Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

PAKITANG TURONG BANGHAY ARALIN SA EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO IV

Date of Implementation: November 30, 2023


Prepared by: LENY A. FORTUNO

A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN - Naipamamalas ang pag-unawa na


I. LAYUNIN
hindi naghihintay ng anumang kapalit ang paggawa ng mabuti.
B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP - Naisasagawa nang mapanuri ang tunay
na kahulugan ng pakikipagkapwa
C. PAMANTAYAN SA PAGKATUTO- Nakapagpapakita ng pagkamahinahon sa
damdamin at kilos ng kapwa tulad ng pagpili ng mga salitang di
nakasasakit ng damdamin sa pagbibiro EsP4PIIa-c–18

A. Paksa Mga Biro Ko, Iniingatan Ko.


Pagpili ng mga salitang di-nakakasakit ng damdamin sa
II.NILALAMAN pagbibiro
B. Sanggunian KAGAMITANG PANTURO
B. Sanggunian: Dbow sa ESP,Quarter 2 Module Week 3, Edukasyong
sa Pagpapakatao 4.

C. Kagamitan Laptop, flashcard, Constraction paper,powerpoint, printed pictures,

D. Kasanayan Integrated Subjects: Filipino – Pagsunod sa panuto


English- Listening to short stories
III. Pamamaraan
Teacher’s Activity Students’ Activity
A. Panimulang Gawain
1. Mga kagawian
 Magsitayo ang lahat, mag-aaral isa maari bang Mag-aaral isa:
pangunahan mo ang panalangin. ‘Ama naming sa langit naway gabayan nyo po kami sa
araw na ito, naway inyo pong ibigay sa amin ang
aming pangangailangan sa araw araw, at naway gabaya
nyo po kami sa aming pag-aaral na kami y maraming
maunawaan at maintindihan sa aming pag-aaral amen.
 Magandang umaga sa lahat. Magandang umaga po at magandang umaga mga
kaklase, magandang umaga sa inyung lahat.
 Bago magsi upo, e check muna ang ilalim ng upuan ( ang mga estudyante ay magsisimulang echeck ang
kung may basura pulutin at ilagay sa tamang kanilang mga upoan)
lalagyan.
Maari ng magsi – upo ang lahat.
 Ngayon ilabas ang inyong mga Takdang aralin. At (ang mga estudyante ay maglalabas ng kanilang mga
ating e check. takdang aralin)
Sino ang naka kuha ng perpektong sagot?
Mag-aaral 1: ako
po. Mag-aaral 2:
ako din.
Mag-aaral 3 ako
po Mag-aaral 4
ako po.
 Magaling. Ngayon ipasa ang inyung kwadernong
pang takdang aralin kasama ng inyung project.
2. BALIK -ARAL
Itaas ang masayang mukha kung ang tama ang pahayag at Ang bawat bata ay itataas ang masayang mukha
malungkot na mukha kung mali ang pahayag. kung tama ang pahayag at malungkot na mukha
kung mali ang pahayag.
____1. Kinakausap ko ng mahinahon ang batang
nakikipag- away sa akin.
____2. Maayos kang nakapila. Biglang may
sumingit, nagalit ka at sumigaw
____3. Mahinahon ako kapag nageearthquake
drill kami sa paaralan.
____4. Ako ay tumatakbo kapag may lindol.
____5. Huwag matataranta kapag may
nabalitaang mga kalamidad.
3. Pagganyak
Hatiin sa 3 na pangkat ang klase at hayaang
pangalanan ang kanilang pangkat.
Hal: Mga Traits sa Katangian (Character Traits)
( Maka-kalikasan group, Makabansa group,  Opo maam
Maka-Tao group) ( kukuha ang bawat miyembro ng tig dalawang
larawan )
Magpakita ng mga larawan. Hayaang magmasid
ng 3 – 5 minuto.
LAKBAY-ARAL (Gallery Walk) ( ang tatlong leader ng pangkat ay
pupunta at kukuha ng kani-kanilang
tema)

( Ang mga Mag-aaral ay magkakaroon ng


pagpupulong para sa kanilang Gawain)

4. Presentasyon ng Pamagat ng Paksa at Layunin


 Anu-ano ang mga nakita ninyong nakapaskil na ( Sasagutin ang mga katanungan batay sa
mga larawan. pagkaunawa ng mga bata sa mga larawan)
 Ano ang masasabi ninyu sa mga nakita ninyo?
 Pwede ba natin itong gawin?
 Gabayan ang mga bata tungkol sa kanilang
Nakita at ipaliwanag ang salitang BULLYING.
 Ilan lahat ang mga larawan na nakapaskil
doon?
 Sa mga nakapaskil na larawan ilan doon ang
nagpapakita ng tamang katangian na hindi
nakakasakit ng damdamin?
 Ilan naman doon ang larawan na nakakasakit
ng damdamin?
B. Paglalahad ng paksa
1. Paglalahad ng aralin.

Mahilig ka bang magbiro sa kapwa? Minsan po maam…


Paano mo inilalahad ang iyong biro na hindi
nakakasakit sa damdamin? Iisipin po muna ang mga sasabihing biro.
Ano ang dapat gawin habang nakikinig ng
kwento?
1. Pangkatang Gawain Manahimik po maam….
Basahin ang maikling kwento at sagutin ang
mga tanong sa ibaba.
Nakakatuwang Biro Ang kwento ay nasa slide powerpoint
Malakas ang tawanan sa loob ng silid-aralan
nina Caloy. Wala pa ang kanilang guro. Kaya’t
walang humpay na tuksuhan at biruan ang
ginagawa ng mga mag-aaral. Pinag-uusapan nila
ang mga katatawanang napanood sa telebisyon.
Sila rin ay nagbibigay ng sarili nilang
nakatatuwang biro.
“Alam n’yo, may pick up line ako,” sabi ni
Ronel. “Sige, sabihin mo,” sabay-sabay na sagot
ng mga kaklase niya.
“Crayola ka ba?” “Bakit?” “Nagbibigay ka kasi
ng kulay sa mundo ko.” Malakas na tawanan
ang ibinigay ng mga mag-aaral. “Ako naman
ang magbibigay ng pick-up line,” wika ni
Tonton sabay tingin sa isa nilang kaklase.
“Ikeng, elepante ka ba?” “Bakit?” “Kasi ang
laki ng tainga mo,” malakas ang tawanan ang
sumunod na narinig sa silid-aralan subalit si
Ikeng ay biglang tumahimik.
Biglang pumasok si G. Ramos at narinig niya
ang huling biro ng mag-aaral. Matapos siyang
batiin ng mga mag-aaral ay nagbigay siya ng
paalala sa mga ito tungkol sa tamang pagbibiro.
“Natutuwa ako dahil masayahin kayo at kaya
ninyong aliwin ang inyong mga kamag-aral.
Kaya lamang ay dapat ninyong piliin ang mga
salitang gagamitin sa pagbibiro,” paliwanag sa
kanila ng guro.
“Bakit kaya hindi natuwa si Ikeng sa nagiging
biro sa kanya?” tanong ng guro.
“Kasi po nasaktan siya sa pagkukumpara sa
kanya sa elepante,” sagot ni Carol.
“Tandaan ninyo na ang mga biro ay dapat
nakatutuwa at hindi nakasasakit sa damdamin
ng kapwa,” dagdag pa ng guro.
Ipinaalam din sa kanila ng guro na ang
paggamit ng mga salitang nakasasakit sa
damdamin ng kapwa kahit na biro ay maaaring 1. Nang sinabi po na
ituring na pambu-bully.
Sagutin: Crayola kaba? Kasi
1. Alin sa mga birong ginamit sa kwento ang nagbibigay ka ng kulay sa
nakapagpapasaya ng damdamin?
2. Bakit hindi natuwa si Ikeng sa biro ng buhay ko
kaniyang kaklase?
Kung ikaw si Ikeng, ano ang iyong 2. Dahil sinabihan po sya na
mararamdaman? malaking tenga at hindi
3. Nakakagamit kana rin ba ng mga salitang
nakasasakit sa damdamin sa iyong pagbibiro? po natuwa si iking
Ipaliwanag kung bakit dapat ingatan ang mga 3. Malulungkot po maam
salitang ginagamit sa pagbibiro.
4. Minsan po.
2.PAGSASANAY
 Payuhan ang mga mag-aaral na ipikit ang
kanilang mga mata at iparinigang kantang
 “Bulag, Pipi, at Bingi”

1. Itala ang mga taong binanggit sa awit. Ano Bulag, bingi, pipi at bingi po maam.
ang kanilang mga kapansanan?
2. Ano ang iyong naramdaman para sa kanila Malungkot po maam.
habang nakikinig ka sa awit? Masakit po sa kanilang damdamin.
3. Ano sa palagay mo ang nararamdaman ng
mga taong may kapansanan kapag sila ay
nililibak at pinagtatawanan ng mga taong
nakapaligid sa kanila?

4. Ano ang maaari mong gawin kapag nakita Ipagtatangol ko po sila


mong ang isang taong may kapansanan ay
sinasaktan ng iba?
Hihingi po ako ng tawad.
5. Kung ikaw naman ang nakagawa ng
pagkakamali sa iyong kapuwa, lalo na sa
mga may kapansanan, paano mo ito
itinutuwid?

3. Paglalapat

Ano ang mga dapat tandaan tuwing gagawin ang Mag-aaral Una: magsalita ng
pangkatang Gawain?
mahinahon
Pangkatang Gawain. Hayaan pumili ang mga bata
Mag-aaral Ikalawa: Basahin
kung ano ang gusto nilang gawin. Mabuti ang panuto
Arts Integration
Mag-aaral Ikatlo: Makilahok sa
1. Paggawa ng anti bullying wrist band. Isusulat Gawain ng Grupo
Ang iyong nais ipahayag ukol sa mga salitang Mag-aaral Ikaapat: Pumili ng
nakakasakit ng damdamin na nagiging dahilan ng
Bullying. Leader, sekretarya, at tagaulat
Music Integration Mag-aaral Ikalima: Tapusin ang
2. Gumawa ng rap tungkol paborito mong Gawain sa itinakdang oras.
biro.
English Integration  (Ang bawat grupo at bibigyan ng
3. Ano ang dapat mong isaalang-alang kung tig 2 minuto para matapos ang
ikaw ay magbibiro sa iyong kapwa.
Gawain)
C. Paglalahat
 Ano ang iyong nararamdaman kung  Malulungkot po
 Sasabihan ko po sila na huwag mang asar ng iba.
ikaw ang nasa kalagayan ni Ikeng.
 Paano mo sasabihan ang iyong mga
kaibigan, kaklase kapag Nakita mong
nangaasar ng iba?

IV. Pagtataya

Lagyan ng kaukulang tsek (√) ang pinaniniwalaang pahayag. Isulat sa isang papel o kwaderno
ang iyong mga sagot.
Mga pahayag Tama Mali

1. Huwag dibdibin ang mga salitang ginagamit sa pagbibiro.

2. Kailangang magagalit sa mga biro.

3. Ang mga salitang ginagamit sa pagbibiro ay dapat piliin.

4. Iwasan ang paggamit ng mga salitang nakasasakit sa damdamin ng kapwa sa


pagbibiro.

5. Maging masaya ang ating kapwa sa mga magagandang salita na gagamitin


natin sa mga biro.

6. Ang mga biro ay tinatawanan kahit nakasasakit sa damdamin ng iba.

7. Ang mga nakatutuwang biro ay magandang pakinggan.

8. Lahat ng napapanood natin sa telebisyon at naririnig na mga katatawanan sa


radio ay dapat gayahin.

9. Nasasaktan ang taong binibiro kung nakasasakit sa kanyang damdamin.

10. May mga birong hindi sinasadya na nakasasakit sa damdamin ng iba.

III. TAKDANG ARALIN


Bawat pangkat ay magbigay ng isang halimbawa na mga biro na narinig o napanood ninyo.
Sabihin kung ano ang maaaring maramdaman ng taong binibiro. Isulat sa isang papel o sa
kwaderno ang inyong sagot.

You might also like