Professional Documents
Culture Documents
Bai Tap Chuong 2
Bai Tap Chuong 2
1
II. BÀI TẬP
Bài 1: năm 2023 số liệu thống kê QG A :
Tổng đầu tư: 150 Tiêu dùng hộ gia đình: 200
Đầu tư ròng: 50 Chi tiêu của chính phủ: 100
Tiền lương: 230 Tiền lãi cho vay: 25
Tiền thuê đất: 35 Thuế gián thu: 50
Lợi nhuận: 60 Thu nhập yếu tố ròng: - 50
Xuất khẩu: 100 Chỉ số giá 2022: 120%
Nhập khẩu: 50 Chỉ số giá năm 2023: 150%
2
Yêu cầu:
a. Tính GDP danh nghĩa theo giá
thị trường bằng phương pháp chi
tiêu và phương pháp thu nhập
b. Tính GNI theo giá thị trường
và giá sản xuất
c. Tính GNI thực và tỷ lệ lạm
phát
3
Bài giải
a. - Theo phương pháp chi tiêu (luồng sản
phẩm cuối cùng)
GDP = C + I + G + X – M
= 200 + 150 + 100 + 100 – 50 = 500
- Theo phương pháp thu nhập
GDP = w + i + r + p + Ti + De
= 230 + 25 + 35 + 60 + 50 + (150 - 50)
= 500
4
b. GNI theo giá thị trường và giá sản
xuất
GNImp = GDP + NFFI
= 500 – 50 = 450
GNIfc = GNImp – Ti
= 450 – 50 = 400
5
c. GNI thực và tỷ lệ lạm phát năm 2023
GNI 2023
GNI 2023R = ----------
Chỉ số giá 2023
450
= -------------- = 300
150%
6
Tỷ lệ lạm phát năm 2023
(150% - 120%)
I 10 = ------------- x 100% = 25%
120%
7
c. GNP thực và tỷ lệ lạm phát năm 2023
GNP10
GNP 2023R = ---------- x 100
Chỉ số giá 2023
450
= -------------- x 100 = 300
150
8
Bài 2: Hệ thống tài khoản quốc gia B :
11
a. GDP danh nghĩa theo giá trị trường
- PP Chi tiêu:
GDP = C + I + G + X – M
I = De + IN
I = (60 + 140 + 100) + 100 = 400
GDP = 1000 + 400 + 600 + 800 – 600
GDP = 2200
12
- Phương pháp theo thu nhập
GDP = De + W + i + R + Pr + Ti
GDP = 300 + 1300 + 100 + 100 + 300 + 100
GDP = 2200
- Phương pháp VA: GDP = ∑VAi
VAi = giá trị SX– chi phí trung gian
GDP = (1060 – 280 )+ (1140 - 200) +
(600 - 120)
GDP = 2200
13
b. GNImp và GNIfc
GNI mp = GDP mp + NFFI
= 2200 + (200 - 100)
= 2300
GNIfc = GNI mp - Ti
= 2300 – 100 = 2200
14
c.
NNI = GNI – De = 2300 – 300 = 2000
NI = NNI – Ti = 2000 – 100 = 1900
PI = NI - Pr* - BHAS XH + Tr
= 1900 – (120 + 80 ) + 100
= 1800
DI (Yd) = PI – Td
= 1800 – 60 = 1740
15
Bài 3: Số liệu của một quốc gia như sau :
16
Hãy xác định
17
Bài giải
a. NNI
NNI = GNI – De
De = I – IN = 1500 – 500 = 1000
NNI = 10000 – 1000 = 9000
GNI = GDP + NFFI
(NFFI = 0) => GDP = GNI = 10000
GDP = C + I + G + (X - M)
=> (X – M) = GDP – C – I – G
= 10000 – 4000 – 1500 – 2000 = 2500
18
NI = NNI – Ti
=> Ti = NNI – NI
= 9000 – 8000 = 1000
GDP = W + R + i + Ti + De + Pr
=> Pr = GDP - W - R - i - Ti - De
= 10000 – 5000 – 300 – 300 – 1000 – 1000
= 2400
19
b. B = G – T = 100
20