DLL - Filipino 6 - Q3 - W7

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: Credits to the Writer of this DLL Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: MARCH 11-15, 2024 (WEEK 7) Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
C. B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang mga hakbang o panutong napakinggan.
Nakapagbibigay ng isang panuto.
Nakabubuo ng isang nakalarawang balangkas.
Nakagagawa ng nakalarawang balangkas upang maipakita ang nakalap na datos o impormasyon.
Nakasusulat ng isang talambuhay at orihinal na tula.
Nakagagawa ng isang suringpapel tungkol sa pinanood.
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento , pagsulat ng tula at kuwento.
C. Mga Kasanayan sa Nabibigyang kahulugan ang kilos ng Nagagamit ang magagalang na Nagagamit ang iba’t ibang salita bilang Naibibigay ang kahulugan ng pamilyar CATCH-UP FRIDAY
Pagkatuto. Isulat and code mga tauhan sa napakinggang pananalita sa iba’t ibang pang-uri at at dipamilyar
ng bawat kasanayan kuwento. sitwayson. pang-abay sa pagpapahayag ng sariling na salita sa pamamagitan ng
F6PN-IIIf-19 -pagpapahayag ng ideya ideya. paglalarawan.
F6PS-IIIf-12.19 F6WG-IIId-f-9 F6PT-IIIf-1.13
E. II. NILALAMAN Pagbibigay kahulugan sa kilos ng tauhan Paggamit ng Magagalang na Paggamit ang pang-abay at pang-uri sa Pagbibigay ng Kahulugan sa Salitang
sa napakinggang kuwento Pananalita sa Pagsasabi ng Ideya sa paglalarawan Pamilyar at Di- Pamilyar sa
Isang Isyu Pamamagitan ng Paglalarawan.
“Ang Batang Magalang”
“Katangi-tanging Ugali”
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng
Guro
2. Mga pahina ng
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Filipino 6-DLP 42-Pagbibigay ng
mula sa portal ng Kahulugan sa Kilos, Gawi at Pananalita
Learning Resources (LR) ng Tauhan
B. B. Iba pang kagamitang
panturo
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Subukin Natin 1. Anu-ano ang mga pangkalahatang Kumuha ng kapareha. Ang bawat (Passing the Ball)
aralin at/o pagsisimula ng Basahin at unawain ang sanggunian? magkapareha ay bubunot ng isang
bagong aralin bawat pananalita ng mga 2. Ano ang kahalagahan na salita at gamitin sa pangungusap ang Panuto: Ibigay ang kasalungat na
sumusunod na tauhan at malaman mo ang pagkakaiba-iba ng mga sumusunod na salita ? kahulugan ng mga salitang may
sabihin kung ano ang mga ito? 1. matiyaga salungguhit sa bawat pangungusap.
kahulugan nito: 2. mataimtim
Jochebed: Lumalaki na si Moises at 3. maliksi 1. Mga unang tao ang mga Negrito.
hindi na natin siya 4. malakas (Huling)
maitatago sa mga kawal ng hari, 5. magaling 2. Watak – watak ang katutubong
kailangang tribo.(Sama – sama)
gagawa tayo ng paraan. 3. Pandak ang mga ito.
Meriam: Naku! Inay, baka malunod ang (Maliit)
sasakyang basket 4. Malapit sa dagat at ilog ang
ni Moises sa tubig at malunod siya. tirahan. (Malayo)
Prinsesa: Napakagandang sanggol! 5. Nagpauli – uli sa paligid ang
Aampunin ko siya. mga kawal.(Nagpipirmi)
Kopyahin sa kuwaderno at isulat sa
patlang ang sagot.
Jochebed - ____________________
Meriam - ____________________
Prinsesa - ____________________
B. Paghahabi sa layunin ng Pag-aralan Natin Ipabasa sa mga mag-aaral ang mga Anong tawag sa salitang naglalarawan? Kailan ipinagdiriwang ang kapistahan
aralin Maaari ba nating maging kaibigan ang pangungusap. Ano ang pagkakaiba nang pang-abay sa sa inyong bayan? Paano ninyo ito
isang mabangis na Opo. Natapos ko na po ang aking pang-uri? ipinagdiriwang?
hayop? Alamin sa kuwento kung paano gawain. Pagbasa sa kwentong, “Ang
naging magkaibigan si Salamat po sa pagtulong ninyo sa akin. Kapistahan ng Hulong Dagat”
Androcles at ang Leon at kung ano ang Mga tanong: (Nasa aklat na Filipino, Yaman ng
naging bunga ng kanilang 1. Anong mabuting ugali ang Lahing Kayumanggi 5 ph. 14 – 15.)
pagkakaibigan. ipinapakita sa mga pangungusap na
ito?
2. Paano maipakikita ang
pagiging magalang?
C. Pag-uugnay ng mga Si Androcles at ang Leon Pangkating ang klase sa limang grupo. Pansinin ang mga salitang may 1. Tungkol saan ang kwentong inyong
halimbawa sa bagong aralin Pinaikling Kwento Ipakita nila kung paano ang pagiging salungguhit . binasa? Saan matatagpuan ang Hulong
Mga Tauhan: magalang sa pakikipagusap sa mga 1. Mabait siyang bata.Ang salitang Dagat?
nakatatanda. mabait ay pang-uri .Ang bata ay (Sundan sa pahina 16 sa bahaging
Androcles
pangalan. Isipin Mo.)
Emperador Pangkat 1 : Dula-dulaan 2. Tunay na mabait si Jesriel.Ang tunay 2. Balikan ang kwenting iyong
Tatlong Sundalo Pangkat 2 : Kanta ay pang-abay. Ang mabait ay pang-uri. binasa. Alin sa mga mahahalagang
Tagapagsalaysay Pangkat 3 : Tula 3. Lubhang mabagal kumilos salita doon ang pamilyar at di –
Pangkat 4 : Sabayang Bigkas yung isa,si Ann.Ang mga salitang pamilyar sa inyo?
Pangkat 5 : Mime (Pag-arte ng walang lubhang at mabagal ay kapwa pang-
anumang tunog) abay at ang kumilos ay pandiwa.
Maraming paraan ng pagpapakita ng
paggalang. Ito ay ginagamit sa iba’t
ibang pagkakataon tulad ng pagbati,
pagtatanong, paghingi ng pahintulot,
at iba pa.
Tagapagsalaysay: Si Androcles ay isang
aliping tumakas mula sa piitan niya sa
Roma. Nagtatago siya sa kagubatan.
Isang Araw habang siya ay naglalakad,
may nakita siyang isang leong
umaatungal sa sakit. Hindi na inisip ni
Androcles ang bangis ng leon. Agad niya
itong nilapitan.
Androcles: Kawawa ka naman. May tinik
palang nakabaon sa paa mo. Huwag
kang gagalaw at bubunutin ko ang tinik.
(Binunot nga ni Androcles ang tinik.)
Kailangan na lang nating bendahan ang
sugat mo. (Pinunit niya ang kanyang
kamisadentro at ginawang bendahe.) O
sige, umalis ka na. (Tumalikod si
Androcles subalit sumunod ang leon.)
Bakit ka sumunod sa akin? (Nakatingin
lamang ang leon na parang
nagmamakaawa.)
Tagasalaysay: Matagal na nagsama si
Androcles at ang leon. Tumulong pa nga
ang leon sa paghahanap ng pagkain.
Ngunit isang araw may dumating na
mga sundalo sa gubat upang hanapin
ang nawawalang alipin.
Unang Sundalo: Mabuti pa kaya ihinto
na natin ang paghahanap. Wala siguro
dito ang aliping iyon.
Pangalawang Sundalo: Hindi! Kabilin-
bilinan ng Emperador na hulihin ang
alipin. Hanggang hindi natin siya
makikita, hindi tayo
hihinto.
Tagapagsalaysay: Dahan-dahan
pumasok ang mga sundalo sa kweba
kung saan natutulog si Androcles kaya
madali itong nahuli. Iginapos na si
Androcles nang biglang dumating ang
leon. Sasakmalin na sana
ito ng sundalo nang biglang sumigaw si
Androcles.
Androcles: Huwag po! Maawa kayo sa
kanya hulihin n’yo na lang po siya ng
lambat.
Unang Sundalo: Kung hinayaan mo
sanang ipagtanggol ka ng iyong alaga, di
sana ay nakatakas ka.
Androcles: Ayaw kong mapahamak ang
leon dahil sa akin.
Mga Tanong:
1. Sinu-sino ang mga tauhan sa kwento?
2. Saan naganap ang kwento?
3. Bakit nagtatago si Androcles sa
gubat?
4. Sa palagay mo mabuting tao ba si
Androcles? Bakit?
5. Mabangis nga ba ang leon sa
kwento? Bakit?
6. Sabihin ang katangian ng bawat
tauhan:
a. Androcles
b. Unang Sundalo

c. Pangalawang Sundalo
D. Pagtalakay ng bagong Sa unang tagpo, ano ang masasabi mo Ang Mga Magagalang na Salita Ano ang pang –uri? (Pangkatang - gawain gamit ang
konsepto at paglalahad ng sa kilos at gawi ni Ang pagpapakilala ay isang paraan ng Ano nilalarawan ng pang –abay? activity cards)
bagong kasanayan #1 Androcles nang binunot niya ang tinik pagkakaroon ng maraming kakilala at Ang pang-uri ay salitang naglalarawan A. Panuto: Piliiin sa loob ng
sa paa ng leon? Hindi ba’t kaibigan. Isa pa rito, ito ay isa sa mga sa pangalan at panghalip. panaklong ang kahulugan ng mga
masasabi mong siya ay taong may paraan kung saan maipakita mo ang Ang pang-abay ay naglalarawan sa salitang pamilyar o di – pamilyar.
mabuting kalooban at maawain wastong paggamit ng magagalang na pandiwa,pang-uri at kapwa pang-abay 1. Inalok niyang bilhin ang sangang
sa hayop. Ano ang pruweba mo bakit pananalita sa pagpapakilala ng iyong Gawin ninyo hugis puso.
mo ito nasabi? Oo, dahil sa sarili sa ibang tao. Pangkatin ang klase at suriin ng bawat (inangkin, isinama, ipinakiusap, inalis)
pananalita niya nang sabihin niya sa Pag-usapan sa klase ang mga pangkat ang bawat pangungusap. 2. Parang paglapastangan iyon sa
leon na ito ay kaawaawa. naunawaan nila sa narinig o binasa.a. Bilugan ang pang-abay na gingamit sa Poon.
Sa ikinilos ng leon habang ito ay Ipasagot ang mga tanong. mga pangungusap. (pagmamahal, paglabag, paggalang,
iiwanan na sana ni Androcles, • Anong magandang ugali ang ating 1. Madalas siyang magkasakit. pag – alipusta)
ano naman ang masasabi mo? Hindi minana sa ating mga ninuno? 2. Tunay na Masaya si Ana. 3. Nais ng lalaki na maangkin ang
ba’t masasabi mong ito ay • Ano ang itinuturo ng mga magulang 3. Patakbong sinalo niya ang bola. hugis krus na sanga ng punungkahoy.
maamo at kaawaawa. Bakit naman? sa anak? 4. Palihim na tumakas ang yaya. (makuha, mawala, malipol,
Dahil nakatingin lamang ito kay • Sino-sino ang ating dapat igalang? 5. Ubod ng bilis lumakad ang babae. maipagmalaki)
Androcles na parang nagmamakaawa. • Ano-ano ang bagay na dapat 6. Mabagal kumilos ang bata 4. Napagkaisahan ng mga
Ano naman ang kaibahan ng gawi ng igalang? 7. Saksakan ng tamad si Juan. mamamayan na putulin ang sangang
una at pangalawang • Bakit dapat tayong maging 8. Pasuray-suray tumakbo ang mama. hugis krus.
sundalo? Sino sa palagay mo ang magalang? 9. Mabilis na umakyat sa puno ang (nagsitutol, nag – away – away,
determnado at ang sumusuko b. Ano kaya ang maaaring mangyari mga pusa. napagkasunduan)
kaagad? Oo, iyong unang sundalo ay kung: 10. Humihingal na nagsasalita ang 5. Benindisyunan ng pari ang
sumusuko kaagad habang ang • Hindi tayo gagamit ng po at opo sa guro. punungkahoy.
pangalawang sundalo naman ay pakikipag-usap sa mga nakatatanda o (binasbasan, pinahintulutan,
determinado at pursigidong tuparin awtoridad? bininyagan, biniyayaan)
ang utos ng Emperador. • Hindi natin igagalang ang kaugalian,
Hindi ba’t madali mong mabigyang tradisyon at gawain ng mga Pilipino?
kahulugan ang kilos, gawi • Patuloy nating igagalang ang ala-ala
at pananalita ng isang tauhan kung ng ating mga bayani?
maiintindihan mo lamang ang • Irerespesto natin ang bawat isa.
iyong binasang kwento. Kaya
nararapat na magkakaroon ka ng
kakayahang umintindi sa binasa mo.
Iyan ay mahalaga.
E. Pagtalakay ng bagong Gawin Natin Pagpangkat-pangkatin ang klase sa Gawin mo
konsepto at paglalahad ng Hanapin sa kahon ang maaaring apat na grupo. Magsasadula sila ng Basahin at tukuyin kung anong uri ng
bagong kasanayan #2 kahulugan ng sumusunod na mga sitwasyon na nagpapakita ng pang-abay ang may salungguhit sa
kilos o gawi ng tauhan: wastong paggamit ng magagalang na
pangungusap sa ibaba.
salita sa mga tao base sa isang isyu.
1.Mainit ang ulo ng hepe kahit na
maligaya
mainit na tinanggap ang kaniyang
patas
talumpati.
mapagmahal
2.Nang dumating ang mga Malayo,binili
nangangamba
ba nila ang baybay-dagat?
malupit
3. Maingat na sumulat sa notebook si
________ 1. Idiniin ng madla si Kulas na
Cedrhix.
siyang salarin kahit walang ebidensiya.
________ 2. Nag-aalangan ang hari na 4. Naliligo ang bata araw-araw.
parusahan si Kulas.
________ 3. Umiyak ang ina at nakiusap 5.Mahusay magtalumpati si G. Cruz.
sa hari na iligtas si Kulas.
________ 4. Hinanap ng Reyna ang
makakapagsabi ng katotohanan.
________ 5. Nagpasalamat si Kulas sa
hari sa pagwalangsala sa
kanya.
F. Paglinang ng Kabihasaan Isulat sa patlang kung pang-uri o pang-
( tungo sa Formative abay ang salitang may salungguhit.
Assessment ) ________1.Maganda si Bb. Flores.
________2. Tunay na masaya ako.
________3. Mabagal magbasa ang
bata.
________4. Manonood nang mag-isa
ang bata ng telebisyon.
________5. Sadyang komikero si Raul.
G. Paglalapat ng aralin sa Pagyamanin Natin Gumuhit ng mga larawan ng bagay, Panuto: Dugtungan ang sumusunod na
pang-araw-araw na buhay Ang sumusunod ay mga kahulugan ng hayop, tanawin na gusto mong iguhit. mga pangungusap upang mabuo ang
kilos, gawi at Isulat ang pang-uri o pang-abay na pangyayari. Piliin ang wastong sagot sa
pananalita. Bigyan ang mga ito ng mga panlarawan na maiuugnay sa mga talaan sa ibaba.
halimbawa. ginuhit.
1. Masayahin Malapit na naman ang
2. Mapagmahal ________________. Iba’t- ibang
3. Masunurin ______________ ng __________ ang
4. Marahas makikita sa paligid. Tatanggap ng
5. Malumanay ______ ang halos lahat ng mga
manggagawa. Bakas sa mukha ng
bawat isa ang ______________ sa
muli nilang ___________. Masayang-
masaya ang mga bata sa natanggap na
___________.

Kapaskuhan sagisag
Pasko

pagtitipun-tipon

kasiyahan bonus
aginaldo
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan Natin Sa anong paraan maipapakita ang Ano ang pagkakaiba nag pang-abay at Sa pagbasa ng kwento kinakailangang
Tandaan mo na ang kilos, gawi at pagiging magalang? pang-uri? bigyan ng kahulugan ang mga salitang
pananalita ng isang pamilyar at di- pamilyar.
tauhan sa kwento ay maaaring masabi
mong masayahin,
malungkutin, maayos, magulo, mabuti,
masama, malumanay,
marahas, at ba pa ayon sa
ipinahihiwatig nito sa kwento.
Upang mabigyang kahulugan ang kilos,
gawi at pananalita
ng tauhan sa kwento, kailangan mo ang
masusing pag-uunawa
sa iyong binasa.
I. Pagtataya ng Aralin Basahin at unawain ang bawat kilos, Matapos nating mapagaralan ang mga Bilugan ang salitang panlarawan at
gawi at pananalita ng mga magagalang na pananalita. Paano mo tukuyin sa kahon kung pang-uri o pang-
sumusunod na tauhan at piliin ang maipapakita ang magalang na abay.
maaaring kahulugan nito. pananalita sa pagsasabi ng ideya sa 1. Sariwa ang mga gulay at
1. Kawawa ka naman. May tinik palang isang isyu. bungangkahoy na tinda ninyo.
nakabaon sa paa mo. 2. Ang nayon ay matiwasay noon pa
a. mapagmalaki b. mayabang c. man.
maawain 3. Bihasang magtrabaho ang mga
2. Pinunit niya ang kanyang manggagawa.
kamisadentro at ginawang bendahe. 4. Si Lloyd ay maagang kumikilos
a. walang mudo b. maparaan c. tuwing umaga.
bulagsak 5. Tuwid ang buhok ni Rhein.
3. Nakatingin lamang ang leon na
parang nagmamakaawa.
a. maamo b. mabangis c. gutom
4. Mabuti pa kaya ihinto na natin ang
paghahanap. Wala siguro
dito ang aliping iyon.
a. sumusuko kaagad b. tamad c.
matalino
5. Hindi! Kabilin-bilinan ng Emperador
na hulihin ang alipin.
Hanggang hindi natin siya makikita,
hindi tayo hihinto.
a. determinado b. mayabang c.
mahusay
J. Karagdagang Gawain para
sa takdang aralin at
remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like