2

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 5

22

แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยที่ 5
รายวิชา งานพื้นฐานระบบเสียงและระบบภาพ จานวน 10 ชั่วโมง
ชื่อหน่วย หลักการรับและการส่งของระบบวิทยุ
ชื่อเรื่อง หลักการรับและการส่งของระบบวิทยุ

1. สาระสาคัญ
- เครื่องส่งวิทยุจะส่งข้อมูลข่าวสาร (คลื่นเสียง) ฝากกับคลื่นพาห์ความถี่สูง (คลื่นวิทยุ) ส่งให้สายอากาศส่ง
วิทยุ แล้วแพร่กระจายคลื่นออกอากาศ
- เครื่องรับวิทยุจะรับคลื่นเสียงและคลื่นพาห์เข้าทางสายอากาศรับวิทยุ จากนั้นที่ภาครับวิทยุ จะต้องนา
คลื่นเสียงส่งให้กับวงจรขยายเสียงออกลาโพง

2. จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
2.1 อธิบายการผสมคลื่นวิทยุแบบ AM และ FM
2.2 เขียนบล็อกไดอะแกรมเบื้องต้นของการส่งวิทยุและรับวิทยุ
2.3 อธิบายบล็อกไดอะแกรมเครื่องส่งวิทยุ AM แบบซุปเปอร์เฮตเทอโรดายน์
2.4 เขียนบล็อกไดอะแกรมเครื่องส่งวิทยุ FM แบบซุปเปอร์เฮตเทอโรดายน์

3. สาระการเรียนรู้
3.1 การผสมลื่นวิทยุ แบบ AM และ FM
3.2 บล็อกไดอะแกรมของการรับและการส่งคลื่นวิทยุ
3.3 บล็อกไดอะแกรมของเครื่องรับวิทยุ AM และ FM

4. สมรรถนะประจาหน่วย
4.1 แสดงการวัดสัญญาณเสียงจากเครื่องรับวิทยุ FM
4.2 แสดงพฤติกรรม ความสามัคคี ความรับผิดชอบ ความประหยัด ความซื่อสัตย์ ความเป็นประชาธิปไตย
และห่างไกลยาเสพติด
23

5. การวิเคราะห์ตามหลักของเศรษฐกิจพอเพียง
5.1 ความมีเหตุผล
5.1.1 ผู้เรียนอธิบายการผสมคลื่นวิทยุแบบ AM และ FM
5.1.2 ผู้เรียนเขียนบล็อกไดอะแกรมการรับ − ส่งคลื่นวิทยุและเครื่องรับวิทยุ AM / FM
5.2 ความพอประมาณ
5.2.1 ผู้เรียนเตรียมเครื่องมืออุปกรณ์อย่างเหมาะสมกับการทางานด้วยความปลอดภัย
5.2.2 ผู้เรียนเลือกใช้อุปกรณ์ที่นามาทดสอบกับเครื่องรับวิทยุได้อย่างถูกต้อง
5.3 การมีภูมิคุ้มกันที่ดี
5.3.1 ผู้เรียนปฏิบัติงานด้วยความไม่ประมาท
5.3.2 ผู้เรียนใช้วาจาและกิริยาที่สุภาพต่อบุคคลอื่น
5.4 เงื่อนไขความรู้
5.4.1 ผู้เรียนมีความรู้และเข้าใจการผสมคลื่นวิทยุ AM / FM
5.4.2 ผู้เรียนมีความรู้และเข้าใจบล็อกไดอะแกรมการรับ−ส่งคลื่นวิทยุและเครื่องรับวิทยุ AM / FM
5.5 เงื่อนไขคุณธรรม
5.5.1 ผู้เรียนมีความรับผิดชอบ ความประหยัด และความซื่อสัตย์ในการปฏิบัติงาน

การบูรณาการกับมาตรฐานสถานศึกษา 3D
1. ด้านประชาธิปไตย
- ผู้เรียนมีความสามัคคี มีวินัย และยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่น
2. ด้านคุณธรรม จริยธรรม และความเป็นไทย
- ผู้เรียนมีความรับผิดชอบและอดทนในการปฏิบัติงาน
3. ด้านภูมิคุ้มกันภัยจากยาเสพติด
- ผู้เรียนใช้เวลาว่างค้นคว้าหรือทดลองการวัดสัญญาณเสียงจากเครื่องรับวิทยุ AM

6. กิจกรรมการเรียนรู้
สอนครั้งที่ 9 ชั่วโมงที่ 41 - 45
1. ครู เ รี ย กชื่ อ ส ารวจการแต่ ง กายของผู้ เ รี ย น การเตรี ย มอุ ป กรณ์ ก ารเรี ย น พร้ อ มบั น ทึ ก ลงใน
แบบประเมินผลคุณธรรมและจริยธรรม
2. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้และความสาคัญของเนื้อหาในหน่วยการเรียนรู้
3. ผู้เรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน
24

4. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนเตรียมอุปกรณ์การเรียน
5. ครูผู้สอนใช้สื่อจากเอกสารที่ใช้ในการเรียนวิชางานพื้นฐานระบบเสียงและระบบภาพ
6. ครู ผู้ ส อนให้ ผู้ เรี ย นศึ ก ษาจากใบความรู้ เรื่ อ งการผสมคลื่ น วิ ท ยุ AM / FM และบล็ อ กไดอะแกรม
การรับ - ส่งคลื่นวิทยุ

ในใบความรู้ที่ 5
7. ครูผู้สอนสรุปทบทวนหัวข้อต่าง ๆ ในใบความรู้ที่ 5 และตอบคาถามที่ผู้เรียนถาม
8. ครูผู้สอนเน้นย้าผู้เรียนตระหนักถึงหลักปรัชญาแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง และนโยบายสถานศึกษา 3D
ในส่วนของความรับผิดชอบ ความประหยัด และความซื่อสัตย์ของการปฏิบัติงาน

สอนครั้งที่ 10 ชั่วโมงที่ 46 - 50
1. ครู เ รี ย กชื่ อ ส ารวจการแต่ ง กายของผู้ เ รี ย น การเตรี ย มอุ ป ก รณ์ ก ารเรี ย น พร้ อ มบั น ทึ ก ลงใน
แบบประเมินผลคุณธรรมและจริยธรรม
2. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้และความสาคัญของเนื้อหาในหน่วยการเรียนรู้
3. ผู้เรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน
4. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนเตรียมอุปกรณ์การเรียน
5. ครูผู้สอนใช้สื่อจากเอกสารที่ใช้ในการเรียนวิชางานพื้นฐานระบบเสียงและระบบภาพ
6. ครู ผู้ ส อนให้ ผู้ เ รี ย นศึ ก ษาจากใบความรู้ เ รื่ อ ง บล็ อ กไดอะแกรมเครื่ อ งรั บ วิ ท ยุ AM / FM
(ปฏิบัติใบงานที่ 5.1)

ในใบความรู้ที่ 5
7. ครูผู้สอนสรุปทบทวนหัวข้อต่าง ๆ ในใบความรู้ที่ 5 และตอบคาถามที่ผู้เรียนถาม
8. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนทาแบบประเมินจากแบบประเมินผลที่ 5
9. ครูผู้สอนตรวจและเก็บคะแนนจากแบบประเมินผล
10. ครูผู้สอนเน้นย้าผู้เรียนตระหนักถึงหลักปรัชญาแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงและนโยบายสถานศึกษา 3D
ในส่วนความรับผิดชอบ ความประหยัด และซื่อสัตย์ของการปฏิบัติงาน

7. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
- หนังสืองานพื้นฐานระบบเสียงและระบบภาพ ของอาจารย์สายัณต์ ชื่นอารมย์ : บริษัทวังอักษร, 2559
25

8. หลักฐาน
8.1 หลักฐานความรู้
- ผลการทดสอบ การทาแบบฝึกหัด การสังเกต และการมอบหมายงาน
8.2 หลักฐานการปฏิบัติงาน
- แบบประเมินผลการเรียนรู้และแบบประเมินพฤติกรรม

9. การวัดและประเมินผล
9.1 เครื่องมือประเมิน
- แบบทดสอบหน่วยเรียนรู้ที่ 5 เรื่องหลักการรับและการส่งของระบบวิทยุ
- แบบประเมินพฤติกรรม
9.2 เกณฑ์การประเมิน
- ต้องได้คะแนนไม่น้อยกว่าร้อยละ 55 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์
- ต้องผ่านเกณฑ์การประเมินพฤติกรรมในระดับดี

10. กิจกรรมเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………..

11. เอกสารอ้างอิง
- อาจารย์สายัณต์ ชื่นอารมย์ วิชางานพื้นฐานระบบเสียงและระบบภาพ วังอักษร, 2559
26

วิเคราะห์หน่วยการเรียนรู้เพื่อบูรณาหลักปรัชญาแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง

ภูมิคุ้มกัน
6. ปฏิบัติงานด้วยความไม่ประมาท
7. ใช้วาจาและกิริยาที่สุภาพต่อบุคคล
อื่น

พอประมาณ
4. เตรียมเครื่องมืออุปกรณ์ที่ คุณธรรม
เหมาะสมกับ การท างาน บทที่ 6 - มีความสามัคคี
ด้วยความปลอดภัย
หลักการทางานของ - มีความรับผิดชอบ
5. เลื อ กใช้ อุ ป กรณ์ ที่ น ามา
เครื่องรับวิทยุ AM - มีความประหยัด
ทดสอบกับเครื่องรับวิทยุ
- มีความซื่อสัตย์
ได้อย่างถูกต้อง

ความรู้ + ทักษะ เหตุผล


1. ทดสอบเครื่องรับวิทยุ
1. เครื่องรับวิทยุ AM ที่มีการป้อนกลับ
AM ที่มีการป้องกันกลับ
2. เครื่องรับวิทยุ AM แบบ
2. อธิบายหลักการการ
ซุปเปอร์เฮตเทอโรดายน์
ทางานเครื่องรับวิทยุ AM
แบบซุปเปอร์เฮตโรดายน์

(แผนการจัดการเรียนรูท้ ี่ 6)

You might also like