Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Annex 1C to DepEd Order No. 42, s.

2016

GRADES 1 to 12 Paaralan LIMAY ELEMENTARY SCHOOL Antas II-ACACIA


DAILY LESSSON LOG Guro MELANIE R. CORTEZ Asignatura ESP
(Pang araw-araw na Tala sa Pagtuturo
Petsa / Oras WEEK 7 Markahan IKAAPAT

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamosabawatlinggonanakaangklasaGabaysaKurikulum. Sundin ang pamamaraanupangmatamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang Gawain sapaglilinang ng PamantayangPangkaalaman at Kasanayan.
Tinatayaitogamit ang mgaistratehiya ng Formative Assessment.Ganapnamahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawataralindahil ang mgalayuninsabawatlinggo ay mulasaGabaysaKurikulum at huhubugin ang
bawatkasanayan at nilalaman.
Nakapagpapakita ng pasasalamat sa mga kakayahan/ talinong bigay ng Panginoon sa pamamagitan ng:
EsP2PD- IVe-i– 6
23.3 pagtulong sa kapwa
A. Pamantayang
Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pagpapasalamat sa lahat ng likha at mga biyayang tinatanggap mula sa Diyos
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Naisasabuhay ang pagpapasalamat sa lahat ng biyayang tinatanggap at nakapagpapakita ng pag-asa sa lahat ngpagkakataon
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Nasasabi ang pasasalamat Natutukoy ang pasasalamat Naisasagawa ang Naisasapuso ang Lagumang Pagsusulit
Pagkatuto sa mga kakayahan at sa mga kakayahan at pasasalamat sa mga pasasalamat sa mga
Isulat ang code ng bawat talinong talinong kakayahan at talinong kakayahan at talinong
kasanayan bigay ng Panginoon. bigay ng Panginoon bigay ng Panginoon bigay ng Panginoon

23.3 pagtulong sa kapwa 23.3 pagtulong sa kapwa 23.3 pagtulong sa 23.3 pagtulong sa kapwa
kapwa
II. NILALAMAN Pagtulong sa kapwa
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa gabay MELC Guide 69 MELC Guide 69 MELC Guide 69 MELC Guide 69
ng guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga pahina
saTeksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal Learning
Resource
B. Iba Pang Kagamitang Laptop larawan plaskard Laptop larawan plaskard Laptop larawan plaskard Laptop larawan plaskard Laptop larawan plaskard
Panturo chart chart chart chart chart
II. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraangito ng buonglinggo at tiyakinna may gawainsabawataraw. Para saholistikongpagkahubog, gabayan ang mga mag-aaralgamit ang mgaIstratehiya ng Formative Assessment. Magbigay ng maraming pagkakataonsapagtuklas
ng bagongkaalaman, mag-isip ng analitikal at kusangmagtaya ng dating kaalamannainuugnaysakanilang pang-araw-arawnakaranasan.
A. Balik-aral sa nakaraang Basahin ang mga pahayag. Tingnan ang mga larawan. Magbigay ng sitwasyon na Nakatulong ka na ba sa Paghahanda para sa
aralin at/o pagsisimula ng Iguhit ang puso Kulayan ang kahon nagbigay ka ng tulong sa iyong kapwa? pagsusulit
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

bagong aralin ( )kung ito ay nagsasaad ng ng dilaw ( ) kung ito ay kapwa.


pagpapaunlad ng sariling nagpapakita ng pagtulong sa
kakayahang at bituin ( ✰) kapwa at berde ( )naman
naman kung hindi. kung hindi.
_____ 1. Nagsasanay ako sa
pag-awit araw araw.
_____ 2. Magaling sa
paglalaro ng basketbol si Ben
ngunit tinatamad sumali sa
pagsasanay nila
tuwing Sabado.
_____ 3. Mahusay sumayaw si
Aleah pero ayaw niyang
sumali sa paligsahan.
_____ 4. Hindi ko pinapansin
ang aking mga kaibigan
kapag magpapaturo sa akin sa
pagguhit.
_____ 5. Magiliw kong
bibahagi ang aking kakayahan
sa mga kaklase.

B. Paghahabi sa layunin ng Hangad ko sa pagkatapos ng Lahat ng mga gawain na Ang pagtulong sa kapwa ay Sa araling ito, mahalaga na Pagbasa sa panuto
aralin araling ito, ikaw ay ibinigay sa isang magandang pag- malaman mo na isang
makatulong sa iyong kapwa sa araling ito ay makakatulong sa uugali na kailanagn magandang ugali ang
abot ng iyong makakaya. inyo upang linangin ang taglayin ng bawat isa sa pagtulong sa kapwa.
inyong kaalaman at atin. Maraming paraan ang
Paano mo naipapakita ang maisasagawa ang pagtulong pagtulong. Maganda ang
pagtutulungan? sa May babasahin kuwento maidudulot sa iyo bilang
Nakatulong ka nab a sa kapwa kapwa nang walang hinihintay ang guro? bata. Tandaan mo na ang
mo? na kapalit. pagtulong sa kapwa ay may
Ano-ano ang pamantayan kapalit na biyaya mula sa
sa tamang pakikinig? Panginoon.
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

C. Pag-uugnay ng mga Basahin ang tula tungkol sa Tingnan ang larawan, Sino-sino na ang natulungan
halimbawa sa bagong ating Aralin: sagutan ang Ang Matulunging mo? Sa anong paraan mo Pamantayan sa pagsasagot
aralin mga tanong tungkol dito. Magkakapatid sila natulungan? Masaya ka ng test
Ang Pagtutulungan ba matapos mo silang
Sa isang liblib na matulungan?
Ang pagtulong sa kapwa ay lugar may nakatirang
isang ugaling Pilipino, magkakapatid na sina Ipakita at ipabasa
Na hindi nakuha ng kahit sino, Nena, Roger at Loraine.
Bilang bata dapat ika’y matuto, Sila ay mabait, masipag,
Ibagahi sa kapwa ang maalalahanin at
biyayang natatamo. mapagmahal sa magulang.
Kusa silang tumutulong sa
Ang pagtutulungan ngayon ay kanilang magulang sa mga Siya si Kiko. Ulilang
kailangan, gawaing bahay. Kapag lubos na siya. Lola na
Lalo na may pandemyang walang pasok naman ay lamang niya ang nagaalaga
tayong nararanasan, pumupunta sila sa bukid sa kanya.
Huwag mag-atubiling tulong para mamintas ng mga Naglalako siya ng dyaryo
sa anumang paraan, prutas tulad ng saging, tuwing madaling araw
Maliit o malaki man, ang niyog, pinya, langka at iba’t upang makatulong sa lola
mahalaga sila’y matulungan. ibang gulay. Ang mga niya sa pagpapaaral sa
produkto na nakuha nila ay kanya.
Sa pagtulong , kailan man di kanilang binibenta para
ka magsisisi, pandagdag sa pambili ng
Ating tandaan, ito’y dapat pagkain at baon sa
mula sa puso at libre, paaralan.
Laging isapuso, isaisip at
isagawa. Isang araw habang
Para sa ikakaunlad ng ating sila ay pauwi na galing sa Siya naman si Matt.
sarili at ng ating bansa. bukid may nakasabay sila Parehong may trabaho
isang matandang lalaki na ang kanyang mga
maraming dala-dala. Hindi magulang. Lahat ng
nag atubili ang mga pangangailangan
magkakapatid na tulungan niya ay naibibigay ng
ito. Inihatid muna nila ang kanyang mga
matanda sa kanyang magulang. Palaging
bahay. kumpleto ang mga
Binigyan sila ng matanda gamit niya sa paaralan.
ng
gantimpala kapalit ng
kanilang tulong ngunit
hindi ito tinanggap ng
magkakapatid. Sa halip
nagpasalamat ang mga ito
at masayang nagpatuloy sa
paglalakbay pauwi ng
kanilang bahay.
D. Pagtalakaysabagongkons 1. Ano ang pamagat ng tulang 1. Ano ang inyong nakikita? Sagutan ang mga tanong. Sagutin ang mga tanong: Pagsusulit
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

epto at paglalahad ng iyong binasa? 2. Ano ang ginawa ng 1. Tungkol saan ang 1. Sino sa dalawa ang
bagongkasanayan # 1 2. Ano ang tatlong kanyang kaklase? kwentong inyong binasa? mas nangangailangan
mahalagang bagay na dapat 3. Naranasan mo rin bang 2. Sino sino ang ng tulong?
tandaan sa pagtulong sa tulong sa iyong kapwa? magkakapatid sa kwento?
2. Bakit mo nasabi na
kapwa? Ano ang iyong naramdaman? 3. Ano ano ang kanila
3. Anong kaugaliang Pilipino 4. Bilang isang bata, ginawa kung sila ay walang
kailangan niya ng
ang iyon ipinapakita makaktulong tayo sa ating pasok? tulong?
kung ikaw ay tumutulong sa kapwa sa anumang paraan. 4. Kung kayo ang 3. Paano mo siya
iyong kapwa? Masarap sa magkakapatid, gagawin matutulungan?
4. Bilang isang bata, ano ang pakiramdam kung tayo ay nyo rin
maitutulong mo sa makatulong sa ating ba ang ginawa nila? Bakit?
iyong kapwa ngayong kapwa maliit o malaki man ito. 5. Anong mabuting asal
panahon ng pandemya? ang nabanggit sa kwento?
E. Pagtalakay sa bagong Basahing mabuti ang mga Basahin ang mga pahayag. Piliin Piliin ang titik ng tamang Buuin ang mga Sabihin ang kahalagahan
konsepto at paglalahad sitwasyon. Buuin ang mga ang titik ng tamang sagot. Isulat sagot batay sa larawan. pangungusap. Isulat ang ng pagiging tapat sa
ng bagong kasanayan # pangungusap. Isulat sa ito sa patlang tamang sagot sa sagutang
_______ 1. Nakita mong nadapa pagsagot ng mga papel.
2 patlang ang wastong salitang A. Tulong-tulong papel.
ang iyong kaklase
angkop sa pahayag. habang kayo ay papunta sa sa paglinis sa 1. Ang pagtulong sa kapwa
1. Ang pagkamatulungin ay katina. Ano paligid. ay (mabuting, masamang)
isang ugaling ang gagawin mo? B. Tinutulungan ang gawain.
( likas, di likas ) sa mga A. Tatawanan ko siya. kaibigan na may 2. Kapag ikaw ay tumulong
Pilipino. B. Iiwanan ko siya. kapansanan. sa kapwa, marami ang
2. Ako ay (masaya , C. Tutulungan ko siya sa pagtayo. C. Tumutulong sa (magagalit, matutuwa) sa
malungkot) kapag ako ay _______ 2. May kasabay kang mga gawaing iyo.
matanda sa pagsakay
makatulong sa aking kapwa. bahay. 3. Pinagpapala ng
ng dyip. Ano ang gagawin mo?
3. ( Tinawanan, Tinulungan) ni A. Makipag-uanahan ako sa D. Inaalagaan ang Panginoon ang mga taong
Ben ang batang kanya. may sakit. palaging (tumutulong, hindi
nadapa. B. Aalalayan ko po siyang E. Inaaalalayan ang tumutulong) sa kapwa.
________ 4. (Mabuti, makasakay muna. matanda sa 4. (Marami, Kakaunti) ang
Masama) ang tumulong sa C. Itutulak ko siya. paglalakad. mga taong nagmamahal sa
kapwa. _______ 3. Oras na ng iyong iyo kung palagi kang
________ 5. Ang aking recess, nakita mo ang iyong nagbibigay ng tulong.
kaklase na walang baon. Ano ang
magulang ay ( natutuwa, 5. (Masaya, Malungkot) ako
maari
nalulungkot)kapag ako ay mong gawin? kapag tumutulong sa
tumutulong sa A. Hahayaan ko siya. kapwa.
mga gawain bahay. ___1.
B. Hindi ko siya papansinin.
C. Hahatian ko siya ng aking
baon.
________ 4. Nawala ang lapis ng
iyong kaibigan. Ano ang
maganda mong gawin ? ___2.
A. Papahiramin ko siya ng extra
kong lapis.
B. Aawayin ko siya para hindi siya
makahiram
sa akin.
C. Hahayaan ko siyang walang
lapis.
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016
________ 5. Sinasagutan mo ang
iyong takdang aralin
nang inutusan ka ng iyong nanay
na bumili
ng mantika pero hindi po pa
natapos
ang iyong ginagawa. Ano iyong
gagawin? ___3.
A. Tatapusin ko muna ang aking
ginagawa.
B. Susundin ko ang utos ng aking
Nanay,
babalikan ko nalang ang hindi ko
natapos ___4.
sagutan.
C. Sisigawan ko siya na hindi pa
ako tapos

___5.
F. Paglinang sa Kabihasaan Basahin ang sitwasyon. Iguhit ang bulaklak kung Basahing mabuti ang mga Kulayan ang buwan ng Paggabay ng guro sa
(Tungosa Formative Lagyan ng tsek (✓) kung ito ay nagpapakita ng sitwasyon. Isulat ang dilaw kung ang sitwasyon pagsagot ng mga bata
Assessment) ito ay nagpapakita ng pagtulong sa kapwa at Wasto kung isinasagawa ay nagpapakita ng
pagtulong sa kapwa at ekis (X) ang pagtulong pagtulong
pagbabahagi ng mga
naman kung hindi. dahon naman kung hindi. sa kapwa na walang
hinihintay na kapalit at Di-
tulong sa iba nang may
______1. Araw araw _______ 1. Hindi pinapansin
tumutulong si Bela sa gawing wasto naman kung hindi. katapatan at pula naman
ni Ian ang pulubing
bahay. _______ 1. Tumutulong kung hindi.
nagmamalimos.
______ 2. Hindi pinansin ni _______ 2. Tinutulungan ko ako ng kusa sa mga 1. Tinulungan ko
Sam ang matandang kasabay an gaming guro sa paglilinis gawaing ang aking kaklase na
nya sa pagsakay ng dyip. ng aming silid-aralan. bahay. may kapansanan.
______3. Isang ________ 3. Pinabayaan ko _______ 2. Nalulungkot 2. Sinisigawan ko
umaga,nasalubong ko ang ang aking nakakabatang ako kapag tumutulong sa ang aming kapitbahay
aming guro, kapag kami ay tumatawid sa kapwa.
dumalo sa
magalang kong binati at tawiran. _______ 3. Marami taong
nagmamahal sa iyo kapag humihingi ng tulong.
tinulungan ko siya ________ 4. Hindi ko nililigpit
sa kanya dala-dala. ikaw 3. Hindi pinapansin
ang aking pinagkainan.
______4. Hindi ko ________ 5. Binigay ko ang tumutulong. ni Nena ang pulubing
pinapahiram ng lapis ang aking lumang damit sa aking ________ 4. Binibigay ko nagmamalinos sa
aking kaklase. kaibigang nasunugan. an lumang mga laruan ko kanilang bahay.
______ 5. Magiliw kong Sa aking mga kalaro ito ay 4. Magiliw kong
binabahagi ang aking baon sa may kapalit. binibigyan ng pagkain
aking kaklaseng walang baon. ________ 5. Hindi ko ang mga batang nasa
nililigpit ang aking
lansangan.
pinagkainan.
5. Hindi ko
pinapahiram sa aking
kaibiigan ang aking mga
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

laruan.

G. Paglalapat ng aralinsa Magbigay ng mga Buuin ang mga Tingnan ang mga Ano ang gagawin ninyo Pagkolekta sa mga
pang-araw-araw na sitwasyon na nagpapakita pangungusap. Bilugan ang larawan.Kulayan ang mga sa mga sumusunod na sagutang papel.
buhay ka ng pagtulong sa kapwa. wastong sagot sa loob ng lawaran na nagpapakita ng sitwasyon?
pagtulong sa kapwa na
panaklong. 1. Nakita mong
walang hinihintay na
1. Pinagpapala ng kapalit.
tinatapakan ng iyong
Panginoon ang mga taong kaklase ang halaman sa
palaging ( tumutulong, palaruan.
hindi tumutulong) sa 2. Binilhan ka ng itong
kapwa. Nanay ng damit. Paano
2. ( Iingatan, Sisirain )ko mo ito pahahalagahan?
ang mga gamit sa 3. Kararating po lang
palaruan. galing paraan.Gutom na
3. (Masaya, Malungkot) gutom kana. Nakita
kung ang isang pamilya ay mong nakahanda na ang
nagtutulungan at pagkain para sa
nagmamahalan. hapunan.
4. Mag-aaral nang mabuti
para sa ( ikakasama ,
ikakaunlad)ng ating sarili.
5. Kung ang lahat ay
nagtutulungan at
nagmamahalan ang
komunidad ay magkaroon
ng(pagkawatakwatak,pagk
akaisa ).

H. Paglalahat ng Aralin Ang pagpapakita ng pagtulong Bakit mahalaga ang Ang pagtulong sa kapwa ay Ang pagtulong sa kapwa ay Pagwawasto
sa kapwa ay isang mabuting pagtulong? isang magandang isang magandang kaugalian.
kaugaliang Pilipino. Sa iba’t kaugalian na nagpapakita Sa kahit anong paraan,
ibang paraan, maliit 0 malaki ng pagmamahal sa kapwa maliit man o malaki,
man, makakatulong tayo sa at sa ating Panginoon. makatutulong tayo sa iba.
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

ating kapwa. Ugaliin nating nang walang


Kapag tayo ay tumutulong, hinihintay na kapalit
tayo ay pinagpapala.
I. Pagtataya ng Aralin Basahin ang sitwasyon. Basahing mabuti ang mga Kulayan ang buwan ng Pagtala ng marka/iskor na
Lagyan ng tsek (✓) kung sitwasyon. Isulat ang dilaw kung ang sitwasyon nakuha.
ito ay nagpapakita ng Wasto kung isinasagawa ay nagpapakita ng
pagtulong sa kapwa at ekis (X) Iguhit ang bulaklak kung ang pagtulong pagtulong
ito ay nagpapakita ng pagbabahagi ng mga
naman kung hindi. sa kapwa na walang
pagtulong sa kapwa at hinihintay na kapalit at Di-
tulong sa iba nang may
1. Araw araw tumutulong si
Bela sa kanilang bahay. wasto naman kung hindi. katapatan at pula naman
2. Hindi pinansin ni Sam ang dahon naman kung hindi. _____ 1. Ibinabagahi ko kung hindi.
matandang kasabay _____1. Tinulungan ko ang sa aking kapwa bata ang 1. Tinuturan kung
nya sa pagsakay ng dyip. aking kaklase na may aking mga laruan na magbasa at magsulat ang
3. Isang umaga, nasalubong kapansanan. hindi ko na ginagamit. aking nakakabatang
ko ang aming guro, magalang _____2. Sinisigawan ko kapatid.
_____ 2. Hindi ko
kong binati at tinulungan ko ang aming kapitbahay 2. Hindi ko
siya sa kanya dala-dala.
binibigyan ng tulong ang
dumalo sa pulubing nagmamalimos pinapapasok sa bahay
4. Hindi ko pinapahiram ng
humihingi ng tulong. sa akin dahil ang mga kalaro ko kapag
lapis ang aking kaklase.
5. Magiliw kong binabahagi _____ 3. Hindi pinapansin mabawasan marumi sila.
ang aking baon sa aking ni Nena ang pulubing ang aking baon. 3. Tinutulungan
kaklaseng walang baon. nagmamalinos sa kanilang ____ 3. Inaalalayan ko kong dalhin sa klinika ang
bahay. ang isang batang pilay aking
_____ 4. Magiliw kong na kasabay ko sa kaklaseng may lagnat.
binibigyan ng pagkain ang pagtawin sa daan. 4. Tinatawanan ko
mga ____ 4. Ibinigay ko sa ang aking kaklaseng
batang nasa lansangan. aking kaklasing walang
_____ 5. Hindi ko nasunugan ang baon.
pinapahiram sa aking aking mga damit na 5. Masaya ang
kainigann ang hindi na ginagamit. pamilya kapag ito ay
aking mga laruan. ____ 5. Hinahayaan ko nagtutulungan sa mga
ang mga halaman ni gawaing bahay.
Ate.
J. Karagdagang Gawain
para satakdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
III. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who
nakakuha ng 80 % earned 80% above earned 80% above earned 80% above earned 80% above earned 80% above
sapagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who
nangangailangan ng iba require additional activities require additional activities require additional require additional require additional activities
pang gawain para sa for remediation for remediation activities for remediation activities for remediation for remediation
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

remediation
C. Nakatulong ba ang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa ____ of Learners who ____ of Learners who ____ of Learners who ____ of Learners who ____ of Learners who
aralin
caught up the lesson caught up the lesson caught up the lesson caught up the lesson caught up the lesson
D. Bilang ng mga mag-aaral ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who
na magpapatuloy sa continue to require continue to require continue to require continue to require continue to require
remediation remediation remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like