Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 13

School: BALLIAO IS Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: MARYJANE S. MUNDO Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JUNE 5 – 9 , 2023 (WEEK 6) Quarter: 4TH QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I.LAYUNIN (Objectives) Nagagamit ang Nakasusulat ng liham Naga


Nakagagawa ng dayagram ng Napagsunod-sunod ang mga Nakalarawang balangkas sa editor tugo
ugnayang sanhi at bunga ng mga pangyayari sa kuwento upang maipakitaang naka pang
pangyayari / problema-solusyon Naisasalaysay muli ang lap na impormasyon sitwa
napakinggang teksto gamit ang o datos
sariling salita
F6PB-IVf-5.6 Nakagagawa ng patalastas at
usapan gamit ang iba’t ibang
bahagi ng pananalita

A.Pamantayang Pangnilalaman ( Content Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan sa Naisasagawa ang mapanuring Naipamamalas ang Nai
Standards) mapanuring pakikinig at pagunawa mapanuring pakikinig at pag- pagbasa sa iba’t ibang uri ng kakayahan sa mapanuring pag
sa napakinggan unawa sa napakinggan teksto at napapalawak ang panood ng iba’t ibang uri ng ksa
talasalitaan media wik
Napauunlad ang ksanayan sa pag
pagsulat ng iba’t ibang uri ng uri
sulatin

B.Pamantayan sa Pagganap (Performance Nakagagawa ng dayagram, Nakapagsasagawa ng radio Naiguguhit ang mensahe ng Nagagamit ang iba’t ibang Nap
Standards) dioarama at likhang sining batay sa broadcast/teleradyo, sabayang binasang teksto at nakagagawa babasahin ayon sa at
isyu o paksang napakinggan bigkas, reader’s theatre o dula- ng orihinal na rap batay sa pangangailangan pa
dulaan mensahe ng binasang teksto Nakasusulat ng iskrip para sa pag
radio broadcasting o tala
teleradyo, editoryal, sa a
lathalain o balita pag
pa
ku

C. MgaKasanayan sa Pagkatuto (Learning Napagsunod-sunod ang mga Nagagamit ang Nakasusulat ng liham
Competencies) Nakagagawa ng dayagram ng pangyayari sa kuwento Nakalarawang balangkas sa editor
ugnayang sanhi at bunga ng mga Naisasalaysay muli ang upang maipakitaang naka
Naga
pangyayari / problema-solusyon napakinggang teksto gamit ang lap na impormasyon
tugo
sariling salita o datos
pang
sitwa
Nakagagawa ng patalastas at
usapan gamit ang iba’t ibang
bahagi ng pananalita

II.NILALAMAN (Content)
III. KAGAMITANG PANTURO (Learning
Resources)
A.Sanggunian (References) Plum

1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s CODE: CODE: CODE: CODE: COD
Guide Pages) F6PN-IVf-10 F6PB-IVf-5.6 F6EP–IVf-8 F6PU-IVf-2.3 F6PL
CG-pp 138 F6PS-IVf-6.6 F6WG-IVb-i-10
TG-pp. F6EP–IVf-8 CG-pp 138 CG-pp 138 CG-p
CG-pp138 TG-pp. TG-pp. TG-p
TG-pp.
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
(Learner’s Materials Pages)
3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook Pages) Pluma 6 pahina 455 ,456 Pluma 6 pahina . 454,455 Pluma 389 Pluma pahina 389 442 ,466 Plum
Kwento “ Ang babaeng matapat “ 457

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng https://www.youtube.com/ https://www.youtube.com/ https:// http


Learning Resource (Additional Materials watch?v=30JH-4nRexo https://www.youtube.com/ watch?v=30JH-4nRexo www.youtube.com/watch? www
from Learning Resources (LR) Portal) watch?v=v5RE_gjHJcU https://www.youtube.com/ v=c5GJtSivBw4 v=tu
watch?v=b8IfjZIAzvg https:// Origi
https://www.youtube.com/ www.youtube.com/watch? Form
results? v=30JH-4nRexo Mem
search_query=patalastas+sa+tv depe

B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Activity cards, tsart ng kuwento Video clip, tsart,activity sheets, Video clip, tsart,activity sheets, Video clip, tsart,activity Vide
Learning Resources) mga larawan Metacards Metacards sheets, Metacards shee

IV.PAMAMARAAN (Procedures)

A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Naibibigay ang maaaring solusyon Pagsunud –sunurin ang mga Paan
pagsisimula ng aralin (Review Previous sa isang suliranin na naobserbahan Paano binigyan solusyon ang sanhi pangyayari sa kwentong “ Ang Anu- ano ang mga hakbang pagl
Lessons) sa at bunga ng kwentong tinalakay babaeng matapat ? Isalaysay sa pagbabalangkas ng isang
paligi kahapon ? ito. Kwento ? Paano ito
1. Pagkamatay ng asawa ni nakatutulong sa may-akda ?
1. Malalanday na sanga at mga Naomi ? Orpa at Ruth ?
dahon ng puno sa mga daan. 2. Naging maganda ba ang Pag-aalis ng balakid:
2. Baradong kanal kanilang buhay ? Editor – Patnugot
3. mga batang lansangan tagapamahala ng
4. mga sugapa sa alak at sugal pahayagan , komiks,
5. mga batang wala sa paaralan. magazine.
Ibaigay ang mga bahagi ng
liham:
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Paghahawan ng balakid ; https://www.youtube.com/ Sagutin : Anu-anong
(Establishing purpose for the Lesson) Pagtambalin ang Hanay A at Hanay watch?v=v5RE_gjHJcU Panoorin ang video: Ang hakbang ang isinagawa ng http
B. Ikwentong muli ang napakinggan/ pagbabalangkas ng kwento. bata sa video upang www
A nabasang teksto gamit ang magpahatid ng kalatas o v=tu
Balo sariling salita. Balikan ang mga liham ? Ano
Biyenan tanong kahapon upang maging Ipagpalagay nating ikaw ay Pam
Manugang gabay sa pagsunud-sunod nang susulat sa isang patnugot ng Vide
Uhay wasto ang mga pangyayari . pahayagan at may nais kang Anu-
Bilas Gamitin ang mga gabay na tanong idulog na suliranin , ano ang salit
Hanay B : iyong isusulat ? wika
a. Bungkos na bunga ng trigo o pali-
palay 1. Bakit nilisan ng mag-anak ni Baki
b. Tawag sa asawa sa magulang ng Elimelec ang Bethlehem ? an g
kanyang kabiyak 2. Ano ang masasabi mo sa mga
c. Tawag sa wala nang asawa o naging buhay ng kanyang mag-
namatay na ang kabiyak. anak sa Moab ? Paano ito hinarap
d. Tawag sa isa’t –isa ng mga ni Naomi ?
asawa ng magkakapatid 3. Ano ang ipinaliwanag ni Naomi
e. Tawag ng magulang sa asawa sa kanyang mga manugang nang
ng kanilang anak nahihirapan na silang lahat ?
Tama ba ang ginawang ito ni
Naomi ?
Manindigan.
4. Sino ang hindi sumunod sa
payo ni Naomi ? Bakit ?
5. Paano napamahalaan ni Ruth
ang kanilang buhay nan bumalik
sila ng biyenan sa Bethlehem ?
6. Anong mahalagang mensahe
ang iyong natutuhan sa akda ?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Basahin ang Maikling Kwento. Panoorin. Batay sa Kwentong Una
aralin (Presenting examples /instances of the Ang Babaeng Matapat https://www.youtube.com/ napanood tungkol sa “ Ang M
new lessons) Noong unag panahon, may isang watch?v=b8IfjZIAzvg Babaeng Matapat “. Higit
nakaririwasang pamilya mula sa Isulat ang balangkas ng Susulatan natin ang kays
Bethlehem ang panandaliang kwentong napanood. patnugot : isang
nagibang-bayan nang Pangkatang Gawain biya
magtaggutom dito. Sina Elimelec, Pangkat I - Liham sa Editor May
Naomi at ang dalawang anak Mensahe ng paghingi ng dahi
nilang lalaki ay nagtungo sa Moab. payo tungkol sa Hind
Ang dalawa nilang anak na lalaki namayapang asawa pina
ay nag-asawa ng mga Moabita, Pangkat II- Liham sa Editor Basa
sina Orpa at Ruth. Hindi naglaon ay Mensahe ng kawalan ng
namatay ang asawa ni Naomi. Siya pagasa Ang
ay naging balo. . Pagkaraan ng Pangkat III- Liham sa Editor gan
sampung taon ay namatay ang Mensahe ng pasasalamat gan
po r
mga anak niyang lalaki kaya sa natagpuang ikabubuhay May
naiwan sa kanyang pangangalaga Pangkat IV- Liham sa Editor Gra
ang dalawa niyang manugang. Mensahe ni tungkol kay
Nahirapan silang mabuhay nag Boaz
mawala ang kabiyak at kanyang
mga anak.
Nang mabalitaan ni Naomi na
pinagpalang muli ng Dios ang
Bethlehem ay naghanda na siyang
lumisan ng Moab upang bumalik
sa kanyang sinilangan, Kinausap
niya ang mga manugang. “
Matanda na ako at hindi ko na
kayo kayang buhayin. Maaari na
kayong bumalik sa inyong mga
magulang. Mag-asawa kayong muli
upang magkaroon ng bagong
tahanan at bagong buhay. Sana’y
maging mabuti sa inyo ang
panginoo “, ang nag-aalalang wika
sa dalawa. Lumuluhang tumanggi
ang magbilas subalit sumunod din
sa biyenan si orpa, ang isa niyang
manugang. Samantalang si Ruth ay
iba ang pasiya . “ Hindi kita iiwan
mahal kong ina. Ikaw na ngayon
ang aking magulang. Nais kong Iha
makasama ka saan mam
pumaroon. Ang iyong Diyos ay na
aking magiging Diyos “, ang pa
matatag na sagot ni Ruth kay pa
Naomi. Nang mabatid ni Naomi na a
bukal sa loo bang pasiya ng
manugang ay bumalik na sila sa
Bethlehem upang doon Isais
magsimulang muli ng bagong
buhay. Mabilis na nakaisip ng
Pa
paraan si Ruth kung paano siya
makahahanap ng pagkain upang
Ang
hindi sila magutom ng kanyang
biyenan. Nagtungo sya sa taniman
wala
ng trigo kung saan ay may nag-
aani. Hindi niya alam na ang may
nagp
ari ng tanimang kanyang
pinuntahan ay kamag-anak ng
1.pa
kanyang biyenang lalaking si
ELIMELEC. Siya si Boaz, isang
Pagk
mayaman at makapangyarihang
tao sa Bethlehem. “ Ginoo, maaari
bang mamulot ng tira at nalaglag Hal.
na trigo sa iyong taniman hum
pagkatapos mag-ani ng iyong mga Wala
manggagawa ? , magalang na 2. m
pakiusap ni Ruth sa latiwala sa Hal.
taniman. Pinayagan naman siya Ang
nito. Nang Makita ni Boaz si Ruth 3. sa
ay tinanong nito ang kanyang pang
katiwala. Pagkatapos marinig ang Hal.
paliwanag nito ay pumayag ang
mayaman at butihing may-ari, 4. or
Nabalitaan kasi niyang inaalagaang Hal.
mabuti ni Ruth ang kanyang U
biyenan. Lingid sa kaalaman ni 5. P
Ruth ay kinausap ni Boaz ang galan
kanyang mga manggagawa na mga
sadyang mag-iwan ng mga uhay sa Hal.
mga lugar na pamumulutanni Maa
Ruth. Nais niyang makakuha ito ng ?
maraming trigo. Napakaligaya ni Mag
Naomi nang umuwi si Ruth na may
dalang pagkaing sobra pa sa
kanyang inaasahan. Gumaan ang
kanyang apkiramdam at nawala
ang kanyang alalahanin tungkol ssa
kanilang kakainin at ikabubuhay. “
Tinulungan tayo ng Diyos na
Makita ang mabuting kamag-anak
na tutulong sa atin upang
mabuhay “, pasalamat
Ni Naomi. Humanga at napalapit
Tawag sa asawa sa magulang ng
kanyang kabiyak ang kalooban ni
Boaz kay Ruth dahil sa mabuti
nitong ugali. Kinalinga niya ang
niya ang matanda niyang biyenan
at itinuring niyang higit pa sa
kanyang magulang. Hindi naglaon
ay naging asawa ni Ruth si Boaz
pagkatapos sundin ni Boaz ang
umiiral na kaugalian. Kaugalian
nilang pakasalan ang babaeng
nabalo ng kanilang kamag-anak.
Naging mapayapa ang buhay ni
Naomi dahil sa babaeng hindi
nang-iwan sa kanya. Masasabing
tapat si Ruth. Nakatulong siya
upang mawala ang suliranin.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Sagutin ang mga tanong. Gawin natin ito : Nakapakinig na ba kayo ng Tuku
paglalahad ng bagong kasanayan #1 1. Bakit nilisan ng mag-anak ni Pangkatang Gawain : Anu-ano ang bahagi ng isang drama sa radyo o na w
(Discussing new concepts and practicing Elimelec ang Bethlehem ? Pangkat I : Isadula ang mga pananalita ? Nakapanood na ba teleradyo nobela ? daya
new skills #1. 2. Ano ang masasabi mo sa naging pangyayari ng wastong kyo ng mga patalastas sa Gumawa ng iskrip gamit
buhay ng kanyang mag-anak sa pagkakasunud-sunod ayon sa telebisyon ang kwento “ Ang Babaeng
Moab ? Paano ito hinarap ni binasang kwento Pangkatang gawain ; Gumawa Matapat
Naomi ? Pangkat II: Kumuha ng ng patalastas :
3. Ano ang ipinaliwanag ni Naomi pinakamagandang eksena sa Pangkat I : Sabong panlaba
sa kanyang mga manugang nang kwento at gawan ito ng isang Pangkat II: Sanitary napkin
nahihirapan na silang lahat ? Tama aksyon habang ito’ y binabasa. Pangkat 3: Pandikit
ba ang ginawang ito ni Naomi ? Pangkat III : Igawa ng isang awit Pangkat 4 : Tinapay
Manindigan. ang aral na nakuha sa kwento
4. Sino ang hindi sumunod sa Pangkat IV:
payo ni Naomi ? bakit ? Lumikha ng isang tula na may
5. Paano napamahalaan ni Ruth pagkasunud-sunod na detalye ng
ang kanilang buhay nan bumalik kwento.
sila ng biyenan sa Bethlehem ?
6. Anong mahalagang mensahe
ang iyong natutuhan sa akda ?
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Panoorin ang video Gamit ang mga larawan hayaang https://www.youtube.com/ Narito ang paraan ng Lagy
paglalahad ng bagong kasanayan #2 https://www.youtube.com/watch pagsunus-sunurin ang mga results? Pagsulat ng Iskrip na pang
(Discussing new concepts & practicing new ?v=30JH-4nRexo tungkol sa sanhi pangyayari sa kwentong binasa. search_query=patalastas+sa+tv Panradyo. paks
slills #2) at bunga. Batay sa napanood na titik
patalastas. Anu-anong aral ang Ang iskrip na panradyo ay ng :
Bawat pangkat ay gagawa ng isang natutuhan ninyo ? nakasulat na gabay kung
dayagram na nagpapakita ng sanhi paano padadaluyin ang
, bunga at posibleng solusyon sa isang programang a. pa
kwento panradyo. Nakasaad dito pagk
Hal ang mga linyang sasabihin b. m
Pagiging at aksyong gagawin ng host c. sa
Biyuda ni o anchor ng programa, pang
Naomi
gayundin kung kalian at d. or
paano sasabihin o gagawin e. pa
ang mga ito . galan
Bunga
Mahalaga ang pagkakaroon
ng iskrip para sa maayos na po ,
Solusyon
pagpapadaloy ng programa,
upang masigurado ang
kawastuhan ng mga ilalahad Aal
na impormasyon at upang
magamit nang buong-buo o
maiwasang maaksaya ang
oras ng pagsasahimpapawid
. Sa pagsulat mo ng sariling
iskrip, tandaan ang
sumusunod na termino. mam
1. Station Id – jingle o
pasalitang linyang ginagamit
sa pagpapakilala ng istasyon
ng radyo ito.

2. Program Id- jingle o diyan


pasalitang linyang ginagamit
sa pagpapakilala ng mara
programa
3. Teaser- linyang pang-akit
pansin upang manatiling
nakatutok ang mga
tagapakinig
Halimbawa : Ano ang susi sa
tunay na pag-unlad ng
bayan ? Malalaman natin
yan mula sa ating panauhin
ngayong araw.
4. Bumper- linyang sinasabi
bago ang commercial break
upang ipaalam na muliing
magbabalik ang programa
pagkatapos nito.
Hal. Magbabalik po ang
ating programa pagkatapos
ng ilang patalastas….
5. Billboard- linyang sinasabi
upang ipaalam kung sino
ang isponsor ng programa.
Halimbawa :
Ang programang ito ay hatid
ng …..
Gabay sa pagsulat ng iskrip :

1. Gumawa ng balangkas ng
nilalaman para sa napiling
paksa.
2. Magsaliksik ng mga
impormasyong kailangan sa
iskrip.
3. Gawing maikli at simple
ang iyong iskrip.
4. Gumamit ng mga
ordinaryong salitang
madaling bigkasin at
maintindihan ng mga
nakikinig.
5. Isulat ang mga
pangungusap gamit ang di
pangkaraniwang ayos.
6. Hatiin ang mahaba o
tambalang pangungusap.
Hindi dapat hihigit sa
labindalawang salita ang
bawat pangungusap. Hindi
dapat maputol ang ilang
pangungusap.. Hindi dapat
maputol ang isang
pangungusap.
8. Basahin at orasan ang
ginawang draft .
9. Baguhin o iayos ang iskrip
kung kinakailangan para sa
kawastuhan ng
impormasyon at sapt nah
aba ayon sa laang oras ng
pagsasahimpapawid.
10. Lagyan ng numero ang
bawat pahina.

F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Igawa ng diagram ang sitwasyon . Gumawa ng maikling iskrip Pang
Formative Assesment 3) hanapin din ang sanhi at bunga na panradyo, gumawa ka ng Gum
Developing Mastery (Leads to Formative nito . Ibigay din ang solusyon. maikling iskrip para sa 5- tugu
Assesment 3) Malinaw na natalakay ang minutong pagbabalita ( flash pang
pagsusumikap ni Abel na Report ) ng mga sasa
pamahalaan ankg kanilang kasalukuyang pangyayari sa a. Na
negosyo. Nung umuunlad na ito inyong p inyo
siya naming nalulong si Abel sa paaralan. mon
bisyo. ( Tingnan ang ph. 442 para at m
sa batayan ng bago
pagmamarka ) mali
Lubh
mag
aara
- Ma
spon
para
silid-
- Gag
ng p
buw
nagt
pagp
arala
- Hih
lahat
mag
ng m
palik
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na Bakit mabuting pakitaan o Paano mo magagamit ang Gam
buhay (Finding Practical Applications of ipadama sa iyong pamilya ang balangkas sa pagkukwento ? kung
concepts and skills in daily living) kasipagan, katapatan at Napapadali ba nito ang isang sitwa
pagmamahal ? salaysay ?

H. Paglalahat ng Aralin (Making Ano ang sanhi ? Bunga ? Paano Paano napagsusunud-sunod ang Anu-ano ang mga hakbang sa Paano ang wastong Paan
Generalizations & Abstractions about the nabibigyan ng solusyon ang bawat mga detalye ng isang kwento ? paggamit ng balangkas ng isang pagliham sa editor ? wika
lessons) sanhi at bunga nito ? kwento ? pang
sitwa
I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Learning) Punan ang dayagram na Lagyan ng bilang 1 hanggang 3 Pag- aralan ang mensahe ng Nagustuhan mo ba ang Gam
nagpapakita ng sanhi , bunga at ang kahon upang mapagsunod- larawan at pagkatapos ay isang kwento o nobelang tugo
posibleng solusyon sa isang sunod ang pangyayari sa akda. bumuo ng patalastas o usapan iyong nabasa ? Sulatan mo pang
suliranin sa bansa gaya ng A____ Hinanap ng mag-anak ang gamit ang iba’t-ibang uri ng ang editor ng isang sitw
kakulangan ng pagkain o kahirapan bagong buhay sa Moab. pangungusap na magasin , pahayagan o aklat Sitw
na siyang dahilan sa pangingibang ____ Nagkakaubusan nan g magpapalaganap ng mabuting upang purihin o mata
–bayan ng mag-anak sa tinalakay pagkain sa Bethlehem pamamahala sa kayamanang magpasalamat sa Si ru
na akda. _____ Nagpasiya sina Elimenec na iyong pinapahalagahan o mabubuting kaisipang sa or
mangibang –bayan. pahahalagahan pa pagdating ng itinuro nito sa iyo. kata
Isang suliraning B. panahon. pa m
Nakikita Kos a Bansa ___ Nagkaasawa ng mga Moabita mah
ang mga anak na lalaki nina kata
Sanhi ng suliranin Elimelec at Naomi. ibini
___ Pumanaw ang mga kabiyak kany
nina Orpa at Ruth at nahirapan alinl
sa buhay ang mga bato. ang
____ Sumakabilang –buhay ang 1. m
kabiyak ni Naomi na si Elimenec Mala
sa Moab . kung
Bunga ng C. sa iy
___ Nagpasiya si Naoming malu
Suliranin
pabalikin sa kani-kanilang Nagp
pamilya ang kanyang mga Ipina
magulang. doct
Nahirapang mabuhay sina Naomi, niny
Ruth at Orpa nang mabalo. hika
D.
__ Nakapag-uwi ng makakain si Paa
Ruth upang mabuhay silang iyon
magbiyenan.
___namulot ng mga nalalaglag na
uhay ng trigo si Ruth sa sakahan Ipam
ng kamag-anak ng biyenang si kaib
Elimedec.
___ Bumalik sa Bethlehem sina
Naomi at Ruth upang magsimula Iiwa
ng bagong buhay. luma
E.
__Pinakasalan ni Boaz ang ugali ni
Ruth
___ Nakilalang mabuti ni Boaz
ang ugali ni Ruth
____Napalapit ang kalooban ni
Boaz kay Ruth dahil sa kanyang
kabutihan sa biyenan.

J. Karagdagang gawain para satakdang-


aralin at remediation (Additional
activities for application or
remediation)

V.MGA TALA (Remarks)

VI. PAGNINILAY (Reflection)


A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang 80%
sapagtataya (No.of learners who earned
80% in the evaluation)
B. Blgng mag-
aaralnanangangailanganngiba pang
gawain para sa remediation (No.of
learners who requires additional acts.for
remediation who scored below 80%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilangng mag-
aaralnanakaunawasaaralin? (Did the
remedial lessons work? No.of learners who
caught up with the lessons)
D. Bilangngmga mag-aaralnamagpatuloysa
remediation? (No.of learners who continue
to require remediation)
E.
Alinsamgaistrateheyangpatuturonakatulongn
glubos? Paanoitonakatulong? (Which of my
teaching strategies worked well? Why did
this work?)
F.
Anongsuliraninangakingnaranasannasolusyo
nansatulongngakingpunongguro at
superbisor? (What difficulties did I encounter
which my principal/supervisor can help me
solve?)
G.
Anongkagamitangpanturoangakingnadibuho
nanaiskongibahagisamgakapwakoguro?
(What innovations or localized materials did I
used/discover which I wish to share with
other teachers?)

Prepared by: Checked by:


MARYJANE S. MUNDO, MaEd KAY-CEE I. BALBIN, EdD
Teacher III Head Teacher III

You might also like