Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 15

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000

และ 0

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
หลัก ค่าประจำหลัก และค่าของเลขโดดในแต่ละหลัก
เวลา 1 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
ค 1.1 ป.4/2 เปรียบเทียบและเรียงลำดับจำนวนนับที่มากกว่า
100,000 จากสถานการณ์ต่างๆ

2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1)เข้าใจความหมายและความแตกต่างระหว่างค่าประจำหลักและค่าของ
เลขโดดในแต่ละหลัก (K)
2)บอกหลักของเลขโดดในแต่ละหลักของจำนวนนับได้ถูกต้อง (P)
3)บอกค่าของเลขโดดในแต่ละหลักของจำนวนนับได้ถูกต้อง (P)
4)รับผิดชอบต่อหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย (A)

3. สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
หลัก ค่าประจำหลัก และค่าของ พิจารณาตามหลักสูตรของสถาน
เลขโดดในแต่ละหลัก ศึกษา

4. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
ค่าของเลขโดดในแต่ละหลักของจำนวนนับ จะมีค่าแตกต่างกันขึ้นอยู่กับ
ค่าประจำหลัก และ 0 ใช้ยึดตำแหน่งของหลัก เพื่อไม่ให้จำนวนมีค่าเปลี่ยนไป

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียนและคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ความสามารถในการสื่อสาร 1. มีวินัย

21
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

2. ความสามารถในการคิด 2. ใฝ่ เรียนรู้


1) ทักษะการแปลความ 3. มุ่งมั่นในการทำงาน
2) ทักษะการเปรียบเทียบ
3) ทักษะการเรียงลำดับ
3. ความสามารถในการใช้ทักษะ
ชีวิต

22
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

6. กิจกรรมการเรียนรู้
 แนวคิด/รูปแบบการสอน/วิธีการสอน/เทคนิค : กระบวนการกลุ่ม
สัมพันธ์

ขั้นนำ
ขั้นที่ 1 นำเข้าสู่บทเรียน
1.ครูทบทวนความรู้เดิมโดยให้นักเรียนตอบคำถามจากหนังสือเรียน หน้า
6 ที่ถามว่า “เลขโดด 1 กับ 5 ของ 45,310 อยู่ในหลักใด และมีค่า
ประจำหลักเป็ นเท่าไร” โดยครูขออาสาสมัครตอบคำถาม
2.ครูให้นักเรียนช่วยกันบอกหลักของจำนวนที่นักเรียนได้เรียนมาเมื่อ
ชั่วโมงที่ผ่านมาว่ามีหลักใดบ้าง ครูติด
บัตรคำแสดงหลักต่าง ๆ บนกระดาน เรียงตามลำดับของหลัก
(แนวตอบ พันล้าน ร้อยล้าน สิบล้าน ล้าน แสน หมื่น พัน ร้อย
สิบ หน่วย)
2.ครูแบ่งนักเรียนออกเป็ นกลุ่ม กลุ่มละ 10 คน จากนั้นครูแจกแผนภาพ
ลูกคิดให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันวางแผ่นลูกคิดตามจำนวนที่ครูบอก
และให้นักเรียนพูดจำนวนเหล่านั้นหลังวางเสร็จ
(จำนวนที่ครูบอก ได้แก่ 1, 100, 1,000 10,000 100,000
1,000,000 10,000,000 100,000,000 1,000,000,000)
3.ครูติดแผนภาพค่าประจำหลักบนกระดาน แล้วบอกนักเรียนว่า ค่าของ
จำนวนที่นักเรียนได้อ่านไปข้างต้น เรียกว่า ค่าประจำหลัก ครูให้
นักเรียนร่วมกันอภิปรายความหมายของค่าประจำหลักตามความเข้าใจ
ของนักเรียน

ขั้นสอน
23
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

ขั้นที่ 2 จัดการเรียนรู้
1.ครูให้นักเรียน 1 กลุ่ม ยืนขึ้น แล้วให้นักเรียนแต่ละคนในกลุ่มถือบัตร
คำแสดงหลักหน่วยถึงหลักพันล้าน จากนั้นครูสุ่มนักเรียนกลุ่มที่ 2 โดย
ครูแจกบัตรเลขโดดให้นักเรียนในกลุ่มคนละ 1 ตัว (เลขโดด 0 - 9) ให้
แต่ละคนถือบัตรคำไว้ เมื่อครูพูดจำนวนที่มากกว่า 100,000 จบ ให้
นักเรียนวิ่งไปยืนประจำหลักตามจำนวนที่ครูพูด เมื่อได้ยินเสียงนกหวีด
ให้กลุ่มที่ 2 นั่งลง จากนั้นครูสุ่มถามนักเรียนทีละคน (ตัวอย่างจำนวนที่
ครูพูด 1,257,340,689)
- จำนวนที่ได้อ่านว่าอย่างไร (แนวตอบ หนึ่งพันสองร้อยห้าสิบเจ็ดล้าน
สามแสนสี่หมื่นหกร้อยแปดสิบเก้า)
- เพื่อนยืนประจำตำแหน่งถูกต้องหรือไม่
- คนที่ 8 นับจากขวามือ คือเลขโดดใด (แนวตอบ เลขโดด 5) อยู่ใน
หลักใด (แนวตอบ หลักสิบล้าน)
- หลักนั้นมีค่าประจำหลักเท่ากับเท่าไร (แนวตอบ 10,000,000)
2. ครูบอกนักเรียนว่า หากต้องการทราบค่าของเลขโดดในแต่ละหลักว่า
มีค่าเท่าใด ให้นำเลขโดดนั้น ๆ คูณด้วยค่าประจำหลัก แล้วถาม
นักเรียนว่า เลขโดด 5 ที่กล่าวมาข้างต้นนั้นมีค่าเท่ากับเท่าไร
(แนวตอบ 50,000,000)
3.ครูให้นักเรียนที่ถือบัตรเลขโดดสลับที่กัน ซึ่งจะทำให้เกิดเป็ นจำนวน
จำนวนใหม่ แล้วให้นักเรียนช่วยกันหาจำนวนใหม่ที่เกิดขึ้น ซึ่งครู
แนะนำว่า
- ค่าของเลขโดดของจำนวนนับจะมีค่าเท่าใดนั้น ขึ้นอยู่กับว่าเลขโดด
นั้นอยู่ที่หลักใด
- ค่าประจำหลักแต่ละหลักจะมีค่าเป็ น 10 เท่าของหลักที่อยู่ถัดไปทาง
ซ้ายมือ

24
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

4. ครูให้นักเรียนกลุ่มอื่นผลัดเปลี่ยนกันทำหน้าที่เป็ นผู้ถือบัตรหลักหน่วย
ถึงหลักล้าน และบัตรเลขโดด แล้วบอกจำนวนใหม่ที่เกิดขึ้นจนนักเรียน
เกิดความเข้าใจ
5. ครูแจกกระดาษ A4 กลุ่มละ 2 แผ่น ให้นักเรียนเขียนจำนวนที่มากก
ว่า 1,000,000 ด้วยปากกาเคมี และขีดเส้นใต้เลขโดด 1 ตัว เช่น
1,546,569 ให้ตัวแทนแต่ละกลุ่มออกมาจับบัตรตัวเลขแสดงจำนวน
หน้าชั้นเรียน พร้อมตั้งคำถามและเลือกให้เพื่อนตอบคำถาม 1 คน
- เลขโดดที่ขีดเส้นใต้ อยู่ในหลักใด (แนวตอบ หลักหมื่น)
- ค่าประจำหลักเท่ากับเท่าไร (แนวตอบ 10,000)
- เลขโดดนั้นมีค่าเท่าใด (แนวตอบ 40,000)
6. ครูชมเชยนักเรียนที่ออกมาตั้งคำถามและนักเรียนที่ตอบคำถามได้ถูก
ต้อง และให้คำแนะนำและกำลังใจแก่นักเรียนที่ยังมีข้อบกพร่องอยู่
7. นักเรียนสลับกันเป็ นผู้ถาม-ผู้ตอบเพื่อกระตุ้นความคิด และทำให้
เข้าใจบทเรียนมากยิ่งขึ้น

ขั้นสรุป
ขั้นที่ 3 สรุปและนำหลักการไปประยุกต์ใช้
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับหลัก ค่าประจำหลัก และค่า
ของเลขโดดในแต่ละหลัก
2. นักเรียนทุกคนทำใบงานที่ 2.1 เรื่อง หลัก ค่าประจำหลัก และค่า
ของเลขโดดในแต่ละหลัก
3. นักเรียนทำกิจกรรมฝึ กทักษะ ข้อ 1-3 จากหนังสือเรียน คณิตศาสตร์
ป.4 เล่ม 1 หน้า 8 เป็ นการบ้าน
แล้วนำมาส่งครูในวันถัดไป
ขั้นที่ 4 วัดและประเมินผล

25
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

ครูประเมินความรู้ความเข้าใจของนักเรียนจากการทำใบงานที่ 2.1 และ


กิจกรรมฝึ กทักษะ

7. การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การ
ประเมิน
ประเมินระหว่าง
การจัดกิจกรรม
การเรียนรู้
1) บอกหลัก - ตรวจใบงานที่ - ใบงานที่ 1.2 ร้อยละ 60 ผ่าน
ค่าประจำ 1.2 - กิจกรรมฝึ ก เกณฑ์
หลัก - ตรวจกิจกรรม ทักษะ ร้อยละ 60 ผ่าน
และค่าของ ฝึ กทักษะ เกณฑ์
เลขโดด
ในแต่ละหลัก
2) พฤติกรรม - สังเกต - แบบสังเกต ระดับคุณภาพ 2
การทำงาน พฤติกรรม พฤติกรรม ผ่านเกณฑ์
รายบุคคล การทำงานราย การทำงานราย
บุคคล บุคคล
3) พฤติกรรม - สังเกต - แบบสังเกต ระดับคุณภาพ 2
การ พฤติกรรม พฤติกรรม ผ่านเกณฑ์
ทำงานกลุ่ม การทำงานกลุ่ม การทำงานกลุ่ม
4) - สังเกตความมี - แบบประเมิน ระดับคุณภาพ 2
คุณลักษณะ วินัย คุณลักษณะ ผ่านเกณฑ์
อันพึง ใฝ่ เรียนรู้ และ อันพึงประสงค์

26
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

รายการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การ


ประเมิน
ประสงค์ มุ่งมั่น
ในการทำงาน

8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1)หนังสือเรียน คณิตศาสตร์ ป.4 เล่ม 1 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
จำนวนนับมากกว่า 100,000 และ 0
2)ใบงานที่ 1.2 เรื่อง หลัก ค่าประจำหลัก และค่าของเลขโดดในแต่ละ
หลัก
3)แผนภาพหลัก ค่าประจำหลัก
4) บัตรคำหลักต่าง ๆ
5) บัตรตัวเลข
6) กระดาษ A4
7) ปากกาเคมี
8.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้องเรียน

27
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

ใบงานที่ 1.2
เรื่อง หลัก ค่าประจำหลัก และค่าของเลขโดดในแต่ละหลัก

คำชี้แจง : ให้นักเรียนทำแบบฝึ กหัดตามที่กำหนดต่อไปนี้


1. นำตัวเลขในแต่ละข้อใส่ให้ตรงกับหลักในตารางที่กำหนดให้
1) 1,234,567 2) 12,432,518 3) 70,800,201
4) 19,901,806 5) 56,432,701

หลักสิบ หลัก หลัก หลัก หลัก หลัก หลัก หลัก


ล้าน ล้าน แสน หมื่น พัน ร้อย สิบ หน่วย
1)
2)
3)
4)
5)

2. บอกค่าประจำหลักและค่าเลขโดดที่ขีดเส้นใต้ให้ถูกต้อง

1)8,432,015 ค่าประจำหลัก 

มีค่า 

2)62,340,009 ค่าประจำหลัก 

มีค่า 

3)50,214,628 ค่าประจำหลัก 

มีค่า 

28
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

4)25,856,483 ค่าประจำหลัก 

มีค่า 

5)15,056,401 ค่าประจำหลัก 

มีค่า 

29
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

ใบงานที่ 1.2 เฉลย


เรื่อง หลัก ค่าประจำหลัก และค่าของเลขโดดในแต่ละหลัก

คำชี้แจง : ให้นักเรียนทำแบบฝึ กหัดตามที่กำหนดต่อไปนี้


1. นำตัวเลขในแต่ละข้อใส่ให้ตรงกับหลักในตารางที่กำหนดให้
1) 1,234,567 2) 12,432,518 3) 70,800,201
4) 19,901,806 5) 56,432,701

หลักสิบ หลัก หลัก หลัก หลัก หลัก หลัก หลัก


ล้าน ล้าน แสน หมื่น พัน ร้อย สิบ หน่วย
1) 1 2 3 4 5 6 7
2) 1 2 4 3 2 5 1 8
3) 7 0 8 0 0 2 0 1
4) 9 9 9 0 1 8 0 6
5) 5 6 4 3 2 7 0 1

2. บอกค่าประจำหลักและค่าเลขโดดที่ขีดเส้นใต้ให้ถูกต้อง

1) 8,432,015 ค่าประจำหลัก  1,000

มีค่า  2,000

2) 62,340,009 ค่าประจำหลัก  100,000

มีค่า  300,000

3) 50,214,628 ค่าประจำหลัก  1,000,000

มีค่า  0

30
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

4) 25,856,483 ค่าประจำหลัก  10,000,000

มีค่า  20,000,000

5) 15,056,401 ค่าประจำหลัก  1,000,000

มีค่า  5,000,000

31
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

แผนภาพหลักและค่าประจำหลัก

หลักและค่า
พัน ร้อย สิบ ล้าน แสน หมื่น พัน ร้อย สิบ หน่วย

1
10
100
1,000

10,00
100,0
1,000,0
10,000,
100,00
1,000,0

บัตร

32
12345
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

บัตรคำ 

หลักหน่วย
33
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

หลักสิบ
หลักร้อย
หลักพัน
หลักหมื่น
หลักแสน
หลักล้าน
หลักสิบล้าน
หลักร้อยล้าน
หลักพันล้าน

34
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับที่มากกว่า 100,000
และ 0

9. ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย

ข้อเสนอแนะ

ลงชื่อ ..........
.......................
(
................................ )
ตำแหน่ง
.......

10. บันทึกผลหลังการสอน
Ÿ ด้านความรู้

Ÿ ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

Ÿ ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

Ÿ ด้านความสามารถทางภูมิศาสตร์

Ÿ ด้านอื่น ๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปั ญหาของนักเรียนเป็ น


รายบุคคล (ถ้ามี))

Ÿ ปั ญหา/อุปสรรค

Ÿ แนวทางการแก้ไข
35

You might also like