Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

School: Grade Level: III

DAILY LESSON LOG Teacher: @edumaymay Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


Teaching Dates and Time: October 16 – 20, 2023 (WEEK 8) Quarter: UNA

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-unawa Summative Test/
sa kinalalagyan ng mga sa kinalalagyan ng mga lalawigan sa kinalalagyan ng mga sa kinalalagyan ng mga lalawigan Weekly Progress Check
lalawigan sa rehiyong sa rehiyong kinabibilangan ayon lalawigan sa rehiyong sa rehiyong kinabibilangan ayon
kinabibilangan ayon sa sa katangiang heograpikal nito kinabibilangan ayon sa sa katangiang heograpikal nito
katangiang heograpikal nito katangiang heograpikal nito
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapaglalarawan ng pisikal na Nakapaglalarawan ng pisikal na Nakapaglalarawan ng pisikal na Nakapaglalarawan ng pisikal na
kapaligiran ng mga lalawigan sa kapaligiran ng mga lalawigan sa kapaligiran ng mga lalawigan sa kapaligiran ng mga lalawigan sa
rehiyong kinabibilangan gamit rehiyong kinabibilangan gamit rehiyong kinabibilangan gamit rehiyong kinabibilangan gamit
ang mga batayang impormasyon ang mga batayang impormasyon ang mga batayang ang mga batayang impormasyon
tungkol sa direksiyon, lokasyon, tungkol sa direksiyon, lokasyon, impormasyon tungkol sa tungkol sa direksiyon, lokasyon,
populasyon at paggamit ng populasyon at paggamit ng direksiyon, lokasyon, populasyon at paggamit ng mapa
mapa mapa populasyon at paggamit ng
mapa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang wastong Naipaliliwanag ang wastong Naipaliliwanag ang wastong Naipaliliwanag ang wastong
(Isulat ang code sa bawat pangangasiwa ng mga pangangasiwa ng mga pangangasiwa ng mga pangangasiwa ng mga
kasanayan) pangunahing likas na yaman ng pangunahing likas na yaman ng pangunahing likas na yaman ng pangunahing likas na yaman ng
sariling lalawigan at rehiyon sariling lalawigan at rehiyon sariling lalawigan at rehiyon sariling lalawigan at rehiyon
Wastong Pangangasiwa ng mga Wastong Pangangasiwa ng mga Wastong Pangangasiwa ng mga Wastong Pangangasiwa ng mga
II. NILALAMAN Pangunahing Likas na Yaman ng Pangunahing Likas na Yaman ng Pangunahing Likas na Yaman ng Pangunahing Likas na Yaman ng
(Subject Matter) Sariling Lalawigan at Rehiyon Sariling Lalawigan at Rehiyon Sariling Lalawigan at Rehiyon Sariling Lalawigan at Rehiyon
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula Modules Modules Modules Modules
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation,
Larawan Larawan Larawan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Ano-ano ang mga anyong tubig Ayusin ang mga ginulong titik Lagyan ng kung ang larawan ay Punan ng angkop na salita ang Summative Test/
o pasimula sa bagong aralin at anyong lupa ng ating upang maibigay ang hinihinging nagpapakita ng pangangalaga sa patlang upang mabuo ang mga Weekly Progress Check
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
(Drill/Review/ Unlocking of lalawigan? kasagutan. kapaligiran at kung hindi. pangungusap na nagsasaad ng
difficulties) Ano-ano ang pakinabang na wastong pangangalaga ng mga
nakukuha natn mula sa mga likas na yaman. Kumuha ng sagot
anyong lupa at anyong tubig sa Ito ang mga natural na bagay na mula sa loob ng kahon.
ating laalwigan at rehiyon? nakukuha natin sa ating
kalikasan. Ito ay likha ng
Panginoon na maari nating 1.Panatilihing __________ ang
pakinabangan at pagyamanin. paligid.
2. __________ ang lupa.
3. Magtanim at alagaan ang mga
puno at __________.
4. Linisin ang mga kanal at iba
pang daluyan ng __________.
5. Huwag __________ ng
kemikal, basura at langis, sa mga
ilog, sapa, at dagat.

B.Paghahabi sa layunin ng aralin Pagmasdan ang mga larawan. Nakapunta ka na ba sa Hikayatin ang mga mag-aaral na Magpakita ng mga larawan na
(Motivation) palengke? sumunod sa sasabihing gawain. nagpapakita ng wasto at di-
Ano ang mga madalas mong 1. Tumayo sa upuan at ligpitin wastong pangangasiwa ng mga
nakikita dito? ang mga kalat sa ilalim ng likas na yaman.
upuan.
2. Dahan-dahang tumayo at
itapon ang mga ito sa tamang
basurahan.
3. Bumalik sa upuan at ihanda
ang sarili sa aralin.

Ano ang mga nakikita ninyo sa


larawan?
Ano ang nakikita sa larawan?
Lahat ba ng nasa larawan ay
nagpapakita ng wastong
pangangasiwa ng likas na yaman?
Alin ang nagpapakita ng wastong

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
paggamit ng likas nayaman?
Ipaliwanag ang sagot.
Alin ang hindi? Bakit mo nasabi?
C. Pag- uugnay ng mga Ano-ano ang nakukuha mula sa Basahin ang dayalogo. Nagawa ba ninyong lahat ang Basahin ang dayalogo.
halimbawa sa bagong aralin pagsasaka? Dina: Nay, bakit kaya iilang isda sinabi ng guro? Dina: Ano po ang maidudulot ng
(Presentation) Ano-ano ang nakukuha mula sa lang ang mabibili natin dito sa Bakit kailangang iligpit ng tama wastong pangangasiwa ng ating
pangingisda? palengke? ang mga kalat sa paligid? mga likas na yaman?
Aling Dita: Kasi anak marumi na Ano ang mangyayari kung Aling Dita: Malaki Dina! May
ang ating katubigan dahil sa walang magliligpit ng mga kalat maidudulot itong maganda tulad
dami ng basura kaya kakaunti na ng pagtugon sa ating mga
sa paligid? Bakit?
ang huli at maliliit pa ang mga pangangailangan at pag-unlad ng
isda nakukuha. Wala na ding mga lalawigan sa Rehiyon IV-
halos korales na natitira dahil sa CALABARZON. Kaya dapat nating
paggamit ng dinamita ng iilang pahalagahan ang wastong pag-
mga mangingisda, ang korales aalaga ng ating kapaligiran!
pa naman ang tirahan ng mga
iba’t-ibang uri ng isda.
Dina: Nakakalungkot naman
inay! Ganun pala ang nagyayari
kapag hindi natin iningatan ang
ating katubigan!
Aling Dita: Oo anak! Kaya
kailangan talaga natin alagaan
ang ating katubigan!
D. Pagtatalakay ng bagong Kilala ang Pilipinas sa Mula sa binasang dayalogo, Ano-ano ang kahalagahan ng Mga Magagandang Dulot ng
konsepto at paglalahad ng pagkakaroon ng masaganang sagutin ang mga sumusunod na mga likas na yaman sa tao? Pagpapahalaga sa Likas na
bagong kasanayan No I likas na yaman. Mayroon tayong tanong. Ano-ano ang mangyayari kung Yaman
(Modeling) mayamang kagubatan, 1. Saan pumunta ang mag-inang hindi mapapangasiwaan nang 1. Sa likas na yaman natin
pangisdaan, at minahan sa ating Dina at Aling Dita? wasto ang mga likas na yaman? kinukuha ang lahat na ating mga
kapaligiran na nakatutulong sa 2. Bakit kaya kakaunti na lang Ano ang dapat gawin ng isang pangangailangan.
pag-unlad ng pamumuhay at ang itinitindang isda sa 2. Nagkakaroon ng kabuhayan o
mamamayan sa lalawigan o
katatagan sa ating kabuhayan. palengke? pagkakakitaan ang mga tao dahil
rehiyon upang mapangasiwaan
3. Ano kaya ang mangyayari sa mga produktong nagagawa
kung hindi natin iniingatan ang nang wasto ang mga likas na mula sa likas na yaman.
ating mga likas na yaman? yaman? 3. Nakakakuha din tayo ng
4. Ano ang dapat n ating gawin kilalang pagkain.
upang hindi tuluyang maubos at 4. Umuunlad ang turismo sa isang
masira ang ating mga likas na lugar dahil sa likas na yaman nito.
yaman?
E. Pagtatalakay ng bagong Paraan ng Pangangalaga ng mga Matalinong Paraan ng Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng Likas na Yaman ng ating Rehiyon Pangangasiwa sa mga Likas na Hatiin ang klase sa apat na Hatiin ang klase sa apat na
bagong kasanayan No. 2.  Pangangalaga ng kalupaan Yaman pangkat. Gumawa ng slogan pangkat. Gumawa ng isang tula o
( Guided Practice) Pagtatanim ng iba’t-ibang 1. Pagtatanim sa paligid ng mga kung paano mapapangalagaan awitin tungkol sa magagandang
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
puno at halaman ang isa sa bundok para hindi gumuho ang ang mga sumusunod. dulot ng wastong pangangasiwa
pinakamahusay na paraan lupa. Pangkat I – Yamang Mineral ng mga likas na yaman.
upang mapangalagaan ang 2. Pagbabantay sa mga Pangkat II – Yamang Lupa
kalupaan. Ang mga puno at kagubatan upang mahuli ang Pangkat III – Yamang Tubig
halaman ang pumipigil sa mga gumagawa ng illegal na Pangkat IV – Yamang Kagubatan
pagguho ng lupa. Ang mga ito ay pagtotroso.
napagkukunan pa ng mga 3. Pag-iingat sa mga korales at
pagkain, gamot, at iba pang mga puno ng bakawan na
produkto. nagsisilbing pangitlugan at
 Pangangalaga ng Katubigan tirahan ng mga isda.
Kung ang ating katubigan ay 4. Hindi pagsusunog ng mga
mananatiling malinis at di tuyong damo sa kabundukan na
naaabuso, maraming likas na maaaring magbunga ng forest
yaman ang makukuha natin dito. fire.
Napakaraming uri ng isda ang 5. Hindi pangunguha ng
makukuha dito. buhangin at “pebbles” o maliliit
na bato sa mga baybaying dagat.
6. Pag-iwas sa paggamit ng
dinamita sa pangingisda.
7. Pagpapanatiling malinis ang
kapaligiran sa pamamagitan ng
hindi pagtatapon ng basura.
F. Paglilinang sa Kabihasan Tukuyin mula sa mga larawan Presentasyon ng awtput Presentasyon ng dula-dulaan
(Tungo sa Formative Assessment ang mga dapatr nating gawin
( Independent Practice ) upang mapangalagaan ang ating
mga likas na yaman.

G. Paglalapat ng aralin sa pang Bakit mahalaga ang tamang Ang likas na yaman ay bigay sa Bilang isang mag-aaral, ano kaya Bilang isang mag-aaral, ano ang
araw araw na buhay pangangasiwa sa mga likas na atin ng Panginoon kaya ang maitutulong mo upang mga kaya mong gawin upang
(Application/Valuing) yaman ng lalawigan at rehiyon? nararapat lamang na atin itong mapangasiwaan ang likas na maipagmalaki at maalagaan ang
pangalagaan at gamitin sa yaman sa inyong lugar? mga likas na yaman ng iyong
wastong paraan. komunidad?
Bilang isang bata, paano mo
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
pangangalagaan ang ating
kapaligiran at mga likas na
yaman?
H. Paglalahat ng Aralin Anu-ano ang dapat matutuhan Ano-ano ang mga paraan ng Ano-ano ang mga paraan ng Anu-ano ang mga magagandang
(Generalization) ng mga taga-CALABARZON wastong pangangasiwa ng mga wastong pangangasiwa ng mga dulot ng matalinong
upang mapangalagaan ang ating likas na yaman ng ating likas na yaman ng ating pangangasiwa ng likas na yaman?
likas na yaman? kapaligiran? kapaligiran?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat ang NT kung ang Panuto: Pagtambalin ang mga Panuto: Tukuyin kung Tama o Panuto: Iguhit ang masayang
gawain ay nakatutulong sa gawain sa hanay A at ang Mali ang bawat pahayag. Isulat mukha kung ang pangungusap ay
pangangalaga ng likas na yaman ibubunga nito sa hanay B. Isulat ang inyong sagot sa patlang. magpapakita ng wastong
at NP kung nakakapinsala. ang letra sa sagutang papel. _______1. Magtapon ng pangangasiwa ng likas na yaman
_____ 1. Pagbubuhos ng ginamit Hanay A anumang dumi o kalat sa at malungkot na mukha kung
na langis sa ilog at dagat. ___ 1. Pagtatapon ng basura sa kapaligiran. hindi.
_____ 2. Pagtatanim ng mga ilog _______2. Magtanim ng mga 1. Ang basura ay tinatapon sa
puno sa kagubatan. ___ 2. Pagsunog ng mga basura puno at halaman sa paligid. kanal, sapa, ilog, at dagat.
_____ 3. Pagbabaon ng mga ___ 3. Pagbabaon ng mga _______3. Ibaon ang mga 2. Gumagamit ng maliliit na butas
tuyong dahon sa lupa. tuyong ang mga dahon, damo at nabubulok na basura sa lupa. ng lambat sa panghuhuli ng isda.
______4. Pagsusunog ng basura. papel sa lupa _______4. Pagtatapon ng 3. Nagtatanim na muli bilan g
______5. Paggamit ng dinamita ___ 4. Pagputol ng malalaking kemikal, basura at langis, sa pamalit sa mga pinutol na puno.
sa paghuli ng isda puno sa kagubatan mga ilog, sapa, at dagat.
4. Nagwawalis ng bakuran at
___5. Pagtatapon ng mga lason _______5. Regular na linisin ang
kapaligiran upang mapanatiling
at kemikal sa lupa mga kanal at iba pang daluyan
ng tubig. malinis.
Hanay B 5. Nagsusunog ng mga bundok
a. Tumataba ang lupa. upang gawing kaingin
b. Nalalason ang mga isda.
c. Hindi na tumutubo halaman
sa kalupaan.
d. Gumuguho ang lupa sa
bundok.
e. Nagdudulot ng polusyon sa
hangin.
J. Karagdagang gawain para sa Isulat sa iyong kuwaderno kung Magbigay ng limang mungkahi Gumuhit sa bond paper ng isang Gumuhit sa bond paper ng isang
takdang aralin ano ang iyong gagawin sa bawat upang mapanatili ang kilos na nagpapakita wastong kilos na nagpapakita wastong
(Assignment) sitwasyon. kasaganaan ng mga likas na pangangalaga ng likas na pangangalaga ng likas na yaman.
1. Walang nangongolekta ng yaman ng rehiyon. yaman. Kulayan ang ginuhit. Kulayan ang ginuhit.
basura sa inyong lugar.
2. Nagbara ang kanal sa harapan
ng inyong bahay.
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie

You might also like