Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 16

Annex 1C to DepEd Order No. 42, s.

2016

GRADES 1 to 12 Paaralan LIMAY ELEMENTARY SCHOOL Antas II-ACACIA

DAILY LESSSON LOG Guro MELANIE R. CORTEZ Asignatura MTB


(Pang araw-araw na Tala sa Pagtuturo
Petsa / Oras WEEK 5 Markahan IKAAPAT

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamosabawatlinggonanakaangklasaGabaysaKurikulum. Sundin ang pamamaraanupangmatamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang Gawain sapaglilinang ng PamantayangPangkaalaman at Kasanayan.
Tinatayaitogamit ang mgaistratehiya ng Formative Assessment.Ganapnamahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawataralindahil ang mgalayuninsabawatlinggo ay mulasaGabaysaKurikulum at huhubugin ang
bawatkasanayan at nilalaman.

Use correctly adverbs of:

b. place

A. Pamantayang Demonstrates understanding and knowledge of language grammar and usage when speaking and/or writing.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Speaks and writes correctly and effectively for different purposes using the basic grammar of the language.
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Natutukoy ang pang- Nagagamit ang pang- Naiisa-isa ang mga Natutukoy ang pang- Naibibigay ang pang-
Pagkatuto
Isulat ang code ng
abay na panlunan abay na panlunan pang-abay na abay na panlunan abay na panlunan
bawatkasanayan panlunan

II. NILALAMAN Pang-abay na Panlunan


III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian

1. Mga pahina sa gabay MELC Guide 372 MELC Guide 372 MELC Guide 372 MELC Guide 372 MELC Guide 372
ng guro
2. Mga Pahina sa TG p 232 TG p 232 TG p 232 TG p 232 TG p 232
Kagamitang Pang-
Mag-aaral Module 5 Module 5 Module 5 Module 5 Module 5
3. Mga pahina
saTeksbuk
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal Learning MTB MLE 2 Q4W5 PANG
Resource
ABAY NA PANLUNAN -
YouTube

B. Iba Pang Kagamitang Laptop larawan plaskard Laptop larawan plaskard Laptop larawan Laptop larawan
Panturo
chart chart plaskard chart plaskard chart
II. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraangito ng buonglinggo at tiyakinna may gawainsabawataraw. Para saholistikongpagkahubog, gabayan ang mga mag-aaralgamit ang mgaIstratehiya ng Formative Assessment. Magbigay ng maraming pagkakataonsapagtuklas
ng bagongkaalaman, mag-isip ng analitikal at kusangmagtaya ng dating kaalamannainuugnaysakanilang pang-araw-arawnakaranasan.

A. Balik-aral sa nakaraang Kmpletohin ang Piliin sa loob ng kahon Ano ang mga pang- Tukuyin ang pang- Magbigay ng halimbawa
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin
pangungusap ng ang angkop na pang-uri abay na pamanahon abay na pamanahon sa ng pang-abay na
kasingkahulugan o sa pangungusap. ang nasa pangungusap. pamanahon.
kasalungat ng salitang pangungusap. Piliin at
1. _______ ang bestida 1. Naglalakad kami sa
may salungguhit ayon sa sabihin.
na suot ni Angela. tabing dagat tuwing
diwa ng pangungusap.
1. Nagtitinda ng puto umaga.
Piliin ang sagot sa 2. Nagluto si Aling Berta
si Jessa araw-araw.
kahon. ng ________ na 2. Magkakaroon ng
adobong manok. 2. Minsan lang diligan paligsahan sa pag-awit
ni Tina ang kaniyang sa Sabado.
3. Si Reynero ay
mga cactus.
_________ sa pagtugtog 3. Sa sususnod na
1. Ibinalik ni Pat ang ng gitara. 3. Madalas pumunta Sabado kami maliligo
labis na pera sa tindera sa dagat si Lolo upang sa beach.
nang 4. _________ ang simoy
maglakad-lakad.
ng hangin kapag buwan 4. Maraming
malaman niyang ng Disyembre. 4. Linggo-linggo sila nagsisimba tuwing
________ang isinukli namamasyal sa parke. Linggo.
nito. Kahit dukha ay 5. Ipinamana ni Lolo
nagsikap na Jose ang kaniyang 5. Bumili si tatay ng 5. Kanina ay umulan
makapagtapos sa ________ na relo sa bagong mesa ng malakas.
kaniyang apo na si Jim. kahapon.
pag-aaral si Boyet upang
mabago ang _________

nilang pamumuhay.
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

3. Masarap humigop ng
mainit na sabaw kapag

______________ang
panahon.

4. Sa kabila ng
malungkot na nangyari
sa kaniyang

buhay ay pinilit niyang


maging _________.

5. Mabait ako sa mabait,


pero ____________ako
sa makulit.
B. Paghahabi sa layunin ng Ang sumusunod na Ngayong alam mo na Natutuhan mo sa Panonood ng video Panonood ng video ukol
aralin
kuwento ay tungkol sa kung paano makikilala nakaraang aralin ang mula sa YouTube. sa aralin.
kahalagahan ng pagiging ang pang-abay at uri tungkol sa pang-uri o
masipag. Malalaman mo nito, masasagot mo ang
salitang naglalarawan.
kung paano ginagawa ng ipapakita kong larawan.
Natukoy mo at
bawat miyembro ng Basahin at unawain.
nagamit ang mga
pamilya ang mga gawain Ibigay ang tamang
pang-uri
sa tahanan. Sa kasagutan.
kuwentong ito ay na
mababasa mo ang mga magkasingkahulugan
salita na makatutulong at magkasalungat.
sa iyo upang higit mong
maunawaan ang mga uri Ngayon naman ay
ng pangabay. matututuhan mo ang
paggamit ng pang-
abay. Ipaliliwanag sa
iyo sa araling ito ang
kahulugan at mga uri
ng pang-abay.
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

C. Pag-uugnay ng mga Ang Pamilyang Masipag Ipakita at ipabasa. Ano ano ang mga
halimbawa sa bagong Bago manood, ano ano
aralin
pamantayan sa
ni Flor Vanessa Mora 1. Nagbisikleta sina muna ang mga dapat
panonood?
Ron at Ben sa natin gawin kapag tayo
Maagang gumigising ang
Tagaytay kahapon. Tumahimk ay manonood?
Pamilya Marcos. Bawat
Saan sila nagbisikleta? Makinig Ipasabi ang mga
miyembro ng pamilya ay
sa Tagaytay pamantayan nila sa
masayang ginagawa ang Umayos ng upo
panonood.
2. Magbabakasyon
kanilang gawain sa
kami sa Laguna sa
tahanan. Si Tatay Mario
isang Linggo. Handa na bang
ay pumupunta sa bukid
manood.
upang tingnan ang mga Saan sila
alaga nitong hayop at magbabakasyon? sa
halaman. Si Nanay Merly Laguna
naman ang masipag na
3. Nagluluto si Lola
naghahanda ng pagkain
Minda ng suman sa
para sa pamilya. Ang
kubo.
panganay na si Marlon
ang nag-iigib ng tubig Saan nagluluto si Lola
araw-araw. Si Mel, ang Minda? sa kubo
pangalawa, ang
matiyagang tumutulong
sa kanilang ina sa mga
gawaing-bahay. Si
Madel, ang bunso, ang
nagwawalis sa bakuran
tuwing umaga at
nagliligpit ng
pinagkainan sa gabi.
Hindi nagrereklamo ang
bawat isa sa mga
gawaing ibinigay sa
kanila dahil naniniwala
sila na sa pagtutulungan,
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

mapadadali ang mga


gawain.
D. Pagtalakay sa bagong Sagutin ang mga tanong Sa Una: Saan naglalaro Sa ating binasa, ano Pagtatalakay sa aralin Pagtatalakay sa aralin.
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #
tungkol sa kuwentong ang mga bata? ano ang mga mula sa video na
1 binasa. kasagutan sa kanilang napanood
Sa Pangalawa: Saan sila
itinanong dito. Ibigay
1. Ano ang pamagat ng naligo?
nga.
kuwento?
Ang mga kasagutan
Sa anong pang-abay
a. Ang Pamilyang c. Ang ninyo ay tinatawag na
ito patungkol.
Pamilyang Pang-abay na Panlunan.
(Ipasabi ang
Masipag Madasalin Ang pang-abay na
kasagutan sa mga
panlunan ay nagsasaad
b. Ang Pamilya Marcos d. bata)
kung SAAN naganap,
Ang Pamilya Mabait
nagaganap o
2. Sa paanong paraan magaganap ang kilos ng
ginagawa ng bawat pandiwa.
miyembro ng

pamilyang Marcos ang


kanilang gawain sa
bahay?

a. mabilis c. mabagal

b. masaya d. malimit

3. Saan pumupunta ang


tatay upang tingnan ang
mga

alaga niyang hayop?

a. sa bukid c. sa ilog

b. sa dagat d. sa bayan
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

4. Gaano kadalas nag-


iigib ng tubig si Marlon?

a. paminsan-minsan c.
malimit

b. araw-araw d. gabi-
gabi

5. Dapat bang maging


masipag tulad ng
Pamilya

Marcos? Bakit?

a. Oo, dahil maagang


natatapos ang gawain.

b. Oo, dahil may kapalit


itong halaga.

c. Hindi, dahil
nakakapagod.

d. Hindi, dahil may iba


namang gagawa ng
gawain.

Balikan ang kuwentong


binasa. Ipapansin ang
mga salitang may
salungguhit.

Ang mga ito ay


tinatawag na pang-abay
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

na panlunan.

Panlunan ang pang-abay


na nagsasaad kung saan
ginawa ang kilos.
Ang mga halimbawa nito
ay sa bayan, sa
Zambales, sa tabing-
dagat, sa ilalim ng tulay,
sa itaas ng puno, sa
Mindanao, sa palasyo, at
sa paaralan.
E. Pagtalakay sa bagong Kompletuhin ang Gamitin sa pangungusap Basahin ang kwento Piliin ang pang-abay na Isulat sa patlang ang
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #
dayagram. Magbigay ng ang mga pang-abay na at hanapin ang mga panlunan sa mga ginamit na pang-
2 isa pang pang-abay panlunan. pang-abay na pangungusap. Isulat abay na
upang mabuo ang panlunan na nagamit. ang sagfot sa papel.
1. Sa tahanan panlunan sa
pangungusap.
1. Maliligo kami sa pangungusap.
2. sa palaruan
dagt mamaya.
Ang Bakasyon ni 1. Nagbabaklsyon ang
3. sa kusina
Diana 2. Nagluluto si nanay mag-anak sa Tagaytay.
4. sa ilalim ng puno at inihain ito sa ibabaw
Ni: Dianne Johraine 2. Babalik na sila sa
ng mesa.
5. sa likod bahay J. Capunitan probinsiya sa isang
3. Tinapon ni Jun ang linggo.
Si Diana ay isang
mga papel sa
walong taong gulang 3. Magkikta kami sa
basurahan.
na batang babae na restoran ng pinsan ko.
4. Ang mga bata ay
nakatira sa Maynila. 4. Dinala sa pagamutan
naglalaro sa parke.
Madalas niyang ang batang maysakit.
nakikita ang mga 5. Sumilong kami sa
5. Naiwan sa kalsada
malalaking ilalim ng puno upang
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

kabahayan at mga mamahinga sandali. ang pinamili ni nanay.


dambuhalang mga
gusali.

Araw ng Biyernes,
pag-uwi ng kaniyang
ama mula sa trabaho

ay tuwang–tuwa
ibinalita nito kay
Diana na sila ay uuwi
sa Laguna

upang magbakasyon.
Masayang-masaya
siya sa balitang ito

sapagkat matagal-
tagal na rin silang
hindi nakakauwi sa
Laguna.

Ang Lolo Jimmy at


Lola Hernie ni Diana
ay nakatira sa
Barangay Makiling na
matatagpuan sa
Calamba, Laguna .
Naaalala niya na
kasama niya ang
kaniyang lolo at lola
sa pangunguha ng
mga bunga ng
mangga at abokado
mula sa kanilang
taniman.
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

F. Paglinang sa Kabihasaan Piliin ang letra ng angkop Biliugan ang ginamit na Guhitan ang pang- Anong pang-abay na Isulat sa papel ang
(Tungosa Formative
na pang-abay upang pang-abay na panlunan abay sa bawat panluna ang bubuo sa ginamit na pang-abay
Assessment)
mabuo ang sa pangungusap. pangungusap. diwa ng pangungusap. na panlunan sa bawat
pangungusap. Isulat ang Piliin sa loob ng kahon pangungusap.
1. Pupunta kami sa 1. Naglalakad kami sa
sagot sa sagutang papel. ang mga sagot.
Manila Zoo bukas. tabing dagat tuwing 1. Kanina kami ay
1. Nagtitinda ng isda si umaga. 1. Dinala sa _____ang nagpunta sa pamilihan.
2. Magdadala ako ng
Aling Iska mga batang nahilo sa
laruan sa palaruan. 2. Magkakaroon ng 2. Nagtungo si tatay sa
___________________. laro.
paligsahan sa pag- munsipyo upang
3. Mamimili ako sa
a. sa gubat awit sa aming baryo. 2. Si tatay Amado ay iparehistro ang bagong
tindahan ng aking baong
nag-aararo _____ tindahan.
b. sa palengke meryenda. 3. Mahimbing na
tuwing Sabado.
natutulog ang sanggol 2. Namasyal kami sa
c. sa silid-aklatan 4. Magsisimba kami sa
sa kaniyang duyan. 3. Ipinatong niya ang mall nina ate at kuya.
Quiapo sa Biyernes.
d. sa simbahan aklat ______ ng mesa.
4. Maliksing tumalon 3. Lahat kami ay
5. Maglilinis kami sa
2. Pupunta kami ang tipaklong sa 4. Si Lorna ay tumayo masayang nagsalo-salo
likod bahay mamayang
________ sa susunod na damuhan. ____ng kaniyang tatay sa mesa.
hapon.
Linggo. at nanay upang
5.Ang mga miyembro 4. Nakatulog ako sa
magpalitrato.
a. kanina ng 4Ps ay maglilinis sa kwarto ni ate kahapon.
mga daan. 5. Nagluto si nanay
b. sa bakuran 5. May maliliit na
_____kaya may
bubuwit sa ilalim ng
c. sa Maynila naamoy akong
kahon.
masarap.
3. Pumupunta kami
______ sa kusina sa
ibabaw
upang makita ang sa bukid sa
paglubog ng araw. klinika
a. sa lawa

b. tabing-dagat

c. sa tabing-ilog

4. Tumutulong ako sa
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

mga gawain sa aming


_______ lalo na
paghuhugas ng aming
pinagkainan.

a. sa palengke

b. sa tahanan

c. sa simbahan

5. Maraming
namamasyal ______
dahil maraming puno at
mga bulaklak.

a. sa dagat

b. sa bundok

c. sa hardin
G. Paglalapat ng aralin sa Buoin ang talata. Punan Ipakita ang mga Ano ang pang-abay na Alin ang pang-abay na Basahin natin ang mga
pang-araw-araw na
buhay
ng pang-abay ang larawan. Sagutin ang panlunan ang palunan ang ginamit ni nakasulat at ibigay ang
patlang upang mabuo tanong. isinasaad. Mary sa pabguo ng ginamit na pang-abay
ang talata. pangungusap? na panlunan.
1. Madalas kaming
Ako si Mara. Ako ay mamili ni nanay ng 1. Si Aling Lourdes ay
1. Sa Maynila kami
nag-aaral sa ______. mg gulay, prutas, isda magbabakasyon. maglalaba ng damit sa
Madalas ako ay at karne. 2. Ang mga bata ay ilog.
nagbabasa ______, dahil sumasayaw sa
2. Maraming naliligo entablado. Saan maglalaba si Aling
doon ay maraming libro.
at nagtatakbuhan sa 3. Naglilinis sa loob ng Lourdes? _______
Kapag ako ay Siya si Magie. Madalas buhanginan dito. bahay si ate.
nagugutom, pupunta ako siyang pumunta sa mga 4. Sa gilid ng bundok 2. Kami ay maglalro sa
_____ upang mamili ng lugar na ito. Ano ano 3. Kami ay naglalaro nagtanim ng mga palaruan mamaya.
makakain. At sa pag-uwi ang mga lugar na ito. ng aking mga gulay ang magsasaka.
dumederetso ako _____ Saan sila maglalaro?
kaibigan. May
upang tulungan si nanay -Dito sila namimili ng ____
padulasan at duyan
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

sa pagbebenta ng gulay kanilang pagkain dito. 3. Nanawagan sa radyo


at prutas. ang mga nasalanta ng
4. Dito kami madalas
bagyo.
(sa palengke, sa silid- kumain ng aming
aklatan, sa paaralan, sa agahan, tanghalian at Saan sila nanawagan?
kantina) hapunan. ___

5. Maraming tanim na 4. Magkita-kita tayo sa


gulay, prutas, mga labas ng paaralan para
halaman at mga puno sa paggawa ng project
ang makikita rito. natin. Saan sila
magkikit-kita? __

5. Nagtago sa ilalim ng
-Lugar kung saan mesa ang alaga kong
madalas siyang pusa.
nagbabasa.
Saan nagtago ang
alagang pusa? _____

-Madalas siyang maglaro


dito kasama ang
kaniyang mga kaibigan.
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

Kasama ang buong


pamilya upang magdasal
at magpasalamat.

Dito ako pumapasok at


nag-aaral ng mabuti.

H. Paglalahat ng Aralin Panlunan ang pang-abay Ang pang-abay na Ang pang-abay na Ang pang-abay na Pang-abay na Panlunan
na nagsasaad kung saan panlunan ay nagsasaad panlunan ay panlunan ay nagsasaad
-tumutukoy sa pook o
ginawa ang kilos. kung SAAN naganap, nagsasaad kung SAAN kung SAAN naganap,
lugar na pinangyarihan
nagaganap o naganap, nagaganap nagaganap o
ng kilos o pandiwa. Ilan
magaganap ang kilos ng o magaganap ang magaganap ang kilos
sa panandang ginagamit
pandiwa. kilos ng pandiwa. ng pandiwa.
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

dito ay ang mga sa,


kay, kina.
Mga Dapat Tandaan:

Sa – ginagamit kapag
ang kasunod ay isang
pangngalang pambalana
o isang panghalip.

Kay o Kina – ginagamit


kapag ang kasunod ay
pangngalang pantangi
na pangalan ng isang
tao.

Mga Halimbawa ng
Pang-abay na Panlunan
sa Pangungusap

May nakita akong


masarap na ulam sa
karinderya.
Ang aking bahay ay
malapit sa simbahan.
I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang letra ng angkop Bilugan ang ginamit na Guhitan ang pang- Anong pang-abay na Isulat sa papel ang
na pang-abay upang pang-abay na panlunan abay sa bawat panlunan ang bubuo sa ginamit na pang-abay
mabuo ang sa pangungusap. pangungusap. diwa ng pangungusap. na panlunan sa bawat
pangungusap. Isulat ang Piliin sa loob ng kahon pangungusap.
1. 1. Manonood kami ng
sagot sa sagutang papel. ang mga sagot.
pamilya ng palabas sa 1. Maraming masarap
1. Namimili kami sinehan. 1. Si Bb. Reyes ay na ulam ang tinda sa
_______ ng mga kulang nagtuturo ______ ng
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

sa aming bahay. 2. Madaming tao sa mga bingi at bulag. kantina.


plasa ngayon dahil
a. sa bahay 2. Ipinasok ni Claret 2. Nagpaluto ako kina
may palabas dito.
ang mga plantsadong Aling Margo ng masarap
b. sa tindahan
3. Nagkukumpuni si damit ____ ng kabinet. na mamon para sa
c. sa kusina tatay ng aming iyong kaarawan.
3. Ang mga walang
sasakyan sa garahe.
2. Marami kaming lamang basket ay 3. Tumira siya gubat ng
nahuling isda ______ ni 4. Sina ate at kuya ay itinago ng nanay ilang taon bago siya
lolo. nagtatakbuhan sa _____ ng kanilang lumipat dito.
tabibg daan. kubo.
a. sa dagat 4. Pumasok sa loob ng
5. Maraming 4. Masyang kwarto ang kambal para
b. sa palengke nagtatakbuhan at lumalangoy ______ang matulog na.
c. sa palaisdaan naglalaro na mga bata mga bata.
5. Hinintay nila si nanay
sa parke.
3. Tuwing Linggo 5. Sina Agnes at Maria na dumating sa harap
nagtutungo kami ay masayang nagsulat ng tarangkahan.
______upang magdasal. ______ng kanilang
pagbati sa guro.
a. sa pasyalan

b. sa sinehan

c. sa simbahan

4. Marami ang nanonood


ng paligsahan sa pag- sa datat sa
awit sa aming _______. loob
sa ilalim sa
a. barangay pisara
b. pagamutan

c. pasyalan

5. Nagpupunta kami
_____ kapag kami ay
may sakit.
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

a. sa paaralan

b. sa kantina

c. sa klinika
J. Karagdagang Gawain
para satakdang-aralin at
remediation

IV. Mga Tala

III. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who
nakakuha ng 80 %
sapagtataya
earned 80% above earned 80% above earned 80% above earned 80% above earned 80% above
B. Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
require additional require additional require additional require additional require additional
remediation activities for remediation activities for remediation activities for activities for activities for remediation
remediation remediation
C. Nakatulong ba ang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
____ of Learners who ____ of Learners who ____ of Learners who ____ of Learners who ____ of Learners who
caught up the lesson caught up the lesson caught up the lesson caught up the lesson caught up the lesson
D. Bilang ng mga mag-aaral ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who
na magpapatuloy sa
remediation
continue to require continue to require continue to require continue to require continue to require
remediation remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like