB-IVa-b-1
II. NILALAMAN Monopolya ng Pag-aalsa sa Estadong Kolonyal Kilusang Agraryo ng Pilipinas Pag-aalsa ng Kapatiran ng San Okupasyon ng Ingles sa Maynila
tabako Jose
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
AP-Pilipinas Bilang Isang AP-Pilipinas Bilang Isang Bansa AP-Pilipinas Bilang Isang Bansa AP-Pilipinas Bilang Isang AP-Pilipinas Bilang Isang Bansa
Bansa Bansa
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro

2. Mga pahina sa Kagamitang


Pang-Mag-aaral

3. Mga pahina sa Teksbuk K to 12 – AP5PKB-IVj-8 K to 12 – AP5PKB-IVj-8 K to 12 – AP5PKB-IVj-8 K to 12 – AP5PKB-IVj-8 K to 12 – AP5PKB-IVj-8

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo powerpoint presentation, powerpoint presentation, powerpoint presentation, mapa powerpoint presentation powerpoint presentation, manila
manila paper, pentel pen manila paper, pentel pen ng Luzon, manila paper, pentel paper, pentel pen
pen
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Pagkakaroon ng balitaan na Pagkakaroon ng balitaan na 1.Balitaan. Pag-usapan ang 1.Magbalik-tanaw sa 1.Magbalik-tanaw sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula may kaugnayan sa paksang may kaugnayan sa paksang napapanahong balita na may nakaraang aralin. aralin.
ng bagong aralin tatalakayin. tatalakayin. kaugnayan sa paksang aralin.
Ipabasa nang malakas ang 1. Magbalik tanaw sa Halimbawa: Naniniwala ba kayo
tula. Bigyang-konteksto ito. nakaraang aralin. na maunlad na ang Pilipinas kung
ihahambing sa nakalipas na mga
panahon?
B. Paghahabi sa layunin ng 1.Tumawag ng mga boluntir. Anong katangian ang inyong 2.Ipakita ang mga larawan ng Pag-aalsa ni Hermano Pule
aralin Gamit ang kanilang nagustuhan? paring Dominicano, Heswita, at
katawan, ipasulat ang mga Agustino. Talakayin at iugnay ito
letrang bumubuo sa mga sa aralin.
salitang, gawain at sibika.
Ipahula sa pangkat o klase
ang nabuong salita. Bigyan
ng kredit ang naunang
nakahula
2. Itanong
•Madali bang hulaan ang
mga letra kapag isinusulat
gamit ang katawan?
•Alam ba ninyo ang ibig
sabihin ng salitang nabuo
ninyo?
•Sa palagay ninyo, ano ang
ibig sabihin ng mga salitang,
Monopolya?
3.Isulat sa pisara ang mga
sagot ng mga bata.
4.Iugnay ang mga ito sa
aralin.
C. Pag-uugnay ng mga 1.Ilahad ang aralin gamit ang 1.Ilahad ang aralin sa 1.Ilahad ang aralin sa 1.Ilahad ang aralin sa 1.Ilahad ang aralin sa
halimbawa sa bagong aralin mga susing tanong sa Alamin pamamagitan ng susing tanong pamamagitan ng susing tanong sa pamamagitan ng susing pamamagitan ng susing tanong sa
Mo, LM, pahina 232 sa Alamin Mo sa LM p. 236 Alamin Mo sa LM p. 241 tanong sa Alamin Mo sa LM p. Alamin Mo sa LM p. 256
Anu-ano ang mga Tanggapin lahat ang sagot ng Tanggapin lahat ang sagot ng 246 Tanggapin lahat ang sagot ng
kabutihang dulot ng mag-aaral. mag-aaral. Tanggapin lahat ang sagot ng mag-aaral.
monopolyo ng tabako? Bakit nag-alsa ang mga Ano ang Kilusang Agraryo? Bakit mag-aaral. Nasakop pala ng Great Britain ang
katutubo? ito nangyari? . Ano ang kapatirang ito? Maynila.
Bakit nagsipag-alsa ang mga Bakit at paano?
kasapi?
D. Pagtatalakay ng bagong 2.Magdaos ng brainstorming .Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, .Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, p. .Ipabasa ang Alamin Mo sa 256
konsepto at paglalahad ng kaugnay ng mga tanong. p. 236 241 LM, p. 247
bagong kasanayan #1 Tanggapin lahat ang sagot
ng mag-aaral.
E. Pagtatalakay ng bagong Ipabasa ang Alamin Mo sa 3.Talakayin ang paksa. .Talakayin ang paksa. 3.Talakayin ang paksa. 3.Talakayin ang paksa
konsepto at paglalahad ng LM, p. 232 Pag-aalsa sa Estadong Kolonyal Kilusang Agraryo ng Pilipinas Pag-aalsa ng Kapatiran ng San Pananakop ng mga Ingles sa
bagong kasanayan #2 Talakayin ang paksa Jose Maynila

F. Paglinang sa Kabihasan Ipagawa ang mga Gawain A- 4.Ipagawa ang mga Gawain A- Ipagawa ang mga Gawain A-C. 4.Ipagawa ang mga Gawain A- 4.Ipagawa ang mga Gawain A-C.
(Tungo sa Formative C. C.  Ipagawa ang Gawain A, C. •Ipasagot ang mga tanong sa
Assessment) •Ipasagot ang mga tanong •Ipasagot ang mga tanong sa maaaring pasagutan ito • Ipasagot ang mga Gawain A.
sa Gawain A. Gawain A. na pasalita o ipasulat tanong sa Gawain A. Original File Submitted and
•Talakayin ang sagot ng mga ito sa notbuk. Formatted by DepEd Club
bata. Member - visit depedclub.com
•Ipagawa ang Gawain B, p.
for more
233 Ipasulat ang sagot sa
notbuk.
•Ipangkat ang klase at
ipagawa ang Gawain C.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- •Ipagawa ang Gawain B, p. 237 •Ipagawa ang Gawain B. Tignan •Ipagawa ang Gawain B, p. •Ipagawa ang Gawain B, p. 257
araw-araw na buhay Ipasulat ang sagot sa notbuk. ang mapa. Tukuyin ang mga lugar 247 •Ipagawa ang Gawain C, p258
•Cooperative Learning kung saan naganap ang kilusang •Ipagawa ang Gawain C, p248 Talakayin at iwasto ang mga
Technique (CLT). Hatiin ang agraryo noong 1745. Talakayin at iwasto ang mga sagot ng bata.
klase sa limang pangkat. •Ipagawa ang Gawain C, ph242 sagot ng bata
Ipagawa ang Gawain C sa LM, Talakayin at iwasto ang mga
ph. 237 at ipaulat ito sa buong sagot ng bata
klase
H. Paglalahat ng Arallin Bigyang-diin ang mga 5.Bigyang-diin ang mga 5.Bigyang-diin ang mga kaisipan 5.Bigyang-diin ang mga 5.Bigyang-diin ang mga kaisipan
kaisipan sa Tandaan Mo sa kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, sa Tandaan Mo sa LM, p243 kaisipan sa Tandaan Mo sa sa Tandaan Mo sa LM, p258
LM, p234 p238 Ang pag-aalsang ito ay bunsod ng LM, p248 Nasakop ng Britanya ang Maynila.
• Upang lumaki ang Nagsipaglaban sa mga hindi makatarungang pang-aagaw Naitatag ang Samahan ng San Ito ay nangangahulugang hindi na
kita, nagkaroon ng Espanyol ang mga Pilipino at pangangamkam ng mga pari sa Jose dahil sa isyu ng ang Espanya ang pinakamalakas
pagbabago sa ekonomiya sa upang tutulan ang mga lupa ng mga katutubo. Libo- diskriminasyon sa lahi. na bansa. Mahina na ito at kaya
panahon ni Gobernador- kalupitan at di-makatarungang libong mga Pilipino ang humawak Ginawa itong kahalili ng nang talunin ng mga Pilipino.
Heneral Jose Basco. pamamahala. Karamihan sa ng sandata upang ipakita ang Katolisismo ng mga kasapi.
• Ang monopolyo ng mga pag-aalsa ay nabigo dahil kanilang pagtutol dito. Nangyari Nag-umpisa ang pag-aalsa
tabako ay naitatag. kanya-kanya sila ng ang mga ganitong uri ng pag- nang sumalakay sa kanila ang
Tabako lamang ang ipinaglalaban. Ilan sa mga ito aalsa sa Silang, Cavite noong Abril mga Español. Bagama't
itinatanim sa Hilagang ay pinamunuan ni Lakan Dula, 1745 na mabilis na kumalat sa nagtanggol ang mga Pilipino,
Luzon. Magat Salamat, Bancao, mga nayon ng Taguig, Parañaque, tinalo sila ng mga kalaban
• May takdang dami Tamblot, Silang, Sumuroy, Hagonoy, Bacoor, San Mateo, at
ng itatanim at may takdang Maniago, Malong, Dagohoy, Bulacan.
presyo rin. Nahirapan ang Pule at Tapar.
mga Pilipino dahil kinapos sa
pagkain.
I. Pagtataya ng Aralin Ipagawa ang Natutuhan Ko, Ipagawa ang Natutuhan Ko, ph. Ipasagot ang Natutuhan Ko, ph. Isulat ang mga salitang Ipasagot ang Natutuhan Ko, ph.
ph. _______ ng LM. 239 ng LM. 245 nawawala sa bawat 259
Iguhit ang masayang mukha Bilugan ang letra ng tamang Isulat ang Tama kung wasto ang pangungusap. Humanap ng Punan ang patlang ng tamang
ang bilang kung sagot. ipinapahayg ng bwat kasagutan sa loob ng kahon. sagot. Pumili sa mga konseptong
ang pahayag ay nagpapakita 1. Sino ang namuno sa pangungusap. Kung mali, iwasto nasa loob ng kahon.
ng kagandahang naidulot na pag-aalsa ng mga Tagalog? ang mga nakasalungguhit na 1.Si _____________________ ay
monopolyo ng tabako, A. Diego Silang salita. itinalaga bilang isang British
malungkot na mukha C. Hermano Pule 1.Ang mga lupain at kita nito ay Governor-General ng Maynila.
kung ito B. Felipe Catabay napupunta sa mga relihiyosong 1.Itinatag ni Pule ang 2.Nang lusubin ng mga Ingles ang
ay nagpapakita ng D. Magat Salamat pari tulad ng mga Indiano, _____________________, Look ng Maynila, isa si
kasamaang naidulot nito sa Heswita, at Agustino. isang samahan na Pilipino _______________sa mga
ating bansa. Gawin ito sa 2. Bakit nag-alsa si 2.Tatlong piso ang bayad ng mga lamang ang pwedeng sumali. namuno nito.
notbuk. Tamblot? Ano ang ipinaglaban biyudo at biyuda sa lupain. 2.Sa tulong ni 3.Noong____________________,
_____ 1. Marami sa mga niya? 3.Sa Kabisayaan ang sentro ng _____________________, pinagsumikapang lumaban ng
opisyal ng pamahalaan ang A. Nais nilang bumalik sa kilusang agraryo. hiniling ni Pule na kilalanin ng mga Español upang di
naging mapagsamantala. pananampalataya sa mga diyos 4.Isa sa mga dahilan ng pag-aalsa pamahalaan at ng simbahan mapasakamay ng mga Ingles ang
_____ 2. Natutustusan na ng ng kanilang mga ninuno. ay ang pandaraya sa mga lupain ang kanyang samahan. Maynila.
kinikita sa monopolyo ng B. Inalis ni Gobernador Heneral at hindi makatarungang 3.Mula sa punong himpilan ng 4.Itinatag ni Governor General
tabako ang pangangailangan Guido de Lavezares ang paniningil ng buwis sa kanilang nito sa __________________, Drake ang_________________ na
ng kolonya at hindi na karapatang ipinagkaloob ni lupain nagkaroon sila ng malawak na may ganap na kapangyarihang
kailangan pang humingi ng Legazpi sa mga katutubo. 5.Tinanggalan ng mga kapatiran sa iba’t ibang ipabilanggo ang sinumang nais
suporta mula sa Espanya C. Ipinadala ng mga nakamulatang karapatan ang mga lalawigan. niyang ipabilanggo.
_____ 3. Malaking lupain din manggagawang taga-Samar sa katutubo. 4.Sinalakay ng mga 5.Noong__________________
ang nalinang upang gawing Cavite upang magtrabaho sa ________________ ang sinalakay ng mga Ingles ang
taniman ng tabako. gawaan ng barko. kapatiran noong Oktubre, Pilipinas upang maging bahagi ito
_____ 4. Naging mapang- D. Tinutulan nila ang sapilitang 1841. ng kanilang imperyo sa Asya.
abuso ang ilang mga opisyal pagtratrabaho ng mga Español. 5.Nahuli si Pule at hinatulang
sa tuwing maghahalungkat mamatay sa Chottry Court
ng mga bahay ng magsasaka 3.Anong pangkat-etniko sa ______________________. Rear-Admiral Samuel Cornish
na pinaghihinalaang Luzon ang sumuko sa Oktubre 5, 1762
nagtatago ng tabako. pakikipaglaban sa mga Dawsonne Drake
_____ 5. Nanguna ang Español? Setyembre 24, 1762
Pilipinas sa pag-aani ng A. Apayao
tabako sa buong silangan. C.Cebuano
B. Badjao D. Gaddang

4. Ano ang isa sa mga


dahilan ng pag-aalsa ng mga
katutubo laban sa mga
Español?
A. Pagyakap sa relihiyong
Kristiyanismo.
B. Mabuting pakikitungo ng
mga Español sa mga katutubo.
C. Pangangamkam ng mga
lupain ng mga pinunong
Español.
D. Paniningil ng tamang buwis
sa mga katutubong Pilipino.

5.Bakit hindi nagtagumpay ang


mga rebelyon ng mga Pilipino
laban sa mga Español?
A. Wala silang pinuno.
C. Wala silang pagkakaisa.
B. Wala silang mga armas.
D. Wala silang sapat na
dahilan.

J. Karagdagang gawain para sa Takdang Aralin Takdang Aralin.


takdang-aralin at Ilarawan. Sagutin ang katanungan.
remediation Sino sa mga
Pilipinong nag-alsa laban sa
mga Español ang higit mong
hinangaan? Bakit?

IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na ___Lesson carried. Move on ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on ___Lesson carried. Move on to
nakakuha ng 80% sa to the next objective. the next objective. the next objective. to the next objective. the next objective.
pagtataya ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80%
80% mastery mastery mastery mastery mastery
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation (______) (______) (______) (______) (______)

C. Nakatulong ba ang remedial? YES___/ NO___ YES___/ NO___ YES___/ NO___ YES___/ NO___ YES___/ NO___

D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
magpapatuloy sa additional activities for additional activities for additional activities for additional activities for additional activities for
remediation remediation remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang ____ of Learners who caught ____ of Learners who caught ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught ____ of Learners who caught up
pagtuturo nakatulong ng up the lesson up the lesson the lesson up the lesson the lesson
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue to ___ of Learners who ___ of Learners who continue to
naranasan na solusyunan sa continue to require to require remediation require remediation continue to require require remediation
tulong ng aking punungguro remediation remediation
at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo Strategies used that work Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work Strategies used that work well:
ang aking nadibuho na nais well: ___Metacognitive ___Metacognitive Development: well: ___Metacognitive Development:
kong ibahagi sa mga kapwa ___Metacognitive Development: Examples: Self Examples: Self assessments, note ___Metacognitive Examples: Self assessments, note
ko guro? Development: Examples: assessments, note taking and taking and studying techniques, Development: Examples: Self taking and studying techniques,
Self assessments, note studying techniques, and and vocabulary assignments. assessments, note taking and and vocabulary assignments.
taking and studying vocabulary assignments. ___Bridging: Examples: Think- studying techniques, and ___Bridging: Examples: Think-
techniques, and vocabulary ___Bridging: Examples: Think- pair-share, quick-writes, and vocabulary assignments. pair-share, quick-writes, and
assignments. pair-share, quick-writes, and anticipatory charts. ___Bridging: Examples: anticipatory charts.
___Bridging: Examples: anticipatory charts. ___Schema-Building: Examples: Think-pair-share, quick- ___Schema-Building: Examples:
Think-pair-share, quick- ___Schema-Building: Compare and contrast, jigsaw writes, and anticipatory Compare and contrast, jigsaw
writes, and anticipatory Examples: Compare and learning, peer teaching, and charts. learning, peer teaching, and
charts. contrast, jigsaw learning, peer projects. ___Schema-Building: projects.
___Schema-Building: teaching, and projects. Examples: Compare and
Examples: Compare and Other Techniques and Strategies contrast, jigsaw learning, peer Other Techniques and Strategies
contrast, jigsaw learning, Other Techniques and used: teaching, and projects. used:
peer teaching, and projects. Strategies used: ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching
___ Explicit Teaching ___ Group collaboration Other Techniques and ___ Group collaboration
Other Techniques and ___ Group collaboration ___Gamification/Learning throuh Strategies used: ___Gamification/Learning throuh
Strategies used: ___Gamification/Learning play ___ Explicit Teaching play
___ Explicit Teaching throuh play ___ Answering preliminary ___ Group collaboration ___ Answering preliminary
___ Group collaboration ___ Answering preliminary activities/exercises ___Gamification/Learning activities/exercises
___Gamification/Learning activities/exercises ___ Carousel throuh play ___ Carousel
throuh play ___ Carousel ___ Diads ___ Answering preliminary ___ Diads
___ Answering preliminary ___ Diads ___ Differentiated Instruction activities/exercises ___ Differentiated Instruction
activities/exercises ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Carousel ___ Role Playing/Drama
___ Carousel ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Diads ___ Discovery Method
___ Diads ___ Discovery Method ___ Lecture Method ___ Differentiated Instruction ___ Lecture Method
___ Differentiated ___ Lecture Method ___ Role Playing/Drama
Instruction ___ Discovery Method
___ Role Playing/Drama ___ Lecture Method
___ Discovery Method
___ Lecture Method

Prepared by: Submitted to:


CAROLINE A. FERNANDEZ TANIELGYNE M. RODRIGUEZ
Teacher 1/ Grade 5 Adviser Teacher-In-Charge
Date submitted:

You might also like