Instructional Planning Jerwin

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 18

Instructional Planning

( The process of systematically planning, developing, evaluating and managing the


instructional process by using principles of teaching and learning – D.O. 42, s. 2016)

Detailed Lesson Plan (DLP) Format


Paaralan APARRI EAST NATIONAL HIGH Baitang 10
SCHOOL

Guro Asignatura FILIPINO

Oras at Araw Dec. 13 , 2023 Markahan UNANG MARKAHAN

I. LAYUNIN Pagkatapos ng limaput-limang minutong talakayan inaasahang na:

a. Natutukoy ang kahulugan ng pandiwa bilang aksyon,pangyayari,at


karanasan.
b. Nakabubuo ng sariling pandiwa na may aksyon, pangyayari at
karanasan.
c. Nakagagamit ng angkop na pandiwa bilang aksyon, pangyayari at
karanasan.
A. PAMANTAYANG Ang mga mag-aaral ay :
PANGNILALAMAN
naipamamalas ng mag-aaral ang pangunawa at pagpapahalaga sa mga
akdang pampanitikan.
B. PAMANTAYAN Ang mga mag-aaral ay:
SA PAGGANAP
Nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique
tungkol sa alimang akdang pampanitikan.

C. PAMANTAYAN Nagagamit ang angkop na pandiwa bilang aksyon, pangyayari at


SA PAGKATUTO karanasan. F10WG-Ia-57
II. NILALAMAN Pandiwa bilang aksyon, pangyayari at karanasan.
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina na EASE Filipino III. Modyul 5 Aralin 2
gabay ng guro
2. Mga pahina sa
kagamitang pang-
magaaral
3. Mga pahina sa .
teksbuk
4. Iba pang DLP, Pictures, Envelope, Marker, Manila Paper, Kahon, Tsart,
kagamitang panturo Powerpoint
IV. Pamamaraan
A. Panimulang
Gawain Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Balik aral sa  Pagbati
nakjaraang aralin at Magandang araw klas!
pagsisimula sa - Magandang araw din po sir!
bagong aralin

 Pagdarasal
Ngayon maari bang
tumayo ang lahat upang
manalangin sa diyos.
Greecks, maari mo bang ( Ang mga mag aaaral ay
pangunahan ang atin nagdasal)
panalangin.

 Pagsasaayos ng silid-
aralan
Bago po tayo umupo, (Ginawa ang sinabi ng guro)
paki ayos muna ang
inyong mga upuan at
damputin ang mga
nakakalat sa papel at
supot sa ilalim ng inyong - Mabuti naman sir!
upuan

 Pamamahala ng silid-
aralan - Wala po sir
Kumusta kayo klas

 Pagtsetsek ng mga
lumiban Bnb Rose may
mga lumiban ba sa klase
ngayong araw?
 - Opo sir

Klas, mayroon lang po


akong munting paalala
dito sa loob ng silid
aralan. Una, umupo ng
maayos. Ikalawa,
tumingin at makinig sa Panghalip bilang panurin
guro at pangatlo, itaas sir!.
lamang ang kamay kung
may ais kayong linawin
o sabihin. Malinaw po
ba yun?

Mahusay! Ginagamit upang maiwasan ang


paguulit ng pagbabanggit ng
mga salita sir,
Bago natin simulan ang bagong
talakayan klas! Ano nga ba ang
tinalakay kahapon?
(Tumawag ng isang mag- Opo sir
aaral)

Anapora- panghalip na
Tama klas! tumutukoysa mga nabanggit sa
unahan ng pangungusap o teksto.
Ano nga ba ang panghalip At ang katapora po sir ay
bilang panuring? panghalip na tumutukoy sa mga
nabanggit sa hulihan ng
pangungusap o teksto.

Tama ba siya klas?

Dahil ang panghalip ay


panghalili sa pangalan at ang
panuring ay ang gramatika.

Ano nga ang pagkakaiba ng


anapora at katapora?
Mahusay klas!
Tama ang lahat ng inyong
sinabi.Talaga naman nakinig
kayo kahapon dahil may
nakintal sa inyong isipan.

At mukha naman handa na kayo


sa panibagong talakayan

Pagkatapos ng limaput-limang
B. Paghahabi sa minutong talakayan inaasahang
layunin ng aralin na:

a. Natutukoy ang mga iba’t-


ibang pandiwa bilang
aksyon,pangyayari,at karanasan.
b. Nakabubuo ng sariling
pandiwa na may aksyon,
pangyayari at karanasan.
c. Nakagagamit ng angkop na
pandiwa bilang aksyon,
pangyayari at karanasan.

Maliwanag ba klas!
Opo sir
C. Paguugnay ng AKTO MO! HULA KO
mga halimbawa sa Papangkatin ko kayo sa apat na
bagong aralin grupo . Ang magkakasama sa
unang pangkat ay ang mga may
apelidong nagsisimula sa letrang A-
E, f-k sa pangalawang pangkat at L-
P naman sa pangatlong pangkat at
U-Z naman ang huling pangkat.
Maaari na kayong pumunta sa (Ginawa ng estudyante
inyong grupo.
ang sinabi ng guro)

May inihanda akong sobre rito,


kung saan ito ay naglalaman ng
mga salita na inyong gagawan ng
mga kilos.bawat grupo ay may
kaniya-kaniyang representatib na
mag-aakto sa salitang nakapaloob
sa sobre na siya namang huhulaan
ng ibang grupo.
Maliwanag ba klas? -opo maam

Maaari niyo ng simulant klas. (sinimulan na ang


presentasyon)
MGA SALITA SA SOBRE:

 NAGLALABA
 NAG-IIGIB NG TUBIG
 SUMASAYAW
 KUMAKANTA
 NAG-EHERSISYO
 TUMATAKBO
 TUMATALON
 NAGTATAMPO
 UMIIKOT
 NAGLALARO
 SUMISIGAW
 KUMAKAIN
Mahusay ang inyong ipinakitang
angking kagalingan sa pag- arte
klas .

D. Pagtatalakay ng Batay sa ginawa nating aktibidad


bagong konsepto at kanina klas,may ideya na ba kayo ,
paglalahad ng kung ano ang tatalakayin natin
kasanayan ngayong araw klas?

(Tumawag ng mag-aaral) - ang ating tatalakayin ngayon


araw ay tungkol sa pandiwa sir.

Magaling! Ang tatalakayin natin


ngayong araw ay tungkol sa
pandiwa bilang
aksyon,karanasa,at pangyayari.

Ngayon ano nga ba ang ibig


sabihin ng pandiwa klas?

(Tumawag ng mag-aaral)
-Ang pandiwa ay Isang salita o
bahagi Ng salita na nagsasaad po
ng kilos sir.
Mahusay! Ang pandiwa ay
isang bahagi ng pananalita na
nagsasaad ng kilos o gawain.

Maari ba kayong magbigay ng


isang salita na nagsasaad ng
kilos o galaw klas.

(Tumawag ng mag-aaral) - tumakbo sir

Magaling!ang salitang
tumatakbo ay nagsasaad ng
kilos , ngayon maari niyo bang
gawan ito ng pangungusap klas.

(Tumawag ng mag-aaral) - Si juan ay tumakbo ng


mabilis papunta sa
sakayan ng dyip.
Magaling ! sino pa ang
makapagbibigay ng isang
halimbawa ng pangungusap na
may pandiwa klas.

(Tumawag ng mag-aaral) -Si noilyn ay sumayaw


sa entablado .

Ano ang ginamit na pandiwa


klas?

(Tumawag ng mag-aaral) -Sumayaw sir

Magaling! klas

E.PAGTATALAKAY Ngayon ay dumako naman tayo


SA BAGONG sa Pandiwa bilang
KONSEPTP AT aksyon,karanasan,at pangyayari.
PAGLALAHAD NG
KASANAYAN Ano sa tingin niyo ang aksyon
bilang aksyon klas?

(tumawag ng mag-aaral) -ang pandiwa bilang


aksyon maam ay
tumutukoy sa mga
tagaganap/actor sa
sinabing pangungusap
sir.
Mahusay! Ang pandiwa bilang
aksyon ay tumutukoy sa
tagaganap o actor ng kilos.itoy
sumasagot sa tanong na sino?

Maliwanag ba klas? -opo sir

Halimbawa ;

 Kumain si nene ng
mainit na puto.
Ano ang pandiwang aksyon ang
ginamit sa pangungusap klas? -kumain sir

(Tumawag ng mag-aaral)

Magaling! Sino ang gumanap sa


pandiwang kumakain klas? - si nene sir

(Tumawag ng mag-aaral)

Mahusay! Ngayon kayo naman


ang magbigay ng halimbawa ng
pangungusap bilang aksyon
klas.

(Tumawag ng mag-aaral) -Nagluto ng hapunan si


nanay.

Tama!ngayon maari mo bang


tukuyin kung ano ang pandiwa
at kung sino ang tagaganap sa
pangungusap . -Ang pandiwang ginamit
ay nagluto at ang
tagaganap naman ay si
nanay.

Mahusay! Ngayon ay dumako


naman tayo sa pandiwa bilang
karanasan.

Ano sa tingin niyo ang pandiwa


bilang karanasan klas?

(Tumawag ng mag-aaral)

-Ang pandiwa bilang


karanasan ay kadalasang
Magaling! Ang pandiwa bilang nagpapahayag ng
karanasan ay naipapahayag ang damdamin.
damdamin sa pangungusap at
may tagaramdam ng emosyon o
damdamin na nakapaloob sa
pangungusap. Itoy sumasagot sa
tanong na ano? Anong emosyon
ang ginamit sa pangungusap.
Maliwanag ba klas? -opo sir

Halimbawa :

 Umiyak si ana ng dahil


sa pagkamatay ng
kaniyang alaga.

Ano ang ginamit na


pandiwa bilang
karanasan klas?

(Tumawag ng mag- -Umiyak sir


aaral)

Magaling! Ngayon maari


ba kayong magbigay ng
pangungusap na may
pandiwa bilang
karanasan klas?

(Tumawag ng mag- -Natuwa si jerwin sa


aaral) regalong natanggap.

Magaling! Ngayon ano


naman ang ginamit na
pandiwa bilang
karanasan klas?

(Tumawag ng mag- -Natuwa sir.


aaral)

Mahusay! Ngayon aay dumako


naman tayo sa pandiwa bilang
pangyayari klas.

Ano ang sa tingin ang ibig


sabihin ng pandiwa bilang
pangyayari klas?

(Tumawag ng mag-aaral) -Ang pandiwa bilang


pangyayari tumutukoy
sa bunga aksyong
naganap sir.
Magaling! Ang pandiwa bilang
pangyayari ay nasasalamin sa
aksyong naganap bunga ng
isang pangyayari.
Itoy sumasagot sa tanong na
bakit?
-opo sir
Malwanag ba klas?

Halimbawa:

 Nahulog siya sa punong


kahoy dahil sa lakas ng
hangin.

Ano ang pandiwang ginamit sa


pangungusap bilang pangyayari
klas?
-Nahulog sir
(Tumawag ng mag-aaral)

Mahusay! Ngayon kayo naman


ang magbigay ng halimbawa ng
pangungusap na may pandiwa
bilang pangyayari klas.
-Tumulong siya sa mga nasalanta
(Tumawag ng mag-aaral) ng bagyo.

Magaling! Ano naman ang


ginamit na pandiwa sa
pangungusap bilang pangyayari
klas?
-Tumulong sir
(Tumawag ng mag-aaral)

Mahusay! ang gagaling niyo


klas! batid kong naintindihan
niyo ng mabuti ang ating
tinalakay ngayong araw klas.

)
Ano ulit ang pandiwa klas?
Ito ay nagsasaad ng salitang kilos
o galaw.

Magaling klas!

Ngayon klas, Paano kung ang


pandiwa ay gagamitin bilang
aksyon, pangyayari at karanasan?

Ano nga ba ang pandiwa bilang


aksyon ?

Kim pakibasa!

May aksyon ang pandiwa kapag


may aktor o tagaganap ng kilos.

Halimbawa: Si Jerwin ay
nagtuturo sa klase ngayon.

Klas! Ano ang pandiwa at sino ang


aktor sa pangungusap?
Okay Sheila?

Sir ang pandiwa ay nagtuturo at


Tama klas! ang aktor po ay si Sir Jerwin

Magbigay ng ilan mga


halimbawa.
(Maaring kasagutan)
1. Umaawit ako tuwing umaga.
. Pandiwa bilang pangyayari- Ang 2.Nakikipagkita si Aiza kay Leo
pandiwa ay resulta ng Isang mamayang gabi.
pangyayari.

Pakibasa Janice
.

Pandiwa bilang pangyayari- Ang


pandiwa ay resulta ng Isang
Halimbawa: pangyayari

Nadapa si Aiza kaya nayupi ang


kanyang mukha.

Ano ang pandiwa?


Nadapa sir

Tama, ano naman ang resulta?


Nayupi ang kanyang mukha sir
Magbigay ng Ilan halimbawa

1.Nasira ang buhay ni Markjim,


dahil sa droga.
2.Naglayas si Noilyn dahil sa
pagmamaltrato ng kanyang ina.
Ngayon dumako tayo sa
panghuling pandiwa.

Ito ay?

Pandiwa bilang karanasan -


Nagpapahayag ng karanasan ang
pandiwa kapag may damdamin,
Dahil may karanasan ng
damdamin.

Rose pakibasa!

Pandiwa bilang karanasan -


Nagpapahayag ng karanasan ang
pandiwa kapag may damdamin,
Dahil may karanasan ng
Ano nga ba ang mga karanasan damdamin bilang karanasan sir
niyo?

Umiyak sir
Nalungkot sir
Tama ang lahat ng inyong sinabi.
Na kung saan ang karanasan na
iyong ay may damdamin na
nakapaloob.

Ang halimbawa niyo ay :


Umiyak si Grace, dahil sa
pagkamatay ng kanyang aso.

Ano ang karanasan?

Nalungkot si Sheila ng malaman


Umiyak sir
nitong niloloko siya ng kaibigan
niya.

Anong karanasan ang ginamit


klas?

Magaling klas. Nalungkot sir

May tanong ba klas?

Mukhang handa na kayo sa


panibagong gawain.
Maglabas ng kalahating papel.

May inihanda akong gawain na


kung saan Tukuyin lamang ito
bilang pandiwang, aksyon,
pangyayari at karanasan.
F. Paglinang ng Maliwanag ba klas?
kabihasaan(Tungo sa
formative assessment)

Panuto: Tukuyin kung ito ay


Aksyon, Pangyayari at Karanasan.
1.Nalunod siya dahil sa bilis ng
agos ng tubig.
Pangyayari
2.Nairita siya sa paulit- ulit na
palabas.
Karanasan
3.:Naglaba ng maruruming damit
si Dagos.
aksyon
4. Natuwa si Jopay sa regalong
natanggap.
karanasan
5. Nahulog siya sa kahoy dahil sa
lindol.
pangyayari
6. Nalungkot siya sa pagalis ni
Koko.
karanasan
7.Nag-igib ng tubig si Kakay.
askyon
8. Nagmasid ng laro si Polyo.
aksyon
9. Nalungkot ang lahat dahil sa
pagpanaw ko.
karanasan
10. Nanigas si Ella dahil sa takot.
Pangyayari

(sampung minuto) Ipasa paharap ang mga papel

G. Paglalapat ng aralin
sa pangaraw- araw
Alamin mo!
Bubunot ako ng dalawang
pangalan at sasagutin ang mga Maaring mga kasagutan
katanungan.
Maliwanag ba klas?

Bakit nga ba mahalagang pag-


aralan ang pandiwa?
Dahil kailangan natin itong
linangin o ikategorya ayon
sa kagamitan nito.
Masasabi mo bang ang naisaisip
mo ang pagkakaiba ng tatlong
gamit ng pandiwa?
May aksyon ang pandiwa kapag
may aktor o tagaganap ng kilos.
Pandiwa bilang pangyayari- Ang
pandiwa ay resulta ng Isang
pangyayari
(Bumunot)
Pandiwa bilang karanasan -
Nagpapahayag ng karanasan ang
pandiwa kapag may damdamin,
Dahil may karanasan ng
H. Paglalahat ng aralin damdamin bilang karanasan sir

Ano nga ulit ang pandiwa?

Okay Ronald? Ang pandiwa ay Isang salita o


bahagi Ng salita na nagsasaad po
ng kilos sir.

Tama!
Ano ang tatlong gamit ng
pandiwa? Aksyon, pangyayari at karanasan
Noilyn?

Magaling. Talaga namang muli


nanaman ninyong ipinamalas ang
inyong angking talino. Palakpakan
ang mga inyong sarili.

Ano nga ulit ang pandiwa?

Okay Ronald?

Tama!
Ano ang tatlong gamit ng
pandiwa?
Noilyn?

Magaling. Talaga namang muli


nanaman ninyong ipinamalas ang
inyong angking talino. Palakpakan
ang mga inyong sarili.

Panuto: Piliin ang tamang


1. Pagtataya ng Aralin sagot. Isulat sa kalahating
papel ang tamang sagot.
1. Ito ay nagsasaad ng kilos
o galaw?
a. aksyon
b. pandiwa
c. pangyayari
d. karanasan

2. Ang pandiwa ay resulta


ng isang pangyayari?
a.karanasan
b.aksyon
c. pangyayari
d. pandiwa

3.Ito ay pandiwa na may


actor o tagaganap?

a. aksyon
b. pangyayari
c. pandiwa
d. panuring

4.Damdamin inilalahad ng
pandiwa?
a. karanasan
b. layunin
c. pahayag
d. pandiwa

Isulat ang tamang sagot


5-6. Magbigay ng dalawang
pandiwa?
7-9. ibigay ang tatlong
gamit ng pandiwa.
10. Aral na napulot mo?

V. TAKDANG ARALIN
l. Gumawa ng tig-limang sariling halimbawa tungkol sa pandiwa BILANG aksyon, pangyayari at
karanasan. Ilagay ito sa buong papel.

ll. Magsaliksik tungkol sa mga retorikal na pagpapahayag.

Vl. Mga tala


Vll.Pagninilay

You might also like