Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 19

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000

และ 0

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
การเขียนตัวเลขแสดงจำนวนในรูปกระจาย
เวลา 2 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
ค 1.1 ป.4/2 เปรียบเทียบและเรียงลำดับจำนวนนับที่มากกว่า
100,000 จากสถานการณ์ต่างๆ

2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1)เข้าใจวิธีการเขียนตัวเลขแสดงจำนวนในรูปกระจาย (K)
2)เขียนตัวเลขแสดงจำนวนในรูปกระจายได้ (P)
3)รับผิดชอบต่อหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย (A)

3. สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
การเขียนตัวเลขแสดงจำนวนในรูป พิจารณาตามหลักสูตรของสถาน
กระจาย ศึกษา

4. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
การเขียนตัวเลขแสดงจำนวนในรูปกระจาย เป็ นการเขียนแสดงจำนวนใน
รูปการณ์บวกกันของจำนวนใน
แต่ละหลัก

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียนและคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ความสามารถในการสื่อสาร 1.มีวินัย

31
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

2. ความสามารถในการคิด 2.ใฝ่ เรียนรู้


1) ทักษะการเปรียบเทียบ 3.มุ่งมั่นในการทำงาน

2) ทักษะการเรียงลำดับ
3. ความสามารถในการใช้ทักษะ
ชีวิต

32
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

6. กิจกรรมการเรียนรู้

 แนวคิด/รูปแบบการสอน/วิธีการสอน/เทคนิค : โมเดลซิปปา
(CIPPA Model)

ชั่วโมงที่ 1
ขั้นนำ
ขั้นการทบทวนความรู้เดิม
1.ครูทบทวนความรู้เดิมโดยให้นักเรียนอ่านคำถามจากหนังสือเรียน
คณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 1 หน้า 9 ที่ถาม ว่า “ยังจำได้ไหมครับว่า
52,485 เขียนในรูปกระจายได้อย่างไร” แล้วทำลงในสมุด ครูขออาสา
สมัคร ออกมาเฉลยหน้าชั้นเรียน
2.ครูทักทายนักเรียนและติดแผนภาพลูกคิดบนกระดาน ให้อาสาสมัคร
ออกไปเขียนตัวเลขแทนจำนวนที่อยู่ บนลูกคิดบนกระดาน และให้เพื่อนๆ
อ่านพร้อมกัน
(แนวตอบ 6,247,103 อ่านว่า หกล้านสองแสนสี่หมื่นเจ็ดพันหนึ่ง
ร้อยสาม)
3.ครูทบทวนความรู้ในคาบที่แล้ว โดยสุ่มถามนักเรียนทีละคนว่า เลขโดด
แต่ละตัวอยู่ในหลักใด มีค่า
ประจำหลักเท่าไร และเลขโดดแต่ละตัวมีค่าเท่าไร
(แนวตอบ 6 อยู่ในหลักล้าน ค่าประจำหลักคือ 1,000,000
มีค่า 6,000,000
2 อยู่ในหลักแสน ค่าประจำหลักคือ 100,000 มีค่า
200,000

33
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

4 อยู่ในหลักหมื่น ค่าประจำหลักคือ 10,000 มีค่า


40,000
7 อยู่ในหลักพัน ค่าประจำหลักคือ 1,000
มีค่า 7,000
1 อยู่ในหลักร้อย ค่าประจำหลักคือ 100
มีค่า 100
0 อยู่ในหลักสิบ ค่าประจำหลักคือ 10
มีค่า 0
3 อยู่ในหลักหน่วย ค่าประจำหลักคือ 1 มีค่า
3)

ขั้นสอน
ขั้นการแสวงหาความรู้ใหม่
1. ครูติดบัตรตัวเลขบนกระดาน และให้นักเรียนอ่านพร้อมกัน เช่น
1,750,296 12,548,759 301,342,128

จากนั้นร่วมกันสนทนาถึงค่าของเลขโดดในแต่ละหลักของแต่ละจำนวน
2. ครูบอกนักเรียนว่าการเขียนตัวเลขแสดงจำนวนในรูปกระจายเป็ นการ
เขียนแสดงจำนวนในรูปการบวกกันของค่าของเลขโดดในแต่ละหลัก
ของจำนวนนั้น ถ้าเลขโดดหลักใดเป็ นศูนย์ไม่จำเป็ นต้องนำมาเขียนใน
รูปของการบวกด้วยก็ได้

3. ครูยกตัวอย่างวิธีการเขียนจำนวนในรูปกระจายให้นักเรียนดู

1,750,296 = 1,000,000 + 700,000 + 50,000 +

34
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

4. ครูให้นักเรียนเขียนจำนวนที่เหลือจากข้อ 1. ในรูปกระจายภายใน
เวลา 2 นาที และขอตัวแทนนักเรียนออกมาเขียนคำตอบบนกระดาน
5. ครูให้นักเรียนศึกษาความรู้เรื่อง การเขียนตัวเลขแสดงจำนวนในรูป
กระจาย จากหนังสือเรียน คณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 1 หน้า 9-11

ขั้นการศึกษาทำความเข้าใจข้อมูล/ความรู้ใหม่ และเชื่อมโยงความรู้ใหม่
กับความรู้เดิม

1. ครูแบ่งนักเรียนเป็ นกลุ่ม กลุ่มละ 4-5 คน ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออก


มาล้วงไข่ที่มีจำนวนซ่อนอยู่ในไข่จากตะกร้าที่ครูเตรียมไว้ กลุ่มละ 1
ใบ แล้วช่วยกันเขียนจำนวนที่ได้ให้อยู่ในรูปกระจายภายในเวลา 1
นาที
2. ครูตรวจสอบคำตอบ ถ้ากลุ่มได้เขียนคำตอบได้ถูกต้องจะได้รับคะแนน
สะสมข้อละ 1 คะแนน ครูเน้นย้ำให้นักเรียนที่ทำผิดร่วมกันหาสาเหตุ
เพื่อแก้ไขปรับปรุงในการทำโจทย์ข้อต่อ ๆ ไป
3. นักเรียนเก็บจำนวนไว้ในไข่เช่นเดิม แล้วนำไข่มาใส่ไว้ในตะกร้า
ให้นักเรียนคนใหม่ออกมาหยิบ แล้วกลับไปเขียนคำตอบ ทำกิจกรรมนี้
4-5 รอบ
4. ครูสรุปคะแนนและมอบรางวัลให้กลุ่มที่ชนะ

ชั่วโมงที่ 2

ขั้นการแลกเปลี่ยนความรู้ความเข้าใจกับกลุ่ม

1.ครูทบทวนสิ่งที่เรียนไปชั่วโมงที่แล้วเรื่องหลักการเขียนจำนวนในรูปการ
กระจาย

35
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

2.ครูติดบัตรตัวเลขแสดงจำนวนในรูปกระจายบนกระดาน ให้นักเรียนร่วม
กันอภิปรายว่า ถ้าต้องการเขียนจำนวนดังกล่าวเป็ นจำนวนนับ จะเขียน
ได้อย่างไร มีหลักในการเขียนอย่างไร เช่น

70,000,000 + 1,000,000 + 700,000 +


3.นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายแลกเปลี่ยนเพื่อสรุปวิธีการเขียน
จำนวนในรูปกระจายให้เป็ นจำนวนนับ ว่า ต้องสังเกตจากค่าของ
จำนวนว่าอยู่ในหลักใดแล้วเขียนเลขโดดให้ตรงหลักนั้น และเน้นย้ำถึง
ข้อควรระวังคือ บางหลักเป็ นเลข 0 นักเรียนต้องสังเกตและดูค่าประจำ
หลักของแต่ละตัวให้รอบคอบก่อนเขียนจำนวน

36
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

ขั้นการสรุปและจัดระเบียบความรู้

1. ครูให้นักเรียนเปิ ดหนังสือเรียน คณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 1 หน้า 12 แล้ว


ให้แต่ละกลุ่มช่วยกันทำกิจกรรม
ฝึ กทักษะ ข้อ 1-2
2. ครูสุ่มตัวแทนกลุ่มออกนำเสนอคำตอบของกิจกรรมฝึ กทักษะทีละข้อ
หน้าชั้นเรียน
3. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายถึงวิธีการเขียนตัวเลขแสดงจำนวนใน
รูปกระจายและการเขียนจำนวนในรูปกระจายให้อยู่รูปจำนวนนับ

ขั้นการปฏิบัติและ/หรือการแสดงผลงาน

1.ครูให้นักเรียนรวมกลุ่มเดิม จากนั้นครูแจกกระดาษแข็งขนาด 20 x 30
เซนติเมตร ให้นักเรียนกลุ่มละ
1 แผ่น และปากกาเคมีกลุ่มละ 1 ด้าม แล้วให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทน
ออกมาหยิบบัตรตัวเลขกลุ่มละ 1 ใบ แล้วให้แต่ละกลุ่มนำจำนวนใน
บัตรตัวเลขเขียนในรูปกระจายลงในกระดาษที่ครูแจกให้ แล้วครูตรวจ
สอบความถูกต้องของแต่ละกลุ่ม
2.ให้นักเรียนนำกระดาษที่เขียนจำนวนในรูปกระจายวางเรียงเป็ นวงกลม
แล้วให้แต่ละกลุ่มเดินดู จากนั้นเขียนจำนวนนับที่ได้จากรูปกระจายดัง
กล่าวลงในสมุด
3.ครูให้ตัวแทนออกมาเฉลยคำตอบของกลุ่มตนเอง โดยให้นักเรียนในชั้น
เรียนช่วยกันตรวจสอบคำตอบ

ขั้นสรุป
ขั้นการประยุกต์ใช้ความรู้

37
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

1. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายและสรุปความรู้เกี่ยวกับการเขียน
ตัวเลขแสดงจำนวนในรูปกระจาย
2. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.3 เรื่อง การเขียนตัวเลขแสดงจำนวน
ในรูปกระจาย
3.ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมฝึ กทักษะ ข้อ 3-4 จากหนังสือเรียน
คณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 1 หน้า 12 และทำแบบฝึ กหัด ข้อ 1-2 หน้า 6
ในแบบฝึ กหัด คณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 1 เป็ นการบ้าน

38
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

7. การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การ
ประเมิน
ประเมินระหว่าง
การจัดกิจกรรม
การเรียนรู้
1) เขียน - ตรวจใบงานที่ - ใบงานที่ 1.3 ร้อยละ 60 ผ่าน
แสดงจำนวน 1.3 - กิจกรรมฝึ ก เกณฑ์
ในรูป - ตรวจกิจกรรม ทักษะ ร้อยละ 60 ผ่าน
กระจาย ฝึ กทักษะ - แบบฝึ กหัด เกณฑ์
- ตรวจแบบ ร้อยละ 60 ผ่าน
ฝึ กหัด เกณฑ์
2)การนำเสนอ - ประเมินการนำ - แบบประเมิน - ระดับคุณภาพ
ผลงาน/ผล เสนอ การ นำเสนอผล 2 ผ่าน
การทำ ผลงาน/ผลการ งาน เกณฑ์
กิจกรรม ทำ กิจกรรม
3) พฤติกรรม - สังเกต - แบบสังเกต ระดับคุณภาพ 2
การทำงาน พฤติกรรม พฤติกรรม ผ่านเกณฑ์
รายบุคคล การทำงานราย การทำงานราย
บุคคล บุคคล
4) พฤติกรรม - สังเกต - แบบสังเกต ระดับคุณภาพ 2
การทำงาน พฤติกรรม พฤติกรรม ผ่านเกณฑ์
กลุ่ม การทำงานกลุ่ม การทำงานกลุ่ม
5)คุณลักษณะ - สังเกตความมี - แบบประเมิน ระดับคุณภาพ 2
อันพึง วินัย คุณลักษณะ ผ่านเกณฑ์
39
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

รายการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การ


ประเมิน
ประสงค์ ใฝ่ เรียนรู้ และ อันพึงประสงค์
มุ่งมั่น
ในการทำงาน

8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1)หนังสือเรียน คณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 1 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
จำนวนนับมากกว่า 100,000 และ 0
2)แบบฝึ กหัด คณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 1 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับ
มากกว่า 100,000 และ 0
3)ใบงานที่ 1.3 เรื่อง การเขียนตัวเลขแสดงจำนวนในรูปกระจาย
4)แผนภาพลูกคิด
5)ไข่จำนวน
6)กระดาษแข็งขนาด 20x30 cm ปากกาเคมี
7)แถบจำนวนในรูปกระจาย บัตรตัวเลข
8) ตะกร้า นกหวีด
8.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้องเรียน

ใบงานที่ 1.3
เรื่อง การเขียนตัวเลขแสดงจำนวนในรูปกระจาย

คำชี้แจง : ให้นักเรียนเติมคำตอบให้ถูกต้อง

40
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

1. เขียน 1,809,763 ในรูปกระจาย


ตอบ

2. เขียน 56,439,740 ในรูปกระจาย


ตอบ

3. 8 ใน 7,680,057 มีค่าเท่าไร
ตอบ

4. 3 ใน 3,470,985 มีค่าเท่าไร
ตอบ

5. 4 ใน 63,870,452 มีค่าเท่าไร
ตอบ

6. 3,000,000 + 400,000 + 8,000 + 700 + 60 + 5 เท่ากับจำนวนใด


ตอบ

7. 6,000,000 + 900,000 + 40,000 + 5,000 + 200 เท่ากับจำนวนใด


ตอบ

8. 800,000 + 9,000 + 400 + 70 + 8 เท่ากับจำนวนใด


ตอบ

9. 20,000,000 + 6,000,000 + 50,000 + 3,000 + 100 + 60 + 4


เท่ากับจำนวนใด
ตอบ

41
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

10. 100,000,000 + 3,000,000 + 300,000 + 40,000 + 3,000 +


300 เท่ากับจำนวนใด
ตอบ

ใบงานที่ 1.2 เฉลย


เรื่อง การเขียนตัวเลขแสดงจำนวนในรูปกระจาย

คำชี้แจง : ให้นักเรียนเติมคำตอบให้ถูกต้อง

1. เขียน 1,809,763 ในรูปกระจาย


ตอบ 1,000,000 + 800,000 + 9,000 + 700 + 60 + 3

2. เขียน 56,439,740 ในรูปกระจาย


ตอบ 50,000,000 + 6,000,000 + 400,000 + 30,000 + 9,000

+ 700 + 40

3. 8 ใน 7,680,057 มีค่าเท่าไร
ตอบ 80,000

4. 3 ใน 3,470,985 มีค่าเท่าไร
ตอบ 30,000,000

5. 4 ใน 63,870,452 มีค่าเท่าไร
ตอบ 400

42
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

6. 3,000,000 + 400,000 + 8,000 + 700 + 60 + 5 เท่ากับจำนวนใด


ตอบ 3,408,765

7. 6,000,000 + 900,000 + 40,000 + 5,000 + 200 เท่ากับจำนวนใด


ตอบ 6,945,200

8. 800,000 + 9,000 + 400 + 70 + 8 เท่ากับจำนวนใด


ตอบ 809,478

9. 20,000,000 + 6,000,000 + 50,000 + 3,000 + 100 + 60 + 4


เท่ากับจำนวนใด
ตอบ 26,053,164

10. 100,000,000 + 3,000,000 + 300,000 + 40,000 + 3,000 +


300 เท่ากับจำนวนใด
ตอบ 103,343,300

แผนภาพ

43
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

บัตร 

290,06 364,110
6
44
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

401,57 829,653
1
996,44 1,249,0
2 05
1,7502 7,875,5
96 21

45
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

2,040,8 71,750,
89 293
12,548, 301,342
759 ,128

บัตรตัวเลขแสดงจำนวน 

200,000 + 90,000 + 60
46
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

400,000 + 1,000 + 500 + 70

2,000,000 + 40,000 + 800 + 80


+9

1,000,000 + 200,000 + 40,000


+ 800 + 80 + 9

800,000 + 20,000 + 9,000 +


600 + 50 + 3

10,000,000 + 500,000 + 40,000


+ 8,000 +
700 + 50 +9

300,000,000 + 1,000,000 +
47
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

300,000+40,000 + 2,000 + 100


+ 20 +8

48
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

9. ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย

ข้อเสนอแนะ

ลงชื่อ ..........
.......................
(
................................ )
ตำแหน่ง
.......

10. บันทึกผลหลังการสอน
Ÿ ด้านความรู้

Ÿ ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

Ÿ ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

Ÿ ด้านความสามารถทางภูมิศาสตร์

Ÿ ด้านอื่น ๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปั ญหาของนักเรียนเป็ น


รายบุคคล (ถ้ามี))

Ÿ ปั ญหา/อุปสรรค

Ÿ แนวทางการแก้ไข
49

You might also like