Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 8

lOMoARcPSD|42166594

Paggamit ng angkop na pagtatanong tungkol sa mga bagay,


lugar at pangyayari, ano, sino, saan, ilan, kailan, ano-ano,
sino-sino at saan-saan
Bachelor in Secondary Education (Ifugao State University)

Scan to open on Studocu

Studocu is not sponsored or endorsed by any college or university


Downloaded by Leanne Encio (Leanne.Encio@icloud.com)
lOMoARcPSD|42166594

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 3

I. LAYUNIN (Objectives)
A. Pamantayang
Ang mga mag-aaral ay naiintindihan at naibibigay ang wastong
Pangnilalaman (Content
pagtatanong tungkol sa mga bagay, lugar at pangyayari, ano, sino,
Standards)
saan, ilan, kailan, ano-ano, sino-sino at saan-saan.
B. Pamantayan sa
Pagganap (Performance Nakikibahagi sa mga gawaing nakatoka sa bawat grupo sa
Standards) pamamagitan ng paggamit ng mga angkop na pagtatanong.

C. Mga Kasanayan sa Nagagamit ang angkop na pagtatanong tungkol sa mga


Pagkatuto (Learning bagay, lugar at pangyayari, ano, sino, saan, ilan, kailan,
Competencies) ano-ano, sino-sino at saan-saan.
(F3WG-IIIa-B-) (F3Wg-IVab-6)
Paggamit ng angkop na pagtatanong tungkol sa mga bagay,
lugar at pangyayari, ano, sino, saan, ilan, kailan, ano-ano, sino-
sino at saan-saan.
II. NILALAMAN (Content) Integrasyon:
Pagpapahalaga: PAGKAKAISA AT KOOPERASYON

Mga Istratehiya: DISCOVERY LEARNING, GAME-BASED


LEARNING, EXPLICIT TEACHING
III. Kagamitang Panturo K to 12 Basic Education Curriculum
(Learning Resources)

A. Sanggunian
(References)

1. Mga pahina sa Gabay


Most Essential Learning Competencies in MTB with corresponding
ng Guro (Teacher’s Guide
CG Codes/Suggested LRs
pages)

2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Mag- Self-Learning Module – Grade 3
aaral (Learner’s Materials Quarter 2 – Module 6
pages)

B. Iba pang Kagamitang Video, LED TV at Powepoint Presentation, SLM – Filipino 3


Panturo (Other Learning Printed Performance Task (Group Activity), cartolina, manila paper,
Resources) marker

DALOY NG TALAKAYAN
A. Panimulang Gawain GAWAIN NG GURO
Bago tayo magsimula,maaari bang tumayo ang lahat para sa isang
panalangin.
1. Panalangin
Magtatawag ng isang mag-aaral para sa panalangin.
Magandang umaga mga bata!
2. Pagbati sa klase
Kamusta kayo ngayon?

Ano ang naramdaman ninyo pagpasok sa paaralan?

Ano ano ang mga dapat nating tandaan para maunawaan ang mga
3. Pagpapa-alala ng mga ituturo ng inyong guro?
Alituntunin sa loob ng
klase Mahusay!

Downloaded by Leanne Encio (Leanne.Encio@icloud.com)


lOMoARcPSD|42166594

Panuto: Piliin ang tamang sagot. (interactive slides)

1. Ginagamit natin ang bantas na ______ kapag ang


pangungusap ay pasalaysay, paturol at pautos.
2. Ginagamit natin ang bantas na ________ kapag ang
Balik-Aral sa nakaraang pangungusap ay nagsasaad ng matinding damdamin.
aralin at/o pagsisimula ng 3. Ginagamit naman ang bantas na _______ kung ang
aralin (Reviewing pangungusap ay nagpapahayag ng pagtatanong o pag-
previous lessons) uusisa.
4. Ginagamit ang _________ sa paghiwa-hiwalay ng sipi o
salita , ito rin ay ginagamit sa hulihang bantas ng bating
panimula o pangwakas.

➢ Tuldok ➢ Padamdam
➢ Kuwit ➢ Pananong

Mga bata ano ang nakikita ninyo sa harap?

Magaling!
Ang tawag natin sa kahon na ito ay Mahiwagang Kahon.
C. Pagbabahagi sa
layunin ng aralin
Handa na po ba ang lahat?
(Establishing a purpose
for the lesson)
Basahin ang mga salitang lalabas sa mahiwagang kahon.

- (Kanino, Sino, Bakit, Gaano, Kailan, Ano, Magkano, Ilan, Alin,


Saan)

Sa inyong palagay saan ginagamit ang mga salitang ito?


Magaling! Ginagamit natin ito sa pagtatanong tungkol sa tao,
bagay, hayop, lugar at pangyayari. Ito ang pag aaralan natin
ngayong araw.
D. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa sa bagong
Ang mga salitang binasa ninyo kanina ay ang mga salitang ginagamit
aralin (Presenting
sa pagtatanong. Ang mga salitang ito ay tinatawag na panghalip
examples/instances of the
pananong.
new lesson)
Ano nga ba ang panghalip pananong?
Ito ay panghalip na ginagamit sa pagtatanong o pag-uusisa at
ginagamitan ito ng tandang pananong (?)
E. Pagtatalakay ng Mga bata magkakaroon ulit tayo ng isang laro.
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong (Pass the ball)
kasanayan #1 (Discussing
new concept and Mekaniks:
practicing new skills #1) Pasahan ng bola habang may musika,
Paghinto ng musika ay paghinto din ng bola,
Kung sino man ang matapatan ng bola ay siya ring sasagot o
magbibigay ng pangungusap gamit ang mga - (Kanino, Sino, Bakit,
Gaano, Kailan, Ano, Magkano, Ilan, Alin, Saan)

Ang ilang mga halimbawa ng mga ito ay ang sumusunod:


Isahan Maramiha Ngalan
n
sino Sinu-sino tao
ano Anu-ano bagay
kailan Kai-kailan Petsa/panahon
saan Saan-saan Lugar/pook
ilan Ilan -ilan bilang
magkano Magka- halaga
magkano

Downloaded by Leanne Encio (Leanne.Encio@icloud.com)


lOMoARcPSD|42166594

Ang Ano ay ginagamit sa pagtatanong tungkol sa impormasyon ng


isang tao, hayop, bagay, lugar, pangyayari o ideya.
Halimbawa:
Tao – Ano ang pangalan mo? Hayop – Ano ang paborito mong
alagang hayop?
Bagay – Ano ang kulay ng sombrero na sinusuot ni Lino? Lugar –
Ano ang tanyag na lugar kung saan namatay si Dr. Jose Rizal?
Pangyayari – Ano ang tema o kulay ng mga suot sa kasalan?
Ideya – Ano ang iyong natutunan sa araling ito?

Ang Sino ay ginagamit sa pagtatanong kung saan ang tinutukoy na


kasagutan ay nagsasaad sa ngalan ng tao lamang.
Halimbawa:
Sino ang kasama mo? Sino ang guro mo?

Ang Saan naman ay ginagamit sa pagtatanong kung saan ang


tinutukoy na kasagutan ay tungkol sa lugar o pook.
Halimbwa:
Saan ka pupunta?
Saan nakatira ang guro mo?

Ang Kailan ay ginagamit sa pagtatanong na kung saan ang tinutukoy


na kasagutan ay tungkol sa araw, linggo, buwan, oras, taon, o
panahon
Halimbawa:
Kailan ang alis mo? Kailan mo natutunan ang pagbabasa ng aklat?

Ang Ilan naman ay ginagamit ito sa pagtatanong tungkol sa bilang.


Halimbawa:
Ilan ang dala mong lapis? Para naman sa maramihan.
Ang Ano-ano naman ay ginagamit sa dalawa o higit sa isang bagay.
Halimbawa:
Ano-ano ang mga gamit na dadalhin bukas?
Ano-ano ang mga natanggap mong pasalubong galling sa tita?

Ang Sino-sino naman ay ginagamit sa pagtatanong sa higit sa isa o


maraming tao.
Halimbawa:
Sino-sino ang mga bisita mo?

Ang Saan-saan ay tumutukoy sa pagtatanong sa higit sa isa o


maraming lugar.
Halimbawa:
Saan-saan na ang mga lugar na napuntahan mo?

F. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
(Rolling Dice)
ng bagong kasanayan #2
Sisimulang ihagis ang dice ng guro, ang lalabas na numero ay ang
(Discussing new
unang sasagot. Pagkatapos, ihahagis muli ang dice at ang numero
concepts and practicing
na lalabas ay bibilangin simula sa naunang sumagot.
new skills #2)

Gawain.
Panuto: Gamit ang larawan. Gamitin ang angkop na salita sa
pagtatanong tungkol sa larawan. Ang ano, sino, saan, kailan, ilan,

Downloaded by Leanne Encio (Leanne.Encio@icloud.com)


lOMoARcPSD|42166594

sino-sino, ano- ano, saan- saan, kailan, ilan, sino-sino, ano- ano,
saan- saan.

1. __________ ang mga nagdarasal?

2. Jane, ___________ ang dala mo?

3. _______ ang mga bata naglalaro?

4. ______ang mga kinakain mo?

5. _______ ka aalis?

Pangkatang Gawain

1. Mga Pamantayan sa Gawin


a. Gumawa ng tahimik.
b. Pakinggan ang bawat ideya ng kamag-aral.
c. Sumali at makipagtulungan sa kaklase.
d. Mayroon lamang 15 minuto ang bawat grupo sa paggawa.

Pangkat 1

Panuto: Ibigay ang angkop na salita sa pagtatanong gamit ang Ano,


G. Paglinang sa
Sino, Saan, Ilan, kailan, Sino-sino, Ano-ano at Saan-saan.
Kabihasaan (Developing
mastery (Leads to
1. ________ ang nasa loob ng bag ni leo?
formative assessment)
2. Umalis ang tatay kanina. _____ kaya siya pupunta?

3. ________ kuwaderno ba ang kailangan mo para sa pasukan?

4. _______ ang mga kasama niyang kumain sa karinderya?

5. _______ tayo dapat na magsisimba?

Pangkat 2

Downloaded by Leanne Encio (Leanne.Encio@icloud.com)


lOMoARcPSD|42166594

Panuto: Pagtambalin ang hanay A sa Hanay B, sa pamamagitan ng


paglagay ng mga salita na nasa hanay B, at ilagay sa patlang na
nasa hanay A.

Hanay A Hanay B

1. Nagtatanong sa tao. A. Kailan

2. Nagtatanong sa lugar. B. Ano

3. nagtatanong sa panahon. C. Saan

4. Nagtatanong ng bilang. D. Sino

5. Nagtatanong sa bagay. E. Ilan

Pangkat 3

Panuto: Alamin ang angkop na pagtatanong para mabuo ang


nawawalang salita sa pangungusap. Pumili ng mga salita na
nakadikit sa larawan ng isang punong kahoy.

ilan kaila
n ano
saa sino-sino
n

1. _________ ang paborito mong pagkain?

2. _________ka ipinanganak?

3.__________ang mga kasama mo sa outing?

4.__________ matatagpuan ang lugar na iyon?

5.__________ang nakuha mong iskor sa ating pagsusulit?

H. Paglapat ng aralin sa Paglalapat ng Higher Order Thinking Skills


pang araw-araw na buhay
(Finding practical Integrasyon sa Edukasyon sa Pagpapakatao
application of concepts Pagpapahalaga: Pagkakaisa at Kooperasyon
and skills in daily living) Itanong:
- Natuto ba kayo sa ating aralin sa araw na ito?
-Madali ba ang mga gawain na naiatas sa inyong grupo?
-Bakit kaya ito naging madali?
=Dahil sa pagkaka-isa at pagtutulungan

 Panuto: Gamit ang maikling kuwento na inyong babasahin.


Gamitin sa pangungusap ang Ano, Sino, Saan, Kailan, Ilan,
Sino- sino, Ano-ano at saan saan sa
pagtatanong tungkol sa kuwento

Araw ng linggo, nagpasya ang pamilyang


Ramos mamasyal at magsimba. Una nilang

Downloaded by Leanne Encio (Leanne.Encio@icloud.com)


lOMoARcPSD|42166594

pinuntahan ang San Bartolome church upang magsimba at nagpunta


ng Malabon Zoo upang mamasyal at makakita ng mga kakaiba at
magagandang hayop.

Pagkatapos naman nilang mamasyal ay kumain sila ng pansit


malabon. Sobrang saya nila.

1. _________ ang namasyal at nagsimba?

2.__________nagsimba at namasyal ang pamilyang Ramos?

3.__________sila namasyal?

4.__________ang lugar na kanilang pinuntahan?

5.__________ang kanilang kinain pagkatapos nilang mamasyal?

I. Paglalahat ng aralin
(Making generalizations Tingnan ko nga kung naintindihan niyong mabuti ang ating leksiyon
and abstractions about ngayon sa Filipino.Ano-ano nga ba ang mga salitang ginagamit sa
the lesson) pagtatanong.
Kumuha ng ballpen at isang malinis na papel, isulat ang
J. Pagtataya ng Aralin wastong tanong na gagamitin at gawing batayan ang mga
(Evaluating Learning) larawan sa pagsagot.

1. Jen,ang mga kasama mong


mamamasyal?

3.______ang bitbit ni Ana


sa
sa likod niya?
3. sa likod niya..
sa likod niya?

3.ang payongbyna
Downloaded dala nila?
Teacher

4. ___ kayo aalis?


Mamaya ba o ngayon?

Downloaded by Leanne Encio (Leanne.Encio@icloud.com)


lOMoARcPSD|42166594

5.
Panuto: Gamit ang larawan sa ibaba,
5. Inay_______ sumulat
po ba ng tig iisang
tayo pupunta?
pangungusap gamit ang angkop na salitang patanong. Isulat ang
mga ito sa malinis na papel.

K. Karagdaang gawain
para sa takdang aralin at
remediation (Additional
activities for application
or remediation)

V. MGA TALA
(REMARKS)
VI. PAGNINILAY
(REFLECTION)
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga estratehiya
ng pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyonan sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

Downloaded by Leanne Encio (Leanne.Encio@icloud.com)

You might also like