Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Masusing Banghay-Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao II

I. LAYUNIN

Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

• Natutukoy ang mga karapatang maaaring ibigay ng mga mag anak.

• Naisasagawa nang buong pagmamalaki ang pagiging mulat sa karapatan na


maaaring tamasahin.

• Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng kamalayan sa karapatang


pantao ng bata, pagkamasunurin tungo sa kaayusan at kapayapaan ng kapaligiran at
ng bansang kinabibilangan.

II. NILALAMAN

A. Paksang Aralin

Aralin 1: Karapatan Mo, Karapatan Ko

Pagkamasunurin

B. Sangguniang Aklat

Edukasyon sa Pagpapakatao 2

https:www.scribd.com/document/518690386/EsP2-Q3Module-2-Karapatan-Mo-
Karapatan-Ko-final

C. Kagamitang Panturo

Laptop, larawan, video clip, libro at telebesyon

III. PAMAMARAAN

Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral

A. Panimulang Gawain

1. Pagdarasal

Magsitayo ang lahat para sa (Ang mga mag-aaral ay tatayo at


panalangin. magdarasal.)

(Magtatawag ang guro ng isang


magaaral upang pangunahan ang
panalangin.)

2. Pagbati Magandang umaga po mga kamag-aral!

Magandang umaga mga bata. Magandang umaga po sir!

3. Pagsasaayos ng sarili at silid aralan


at pagtatala ng liban sa klase at hindi
liban
(Magpupulot ng kalat ang mga mag-aaral
at aayusin ang kanilang mga upuan.)
Bago kayo umupo pakipulot ang mga
kalat na nasa ilalim ng inyong mga
lamesa at paki-ayos ang inyong mga (Magsi-upo nang tahimik ang mga mag-
upuan. aaral.)

Magsi-upo ang lahat.

Wala naman po sir!


Mayroon bang lumiban sa klase
ngayong araw?

4. Balik-aral sa nakaraang aralin o


pasimula sa bagong aralin.

B. Panlinang na Gawain

1. Pagganyak

Meron akong ipapakitang bidyow at


kanta ng apo hiking society na mang-
aawit na pinamagatang “BAWAT
BATA”. “Opo, Sir.”
Makinig at sumabay sa awitin,
naintindihan ba mga bata?
Ilagay ang 😊 mukha kung ang pahayag
ay tumutukoy sa karapatan ng bat ana ( kumuha ng kwadernong sasagutan)
maaring ibigay ng pamilya o mga

kaanak, ☹ naman kung hindi. Isulat ang


tugon sa kwadernong panggawain.

1. Karapatang isilang at magkaroon ng


pangalan.

2. Mabigyan ng proteksyon laban sa


mapagsamantala, panganib at (Sasagot ang mag-aaral)
karahasang bunga ng mga paglalaban.

3. Ipamigay sa ibang tao upang


maalagaan at mabigyan ng marangyang
buhay.

4. Mabigyan ng pagkakataong
makapaglaro at makapagliban.

5. Magkaroon ng tahanan at pamilyang


mag-aaruga.

2. Pagsusuri

Basahin at unaawain ang kwento sa “Opo, Sir!”


ibaba.

“ Ang mga mag-aaral ay nagbabasa ng


kwento”
“Opo, Sir.”
Tapos nyo na bang basahin and kwento
mga bata?

Panuto: Batay sa kuwentong binasa,


anu-anong mga karapatan ang mga
nabanggit. Pumili ng limang(5) sagot sa
loob ng kahon at isulat lamang ang
bilang ng iyong sa kwadernong
panggawain.

Naintindihan ba mga bata? “Opo, Sir.”

“ Sasagot ang mga mag-aaral”?


“Opo, Sir.”

“Pinasa ng mga mag-aaral ang kanilang


kwaderno”
Tapos na bang sumagot mga bata?

Ipasa sa harap ang mga inyong


kwaderno.

Mahusay! Halos lahat sa inyo ay “Nagpalakan ng limang beses ang mga


nakakuha ng mataas na marka. mag-aaral”

Bigyan ng limang palakpak ang inyong


mga sarili.

3. Paglalahad

Ang karapatan ay mga


pangangailangan ng tao na dapat
makamit upang makapamuhay ng
maayos. May kalakip na tungkulin ang
bawat karapatan. Tinatawag na “Ang mga mag-aaral ay tahimik na
tungkulin ang mga bagay na dapat nakikinig”
gawin ng tao. Sa pagganap ng tungkulin
naipakikita ang mga paraan sa bawat
karapatang tinatamasa.

Sa pamilya nagmumula ang karapatang


tinatamasa ng isang bata. Ang ilan sa
mga karapatang ito ay ang mga
sumusunod:
“Ang mga mag-aaral ay patuloy na
nakikinig”

Opo Sir!

“Lahat ng mag-aaral ay nagsitasaan ng


kanilang kanang kamay”
Naintindihan ba mga bata?

Itaas ang kanang kamay ng nakaranas


ng ganitong pamumuhay o pagtrato ng Opo Sir!
kanilang pamilya?

Magaling! Halos lahat naman tayo diba Wala na po Sir!


nakaranas ng ganitong pamumuhay o
karapatan?
“Maisilang at magkaroon ng sariling
Meron pa bang katanungan o hindi
pangalan at matutunan ang mabuting
nakaintindi sa paksang ating tinalakay?
asal”
D. Paglalahat

Ano-ano ang iyong karapatan bilang


isang bata? Magbigay ng dalawang
halimbawa.

4. Paglalapat

Panuto: Isulat sa inyong sagutang papel Opo Sir!


ang karapatang ipinakikita ng larawan.
Piliin lamang ang titik ng tamang sagot.

Naintindihan ba ang gagawin mga bata?

“Sasagot ang mga bata”


1.

2.

3.
4.

1. c.

2. b.

3. d.
5.
4. e.
a. Karapatang maalagaan
5. a.
b. Karapatang makapag-aral

c. Karapatang magkaroon ng masayang


pamilya

d. Karapatang makakain ng maayos

e. Karapatang makapaglaro

5. Takdang Aralin

Gumuhit ng inyong sariling mga


Karapatan na nararanasan. Ipasa sa
susunod nating pagkikita.

Inihanda ni: JIM CLARK D. DIAZ

Iniwasto ni: CHERRY A. LATOG

You might also like