Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

School: Guin-ansan Elem.

School Grade Level: IV


GRADES 1 to 12 Teacher: Mary Jane T. Bacunawa Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: APRIL 15 – 19, 2024 (WEEK 3) Quarter: 4th QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa at pagpapahalaga sa kanyang mga karapatan at tungkulin bilang mamamayang Pilipino
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakikilahok sa mga gawaing pansibiko na nagpapakita ng pagganap sa kanyang tungkulin bilang mamamayan ng bansa at
pagsasabuhay ng kanyang karapatan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natatalakay ang konsepto ng karapatan at tungkulin Natatalakay ang konsepto ng karapatan at tungkulin Natatalakay ang mga
Isulat ang code ng bawat kasanayan Natatalakay ang mga karapatan ng mamamayang Pilipino Natatalakay ang tungkulin ng mamamayang Pilipino tungkuling kaakibat ng bawat
AP4KPB-IVc-2 2.1 AP4KPB-IVc-2 2.2 karapatang tinatamasa
AP4KPB-IVc-3
II. NILALAMAN ARALIN 2-Mga Karapatan ng Mamamayang Pilipino ARALIN 3-Mga Tungkulin ng Mamamayang Pilipino ARALIN 4-Mga
Tungkuling
Kaakibat ng mga
Karapatan

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pp. 149-153 TG pp. 149 - 153 TG pp. 153 -158 TG pp. 153 -158 T.G. pp. 158 -162
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- LM pp. 337 - 345 LM pp. 337 - 345 LM pp. 346-353 LM pp. 346 - 353 L.M. pp. 354 - 361
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ang Lahing Pilipino, Dakila at
Marangal 6 tx pp. 49-50
4. Karagdagang Kagamitan mula sa www.youtube.com/watch?v=cTqCtln848g
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Foldables, pictures, aklat, flash drive, laptop, TV monitor, meta cards, SMC, strips ng cartolina,cd playeretc

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Itanong sa mga bata kung Tatlong uri ng karapatan. Iparinig ang awitin o ipakita Ipaawit muli ang “Ako’y Magkaroon ng pantomime.
pagsisimula ng bagong aralin anu-anong naibibigay sa ang video ng “Ako’y Isang Isang Mabuting Pilipino” ni (dalawang mag-aaral na
kanila ng kanilang mga Mabuting Pilipino” ni Noel Noel Cabangon. nagkukuwentuhan at hindi
magulang, ng paaralan, at ng Cabangon. Ginagawa ba ninyo ang nakikinig sa guro) karapatan
pamayanan. Talakayin ang nilalaman nito. nasa video? sa edukasyon
Bakit ito ibinibigay sa Batang pinapakain ng gulay
inyo? Anong karapatan ito? ngunit ayaw kumain
(karapatan sa pagkain o
pagiging malusog)
Batang yakap ng magulang
ngunit nanghahampas
(karapatan sa pagmamahal
Ang karapatan ay laging may ng magulang)
kaakibat na tungkulin. Batang naglalaro habang
nagsisimba(karapatan sa
relihiyon)
Ipatukoy ang mga
karapatang ipinakita sa
pantomime.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagpapakita ng mga Ano ang pumapasok sa isip Tingnan ang mga larawan sa Tingnan ang mga larawan. Tama bang karapatan
larawan. ninyo kapag narinig ninyo LM p. 346. Ipasuri ang mga lamang ang mayroon ang
Ano kaya ang tawag sa ang salitang KARAPATAN? ito. isang tao?
natatanggap nating mga Ano ang kanilang ginagawa Ano kaya ang kailangang
serbisyo at pngangailangan at bakit nila ito ginagawa? kaakibat nito?
na ibinibigay sa atin? Ano kaya ang mangyayari
kung ang karapatan ay
walang kasamang tungkulin?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ipabasa ang nasa ALAMIN Isa-isahin ang mga Ipaisa-isa sa mga bata ang Ano ang ipinakikita ng mga Pag-aralan at suriin ang pag-
bagong aralin NATIN sa LM pp. 337 – 339. karapatan napapaloob sa mga tungkulin sa LM pp. 347 larawan sa kanyang sarili, sa uusap ng magkaibigang
pangkabuhayan, kapag – 349. kapwa, at sa pamayanan? Tengteng at Dodi. Talakayin
nasasakdal at karapatan ng ito.
mga bata nasa LM pp. 340- Ipabasa ang LM pp. 355 - 356
341

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto Ilang uri ang mga karapatan? Pagtalakay tungkol dito. Paano mo maipapakita na Ipabasa ang nasa LM pp. Maaaring gumamit gn
at paglalahad ng bagong kasanayan Ano ang ibig sabahin ng mahal mo ang iyong bayan? 348-349. graphic organizer sa
#1 karapatan? Lahat ba ng mga Paano ipagtatanggol ang Paano mo igagslang ang pagpapaliwanag ng mga
tao ay may karapatan? Ano- iyong bansa sa mga naninira watawat ng bansa? kaakibat na tungkulin ng
ano ang mga ito? (Sibil, dito? Paano ka bawat karapatan.
Politikal, Panlupunan) makikipagtulungan sa
bansa?
Ano ang tungkulin mo sa
iyong bayan?
Karapatang
mabuhay

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
paglalahad ng bagong kasanayan #2 I-Karapatang Sibil Ipagawa sa bawat pangkat Ipagawa sa mga bata ang Ipagawa sa pangkat ang Ipagawa sa pangkat ang
II-Karapatng Politikal ang Gawain A at B sa LM pp. nasa Gawain A sa LM pp. Gawain B sa LM pp. 349 - Gawin A at B sa LM pp. 356
gumamit ng cluster map 342-343 349. 350
III-Karapatang Panlipunan Original File Submitted and
Formatted by DepEd Club
Member - visit
depedclub.com for more

F. Paglinang sa Kabihasnan Gawin Mo Gawin Mo Gawin Mo Gawin Mo Gawin Mo


(Tungo sa Formative Assessment) Isulat sa notebook ang mga Ipagawa sa mga bata ang Anong tungkulin mo sa Ipagawa sa mga bata ang Ipagawa sa mga bata ang
karapatan na nasa larawan nasa Gawain D sa LM PP. paaralan? Ipaliwanag. gawain C sa LM pp. 350-351 Gawain C sa LM p.357(1 – 5 )
Gawain C sa LM p. 343 343-344 (1 – 5)

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Anong karapatan ito? Bakit binuo ng mga Bakit mahalaga ang bawat Ikaw na ay mga tungkulin? Ipagawa ang Gawain D sa LM
araw na buhay Hindi pinigil ng kanyang ama Samahan ng Nagkakaisang tungkulin ng mga Ano-ano ang mga ito? p. 357 ( 1 – 5 )
si Onyok na sumapi sa Bansa ang Kalipunan ng mamamayan? Ipaliwanag.
relihiyon ng kaniyang mga Karapatan ng mga Paano ito isinasagawa?
napangasawa. Bata? Paano ito
nakakatulong sa kanila?
H. Paglalahat ng Aralin Nakapaloob sa Saligang batas ng 1987 ang mga karapatan May mga tungkulin ang bawat mamamayan na dapat Ipabasa ang TANDAAN MO
na dapat tamasahin ng bawat Pilipino upang makapamuhay gampanan kapalit ng karapatang itinadhana ng batas para LM p. 358
nang Malaya at may dignidad. Ang karapatan ng sa kaniya. Ang bawat karapatan ay ay
mamamayan ay nauuri sa tatlo: karapatang likas, ayon sa Ang mga tungkulin ng mamamayan ay: pagmamahal sa katumbas na tungkulin na
batas, at kontitusyunal. Ang konstitusyunal na karapatan ay bayan, pagtatanggol sa bansa, paggalang sa watawat, dapat gampanan para sa
napapangkat sa political, sibil, panlipunan at paggalang sa batas at pagsunod sa maykapangyarihan, ikabubuti ng sarili, upang
pangkabuhayan, at karapatan ng nasasakdal. pakikipagtulungan sa pamahalaan, paggalang sa mga maging mapayapa ang
karapatan ng iba. pamayanan, at upang
maging kaagapay ng bansa sa
pag-unlad.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat kung anong Panuto: Bilugan ang titik ng Panuto: Isulat sa papel ang Panuto: Lagyan ng tsek(/) Panuto:Isulat ang letra ng
karapatan ang mga tamang sagot sa bawat letra ng tungkuling kung sang-ayon ka sa tamang sagot sa sagutang
sumusunod. bilang. ipinapahayag ng sitwasyon. sitwasyon at ekis (x) kung papel.
1.Karapatang mabuhay Ipasagot ang NATUTUHAN Nasa LM pp 349-350 ( 1 – 5 ) hindi. Ipasagot ang nasa LM pp.
2.Karapatang bumoto KO sa LM pp. 344 -345. ( 1 Nasa LM pp. 352 -353. 358 – 359 ( 1 – 5 )
3.Karapatang pumili ng – 5) ( 1 – 10 )
relihiyon
J. Karagdagang Gawain para sa Larawan ng mga karapatan Larawan ng mga tungkulin Foldables ng mga karapatan Isulat ang karapatang
takdang-aralin at remediation at tungkulin. natatamasa/tungkuling
dapat
gawin/nagagawa/minsan/din
agagawa
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan ng


iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy


sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang


nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by:
MARY JANE T. BACUNAWA
Grade IV Class Adviser
Noted by:

OFELIA O. TAPAYA
School Principal III

You might also like