Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 5

Paaralan SAPANG PALAY NATIONAL HIGH Antas 8

Pang-araw-
SCHOOL
araw na
Guro Moises S. Teves Semester 1
Banghay -
Aralin Asignatura Filipino Kuwarter 3
Petsa at oras February 22, 2024 @ 8:30- 9:30 Linggo 2
I. TUNGUHIN
A. Pamantayan sa Pangnilalaman -Kontemporaryong Panitikan
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagbibigay ng konsepto ng pananaw sa pinakinggang dulang panradyo.
C. Kasanayang Pampagkatuto at Koda 1 Nagagamit ang mga angkop na ekspresyon sa paghahayag ng
konsepto ng pananaw (ayon, batay, sang-ayon sa, sa akala, iba
pa) (F8WG-IIId-e-31)

II. NILALAMAN
A. Paksang-aralin Panitikan: Radyo bilang Midyum ng Komunikasyon sa Wikang Filipino.
Gramatika: Pagpapahayag ng ekspresyon ng Pananaw
B. Sanggunian Pinagyamang Wika at Panitikan, Batayang Aklat sa Filipino 8 (Pahina 170-171)
/Internet.
C. Mga Kagamitan Libro/Kuwaderno/Powerpoint/Biswal//Pisara /Yeso/ Video Clip.
III. PROSESO NG PAGKATUTO

IKATLONG ARAW Pebrero 8, 2024 @11:00 –12:00


LAYUNIN: 1. Nabibigyang- kahulugan ang Pagpapahayag ng Ekspresyon ng konsepto ng Pananaw.
2. Naiisa-isa ang mga positibo at negatibong pahayag/pag-uugali ng mga tauhan sa pinakinggang dulang
panradyo.
3. Nagagamit ang mga angkop na ekspresyon sa paghahayag ng konsepto ng pananaw (ayon,
batay, sang-ayon sa, sa akala, iba pa)
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
• Panalangin

Tumayo ang lahat para sa ating panalangin.Joanna Natividad


,pangunahan mo ang ating panalanganin. Taimtim na pagdarasal

( Kasabay ng musika at larawan ng mga bata na nagdarasal sa


powerpoint )

• Pagbati

Guro: Isang matatag at marangal na araw! 8 -Paragua (Nagsi-upo na ang mga bata.)

Guro: Bago kayo umupo, maaari bang pakipulot ang mga kalat
na nasa ilalim ng inyong mga upuan at, maayos na ilabas ang
ating mga libro upang magamit sa ating pag-aaral.

Guro: Maari na kayong umupo.

(Ipapakita sa pisara ang bilang ng mga mag-aaral at bilang


• Pagtala ng liban ng lumiban)!

Guro: May lumiban ba sa klase ngayong araw?

B. Panimulang Pagtataya
Unawain ang pahayag sa bawat bilang. Isulat sa isangkapat
na papel ¼ ang sagot.

1. Tumutukoy sa pagpapahalaga ng tao, pag-aaral na


pinagmulan ng ginamit na pananaw o ideya.
Nagpapahiwatig din ng pagbabago/pag-iiba ng paksa at
pangkalahatang pananaw ng isang tao
1. A
a.Ekspresyon sa Pagpapahayag ng Konsepto ng Pananaw 2. B
b.Makatotohanang Pagpapahayag 3. B
c. Personal na Interpretasyon 4. A
d. Pagbibigay hinuha 5. D
2. Lumawig: Masdan mo ang gagawin ko...ihahampas ko
ang sitaw na ito sa iyong buslo at..
Fucan: Napuno ng sitaw ang buslo! Paano nangyari
iyon! Hindi yata ako makapaniwala..
Ang pahayag na nagmula kay Fucan ay dulot ng tulong
na ginawa ni Lumawig ay maibibilang natin sa …
a. negatibong pag-uugali.
b. positibong pag-uugali
c. normal na pag-uugali
d. kinasanayang pag-uugali
3. _________ Manuel Orduna (Regional Director ng
NICA, Northern Mindanao and Caraga) nasa 600
na raang guro ang tumiwalag na sa ACT upang
suportahan ang programa ng pamahalaan laban sa
isurgency. Lagyan ng angkop na Ekspresyon ng
Pagpapahayag ng konsepto ng Pananaw.
a. ayon sa
b. ayon kay
c. ukol sa
d. samantala
4.Isa sa mga nanguna sa panawagan sa pagtiwalag ay
ang District Supervisor ng Butuan city na si Rey
Collado___sa kanya naging desidido siyang tumiwalag
nang mahuli ang isang School principal ng San Vicente
Elemetary School na si Rosalie Punzal na isang NPA.
Lagyan ng angkop na Ekspresyon ng Pagpapahayag ng
konsepto ng Pananaw.
a. ayon
b. ayon kay
c. ukol sa
d. samantala

5.Ang mga tsuper ay nagsagawa ng tigil pasada na


nagdulot ng suliranin sa mga mananakay _______
ang kinatawan ng kagawaran ng Edukasyon ay
nagbaba ng kautusang tuloy ang pag-aaral ng mga
mag-aaral sa kabila ng banta ng tigil Pasada.
Lagyan ng angkop na Ekspresyon ng Pagpapahayag ng
konsepto ng Pananaw.
a. ayon
b. ayon kay
c. ukol sa
d. samantala

C..Balik-aral Lumawig
Kabunian
Sa tulong ng spider web ay itala ang mga tauhan na kabilang sa
Alamat ni Lumawig.Ididikit sa pisara ang manila paper.
Batanga 2 lalaking kapatid ni Lumawig

Mga
Mga 2 babaeng kapatid tauhan Panoi
tauhan ni Fucan

The Widower Villagers

Sasagutan ng mga bata isa-isang isusulat sa manila


paper ang sagot.

C. Pagganyak:

Suriin ang pahayag sa bawat bilang. Suriin kung kaninong


ideya o pananaw ang ginagamit sa pagbibigay ng
impormasyon.
Hanapin ang sagot sa mga pahayag na nakadikit sa pisara.
Idikit ito sa dapat na kalagyan.

1. Ayon sa pangulo ng ating bansa,kailangang matapos na Sagot: 1. Pangulo ng ating bansa


ang digmaan laban sa droga. 2. PAG-ASA.
2. May parating na namang malakas na bagyo batay sa ulat 3. batas
ng PAG-ASA. 4. sa pag-aaral ng Lungsod ng Maynila
3. Alinsunod sa batas,bawal ang pang-aabuso sa mga sa 5. opisyal ng Lungsod ng Quezon
mga bata subalit marami parin ang lumalabag sa batas
na ito. ( Ididikit sa pisara )
4. Batay sa isinagawang pag-aaral ng Lungsod ng Maynila,
marami paring pang-aabuso ginagawa sa matatanda kaya
kailangan silang bigyang ng proteksiyon.
5. Sang-ayon sa mga opisyal ng Lungsod ng Quezon ,
madaragdagan pa ang mga gusali ng iba’tibang paaralan
sa lungsod na dulot na rin ng pagdaragdag pa ng mga
estudyante sa senior high school.
C. Paglalahad:
Manonood ang mga mag-aaral ng video
Pagpapanood ng video ng aralin ukol sa Ekspresyon sa
Pagpapahayag ng Konsepto ng Pananaw

Matapos mapanood ang paliwanag ukol sa Ekspresyon sa


Pagpapahayag ng Konsepto ng Pananaw ay titingnan natin kung
ang mga mag-aaral ay sadyang may natutunan sa kanilang
pinanood.
Sagot:
1. Ano ang kahulugan ng Ekspresyon sa Pagpapahayag ng 1. Tumutukoy sa pagpapahalaga ng tao o pag-aaral na
Konsepto ng Pananaw alinsunod sa iyong napanood at pinagmulan ng ginamit na pananaw /ideya
napakinggan? (Rhian Rovel) Nagpapahiwatig din ng pagbabago/pag-iiba ng paksa
at pangkalahatang pananaw ng isang tao.
2. Ano ang dalawang Ekspresyon sa Pagpapahayag? 2. Ang dalawang Ekspresyon sa pagpapahayag ay ang
una Ekspresyong nagpapahayag ng pananaw ikalawa
( Melanie Magtangob ) ay ang Ekspresyong nagpapahiwatig ng pagbabago o
pag-iiba ng paksa.

Mahusay!

C. Pagtatalakay

Magpangkatan tayo:

Hahatiin ko kayo sa tatlong pangkat


1. Unang pangkat sa pangunguna ni Joanna
2. Ikalawa sa pangunguna ni Melanie
3. Ikatlo sa pangunguna ni Rhian

Narito ang mga gawain

1. Pag-uugnay ng karanasan (Pangkatang pagsasagawa ng mga gawain)


(Panoorin ang balita )
Magsasalaysay ang bawat isa ng karanasan hingil sa
pangkat o grupo ng iyong sinalihan.

Ilahad ang panagalan ng grupo, gawain ng grupo at


naitulong ng grupo sa pagkatao mo maging ang di
magandang naibunga nito kung mayroon man.
( Talkshow )

2. Panoorin ang balita matapos ay itala ang mga


sumusunod gayahin ang Format sa ibaba.

Buod ng balita

Hinuha mo sa balita

Sapantaha mo sa balita

Opinyon sa balita
Pag-uulat ng pangkatang gawain
Personal na interpretasyon sa balitang pinanood

3. Aalamin ng pangkat tatlo ( 3) ang mga pahayag/ugali ng tauhan


sa Lumawig na katanggap-tanggap at di –katanggap-tanggap.
Itatala sa dayagram gayahin ang format sa ibaba.

Katanggap- Di-katanggap- Tauhan Bilang ng


tanggap tanggap naitala

Total

Matapos itala ang bilang ay isagawa ito

Bilang ng katanggap-tangap na ugali o pahayag ng


tauhan divide sa total multiply sa 100 =

Bahagdan/percentage __________ Ipahayag ang


ekspresyon ng konsepto ng pananaw mula sa
kinalabasan ng nakuhang bahagdan,ihayag ang
personal na interpretasyon.

NILALAMAN 10
KOOPERASYON 5
PRESENTASYON 10
KABUAAN 25

Guro: Naunuwaan ba ng lubos ang ating talakayan?

Guro: Wala bang katanungan?


E. Pagtataya:
Basahin at unawain ang mga tanong.Pumili ng titik ng tamang
sagot.
Unawain ang pahayag sa bawat bilang. Isulat sa isangkapat
na papel ¼ ang sagot.

2. Tumutukoy sa pagpapahalaga ng tao o pag-aaral na


pinagmulan ng ginamit na pananaw /ideya
Nagpapahiwatig din ng pagbabago/pag-iiba ng paksa at Sagot sa pagtataya:
pangkalahatang pananaw ng isang tao 1. A
2. B
a.Ekspresyon sa Pagpapahayag ng Konsepto ng Pananaw 3. B
b.Makatotohanang Pagpapahayag
4. A
c. Personal na Interpretasyon
5. D
d. Pagbibigay hinuha
2. Lumawig: Masdan mo ang gagawin ko...ihahampas ko
ang sitaw na ito sa iyong buslo at..
Fucan: Napuno ng sitaw ang buslo! Paano nangyari
iyon! Hindi yata ako makapaniwala..
Ang pahayag na nagmula kay Fucan ay dulot ng tulong
na ginawa ni Lumawig ay maibibilang natin sa …
e. negatibong pag-uugali.
f. positibong pag-uugali
g. normal na pag-uugali
h. kinasanayang pag-uugali
4. _________ Manuel Orduna (Regional Director ng
NICA, Northern Mindanao and Caraga) nasa 600
na raang guro ang tumiwalag na sa ACT upang
suportahan ang programa ng pamahalaan laban sa
isurgency. Lagyan ng angkop na Ekspresyon ng
Pagpapahayag ng konsepto ng Pananaw.
e. ayon sa
f. ayon kay
g. ukol sa
h. samantala

4.Isa sa mga nanguna sa panawagan sa pagtiwalag ay


ang District Supervisor ng Butuan city na si Rey
Collado___sa kanya naging desidido siyang tumiwalag
nang mahuli ang isang School principal ng San Vicente
Elemetary School na si Rosalie Punzal na isang NPA.
Lagyan ng angkop na Ekspresyon ng Pagpapahayag ng
konsepto ng Pananaw.
e. ayon
f. ayon kay
g. ukol sa
h. samantala

5.Ang mga tsuper ay nagsagawa ng tigil pasada na


nagdulot ng suliranin sa mga mananakay _______
ang kinatawan ng kagawaran ng Edukasyon ay
nagbaba ng kautusang tuloy ang pag-aaral ng mga
mag-aaral sa kabila ng banta ng tigil Pasada.
Lagyan ng angkop na Ekspresyon ng Pagpapahayag ng
konsepto ng Pananaw.

e. ayon
f. ayon kay
g. ukol sa
h. samantala
F.Paglalapat:

Panuto: Gamit ang datos na nakalap ng pangkat( 3 ) tatlo ay


isagawa ang pagtutuos upang makuha ang bahagdan ng bilang ng
mga katanggap-tanggap na pag-uugali.Isulat sa isangkapat ¼ na Ipapasa sa guro, magbabasa lamang ng 3 piling sagot ng
papel ang sagot. mga mag-aaral. ( Babasahin ng bata ang kanyang sagot )

Bilang ng katanggap-tangap na ugali o pahayag ng tauhan divide


sa total multiply sa 100 =

Bahagdan/percentage __________ Ipahayag ang ekspresyon ng


konsepto ng pananaw mula sa kinalabasan ng nakuhang
bahagdan,ihayag ang personal na interpretasyon.

G. Takdang Aralin:

Panuto: Basahin ang teksto sa pahina 190 ukol sa paggawa ng Komentaryong Panradyo. Magsaliksik ng halimbawa ng iskrip ng
komentaryong panradyo.Iprint ito upang maging gabay sa bubuuing komentaryong panradyo ng pangkat.

Uri ng pagtataya Repleksyon

Bilang ng mga mag-aaral na natamo


Antas ng Pangkat Pasulat Pasalita Performans Pagtuturong Remedyal na

Kabuoang Bilang ng Pagtataya


/Awput Muli

ang 75% pasadong marka


Gawain
Bilang ng mag-aaral

Bilang ng Pumasok

Bagong Pagtataya
Bagong Gawain

agong Gawain
(Estratehiya)

Pangkatan
Tatluhan
Isahan
1 8-Cardoso 29 5
2 8- Paragua 27 5
3 8-Santol 44 5
4 8-Salvador 28 5
5 8-Torre 29 5

ANOTASYON:

binigyang pansin ni:

MOISES S.TEVES
Dalubguro I ELOISA S. ORPILLA
Pang-ulong Guro VI

Pinagtibay:

ENGR. DANILO A. CASAS


Punongguro IV

You might also like