Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 11

Republic of the Philippines

Department of Education
CALABARZON REGION
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS PROVINCE
TULAY ELEMENTARY SCHOOL

Learning Area: ESP

TULAY ELEMENTARY
School Grade TWO
LESSON SCHOOL
EXEMPLA Teacher SHIELA D. VELASQUEZ Section TULIP
R Date May 20, 2024 Quarter

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa kahalagahan ng pananatili ng mga
Pangnilalaman natatanging kaugaliang Pilipino kaalinsabay ng pagsunod sa mga tuntunin
at batas na may kaugnayan sa kalikasan at pamayanan
B. Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang pagiging masunurin sa mga itinakdang alituntunin,
patakaran at batas para sa malinis, ligtas at maayos na pamayanan

C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagpapanatili ng ligtas na pamayanan sa pamamagitan ng pagiging
(MELC) (Kung mayroon, handa sa sakuna o kalamidad.
isulat ang pinakamahalagang EsP3PPP-IIi-18
kasanayan sa pagkatuto o
MELC
D. Pagpapaganang
Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)
II. NILALAMAN Pagiging Handa sa Sakuna o Kalamidad
III. KAGAMITAN PANTURO Modyul at Activity Sheets
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay MELC/BOW EsP G2, TG pah. 199
ng Guro
b. Mga Pahina sa LM pah.34-39
Kagamitang Pangmag-
aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
B. Listahan ng mga Kagamitang
Panturo para sa mga Gawain
sa Pagpapaunlad at
IV. PAMAMARAAN ANNOTATION
A. Introduction (Panimula) ALAMIN
Republic of the Philippines
Department of Education
CALABARZON REGION
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS PROVINCE
TULAY ELEMENTARY SCHOOL

Paglalahad ng guro sa mga inaasahang


matutunan ng mga mag-aaral sa aralin.

Tanong:
Sa ating araw-araw na pamumuhay, may mga
bagay o pangyayari tayong hindi inaasahan.
Ano-ano nga ba ang mga ito na dapat nating
paghandaan?
Delivered teaching
Ito ay mga pangyayari na hindi natin inaasahan strategies that are
na nagdudulot ng: responsive to the
special educational
needs of the learners.
(Objective #5)
Pagkasira ng mga ari-
arian

Pagkasugat

Pagkakasakit

Pagkawala ng buhay

Balikan: (LARO)
Sa pamamagitan ng powerpoint
Republic of the Philippines
Department of Education
CALABARZON REGION
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS PROVINCE
TULAY ELEMENTARY SCHOOL

presentation, bubuoin ng mga bata ang


pinagpalit-palit na ayos ng mga letra upang
malaman ang mga sakuna at kalamidad na dapat Ensured the positive use
paghandaan. of ICT to facilitate the
teaching and learning
1. process. (Objective #2)
GBAOY

2.
LODNIL

3. SUGON

4. PANEMDAY

5. PAGSABGO
NG BLUANK

6. PAGGUOH NG
APUL
Republic of the Philippines
Department of Education
CALABARZON REGION
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS PROVINCE
TULAY ELEMENTARY SCHOOL

Tanong:

Nahulaan mo bang lahat?

Kung hindi naman ay huwag mag-alala dahil ito


ang ating pag-aaralang mabuti lalo na ang mga
kahandaang dapat gawin bago pa dumating ang
mga kalamidad na ito.

SURIIN
Mga bata, pakinggang mabuti ang kwentong
aking babasahin. Sagutin ang mga tanong
pagkatapos.

“Naku, Naku po!”

(Babasahin ng guro ang kuwento habang


nakikinig na mabuti ang mga mag-aaral).

Development (Pagpapaunlad) SUBUKIN


Tanong:
Anong kalamidad ang darating? Applied knowledge of
Sino ang naghahanda sa pagdating ng content knowledge
kalamidad na ito? within and across
Bakit hindi siya natatakot sa pagdating ng curriculum teaching
kalamidad? areas. (Objective #1)
Anong paghahanda ang kaniyang ginagawa Integration of EsP
sa pagdating ng kalamidad? subject
Sa palagay mo, bakit mahalaga na naka-
fully-charge ang cellphone?

Mga bata, bukod sa kalamidad na narinig ninyo sa


kuwento. Ano-ano pang sakuna o kalamidad ang
alam ninyo?
Ilang lahat ang mga sakuna at kalamidad
ang ating nararanasan?

TUKLASIN Applied a range of


Mga bata, may mga pangyayari bang sakuna teaching strategies to
o kalamidad sa iyong buhay ang hinding hindi mo develop critical and
Republic of the Philippines
Department of Education
CALABARZON REGION
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS PROVINCE
TULAY ELEMENTARY SCHOOL

malilimutan? Ibahagi ang iyong karanasan. creative thinking, as


well as other higher-
Mga bata, sa kasalukuyang nangyayari sa order thinking skills.
ating kapaligiran sa panahon ng pandemic, kung (Objective #3)
halimbawang nawala ang isa sa mahal natin sa
buhay, dapat ba tayong magalit o magtampo sa
Diyos? Bakit?
Applied knowledge of
Dapat ba nating sisihin ang Diyos sa mga content knowledge
nangyayaring sakuna o kalamidad? Paano mo within and across
ipinapakita ang iyong pananalig sa Diyos? curriculum teaching
areas. (Objective #1)
Ano ang dapat mong gawin? Integration of EsP
subject

PAGYAMANIN
Delivered teaching
Maglalahad ang guro ng mga dapat gawing
strategies that are
paghahanda sa panahon ng sakuna at kalamidad.
responsive to the
 Makinig sa balita para sa kalagayan ng
special educational
pamayanan.
needs of the learners.
 Ayusin ang bahay at gawing matibay ito sa
(Objective #5)
pagdating ng sakuna.
 Manatili sa loob ng bahay at ihanda ang
paglikas kung kinakailangan.
 Ihanda ang first aid kit, kasama ng mga
pagkain, inumin, flashlight at baterya.
 Tiyaking naka-fully charge ang cellphone
para sa pagtawag ng emergency numbers.
 Sumunod sa payo at tuntunin ng
barangay.

B. Engagement
(Pagpapalihan) ISAGAWA
Panuto: Gamit ang Snapchat Game sa
Powerpoint Presentation

Basahin at unawain ang mga sitwasyon. Ipakita Ensured the positive use
ang (THUMBS UP) kung ito ay nagpapakita ng of ICT to facilitate the
kahandaan upang maging ligtas sa anumang teaching and learning
sakuna o kalamidad at (THUMBS DOWN) kung process. (Objective #2)
Republic of the Philippines
Department of Education
CALABARZON REGION
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS PROVINCE
TULAY ELEMENTARY SCHOOL

hindi.
________1. Mananatili sa loob ng bahay kung
malakas ang ulan at hangin.

________2. Inihahanda ang emergency kit.

________3. Inihahanda ang emergency numbers


na puwedeng tawagan.

________4. Inaalam ang balita mula sa radyo o


telebisyon.

________5. Inihahanda ang flashlight na may


baterya.

LINANGIN

Panuto: Iguhit ang masayang mukha (😊)


kung ang pangungusap ay nagpapakita ng

pagiging handa sa sakuna o kalamidad at

malungkot na mukha (☹) naman kung hindi.


Exhibited a leaner-
centered culture that
______1. Inilipat ni Carding ang kaniyang alagang
baka sa ligtas na lugar bago dumating ang bagyo. promotes success by
using effective teaching
strategies that respond
______2. Mag-imbak ng mga pagkain na hindi
madaling masira o mapanis tulad ng delata o mga to their linguistic,
pinatuyong isda. cultural, socio economic
and religious
______3. Makibalita na lang sa kapitbahay kung backgrounds. (Objective
ano ang lagay ng panahon. #4).

______4. Lumikas agad sina Empoy nang makita


nila ang rumaragasang tubig na nagmumula sa
taas ng bundok.

______5. Tuwang-tuwang kinuhanan ng larawan


ni Jose ang malalaking alon matapos ang lindol.
Republic of the Philippines
Department of Education
CALABARZON REGION
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS PROVINCE
TULAY ELEMENTARY SCHOOL

IANGKOP

Panuto: Pag-aralang mabuti ang mga larawan at


piliin ang titik na nagpapakita ng ligtas na
pamayanan. Isulat ang sagot sa sagutang papel.

_____1. Ang pamilya ni Mang Lito ay nakatira sa


paanan ng bundok. Narinig nila sa balita na
posibleng magkaroon ng landslide dahil sa
malakas na pag-ulan.

A B

_____2. Isang malakas na bagyo ang paparating.


Ano kaya ang gagawin ng pamilya ni Aling Maya?

A B

_____3. Hindi natin alam kung kailan darating


ang lindol kaya bilang paghahanda, ano ang
maaari mong gawin sa iyong pamayanan?
Republic of the Philippines
Department of Education
CALABARZON REGION
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS PROVINCE
TULAY ELEMENTARY SCHOOL

A B

_____4. Mahalagang malaman ang mga


impormasyon tungkol sa mga kalamidad at
sakunang maaaring dumating at ang mga dapat
gawin bilang paghahanda.

A B

_____5. Nasa loob ng bahay ang pamilya Santos


nang biglang lumindol. Ano ang dapat nilang
gawin?

A B

C. Assimilation
(Paglalapat) ISAISIP
Isang mabuting pag-uugali na ating
maipagmamalaki ay ang ating kahandaan sa
pagdating ng mga sakuna at kalamidad. Mahalaga
na kahit bata pa tayo ay nalalaman na natin ito
upang tayo rin ay makatulong sa ating mga
magulang lalo na sa pagsunod ng mga
alituntunin para sa mga paghahanda na ibinibigay
ng ating barangay. Sa ating kahandaan,
importante rin na manatiling kalmado upang
makapag-isip nang maayos. Kung may sapat na
paghahanda ang bawat isa ay walang dapat
ikatakot dahil alam natin na ligtas ang ating
pamayanan. Tunay nga na ang pagiging laging
handa ay isang katangian na
maipagmamalaki nating mga Pilipino.
Republic of the Philippines
Department of Education
CALABARZON REGION
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS PROVINCE
TULAY ELEMENTARY SCHOOL

TAYAHIN

Panuto: Lagyan ng tsek ( / ) kung ang larawan


ay nagpapakita sa paghahanda sa anumang
sakuna at kalamidad. Lagyan mo naman ng ekis
( X ) kung hindi. Gawin ito sa iyong sagutang
papel.
1

1. 2.

3. 4.

5.

Panuto: Naranasan mo na ba ang isang sakuna o


kalamidad? Ano-ano ang ginawa mong
paghahanda? Isulat sa mga talulot ng bulaklak
ang iyong sagot.
Republic of the Philippines
Department of Education
CALABARZON REGION
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS PROVINCE
TULAY ELEMENTARY SCHOOL

Rubrik sa Pagtataya

Pamantayan Puntos
1. Nakapagbigay ng 5 paghahandang
ginawa. Maayos at malinis ang 10
pagkakasulat sa loob ng talulot ng
bulaklak.
2. Nakapagbigay ng 4 paghahandang
ginawa. Maayos at malinis ang 8
pagkakasulat sa loob ng talulot ng
bulaklak.
3. Nakapagbigay ng 3 paghahandang
ginawa. Maayos at malinis ang 6
pagkakasulat sa loob ng talulot ng
bulaklak.
4. Nakapagbigay ng 2 paghahandang
ginawa. Di-gaanong maayos at malinis 4
ang pagkakasulat sa loob ng talulot ng
bulaklak.
5. Nakapagbigay ng 1 paghahandang
ginawa. Di-gaanong maayos at malinis 2
ang pagkakasulat sa loob ng talulot ng
bulaklak.
6. Walang naisulat sa loob ng talulot ng
0
bulaklak.

V. PAGNINILAY Magsusulat ang mga bata sa kanilang kwaderno,


journal o portfolio ng kanilang nararamdaman o
realisasyon gamit ang mga sumusunod na
prompt:
Naunawaan ko na

Nabatid ko na
Republic of the Philippines
Department of Education
CALABARZON REGION
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS PROVINCE
TULAY ELEMENTARY SCHOOL

Inihanda ni:

SHIELA D. VELASQUEZ
Guro II

Iniwasto ni:

KARREN P. REYES
Dalubguro I

Binigyang pansin:

GINA A. CAYETANO
Punongguro II

You might also like