DLP ARALIN 7th 1st

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 24

PANG-ARAW-ARAW NA BANGHAY ARALIN

sa FILIPINO
Baitang 3

Paaralan San Lorenzo Ruiz Elem. School Baitang/Antas III


Guro Lucila V. La Madrid Asignatura FILIPINO
Petsa/oras Markahan UNA/ Aralin 7

UNANG LINGGO

A. Pamantayang Pangnilalaman

Pakikinig
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan

Pagsasalita
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at damdamin

Pagbasa
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan

Estratehiya sa Pag-aaral
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto

Pagpapahalaga sa Wika, Literasi at Panitikan


Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at
pagbasa ng iba’t iabang uri ng panitikan.
B. Pamantayan sa Pagganap

Pakikinig
Nakikinig at nakakatugon nang angkop at wasto

Pagsasalita
Naipapahayag ang ideya/kaisipan/damdamin/reaksyon nang may wastong tono,diin,bilis,antala at
intonasyon

Pagbasa
Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang bilis, diin, tono, antala at
ekspresyon.

Pagsulat
Nakasusulat nang may wastong baybay, bantas at mekaniks ng pagsulat.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto

F3PN-Ig-6.1
Naisasalaysay muli ang napakinggang teksto sa tulong ng larawan
F3KP-Ig-j-6
Nakapagpapalit at nakapagdaragdag ng mga tunog upang makabuo ng bagong salita

DLP Q1 WK 7 P. 1
F3PT-Ic1.5
Nakakagamit ng pahiwatig upang malaman ang kahulugan ng mga salita tulad ng paggamit ng
mga palatandaang nagbibigay ng kahulugahan (kasalungat)

F3PB-Ig12.1
Naisasalaysay muli ang binasang teksto nang may tamang pagkaka sunod-sunod ng mga
pangyayari

F3PU-Ig-i-4
Nagagamit ang malaki at maliit na letra at mga bantas sa pagsulat ng mga salitang natutunan
sa aralin parirala pangungusap

F3EP-Id6.1
Nakagagamit ng diksyunaryo

UNANG ARAW

I. LAYUNIN
● Naisasalaysay muli ang napakinggang teksto sa tulong ng larawan ( F3PN-Ig-6.1 )
● Nakakagamit ng pahiwatig upang malaman ang kahulugan ng mga salita tulad ng paggamit ng
mga palatandaang nagbibigay ng kahulugahan (kasalungat) (F3PT-Ic1.5 )

II. NILALAMAN
● Pagsasalaysay Muli

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
 TG 3 pahina 41- 43

2. Mga pahina sa gabay na Pang-mag-aaral


3. Mga pahina ng Teksbuk



4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource


B. Iba pang Kagamitan sa Pagtuturo


Activity cards, larawan

IV. Pamamaraan

A. Panimulang Gawain

1. Paunang Pagtataya

DLP Q1 WK 7 P. 2
Ibigay ang paunang pagtataya sa ibaba upang malaman ang kahandaan ng mag-aaral
para sa aralin.

Bilugan ang magkasalungat na salita sa bawat pangungusap.


1. Ang pagdiriwang ng kapistahan ay tradisyon ng mga pilipino. Sa loob at labas man ng
bansa ito ay ipinagdiriwang.
2. Mula pagsikat hanggang sa paglubog ng araw, ang mag-anak ay abala sa
paghahanda ng mga pagkain para sa darating na mga bisita.
3. Si Rona ay masiglang bata samantalang si Jona naman ay matamlay.
4. Ang masipag na si Emma ay pinarangalan ng klase habang nakatingin nang may
panghihinayang ang tamad na si Mario.
5. Madali lang ang pagsusulit para kay Luisa dahil pinag-aralan niya ang mahirap na
aralin kagabi.

2. Vocabulary Knowledge Scale

Gamitin ang Vocabulary Knowledge Scale upang mataya ang kaalaman ng mga bata
sa talasalitaan.
5- Alam ko ang salita at kaya ko itong gamitin sa pangungusap.
4- Alam ko ang salita at alam ko ang kahulugan nito.
3- Nakita ko na ang salitang ito at palagay ko ito ang kahulugan.
2- Nakita ko na ang salitang ito ngunit hindi ko alam ang kahulugan.
1- Hindi ko pa ito nakita at hindi ko alam ang kahulugan nito.

3. Talasalitaan
(Gamitin ang context clues o larawan para sa gawaing ito.)
Ipabigay ang kasingkahulugan ng mga salitang may salungguhit

Tradisyon na ng mga Pilipino ang pagdiriwang ng kapistahan taon-taon.


A. kaugalian
B. pananampalataya
C. Paniniwala

Marami ng nakakabit na banderitas sa mga daan.


A.pagkain
B.mga palamuting nakasabit
C.mga handa

4. Pamantayan sa Pakikinig

Ipabanggit sa mga bata ang mga pamantayan sa pakikinig.

B. Paghahabi ng layunin ng aralin

1. Pagganyak
Itanong:
Ano ang masasabi ninyo sa larawang ito?

DLP Q1 WK 7 P. 3
2. Paglalahad/Pagmomodelo
Babasahin ng guro nang malakas ang kuwentong “Pagdiriwang ng Pista” sa
TG pah 42.

Ipapakita ng guro ang mga larawan at pagsunod-sunurin niya ang mga ito ayon
sa pagkasunod-sunod na pangyayari sa kuwento.

1 2 3

Ipabasa at ipasuri sa mga bata ang sumusunod na pangungusap.


1. Simple man o magarbong paghahanda tuwing kapistahan, ang diwa ng
pasasalamat sa Poong Maykapal sa mga biyaya sa nagdaang taon ay hindi
mawawala sa puso ng bawat Pilipino.
2. Bawat pamilya, mahirap man o mayaman ay may mga handang pagkain
upang may maihain sa pangunahing darating.

Ang mga salitang may salungguhit ay mga salitang magkasalungat.

3. Tanong na Pang-unawa (HOTS)


1. Ano ang pagdiriwang na binanggit sa teksto?
2. Paano naghanda ang mga tao bago pa man sumapit ang araw ng pista?
3. Sa mismong araw ng pista? Pagkatapos ng pista?
4. Ganito rin ba ang ginagawa ninyong paghahanda?
5. Paano ipinapakita ang pagkakaisa sa pagdiriwang ng kapistahan?
6. Bakit nagdiriwang ng kapistahan?
7. Ano-ano ang paniniwala kung may pagdiriwang ng pista?

4. Paglalahat-
Itanong: Sa anong paraan pa maisalaysay muli ang isang kuwentong
napakinggan?
Kailan nagiging magkasalungat ang mga salita?

Sabihin:
Madalin nating mapagsunod-sunod ang napakinggang teksto sa tulong
ng larawan.

DLP Q1 WK 7 P. 4
Ang salitang magkasalungat ay kabaliktaran ang ibig sabihin nito.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Pinatnubayang Pagsasanay)

Gawin Natin 1
Bumasa sa mga bata ng isang kuwentong hindi pa nagagamit sa klase.
Ipaguhit sa mga mag-aaral ang bahagi na nagustuhan nila.
Matapos ang ilang minuto,hayaang ipakita ang ilang bata ang kanilang natapos na
gawain at ipakuwento ang pangyayari sa iginuhit na bahagi ng napakinggang kuwento.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan # 1


(Pinatnubayang Pagsasanay)

Gawin Natin 2
Ipaskil ang mga sumusunod na salita at ipabigay ang kasalungat ng mga ito.

mabango mabigat
madilim mataas
malinis malalim

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan # 2


(Pagpapalawak ng kasanayan)

Gawin Ninyo 1
Sabihin:
Tingnan ang mga larawan na hinango sa kuwentong napakinggan. Pagsunod-sunurin ang mga
larawan gamit ang pamilang 1-5

________ ____________

________ ____________

________
_____

F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment)

DLP Q1 WK 7 P. 5
Gawin Ninyo 2
Nasa Hanay B ang kasalungat ng kahulugan ng salitang nakasalungguhit sa
pangungusap sa Hanay A. Isulat sa patlang ang titik ng sagot.
Hanay A Hanay B
_____1. Walang tao noong unang panahon. a. kulang
_____2. Madilim at walang anyo ang daigdig. b. marami
_____3. Nakita Niya ang sunog nang hugis-tao. c. masaya
_____4.Labis ang oras ng pagkakasalang sa d. huli
lutuan.
_____5. Ang paligid ay mapanglaw kaya inisip e. maliwanag
Ng Panginoon na lumikha ng tao. f. hilaw

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw araw na buhay


Ipaguhit kung paano magtanim ng halaman ayon sa pagkasunod-sunod na pangyayari.

H. Pagtataya ng aralin (Malayang Pagsasanay)


Gawin Mo
Gumuhit ng tuwid na linya upang itambal ang dalawang salitang magkasalungat.
1. lubog tulak
2. may-edad ituloy
3. itigil malalim
4. hila musmos
5. mababaw itaw
I. Karagdagan Gawain para sa takdang aralin at remediation
( Mga gawain para sa tatlong pangkat ng mag-aaral.)

Pangkat Pula
(Mga mag-aaral na may Kasanayan Na)
Ipabigay ang kasalungat ng mga sumusunod na salita
Mabait = ______________
Mainit = ______________
Malamig= _____________
Matalas = _____________
Maasim = _____________

Pangkat Berde
(Mga mag-aaral na Tumutugon)
Gumuhit ng tuwid na linya upang itambal ang dalawang salitang magkasalungat.
1. alila artipisyal
2. kusa amo
3. dukha malinaw
4. malabo mayaman
5. natural pilit

Pangkat Asul
(Mga mag-aaral na Nagsisimula)
Sabihin:
Isulat ang tama kung ang salitang magkapareha ay magkasalungat at mali kung hind.
1. Masikip - maluwag
2. maganda - marikit
3. maliwanag - madilim

DLP Q1 WK 7 P. 6
4. masaya- malungkot
5. dukha - maralita
V. Mga Tala

Bilang ng mga mag-aaral: 27


5- 13 65
4- 11 44
3- 2 2
2- 1 2
1- 0 0
0- 0 0_____
27 x 5 = 135 117/135= 86%

VI. Pagninilay – Isasagawa araw-araw.

A. Bilang ng mag-aaral 24 na mag-aaral ang nakakuha ng 80% sa pagtataya


na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral 3 mag-aaral ang nangangailangan ng iba pang Gawain para sa
na nangangailangan ng remediation
iba pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang Nakatulong ang remediation sa 2 mag-aaral.
remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na 1 mag-aaral ang magpapatuloy pa sa remediation.
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga Malaki ang naitulong ng pangkatang gawain sa pagpapatatag ng
estratehiyang pagtuturo kasanayan sa araling ito.
na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang Madalas ay kinukulang ang mga mag-aaralsa oras upang tapusin
aking naranasan na ang pangktang gawain. Maaring maging solusyon ang pagbibigay
solusyon sa tulong ng ng mga activity sheets na pupunan na lamang ng mga bata.
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang Paggamit ng bata ng rubriks upang markahan ang kamag-aral.
panturo ang aking
ginamit/nadiskubre na
nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

DLP Q1 WK 7 P. 7
IKALAWANG ARAW

I. LAYUNIN

●Naisasalaysay muli ang binasang teksto nang may tamang pagkaka sunod-sunod ng mga
pangyayari (F3PB-Ig12.1 )

II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
 TG sa Filipino, pahina 44-45

2. Mga pahina sa gabay na Pang-mag-aaral


 LM sa Mother Tongue, pahina 25,28

3. Mga pahina ng Teksbuk



4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource


B. Iba pang Kagamitan sa Pagtuturo


Larawan, tsart

IV. Pamamaraan

A. Balik-Aral – Pagatatanong ng guro sa kabuuang talakayan naganap kahapon, at ito ay


dahan-dahang iugnay sa panibagong ralin.

1. Pagbabalik-aral
Magpabigay ng mga salitang magkasalungat

B. Paghahabi ng layunin ng aralin

1. Paglalahad/Pagmomodelo

Ipabasa ang kuwentong “Huwag Mawalan ng Pag-asa” sa KM pah.27

Ikuwento muli ng guro ayon sa pagkasunod-sunod na pangyayari sa kuwento.

2. Pagtalakay
1. Ano ang nangyari kay Mang Lando?

DLP Q1 WK 7 P. 8
2. Bakit siya dinala sa ospital?
3. Ano ang naramdaman ng asawa at mga anak ni Mang Lando sa pangyayaring
naganap?
4. Ano ang unang pangyayari sa kuwento? Gitnang pangyayari? Huling Pangyayari?
5. Paano ipinakita ng pamilya ang labis nilang pananalig sa Panginoon?
6. Paano ipinakita ng pamilya ang labis nilang pananalig sa Panginoon?
7. Anong katangian mayroon ang pamilya?
8. Dapat ba natin silang tularan? Bakit?

3.Paglalahat
Itanong: Paano natin pagsunud-sunurin ang pangyayari sa kuwento?
Sabihin:
Ang kuwento ay dapat may simula at wakas. Ito rin ay may tamang ayos ng
pagkakasunod-sunod ng pangyayari na nakapaloob sa kuwento.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Pinatnubayang Pagsasanay)


Gawin Natin 1
Maghanda ng mga tanong sa istrip ng kartolina. Ilagay ang mga ito sa malaking kahon o
basket. Magpatugtog ng musika habang umiikot ang basket ng mga tanong. Pagtigil ng
musika, ang batang may hawak ng basket ang siyang bubunot ng tanong at sasagot
nito.
Isulat sa pisara ang mga pangungusap na ibibigay ng mga bata.
Ipabasa ang mga ito.
Iayos nang may wastong pagkasunod-sunod ang mga pangungusap.
Hayaang isalaysay muli ng mga bata ang binasang kuwento sa pamamagitan ng
pangungusap.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan # 1


(Pinatnubayang Pagsasanay)
Gawin Natin 2
Laro
Hatiin ang mga bata sa 2 pangkat.
Sabihin sa mga bata kung ano ang mga hakbang sa pagluluto ng kanin.Pagkatapos
marinig ito ng mga bata magtatanong ang guro kung ano ang mga hakbang. Pabilisan
ang mga bata sa pagsagot sa pamamagitan ng pagtaas ng kamay ang unang
magtataas ng kamay ang siyang sasagot at kung tama sila ang may puntos.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan # 2


(Pagpapalawak ng kasanayan)
Gawin Ninyo 1
Pagsunod-sunurin ang mga Pangyayari sa Kwento:
Basahin ang isang maikling kwento, pagkatapos ay lagyan ng bilang ang mga bituin
ayon sa pagkakasunod-sunod ng mg a pangyayari.

Sa Darating Kong Kaarawan

Sa darating na Linggo ay aking kaarawan na, at gusto ko maghanda at


imbitahin ang aking mga kaibigan. Para makapagipon ng panghanda sa aking
kaarawan ako ay umisip ng maaaring pagkakitaan ng pera.
Ako ay gumagawa ng pastillas para makatulong kay nanay sa pag-iipon ng
aking panghanda sa nalalapit kong kaarawan. Tuwing wala kaming klase ay

DLP Q1 WK 7 P. 9
nagbebenta ako ng pastillas.
Sa loob ng isang linggo ay nakaipon kami ng panghanda sa aking kaarawan.
Masaya ako dahil madami akong handa at madaming tao. Kaya nagpapasalamat
ako sa aking pamilya.

Lagyan ng bilang 1-5 ang mga bituin sa ilalim nito.

Sa darating na linggo

Ako ay gumagawa ng pastillas

Upang makatulong kay nanay sa pag-iipon ng aking panghanda

Kaya nagpapasalamat ako sa aking pamilya.

Sa loob ng isang linggo ay nakaipon kami ng panghanda sa aking

kaarawan

F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment)

Gawin Ninyo 2
Sabihin:
Ilagay sa tamang pagkakasunod-sunod ang mga gawain ni Gina pagkatapos niyang
umuwi galing sa paaralan. Ilagay ang tamang bilang sa patlang.

Ikinuwento ni Gina kay Annie kung ano-ano ang kaniyang ginagawa pagkagaling
sa paaralan.
______Pagkatapos, pupunta siya sa kusina upang tulungan ang nanay sa paghuhugas
ng mga kasangkapan.
_____ Kapag natapos na niya ang kaniyang mga gawaing-bahay, katabi niya ang
kaniyang nanay sa panonood ng paborito nilang palabas sa telebisyon.
_____Pagkatapos, kukuhanin niya ang kaniyang mga kuwaderno at gagawa na siya ng
takdang-aralin.
_____Sa huli, hahalik siya sa kaniyang nanay at matutulog na.
_____Pagdating ni Gina sa kanilang bahay, tutuloy agaad siya s kusina upang kumain
ng meryenda.

DLP Q1 WK 7 P. 10
H. Pagtataya ng aralin (Malayang Pagsasanay)
Gawin Mo
Pagsunud-sunurin ang mga hakbang sa pagkuha ng pagsusulit. Ilagay ang tamang
bilang sa patlang.

________ Basahin at unawain ang panuto.


________Isulat ang pangalan, baitang, at pangkat.
________Tingnan kung gaano katagal ang pagsusulit.
________Magbalik-aral sa iyong mga sagot.
________Basahin at maingat na sagutan ang pagsusulit.

I. Karagdagan Gawain para sa takdang aralin at remediation


Pangkat Pula
(Mga mag-aaral na may Kasanayan Na)
Makinig ng isa pang kuwento at ayusin ayon sa pagkasunod-sunod na pangyayari

Pangkat Berde
(Mga mag-aaral na Tumutugon)
Iguhit ang pagkasunod -sunod na pangyayari sa paghahalaman

Pangkat Asul
(Mga mag-aaral na Nagsisimula)

Isulat ang bilang 1-4 upang mapagsunod-sunod ang pagtatanim ng halaman

_____ilagay ang buto sa paso

_____lagyan ng lupa ang paso

_____diligan ang buto sa paso

_____paarawan ang paso na may buto

V. Mga Tala

Bilang ng mga mag-aaral: 27


5- 13 65
4- 11 44
3- 2 2
2- 1 2
1- 0 0
0- 0 0_____
27 x 5 = 135 117/135= 86%

DLP Q1 WK 7 P. 11
VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral 24 na mag-aaral ang nakakuha ng 80% sa pagtataya


na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral 3 mag-aaral ang nangangailangan ng iba pang Gawain para sa
na nangangailangan ng remediation
iba pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang Nakatulong ang remediation sa 2 mag-aaral.
remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na 1 mag-aaral ang magpapatuloy pa sa remediation.
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga Malaki ang naitulong ng pangkatang gawain sa pagpapatatag ng
estratehiyang pagtuturo kasanayan sa araling ito.
na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang Madalas ay kinukulang ang mga mag-aaralsa oras upang tapusin
aking naranasan na ang pangktang gawain. Maaring maging solusyon ang pagbibigay
solusyon sa tulong ng ng mga activity sheets na pupunan na lamang ng mga bata.
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang Paggamit ng bata ng rubriks upang markahan ang kamag-aral.
panturo ang aking
ginamit/nadiskubre na
nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

IKATLONG ARAW

I. LAYUNIN
● Nakapagpapalit at nakapagdaragdag ng mga tunog upang makabuo ng bagong salita
(F3KP-Ig-j-6)

II. NILALAMAN
● Pagpapalit at Pagdadagdag ng Mga Tunog Upang Makabuo ng Bagong Salita
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
 TG sa Filipino, pahina 44-45

DLP Q1 WK 7 P. 12
2. Mga pahina sa gabay na Pang-mag-aaral

3. Mga pahina ng Teksbuk


▪Filipino 3 pah

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource


B. Iba pang Kagamitan sa Pagtuturo

larawan

IV. Pamamaraan

A. Bago Bumasa

Balik-Aral- Maikli isasagawa at huwag bababad,

Magsagawa ng Paunang Pagtataya sa Pagbasa ( 1-5) Maaring sagutan agad at


sa huli ay ipabigay muli)

1. Vocabulary Knowledge Scale


Gamitin ang Vocabulary Knowledge Scale upang mataya ang kaalaman ng mga
bata sa talasalitaan.
5- Alam ko ang salita at kaya ko itong gamitin sa pangungusap.
4- Alam ko ang salita at alam ko ang kahulugan nito.
3- Nakita ko na ang salitang ito at palagay ko ito ang kahulugan.
2- Nakita ko na ang salitang ito ngunit hindi ko alam ang kahulugan.
1- Hindi ko pa ito nakita at hindi ko alam ang kahulugan nito.

2. Talasalitaan
(Gamitin ang context clues o larawan para sa gawaing ito.)
Piliin ang kasingkahulugan ng nasalungguhitang salita.
3. Pamantayan sa Pagbasa

Ipabanggit sa mga bata ang mga pamantayan sa pagbasa

B. Paghahabi ng layunin ng aralin

1. Pagganyak
Itanong:Ano ang suliraning naranasan na ng iyong pamilya?
Ano ang ginawa ninyo nang ito ay maranasan?
Hayaang magbahagi ang mag-aaral ng karanasan tungkol dito.
2. Pangganyak
Itanong:
Ano ang ibig sabihin ng salitang sapa? Dama?
Ipagamit ito sa sariling pangungusap.

3. Paglalahad/Pagmomodelo

DLP Q1 WK 7 P. 13
Ipabasa ang mga salitang mula sa binasang kuwento
- sapa -dama
Gamitin ang tsart

Salita Bagong Salita


sapa mapa, tapa, kapa
dama dami, damo, dali
4. Tanong na Pang-unawa (HOTS)
1. Paano tayo nakabuo ng bagong salita mula sa isang salita?
2. Nagbabago rin ba ang kanilang kahulugan?
3. Maari ba tayong makabuo ng maraming salita sa pamamagitan ng pagpapalit
lang ng tunog o pantig? Paano?

5.Paglalahat
Itanong:
Paano tayo makabubuo ng bagong salita mula sa isang salita?
Sabihin:
Makabubuo tayo ng bagong salita sa pamamagitan ng pagpapalit ng unang tunog o
huling pantig ng bawat salita.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Pinatnubayang Pagsasanay)


Gawin Natin 1
Magpabigay ng salita at palitan ang pantig na may salungguhit.

pato sama tira kama dapa

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan # 1


(Pinatnubayang Pagsasanay)
Gawin Natin 2
Pangkatang Gawain:
Paramihan ang bawat grupo ng salitang mabubuo. Ibigay ang mga sumusunod na salita
na may salungguhit. Palitan ang mga ito.

gawa mata pista


araw nguso

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan # 2


(Pagpapalawak ng kasanayan)
Gawin Ninyo 1
Punan ang tsart. Palitan ang may salungguhit na pantig upang makabuo ng bagong
salita.
Bagong Salita
1. ilaw
2. baso
F 3. mesa
. 4. walis
5. pala
Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment)
Gawin Ninyo 2
Sabihin:

DLP Q1 WK 7 P. 14
Palitan ang pantig na may salungguhit upang makabuo ng bagong salita.

puso

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw araw na buhay


Sabihin:
Bilugan ang pantig na pinalitan.
1. piso pila pito
2. baso aso laso
3. lapis ipis impis
4. tama tala taba
5. singsing singkamas singtamis

H. Pagtataya ng aralin (Malayang Pagsasanay)


Gawin Mo
Palitan at dagdagan sa una o huling pantig ang mga salita upang makabuo ng bagong
salita. Isulat ang iyong sagot sa kuwaderno

Salita Pinalitan Dinagdagan


I laso
. lawa
mali
K papaya

IV. Karagdagan Gawain para sa takdang aralin at remediation


( Mga gawain para sa tatlong pangkat ng mag-aaral.)
Pangkat Pula
(Mga mag-aaral na may Kasanayan Na)
Sabihin:
Sa malinis na papel, sumulat ng salita na may tatlong pantig. Pumili ng kamag-aral na
magdadagdag o magpapalit ng pantig ng naisulat mo upang makabuo ng bagong salita.

Pangkat Berde
(Mga mag-aaral na Tumutugon)
Sabihin:
Palitan ang pantig na may salungguhit.

pari bahay salita kasama dampa

Pangkat Asul
(Mga mag-aaral na Nagsisimula)
Sabihin:
Bilugan ang pantig na magkakapareho sa ibaba

DLP Q1 WK 7 P. 15
Mata masa malay mais
Bata lata sita pata
Ubas balasubas bayabas barabas

V. Mga Tala
Bilang ng mga mag-aaral: 27
5- 13 65
4- 11 44
3- 2 2
2- 1 2
1- 0 0
0- 0 0_____
27 x 5 = 135 117/135= 86%

VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral 24 na mag-aaral ang nakakuha ng 80% sa pagtataya


na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral 3 mag-aaral ang nangangailangan ng iba pang Gawain para sa
na nangangailangan ng remediation
iba pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang Nakatulong ang remediation sa 2 mag-aaral.
remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na 1 mag-aaral ang magpapatuloy pa sa remediation.
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga Malaki ang naitulong ng pangkatang gawain sa pagpapatatag ng
estratehiyang pagtuturo kasanayan sa araling ito.
na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang Madalas ay kinukulang ang mga mag-aaralsa oras upang tapusin
aking naranasan na ang pangktang gawain. Maaring maging solusyon ang pagbibigay
solusyon sa tulong ng ng mga activity sheets na pupunan na lamang ng mga bata.
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang Paggamit ng bata ng rubriks upang markahan ang kamag-aral.
panturo ang aking
ginamit/nadiskubre na
nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

IKAAPAT NA ARAW

DLP Q1 WK 7 P. 16
I. LAYUNIN
● Nagagamit ang malaki at maliit na letra at mga bantas sa pagsulat ng mga salitang natutunan
sa aralin parirala pangungusap (F3PU-Ig-i-4 )
● Nakagagamit ng diksiyunaryo (F3EP-Id6.1 )

II. NILALAMAN
Wastong Paggamit ng Diksiyunaryo

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
 TG sa Filipino, pahina 46-47

2. Mga pahina sa gabay na Pang-mag-aaral


 LM sa Filipino, pahina 27

3. Mga pahina ng Teksbuk

▪ Yamang Filipino pah.25

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource



B. Iba pang Kagamitan sa Pagtuturo
Diksiyunaryo, tsart

IV. Pamamaraan

A. Balik-Aral
1. Pagbabalik-aral
Sabihin:
Palitan at dagdagan ang mga tunog ng salita upang makabuo ng iba pang salita
1. tabi = _________ _________ ___________
2. kayo = ________ __________ ___________
3. akin = ________ _________ ___________
4. siya = ________ __________ ___________
5. sikat = ________ _________ ___________

B. Paghahabi ng layunin ng aralin


1. Pagganyak
Itanong:
Saan natin puwedeng makita o mahanap ang kahulugan ng mga salitang hindi natin
maintindihan o maunawaan?

2. Pangganyak
Magpakita ng totoong diksiyunaryo sa mga bata
Itanong:
Ano itong hawak ko?
Alam ba ninyo kung paano ito gamitin?

3. Paglalahad/Pagmomodelo

DLP Q1 WK 7 P. 17
Ipabasang muli ang “Huwag Mawalan ng Pag-asa” sa Alamin Natin pah. 27
Itala ang mga salitang hindi nila nauunawaan mula sa binasang teksto.
Sipiin sa diksiyunaryo ang kahulugan nito.
Salitang Hindi Ko Maunawaan Kahulugan Mula sa Diksiyunaryo
humahangos nagmamadali
pagsubok suliranin
pinagtatrabahuhan kung saan nagtatrabaho
nanalig naniniwala

4. Tanong na Pang-unawa (HOTS)


1. Bakit humahangos na dumating si Mang Ador?
2. Bakit dinala sa ospital si Mang Lando?
3. Ano ang paniniwala ng pamilya Reyes?
4.Ano ang paniniwala ng mag-anak na Reyes?
5. Paano natin hinanap ang mga salitang hindi natin naunawaan sa diksiyunaryo?

5.Paglalahat
Itanong: Paano natin ginagamit ang diksiyunaryo?
Ang diksiyunaryo ba ay nakaayos ng paalpabeto?
Sabihin:Paggamit ng Diksyunaryo -nakaayos nang paalpabeto
-binibigay ang kahulugan ng salita
-gumagamit ng pamatnubay na salita Ang pamatnubay na salita ay nagsisilbing gabay
upang matukoy ang mga salitang kabilang sa pahina ng isang diksyunaryo.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Pinatnubayang Pagsasanay)


Gawin Natin 1
Ipalabas ang diksiyunaryo na dala ng mga bata at gabayan sa paghahanap ng mga
kahulugan ng mga salita sa ibaba.

1. Alibugha
2. Bulalakaw
3. Hinuha
4. Nababalaho
5. Kapuspalad

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan # 1


(Pinatnubayang Pagsasanay)

Gawin Natin 2
Sabihin:
Gamitin sa pangungusap ang mga salitang nasa itaas. Bigyang pansin kung paano
isinulat ang mga pangungusap.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan # 2


(Pagpapalawak ng kasanayan)

Gawin Ninyo 1

DLP Q1 WK 7 P. 18
Ipasulat na muli ang mga pangungusap gamit ang malaking titik at tamang bantas sa
hulihan nito.
1. ang bata ay nahulog sa hagdan
2. masayang nagkukuwentuhan ang mag-iina habang hinihintay si mang lando
3. kailan ka ipinanganak
4. naniniwala ang pamilya reyes na malalampasan nila ang pagsubok sa kanilang
pamilya kapag sila ay sama-samang nanalig sa Diyos
5. salamat sa Diyos at ligtas na ako

F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment)


Gawin Ninyo 2
Sabihin:
Ayusin ang mga salita ayon sa pagsunod-sunod na lugar sa diksiyunaryo at isulat ang
kahulugan nito.
_______ banta
_______ bakuna
_______ bati
_______ bansa
_______ banayad

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw araw na buhay


Sabihin:
Kumuha ng isang diksiyunaryo. Hanapin ang sumusunod na mga salita. Isulat ang mga
pormal na depinisyon nito.
1. sumuway ________________________
2. dumanas ________________________
3. marupok ________________________
4. makirot ________________________
5. payo ________________________

H. Pagtataya ng aralin (Malayang Pagsasanay)


Gawin Mo
Sabihin:
Tukuyin ang tamang kahulugan ng mga salitang nasa kaliwa, Isulat ang tamang letra sa
patlang.

_______ 1. galing a. sandata


_______ 2. napaurong b. umiwas
_______ 3. ibig c. husay
_______ 4. armas d. gusto
_______ 5. anak e. supling
f. sandata

I. Karagdagan Gawain para sa takdang aralin at remediation


( Mga gawain para sa tatlong pangkat ng mag-aaral.)

Pangkat Pula
(Mga mag-aaral na may Kasanayan Na)
Sabihin:
Hanapin sa diksiyunaryo ang kahulugan ng mga salita sa ibaba
1. maaliwalas

DLP Q1 WK 7 P. 19
2. dalamhati
3. tala
4. programa
5. abuloy

Pangkat Berde
(Mga mag-aaral na Tumutugon)
Sabihin:
Ipasulat na muli ang mga pangungusap
1. masayang naglalaro ang mga bata sa palaruan
2. si gng. la madrid ang aking guro sa filipino
3. magsisimba kami sa linggo sa baclaran
4. tuwang-tuwa siya ng makita ang kanyang ama galing sa saudi
5. dinalaw namin ang aming lolo at lola sa probinsiya noong nakaraang bakasyon

Sabihin:
Pangkat Asul
(Mga mag-aaral na Nagsisimula)
Sabihin;
Ayusin ang mga sumusunod na salita ayon sa pagkasunod-sunod nila sa diksiyunaryo
Magarbo
Alingawngaw
Dalubhasa
Pulubi
Engkanto

V. Mga Tala

Bilang ng mga mag-aaral: 27


5- 13 65
4- 11 44
3- 2 2
2- 1 2
1- 0 0
0- 0 0_____
27 x 5 = 135 117/135= 86%

VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral 24 na mag-aaral ang nakakuha ng 80% sa pagtataya


na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral 3 mag-aaral ang nangangailangan ng iba pang Gawain para sa
na nangangailangan ng remediation
iba pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang Nakatulong ang remediation sa 2 mag-aaral.
remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa

DLP Q1 WK 7 P. 20
sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na 1 mag-aaral ang magpapatuloy pa sa remediation.
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga Malaki ang naitulong ng pangkatang gawain sa pagpapatatag ng
estratehiyang pagtuturo kasanayan sa araling ito.
na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang Madalas ay kinukulang ang mga mag-aaralsa oras upang tapusin
aking naranasan na ang pangktang gawain. Maaring maging solusyon ang pagbibigay
solusyon sa tulong ng ng mga activity sheets na pupunan na lamang ng mga bata.
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang Paggamit ng bata ng rubriks upang markahan ang kamag-aral.
panturo ang aking
ginamit/nadiskubre na
nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

IKALIMANG ARAW

I. LAYUNIN
 Nasasagot ang 80-100% ng mga tanong sa lingguhang pagsusulit/ kasanayan sa pagganap ay
nasasagot/naisasagawa ng mga mag-aaral.

II. NILALAMAN

 Lingguhang Pagsusulit

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
 TG sa Filipino, pahina
2. Mga pahina sa gabay na Pang-mag-aaral
 LM sa Filipino, pahina

3. Mga pahina ng Teksbuk


4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource


B. Iba pang Kagamitan sa Pagtuturo

IV. Pamamaraan

A. Balik-Aral

DLP Q1 WK 7 P. 21
1. Pagbabalik-aral
1. Paano nakapagpapalit at nakapagdaragdag ng mga tunog upang makabuo ulit
ng bagong salita?
2. Ano ang parirala? Ano ang pangungusap?

2. Pamantayan sa Pagsusulit
B. Pagsasagawa ng gawain sa pagsusulit/pagganap
A. Pagsunod-sunurin ang mga Pangyayari sa Kwento
Basahin ang isang maikling kwento na ibibigay ng guro, pagkatapos ay lagyan ng
bilang ang mga bituin ayon sa pagkakasunod-sunod ng mgapangyayari.

Ang Lobo at ang Ubas

Minsan ay inabot ng gutom sa kagubatan ang isang lobo (wolf). Nakakita


siya ng isang puno ng ubas na hitik ng hinog na bunga. "Swerte ko naman.
Hinog na at tila matatamis ang bunga ng ubas," ang sabi ng lobo sa sarili.
Lumundag ang lobo upang sakmalin ang isang bungkos ng hinog na ubas
subalit hindi niya maabot ang bunga. Lumundag siyang muli, at muli, at
muli pa subalit hindi pa rin niya maabot ang ubas.
Nang mapagod na ay sumuko rin sa wakas ang lobo at malungkot na
umalis palayo sa puno. "Hindi na bale, tiyak na maasim naman ang bunga
ng ubas na iyon," ang sabi niya sa sarili.

Lagyan ng bilang 1-5 ang mga bituin sa ilalim nito.

Nakakita siya ng puno ng ubos na hitik ng hinog na bunga.

Lumundag ang lobo at lumundag ngunit wala siya nakuha.

Sa isang kagubatan ay inabot ng gutom ang lobo.

Sinabi na lamang ng lobo sa sarili na maasim naman ang bunga ng ubas.

Nasabi ng lobo sa sarili na masuwerte siya sa nakitang puno ng ubas.

B. Isulat ang parirala o pangungusap sa patalang


______________ 1. Ang bata ay masayang naglalaro sa bakuran.
______________ 2. si nanay at ate
______________ 3. masipag na mekaniko
_______________4. Nagsimba kaming mag-anak sa St. Mary Magdalene noong linggo.
_______________5. Si ate ay may dalang pasalubong kay bunso.

D. Pagtatala ng marka ng mag-aaral

DLP Q1 WK 7 P. 22
Magalagay ng Paunawa sa guro na mamaring gamitin pa rin ng guro ang ikalimang araw
sa pag-aadjust ng aralin hindi natapos o naisagawa .

Ang Batang Walang Tigil sa Pagkain

Siya si Lito. Mahilig iyang bumili at kumain ng pagkain tulad ng sorbets, tinapay, tsokolate ,
sitsirya, at mangga.

Nagtungo ang batang si Lito sa likod ng kanilang bakuran at inilagay sa malaking bangko ang
kaniyang mga paboritong pagkain.

Tuwang-tuwa I Lito habang kinakain niya ang lahat ng pagkaing binili niya kahit buog na busog
na siya.

“Hmmmmmmmmmm, ang sarap talaga, “ang wika ni Lito habang inuubos ang lahat ng
pagkaing nasa harap niya.

Maya-maya, napasimangot si Lito. “Araaaayyyyyy kop o, ang sakit ng tiyan ko. “

Agad na nilapatan ng lunas si Lito ng kaniyang ina. Naimpatso ang bata. “Simuls sa araw na ito
Lito, huwag ka ng matakaw. Iwasan mo ang labis-labis na pagkain, dahil hindi ito makabubuti sa
kalusugan mo, “ang wika ng ina at napatango na lamang si Lito sa kaniyang ina.

DLP Q1 WK 7 P. 23
DLP Q1 WK 7 P. 24

You might also like