Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Daily Lesson Log SCHOOL: LAMESA ES Grade: THREE

TEACHER: Learning
MARLANE P. RODELAS FILIPINO
Areas:
DATE: MAY 14, 2024 Quarter: IV
Bilang ng Linggo (Week No.)
WEEK 8
I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay inaasahang nasasabi na ng mga mag-aaral ang
( Content Standards) pangunahing diwa ng tekstong binasa o napakinggan at nakapagbibigay
ng kaugnay o katumbas na teksto, nagagamit ang mga kaalaman sa wika,
nakababasa nang may wastong palipon ng mga salita at maayos na
nakasulat gamit ang iba’t ibang bahagi ng pananalita upang maipahayag
at maiugnay ang sariling ideya, damdamin at karanasan sa mga narinig
at nabasang mga teksto ayon sa kanilang antas o lebel at kaugnay ng
kanilang kultura.
B.Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay inaasahang nasasabi na ng mga mag-aaral ang
(Performance Standards) pangunahing diwa ng tekstong binasa o napakinggan at nakapagbibigay
ng kaugnay o katumbas na teksto, nagagamit ang mga kaalaman sa wika,
nakababasa nang may wastong palipon ng mga salita at maayos na
nakasulat gamit ang iba’t ibang bahagi ng pananalita upang maipahayag
at maiugnay ang sariling ideya, damdamin at karanasan sa mga narinig
at nabasang mga teksto ayon sa kanilang antas o lebel at kaugnay ng
kanilang kultura
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto Naisasalaysay muli ang napakinggang teksto ayon sa pagkakasunod-
(Learning Competencies) sunod.
II.NILALAMAN (Con tent) Pagsasalaysay muli ng napakinggang teksto ayon sa pagkakasunod –
sunod.
III. KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A.Sanggunian (References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro Batang Pinoy Ako pahina 205-207
(Teacher’s Gui de Pages)
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Batang Pinoy Ako pahina 114
Mag-aaral (Learner’s Materials
Pages)
3.Mga pahina sa Teksbuk Bagong Filipino 3 pahina 180 -181
(Textbook Pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
(Additional Materials from
Learning Resources (LR) Portal)
B.Iba pang Kagamitang Panturo LED Television, Laptop, Projector, Larawan
(Other Learning Resources)
IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng aralin (Review Itanong: Ano-ano ang ginagawa ninyo bago pumasok sa paaralan?
Previous Lessons
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Sino sa inyo ang makapupunta sa unahan at isalaysay sa klase ang mga
(Establishing purpose for the ginagawa ninyo bago pumasok sa paaralan? (tumawag ng isang bata)
Lesson) Naging maayos ba ang kanyang pagkakasalaysay? Bakit?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ipakita ang
sa bagong aralin (Presenting larawan ng isang
examples /instances of the new tagak.
lesson s)
Ilawaran ang mga katangian nito.
Ipagawa sa mga bata ang tunog na nagagawa nito.

Itanong: Ano ang gagawin mo kung hindi mo maintindihan ang wikang


ginagamit ng kausap mo?

Sabihin: Ngayon may babasahin akong maikling kuwento tungkol sa


tagak.

Habang binabasa ko ang kuwento maari ninyong isulat sa sainyong


papel ang mahahalagang pangyayari sa kuwento.
D. Pagtatalakay ng bagong Ipabigay sa mga bata ang pamantayan sa wastong pakikinig. Basahin ng
konsepto at paglalahad ng bagong guro ang kuwentong “ Si Gandang Tagak” pahina 205 ng Gabay ng
kasanayan #1 (Discussing new Guro.
concepts and practicing new skills
Itanong:
#1.
Tungkol saan ang napakinggang kuwento?
Sino ang pangunahing tauhan sa kuwento?
Ilarawan si Tagak.
Saan ang tagpuan ng kuwento?
Ano-ano ang mga pangyayari sa kuwento?
una,ikalawa,ikatlo,ikaapat,ikalima,ikaanim, wakas
Isulat ang mga pangyayari sa timeline

Sa tulong ng timeline na nabuo, ipakuwento muli ang napakinggang


kuwento.

Itanong:
Nakatulong ba ang timeline sa muling pagsasalaysay ng napakinggang
kuwento? Paano ito nakatulong?

Sabihin: Ang paggamit ng timeline ay isang mabisang paraan upang


madali nating muling
maisalaysay ang mga pangyayari sa napakinggang teksto ayon sa
kronolohikal na pagkakasunod-sunod ng pangyayari.

Upang higit na maging maayos ang pagsasalaysay ng napakinggang


teksto kailangang sundin natin ang mga sumusunod na hakbang.
1.Unawain ang napakinggang teksto upang maunawaan ang paksa nito.
2.Gumawa ng timeline upang madaling maalala ang wastong
pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari.
3. Maging makatutuhanan, huwag bawasan o dagdagan ang
napakinggan. 4.Isama lang ang mahahalagang impormasyon.
5.Gumamit lamang ng mga payak na pangungusap.
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto Pangkatang Gawain Panuto:
at paglalahad ng bagong kasanayan
#2 (Discussing new concepts & 1. Bigyan ang bawat pangkat ng mga meta card.
practicing new sl ills #2) 2. Basahin ng guro ang maikling kuwento.
3. Isusulat ng bawat pangkat sa meta card ang mahahalagang pangyayari
sa kuwento.
4. Pumili ng isang kasapi sa bawat pangkat na magsasalaysay muli ng
kuwento.

Si Carlo at si Felix
Sanggunian: Ang Bagong Batang Pinoy 2 pahina 193-194
https://www.youtube.com/watch?v=3DGrfi42Y44

Si Carlo at Felix ay magkaibigan.Nakaugalian na nila ang


magpunta sa bukid pagkatapos ng gawaing bahay. Minsan, sa pagdating
ni Felix, nakita niyang tulog si Carlo. Mayamaya ay nakakita siya ng
malaking ahas sa ilalim ng punong manga at tila tutuklawin ang kanyang
kaibigan. Napasigaw nang malakas si Felix, “Ahas!” “Ahas” at halos
napapikit ang mga mata ni Felix samantalang iminulat naman ni Carlo
ang kanyang mga mata. Dali-daling bumangon si Carlo at sabay silang
tumakbo palayo sa bukid. Pagkatapos ng pangyayaring iyon, lalong
tumibay ang pagkakaibigan ng dalawa.

Itanong:
Paano ninyo muling naisalaysay ang napakinggang teksto?
Anong aral ang napulot ninyo sa kuwento?

Rubric para sa pagmamarka.


5 4 3 2
-May umpisa -May umpisa -May mga -Hindi malinaw ang
gitna at gitna at katapusan nabanggit na mga pangyaya ri sa
katapusan - - Nailalaraw an detalye na wala sa kuwento.
Nailalaraw an nang kumpleto orihinal na - Nagbigay ng
nang kumpleto ang tagpuan. - kuwento -Hindi kakauntin g detalye sa
ang tagpuan. - Nailalaraw an naibigay nang kuwento. -Ang
Nailalaraw an nang maayos ang wasto ang mga pagtulon g na ibinigay
nang maayos mga tauhan. - detalye sa tauhan, ay hindi sapat upang
ang mga tauhan. Natukoy ang tagpuan ng maisalay say nang
-Natukoy ang suliranin - kuwento -Walang maayos at wasto ang
suliranin - Naisasalay say tamang pagkakasu napaking gang
Naisasalay say nang may nod-sunod ang kuwento.
nang may wastong mga pangyayari
wastong pagkakasu nod na nabanggit -
pagkakasu nod ang mga Nanganaila ngan
ang mga pangyayari . - ng 3- 4 na tulong
pangyayari - Naipapaliw anag upang maalala
Naipapaliw anag nang maayos ang ang mga bahagi
nang maayos solusyon sa ng kuwento.
ang solusyon sa suliranin sa
suliranin sa kuwento. -
kuwento. -Hindi nanganaila ngan
nanganaila ngan ng 1- 2 tulong
ng tulong upang upang maalala
maalala ang mga ang mga bahagi
bahagi ng ng kuwento.
kuwento.
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo Panuto:
sa Formative Assesment 3) 1. Makinig nang mabuti habang binabasa ng guro ang kuwento.
Developing Mastery (Leads to
Formative Assesment 3) 2. Gumawa ng timeline ng mga mahahalagang panyayari sa kuwento.
3. Isalaysay sa klase ang napakinggang teksto.

(Maaaring pumili lamang ang guro ng 2 mag-aaral na magsasalaysay sa


harapan ng klase sa pamamagitan ng palabunutan.)
Kuwento: Kaibigan Nga Ba?
Bagong Filipino 3 pahina 180-181

Itanong: Anong magandang asal ang napulot ninyo sa kuwento?


Bakit mahalaga ang pagsasabi ng totoo?

G. Paglalapat ng aralin sa pang Itanong:


araw-araw na buhay (Finding 1. Sa pagsasalaysay ng napakinggang teksto. Bakit mahalagang
Practical Applications of concepts maisasalaysay natin ng wasto ang tamang pagkakasunod-sunod ng
and skills in daily living) pangyayari
2. Ano ang maaring mangyari kung hindi natin maisalaysay ng wasto sa
ibang tao ang ating napakinggang teksto?
H.Paglalahat ng Aralin Itanong:
( Generalization ) 1. Ano ang dapat tandaan upang maisalaysay nang wasto ang
napakinggang teksto?

Sa pagsasalaysay muli ng napakinggang teksto mahalagang


tandaan ang mga sumusunod:

1.Unawain ang napakinggang teksto upang maunawaan ang


paksa nito.
2.Gumawa ng timeline upang madaling maalala ang wastong
pagkakasunodsunod ng mga pangyayari.
3. Maging makatutuhanan, huwag bawasan o dagdagan ang
napakinggan.
4.Isama lang ang mahahalagang impormasyon.
5. Gumamit lamang ng mga payak na pangungusap.

2. Ano ang timeline?

Ang timeline ay talaan ng mga pangyayari ayon sa wastong


pagkakasunod-sunod.

3.Paano ito nakakatulong upang muling maisalaysay ang


napakinggang teksto?

Ito ay nagsisilbing gabay upang muli nating maisalaysay nang


wasto ang tekstong ating napakinggan.
I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Panuto:
Learning) 1. Pangkatin ang klase sa lima.
2. Hikayatin ang mga batang makinig ng mabuti habang binabasa ng
guro ang kuwento.
3. Gumawa ng timeline ng mga pangyayari sa kuwento
4. Isa sa miyembro ng bawat pangkat ang magsasalaysay muli ng
tekstong binasa ng guro. Maaaring tulungan ng kapangkat ang
nagsasalaysay.

Kuwento: Mapalad si Zyra


Sanggunian: Ang Bagong Batang Pinoy 2 pahina 234 -235
Si Zyra ay anak ng mag-asawang Benny at Linda. Ipinanganak
siyang may kakaibang anyo. Subalit kailanman ay hindi siya ikinahiya
ng kanyang mga magulang. Matatanda na ang kaniyang mga magulang
kaya’t napilitan siyang humanap ng makakain sa kabundukan. Nakita
niya ang isang lalaking puno ng galos at walang malay. Tinulungan niya
ang lalaki. Nagulat ang lalaki sa ginawa niya kaya bilang pasasalamat,
binigyan niya ng panyo si Zyra. Pagdating ni Zyra sa kanilang bahay,
nadatnan niyang puno ng pagkain ang hapag-kainan. Mayamaya,
dumating ang dalawang lalaki at nabatid niya na ang lalaking tinulungan
niya ay nagmula sa isang mayamang angkan at nais daw siyang
pakasalan nito dahil sa kaniyang kabutihan.

(Gamitin ang rubrics sa pagbibigay ng marka.)


Gumawa ng timeline ng isang napakinggang teksto. Isalaysay ito sa
J. Karagdagang gawain para klase sa tulong ng timeline na ginawa.
satakdang-aralin at remediation
(Additional activities for application
or remediation)
V.MGA TALA (Remarks)

VI. PAGNINILAY (Reflection)


A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang
80% sapagtataya (No.of learners who
earned 80% in the evaluation)
B. Blgng mag-
aaralnanangangailanganngiba pang
gawain para sa remediation (No.of
learners who requires additional
acts.for remediation who scored below
80%)
C. Nakatulongbaang remedial?
Bilangng mag-
aaralnanakaunawasaaralin? (Did the
remedial lessons work? No.of learners
who caught up with the lessons)
D. Bilangngmga mag-
aaralnamagpatuloysa remediation?
(No.of learners who continue to
require remediation)
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

You might also like