Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 10

MASUSING BAHAY ARALIN

SA FILIPINO 1

Prepared by:
Ann-Jellyn A. Lucas
Reniel R. Mangalas
Sarah Mae O. Maraña
Abigail C. Marquez
Mark Adrian G. Martinez

I. Layunin: Pagkatapos ng 50 minutong talakayan ang mga mag-aaral ay


inaasahang:

a. Natutuloy ang pagsusunod-sunod ng pangyayari batay sa kwentong


napakinggan;

b. Napagsusunod ang mga pangyayari gamit ang pang-ugnay tulad ng una,


pangalawa, sumunod, pagkatapos, at huli; at

c. Nakagagawa ng mga bagay ayon sa pagsunod sa hakbang ng paggawa,


gamit ang iba'-ibang materyales.

II. Paksang Aralin

a. Paksa: Pagkasunod-sunod ng mga pangyayari


b. Sanggunian: Modyul
c. Kagamitan: Kagamitang biswal, PowerPoint presentation

III. Pamamaraan

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A. Panimulang Gawain

1. Panalangin
Bago tayo magsimula, tayo ay tumayo at
manalagin. (tatayo ang lahat at sabay-sabay na
sasambitin ang panalangin)

“Angel of God, my guardian dear, to whom


God's love commits me here, ever this day,
be at my side to light and guard, to rule and
guide.”

Amen! Amen.
2. Pagbati
Magandang umaga mga bata! Magandang umaga din po ma’am!

Mga bata bago tayo umupo ay atin


munang pulutin ang mga kalat at ayusin (pupulutin ang mga kalat at aayusin ang
ang ating mga upuan upang magkaroon kanilang mga upuan)
tayo ng maaliwalas na silid aralan.

3. Pagtitiyak sa mga dumalo


Tumingin sa inyong kanan at kaliwa.
Sinong katabi niyo ang lumiban sa klase? Wala po.

Mabuti naman kung ganon!


Bago tayo dumako sa ating aralin,
mayroon lamang ako alituntunin na dapat
ninyong gawin.

Una, walang maingay


Pangalawa, walang tayo ng tayo
Pangatlo, makinig sa sinasabi ng guro
At ang pang huli, ay magtaas lamang ng
kamay kung gustong sumagot at kung
may katanungan tungkol sa ating pag-
aaralan.

Maliwanag po? Opo, ma'am!

4. Balik-aral
Magbalik- aral muna tayo sa ating pinag
aralan kahapon. Iba't- ibang klase ng larong Pinoy
Ano ang pinag-aralan natin kahapon?

Magaling!
Magbigay nga kayo ng iba't- ibang klase Patinro
ng larong Pinoy? (Nakasasagot)

Mahusay! at marami pang iba.

Ngayon naman may ipapakita akong mga


larawan o pictures.

5. Pagganyak
Tingnan ninyo ang bawat larawan?
Sa unang larawan, anong ginagawa ng Kumakain
bata?

Magaling!

Pangalawang larawan? Saan papunta Paaralan


ang bata?

Mahusay! Naliligo
Sa pangatlong larawan?

Tumpak! Gumising
At sa huling larawan?
Tama!

Ngayon, ayusin nga natin ang (Nakasasagot)


pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari.
Alin dito ang dapat na mauna,
pangalawa, pangatlo at ang huli?
Naaunawaan po ba?

Subukin mo nga?

Okay! Ganyan ba ang pagkakasunod-


sunod ng ginagawa ninyo?
Ang gumising, kumain, maligo at
pumasok sa paaralan? Opo, ma'am!

B. Paglinang ng Gawain

1. Paglalahad
Sa inyong tingin mga bata, base sa Pagsusunod- sunod ng mga pangyayari
inyong isinagawa kanina ano kaya ang
ating pag-aaralan?
Subukin mo nga?

Tumpak! Bigyan siya ng limang bagsak. (papalakpak)

2. Pagtatalakay
Ang ating pag-aaralan ngayong umaga ay
ang pagsusunod-sunod ng mga
pangyayari.

Gusto ninyo bang makinig ng kuwento? Opo, ma'am!


Mayroon akong kuwento. Anong gagawin Makinig ng mabuti.
kapag may nagkukuwento sa harap?
Tama! dahil may sasagutan tayo mamaya
patungkol sa kwento.

Naintindihan po ba? Opo, ma'am!

Ang kuwentong ito ay pinamagatang Si


Pilong-patago tago. (pakikinig)
Naaunawaan po ba ang kuwento? Opo, ma'am!
Ang tanong, ano ang pagkakasunod-
sunod ng pangyayari sa kwento?
Tandaan na sa pagtukoy ng
pagkakasunod-sunod ng pangyayari sa
kuwento ay ginagamitan ng pang-ugnay
na salita. Ito ay ang unang pangyayari,
pangalawa, sumunod at huli.

Ngayon, sa kuwento ni Pilong patago- Nanay


tago, sino ang unang naghanap Kay pilo?

Tama! dahil si Pilo ay nagtatago sa likod


Ng poste.

Sino naman ang pangalawang nag hanap Tatay


Kay Pilo?

Magaling! dahil si Pilo ay nasa tutok ng


aparadok.

Sumunod na pangyayari, sino ang Ate


tinaguan pa ni Pilo?

Mahusay! dahil si Pilo at nasa loob ng


tambak na labada.

Sumunod na pangyayari? sino ang Kuya


tinaguan pa ni Pilo?

Tama! dahil si Pilo ay nasa gilid ng kama. Si Pilo ay umiiyak, dahil siya ay nawawala
Ano ang huling pangyayari sa kuwento? sa palengke.

Magaling! ngunit siya at nahanap din Ng


kaniyang nanay.

Ano ang napulot niyong aral sa kuwento? Dapat huwag patago-tago


Dapat huwag din makulit

Kung sakaling matulad kayo sa kuwento Maaaring humingi ng tulong


ni Pilo, ano ang inyong gagawin?

3. Paglalapat
Batid kong alam ni’yo na kung ano ang
pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari.

Ngayon, mayroon tayong gagawin.


Aayusin ang pagkakasunod-sunod ng
pangyayari sa pamamagitan ng pagsulat
ng:
1- kapag ito ay unang nangyari
2- para sa susunod na pangyayari
3- ang panghuli
Isulat ang bilang sa ibaba ng tamang
larawan.
At pagkatapos nito ay ating itatama.
Naintindihan po ba? Opo, ma'am!

1- 3 - 2

3- 1 - 2
1-2-3

Mahusay! Binabati ko kayo! dahil


nasagutan ninyo ng maayos ang ating
gawain.
Upang mas Lalo pa ninyongmaunawaan
ang pagkakasunod-sunod ng mga
pangyayari ay magkakaroon tayo ng
pangkatang gawain.

Ang klase ay mahahati sa tatlong grupo.

Makinig ng mabuti at sasabihin ko kung


ano ang inyong gagawin.

Ang bawat grupo ay bibigyan ko ng


gagawin, bibigyan ko rin kayo ng mga
materyales o mga kagamitang upang
maisagawa ang pagkakasunod-sunod na
pangyayari sa paggawa nito.

Uunahin muna nating ang unang pangkat,


at habang may ginagawa ang unang
pangkat, inyong papanoorin lamang ang
kanilang ginagawa.

Sumunod ang pangalawang pangkat


bago ang pangatlong pangkat.

Okay, pumunta na rito sa harapan ang (nakagagawa)


mga unang pangkat.

Unang Pangkat:
Gumawa ng Flower Vase
Unang Pagsamasamahin ang
gagawin mga bulaklak.
Sumunod Ilagay sa loob ng paso
Panghuli Lagyan ng bato sa
loob ng paso.

Tama ba ang ginawa ng unang pangkat?


Opo, ma'am!
Tama! At dahil diyan bigyan natin sila ng
limang bagsak na may kasamang (papalakpak) magaling!
magaling.

At dahil sinundan natin agpagkakasunod-


sundo ng pag-gawa, Anong nangyari? Nakagawa o nakabuo tayo ng flower vase.

Sumunod naman ang pangalawang


pangkat:
Gumawa ng Flower/Bulaklak
Unang Kunin ang tangkay
gagawin
Sumunod Ilagay ang mga dahon
Panghuli Ilagay ang mga
bulaklak

Tama ba ang ginawa ng pangalawang


Opo, ma'am!
pangkat?

Tama! At dahil diyan bigyan natin sila ng


(papalakpak) mahusay!
limang bagsak na may kasamang
mahusay.

At ang panghuling pangkat:


Gumawa ng Flower Bouquet
Unang Pagsamasamahin ang
gagawin mga bulaklak
Pangalawa Itusok ang tangkay nito
sa maliit na foam
Sumunod Balutin ito gamit ang
pambalot
Panghuli Lagyan ng disenyo
para magandang
tingnan.

Tama ba ang ginawa ng pangatlong


pangkat? Opo, ma'am!

Tama, At dahil diyan bigyan natin sila ng


limang bagsak na may kasamang (papalakpak) magaling!
magaling.

4. Paglalahat

Ano na ulit ang napag-aralan natin?


Pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari

Tama! Kapag sinabi nating


Pangalawa
pagkakasunod-sunod ng pangyayari
Pangatlo
ginagamitan ito ng pang-ugnay na una,
Sumunod
ano pa?
Panghuli

Mahusay!

IV. Ebalwasyon
Batid kong naunawaan at naintindihan
niyo ang ating tinalakay ngayon umaga.
Kaya naman muli kayong magkakaroon
ng isang gawain. Indibiduwal na gawain.
Bibigyan ko kayo ng sasagutan.
Tandaan, huwag kalimutan basahin ang
panuto bago magsagot dahil kapag
binasa mo at naintindihan mo ang panuto
ay alam mo kung ano na Ang gagawin.

Maliwanag po ba?
Opo, ma'am!

V. Kasunduan
Sa lunes pag- aaralan natin ang kailan ng
pangngalan. Kaya inaasahan ko na kayo
ay magkakaroon ng paunang pagbasa
patungkol rito.

Maliwanag ba mga bata?


Opo ma’am.
Bago natin tapusin ang klase, mayroon
pa ba kayong katanungan? Wala po ma’am.

Kung gayon, dito na nagtatapos ang ating


klase.

Salamat sa pakikinig at kooperasyon sa


ating naging talakayan.

Paalam mga bata!


Paalam din po ma’am.

You might also like