Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 11

6/09/2023

Lea Occeña BEED 2A.

PINAGSANIB NA PARAAN SA PAGTUTURO


NG WIKA AT PANITIKAN
(ALAMAT NG KAWAYAN)

I. LAYUNIN: Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


1. Maunawaan ang konsepto ng pangngalan at ang kahalagahan nito sa
pagtukoy sa mga tao, lugar, hayop, bagay, at pangyayari.
2. Maipakita ang kakayahan na magamit nang wasto ang pangngalan sa
pagbibigay ng pangalan ng tao, lugar, hayop, bagay, at pangyayari sa
konteksto ng alamat.
3. Maipakita ang kasanayan sa pagbuo ng sariling alamat na may
kaugnayan sa pangngalan ng kawayan.

II. PAKSA:
Sanggunian: Alamat ng Kawayan (maaaring maging basehan ang mga
nalalaman na alamat o maghanap ng sangguniang aklat o online)
Kagamitan:
- Mga kuwento at libro ng mga alamat
- Mga larawan ng kawayan
- Manlilikha (arts and crafts) na materyales (papel, lapis, krayola, tela, atbp.)

III. PAMARAAN:
Gawaing – Guro Gawaing - Bata

Panimula/Paghahanda
1. Balik-aral
 Pagsusuri ng mga
pangngalan mula sa
nakaraang aralin
2. Pagganyak
 Pagsalaysay ng isang
maikling alamat na may
kaugnayan sa mga
pangngalan
3. Pag-alis ng sagabal
 Pagganap ng isang
talumpati tungkol sa
kahalagahan ng mga
pangngalan
4. Pagganyak na tanong
- Pagtatanong sa mga mag-aaral
kung ano ang alam nila tungkol sa
mga alamat at kung may alam silang
alamat na may kaugnayan sa
kawayan.
4. Pamantayan sa pakikinig/pagbasa
- Pagpapakita ng mga larawan ng
mga pangngalan at pagtukoy sa mga
ito.

B. Pagbasa / Pagkukuwento
- Pagbasa ng isang alamat na may
kaugnayan sa kawayan o
pagkukuwento ng guro tungkol sa
alamat ng kawayan.

C. Pagtalakay sa (Alamat)
- Pag-uusap tungkol sa mga elemento
ng alamat (tagpuan, tauhan, mga
pangyayari) na may kinalaman sa
kawayan.
- Pagpapaliwanag ng mga salitang
hindi pamilyar sa mga mag-aaral na
matatagpuan sa alamat.
- Pagsusuri ng mga aral at mensahe
na matatagpuan sa alamat.

D. Pagsasanib ng aralin sa Wika


(Pabuod)
1. Pagbibigay ng Tuntunin o
Katuturan/Paglalahad ng aralin
- Pagsasabi ng mga pangunahing
konsepto tungkol sa pangngalan at
alamat ng kawayan.
2.Pagpapaliwanag sa
tuntunin/Paghahambing at Paghalaw
- Pagtalakay sa pagkakaiba ng mga
pangngalan ng tao, lugar, hayop,
bagay, at pangyay

ari.
- Pagsasanib ng mga kaalaman sa
alamat at pangngalan ng kawayan.
3. Pagbibigay Halimbawa/Paglalahat
- Paglalahad ng mga halimbawa ng
mga pangngalan at paggamit nito sa
pagkukwento ng sariling alamat na
may kinalaman sa kawayan.

A
IV. PAGSUBOK (limang pagsubok)
1. Pagsusulit sa pagkakakilanlan ng mga pangngalan ng tao, lugar, hayop,
bagay, at pangyayari.
2. Paglikha ng sariling alamat na may kinalaman sa pangngalan ng
kawayan.
3. Pagsagot sa mga tanong tungkol sa mga elementong makikita sa alamat
ng kawayan.
4. Paggawa ng poster o kuwento na nagpapakita ng mga pangngalan na
natutunan mula sa alamat.
5. Pagsasagawa ng isang paligsahan sa paglikha ng pinakamahusay na
alamat na may kaugnayan sa kawayan.

V. TAKDANG-ARALIN
- Itakda ang takdang-aralin na kinapapalooban ng mga gawain na magtutuloy
ng pag-unawa at paggamit ng mga pangngalan at pagbuo ng mga alamat.
Maaaring magsagawa ng mga gawain tulad ng pagsusulat ng mga kuwento o
tula na may kinalaman sa pangngalan at kawayan, pagbuo ng mga papier-
mâché na kawayan, o iba pang aktibidad na magpapalawak ng kaalaman at
kasanayan sa paksa.
I. LAYUNIN: Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1) Maunawaan ang konsepto ng pangngalan at ang kahalagahan nito sa
pagpapahayag ng mga tao, lugar, hayop, bagay, at pangyayari.
2) Maipakita ang kasanayan sa pagsasalita at pagsulat ng pangngalan nang
wasto.
3) Maunawaan ang elemento at estruktura ng alamat bilang isang uri ng
panitikan.

II. PAKSA:
Sanggunian : Grade 4 Mga aklat, reperensya, o mga kuwentong may
kaugnayan sa alamat ng kawayan.
Kagamitan : Larawan o guhit ng kawayan, mga papel at lapis para sa
pagsulat.

III. PAMARAAN:
Gawaing-Guro:

A. Panimula/Paghahanda
1. Balik-aral: Ipaulit sa mga mag-
aaral ang mga naunang aralin
tungkol sa pangngalan at mga
bahagi nito.
2. Pagganyak: Itanong sa mga mag-
aaral kung may alam ba silang
alamat o kuwento tungkol sa
kawayan. Ipakita ang isang
larawan o guhit ng kawayan
upang magkaroon ng visual na
pagka-trigger ang kanilang
imahinasyon.
3. Pag-alis ng sagabal: Matiyagang
sagutin ang mga tanong ng mga
mag-aaral at linawin ang mga
kahulugan ng mga konsepto na
kanilang naitanong.
4. Pagganyak na tanong: Itanong sa
mga mag-aaral kung bakit
mahalaga ang paggamit ng
tamang pangngalan. Paano ito
nakatutulong sa pag-unawa at
komunikasyon?

B. Pagbasa / Pagkukuwento
1. Pabasahin o sabihin ang alamat
ng kawayan sa mga mag-aaral.
Maaaring gamitin ang iba't ibang
bersyon ng alamat depende sa
kagustuhan ng guro.
2. Pagtatalakay sa Alamat: Itanong
sa mga mag-aaral ang mga
mahahalagang detalye tungkol sa
alamat. Ano ang mga pangyayari?
Sino ang mga tauhan? Saan at
kailan naganap ang kuwento?
3. Pagtalakay sa mga elemento ng
alamat: Tukuyin ang mga
elemento ng alamat tulad ng
tagpuan, tauhan, suliranin, at
resolusyon. Ipakita kung paano
ginamit ang mga pangngalan sa
pagpapahayag ng mga ito.

C. Pagtalakay sa Wika (Pasaklaw o


Pabuod)
1. Pagbibigay ng Tuntunin o
Katuturan/Paglalahad ng aralin:
Ipaliwanag ang konsepto ng
pangngalan at kung paano ito
ginagamit sa pagpapahayag ng
mga tao, lugar, hayop, bagay, at
pangyayari.
2. Pagpapaliwanag sa
tuntunin/Paghahambing at
Paghalaw: Ipakita ang
pagkakaiba-iba ng mga uri ng
pangngalan (pangngalang
pambalana, pantangi, pang-uring
pambalana) at kung paano ito
nakapaloob sa alamat ng
kawayan.
3. Pagbibigay
Halimbawa/Paglalahat: Magbigay
ng halimbawa ng mga pangngalan
na makikita sa alamat ng
kawayan. Ipahayag ang mga ito
gamit ang tamang mga
pangngalan.

IV. PAGSUBOK
a) Magbigay ng mga pagsusulit o mga gawain na pagsusuri sa alamat ng kawayan
at paggamit ng mga pangngalan.
b) Maaaring magpaturok ng mga tanong tungkol sa mga mahahalagang detalye ng
alamat at pagsasalitang pangngalan.

V. TAKDANG-ARALIN
a) Ipagpatuloy ang pag-aaral at pagsasanay sa tamang paggamit ng mga
pangngalan sa mga pangungusap.
b) Maaaring ipagawa sa mga mag-aaral ang pagsulat ng sariling alamat o kuwento
gamit ang mga pangngalan.

BANGHAY ARALIN SA PAGTUTURO NG WIKA


(PABUOD)
"Pag-aaral ng Mga Kasabihan at Kawikaan"

I. LAYUNIN: Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


1. Maunawaan ang kahulugan at gamit ng mga kasabihan at kawikaan sa
ating kultura.
2. Magamit ang mga kasabihan at kawikaan sa tamang konteksto ng
pagsasalita at pagsulat.
3. Makapagbigay ng mga halimbawa at maipahayag ang kanilang mga
sariling kasabihan o kawikaan.

II. PAKSA:
Paksa : "Pag-aaral ng Mga Kasabihan at Kawikaan"
Sanggunian : Mga aklat o pambansang koleksyon ng mga kasabihan at
kawikaan, mga piling halimbawa ng kasabihan at kawikaan.
Kagamitan : Pisara, manila paper, marker, mga aklat na naglalaman ng
mga kasabihan at kawikaan.

III. PAMARAAN:
A. Gawaing - Guro:
1. Panimula/Paghahanda
 Magbalik-aral sa mga konsepto ng kasabihan at kawikaan.
 Magbigay ng pagganyak sa pamamagitan ng pagbahagi ng isang
kasabihan o kawikaan at pagpapakita ng halimbawa ng kahalagahan
nito sa pang-araw-araw na buhay.

B. Gawaing - Bata:
1. Panimula/Paghahanda
 Balik-aral ang mga kasabihan at kawikaan na natutunan dati.
 Mag-isip ng isang personal na karanasan o sitwasyon kung saan
maaaring magamit ang isang kasabihan o kawikaan.

2. Pagbibigay o Paglalahad ng Tuntunin


 Ipaliwanag ang kahulugan ng mga kasabihan at kawikaan.
 Ipakita ang mga pagsasanay sa tamang konteksto ng paggamit ng
mga ito.

3. Pagpapaliwanag sa tuntunin
 Talakayin ang mga elemento ng mga kasabihan at kawikaan tulad ng
mga metapora, simili, at iba pa.
 Magbigay ng halimbawa ng mga kasabihan at kawikaan at ipaliwanag
ang kanilang mga kahulugan at gamit.

4. Pagbibigay Halimbawa
 Ipakita ang iba't ibang halimbawa ng mga kasabihan at kawikaan sa
pamamagitan ng mga larawan, pisara, o manila paper.
 Hikayatin ang mga mag-aaral na magbahagi ng kanilang sariling mga
kasabihan o kawikaan at ipaliwanag ang mga ito.

IV. PAGSUBOK:
1. Magbigay ng mga pangungusap na may mga butas o espasyo na
kailangang punan ng tamang kasabihan o kawikaan.
2. Magpabigay ng mga larawan o pangungusap at hilingin sa mga mag-
aaral na magbigay ng kasabihan o kawikaan na nauugnay dito.

V. TAKDANG-ARALIN:
1. Itanong sa mga mag-aaral na maghanda ng kanilang sariling kasabihan o
kawikaan tungkol sa isang partikular na paksa o tema.
2. Magbigay ng takdang-aralin na sumasaklaw sa pagsulat ng mga
pangungusap na naglalaman ng mga kasabihan o kawikaan.

Pagsasama-samahin ang mga ito at maaari mong malikhaan ng isang buong


banghay aralin batay sa pagtuturo ng "Pag-aaral ng Mga Kasabihan at
Kawikaan."
BANGHAY ARALIN SA PAGTUTURO NG KWENTO
"Si Pagong at Si Matsing":

I. LAYUNIN: Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


1. Maunawaan ang mga aral at kahalagahan ng kwento ng "Si Pagong at Si
Matsing".
2. Makapagbigay ng mga pagsusuri at reaksiyon sa kwento.
3. Makapagpakita ng pag-unawa sa mga karakter at pangyayari sa kwento.

II. PAKSA:
Paksa: "Si Pagong at Si Matsing"

Sanggunian: Ikatlong Baitang (mga aklat o kuwento ng "Si Pagong at Si Matsing")

Kagamitan: Pisara, manila paper, marker, mga aklat o kuwento ng "Si Pagong at Si
Matsing".

III. PAMARAAN:

A. Gawaing Guro Gawaing Bata

Panimula/Paghahanda . Panimula/Paghahanda
1. Balik-aral ang kwento ng "Si 1. Balik-aral ang mga pangyayari at
Pagong at Si Matsing" upang karakter sa kwento ng "Si Pagong at Si
maipaalala ang mga Matsing".
pangunahing detalye ng kwento. 2. Magtanyag ng mga pagganyak na
2. Magbigay ng pagganyak sa tanong upang hikayatin ang mga mag-
pamamagitan ng pagsasalaysay aaral na mag-isip at makilahok sa
ng isang bahagi ng kwento o talakayan.
pagpapakita ng mga larawan ng
mga karakter. B. Pagbasa ng tula
1. Unang Pagbasa ng guro
B. Pag-alis ng sagabal - Basahin nang malakas at
 Manghikayat ng mga mag-aaral malinaw ang kwento ng "Si Pagong at Si
na maging aktibo sa pag-aaral ng Matsing" upang maipakita ang tamang
kwento at alisin ang anumang pagbasa at intonasyon.
sagabal na maaaring hadlang sa
kanilang pag-unawa. 2. Ikalawang Pagbasa
- Basahin muli ang kwento ngunit
C. Pagganyak na tanong hikayatin ang mga mag-aaral na sumabay
 Magtanong ng mga sa pagbasa at magbigay ng mga pagsusuri
pampaganyak na tanong tungkol habang nagbabasa.
sa kwento upang hikayatin ang
mga mag-aaral na makilahok sa 3. Ikatlong Pagbasa
talakayan. - Hikayatin ang mga mag-aaral na
basahin nang malakas at malinaw ang
D. Pamantayan sa pagbasa ng malakas kwento, nagpapakita ng kahusayan sa
 Ipaliwanag ang mga pamantayan
sa tamang pagbasa ng malakas pagbasa at pag-unawa.
upang mas maunawaan at
maramdaman ang kwento. C. Pagtalakay ng Tula
- Talakayin ang mga pangyayari,
karakter, at mga aral na natutuhan sa
kwento ng "Si Pagong at Si Matsing".
- Hikayatin ang mga mag-aaral na
magbahagi ng kanilang mga pagsusuri,
reaksiyon, at mga aral na natutuhan sa
kwento.

IV. PAGSUBOK
- Magbigay ng mga pagsusulit o gawain na sumasaklaw sa pag-unawa sa kwento,
mga detalye ng kwento, at mga aral na natutuhan.

V. TAKDANG-ARALIN
- Ipabasa sa mga mag-aaral ang iba pang mga kwento na may katulad na tema o
aral, at hilingin sa kanila na magbuod, magpahayag ng mga reaksiyon, o magsulat ng
kanilang sariling mga kuwento na may katulad na aral.

Pagsasama-samahin ang mga ito at maaari mong lumikha ng isang buong banghay-
aralin batay sa pagtuturo ng "Si Pagong at Si Matsing".

You might also like