Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN

GRADE 7
I. Layunin:
Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang :
a. Natutukoy ang kahulugan ng nasyonalismo.
b. Naipapaliwanag ang pagiging nasyonalismo sa pamamagitan ng malikhaing presentasyon.
c. Naibibigyang-halaga ang pagkakaroon ng damdaming nasyonalismo bilang isang Pilipino.

II. Nilalaman
a. Paksa: Nasyonalismo sa Asya
b. Sanggunian: Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, pp. 226
c. Kagamitan: Mga larawan, audio speaker, manila paper

III. Pamamaraan

GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL


A. Panimulang Gawain
a. Panalangin
 Magsitayo ang lahat para sa panalangin.  Nagsitayo ang lahat at nanalangin.
__________panguluhan mo ang
panalangin.

b. Pagbati  Magandang umaga din po, Ma’am.


 Magandang umaga klas.  Mabuti po, Ma’am.
 Kumusta ang araw niyo?
 Mabuti naman kung ganun.

c. Pagtala ng Liban
 Sinu-sino ba ang lumiban ngayong araw?  Wala po, Ma’am.
 Mabuti naman kung ganun.

d.Mga Panuntunan
 Bago tayo pormal na magsimula sa ating  (Nakikinig ang mga mag-aaral)
bagong leksyon ngayong umaga ay mga
bagay lamang akong gusting linawin. (1)
habang nagsasalita ako ay making lamang
kayo at bibigyan ko naman kayo ng
panahon para magsalita at (2) Kung gusto
niyo naming sumagot sa aking mga
katanungan ay pakitaas lamang ang iyong
kamay.(3) Sundin niyo ang una at
pangalawang panuntunan.
 Maliwanag ba klas?  Opo, Ma’am.
 Mabuti !

e. Pagbabalik-Aral
 Sino ang nakakalala sa taing nakaraang
leksyon ?
 Pakinggan natin si____________.  Ang ating nakaraang leksyon ay tungkol sa
Mga Epekto ng Kolonyalismo at
Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.
 Magaling!
 Okay magbigay ng isang epekto ng  Ang isa sa mga epekto ay magkaroon ng
kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at paghahati-hati ng rehiyon sa mga
Kanlurang Asya. Kanluraning bansa at nagkaroon ng
takdang hangganan ang teritoryo ng
bawat bansa.
 Magling! May mga katanungan ba kayo  Wala na po, Ma’am.
tungkol sa ating nakaraang leksyon klas?
 Kung ganun, ngayon, dumako na tayo sa
ating panibagong aralin ngayong umaga.
 Handa na ba kayo?  Opo.

B. Paglalahad
1. Pagganyak
 Ngayon, magpapatugtog ako ng isang
awitin na pinamagatang “ Bayan Ko” ni Lea
Salonga at habang ipinapatugtog ko ito,
gusto kong ipikit ninyo ang inyong mga
mata upang madama at magamit ninyo ang
inyong imahinasyon sa pagtukoy kung ano
ang ipinapahiwatig ng awitin.
 Nakuha ba ninyo klas?  Opo, Ma’am.
 (Pinapatugtog ang “Bayan Ko”.)  (Nakikinig ang mga mag-aaral.)
 Okay maaari na ninyong buksan ang inyong
mga mata.
 Ngayon, may ipapakita akong isang picture
collage na may kaugnayan sa mensahe ng
awitin.
(ipinapakita ang picture collage)
 Ano ang mga pumapasok sa inyong isip at
maging ang inyong nararamdamn habang
inyong narinig ang awiting Bayan Ko?
 Ang pagmamahal po sa bayan.
 Magaling! Mayroon pa bang ibang sagot?
 Aling bayan o bansa iniaalay ang kanta  Maasahan ang iba’t-ibang sagot.
klas?  Sa bansang Pilipinas po, Ma’am.
 Tama! Nasa aling kontinente ba ang
Pilipinas ,klas?  Nasa Asya po, Ma’am.
 Magaling!

2. Gawain

 Para mas maiintindihan natin ang ating


aralin magkakaroon tayo ng pangkatang
gawain. Hahatiin ko kayo sa apat na
pangkat.
 Ang lahat ng nakaupo dito sa kanan ay ang
unang pangkat, pangalawa ,pangatlo, at
pang-apat.
 Ngayon, makinig kayo sa panuto.
 Una, bawat pangkat ay bibigyan ko ng
 (Nakikinig ang mga mag-aaral.)
envelope na may lamang jumbled letters at
larawan.
 Pangalawa ,buuin ang jumbled letters batay
sa larawang inyong makikita sa loob lamang
ng limang minuto ng tahimik.
 Pangatlo, pagkatapos na mabuo ang
jumbled letters dahan-dahang idikit sa
pisara ang mga ito.
 At ang huli, ang unang grupo na makatapos
ay magkakaroon ng karagdagang puntos.
 Pero bago natin, simulant, may dalawang
bagya lamaang akong gusting sabihin. Una
bawasan natin ang ingay at ikalawa naman
ay magkakaroon ng kooeprasyon ang
bawat miyembro ng grupo.
Naiintindahan ba klas?
 Okay maaari na kayong magsimula.  Opo, Ma’am.
 (Gagawin ng mga mag-aaral ang
pangkatang Gawain sa loob ng limang
 (Mag iikot ikot ang guro upang gabayan ang minuto.)
mga mag-aaral sa kanilang gawain.)

 Sa tingin ko ay tapos na ang lahat.

3. Pagtatalakay

 Base sa inyong ginawa na aktibidad , ano sa


tigin niyo ang ating bagong aralin ngayong
umaga?  Mga posibleng sagot:
 Magaling! Ang ating bagong aralin ngayong  Nasyonalismo po. Ma’am.
umaga ay tungkol sa” Nasyonalismo sa  Nasyonalismo sa Pilipinas po, Ma’am.
Asya”.
 Ngayon ano sa tingin ninyo ang kahulugan
ng salitang nasyonalismo?
 Mga posibleng sagot:
 Ang nasyonalismo po ay ang
pagmamahal sa bayan po, Ma’am.
 Magaling! Ngayon pakibasa ang wastong  Pagmamahal sa ating bansa.
kahulugan ng nasyonalismo klas.
 Ang nasyonalismo ay damdaming
makabayan na maipakikta sa matinding
pagmamahal at pagpapahalaga sa Inang-
Bayan, ayon sa aklat na Kabihasnang
 Ang nasyonalismo ay ang pagmamahal mo Asyano(SEDP Edisyon).
sa sarili mong tinubuang lupa.Ito ay ang
pagpapakita ng pagpapahalaga at
pagmamalaki sa sariling relihiyong
pinaniniwalaan ,sa wikang ating
ginagamit ,at kulturang ating kinalakihan.
 Naiintindihan niyo ba klas?
 Ngayon ay dumako na tayo sa inyong mga
salitang nabuo.  Opo, Ma’am.
 Ang nasyonalismo ay may dalawang anyo,
at ito ang:
 Unang pangkat, ano ba ang salitang inyong
nabuo batay sa larawang inyong nakikita?
 Tama! Ano ba ang inyong naiintindihan sa  Defensive Nationalism po, Ma’am.
salitang Defensive Nationalism batay sa
larawan?
 Ang Defensive Nationalism po ay ang
 Magaling! Bigyan natin ng isang padyak at mapagtanggol na anyo ng nasyonalismo
tatlong palakpak ang unang pangkat. gaya ng ipinakita ng bansang Pilipinas.
 (papadyak at papalakpak)
 Ngayon , lahat sabay sabay niyong basahin
ang depinisyon ng Defensive Nationalism.
 Defensive Nationalism
 Ang Defensive Nationalism a ang isang anyo  Pagpapakita ng pagmamahal sa bayan
ng nasyonalismo kung saan ito ay sa mapayapang paraan.
mapagtanggol na nasyonaliasmo gaya ng
ipinakita ng bansang Pilipinas.
Halimbawa nito ay: pagsuslat, pagpapinta
pagsasadula, pag-awit at paggamit ng
simbolo.
 Sino ba ang ating pambansang bayani klas?
 Tama! Ang pinakakilalang taong nagpakita  Si Dr.Jose P. Rizal po, Ma’am.
ng nasyonalismo sa mapayapang paraan ay
si Dr. Jose P. Rizal . Ang paraan na ginamit
niya ay walang dahas at dinaan lamang nya
sa pagsusulat ng mga aklat upang maimulat
ang kapwa nating mga Pilipino sa pang-
aabuso ng mga mananakop .
 Naiintindihan niyo na ba ang Defensive
Nationalism klas?  Opo, Ma’am.
 Magaling! Ngayon pumunta naman tayo sa
ikalawang pangkat.Ano ba ang salitang  Aggressive Nationalism po, Ma’am.
inyong nabuo batay sa larawang inyong
nakikta?
 Tama! Ano ba ang inyong ideya sa salitang
Aggresssive Nationalism klas?  Ang Aggressive Nationalsim po ay
kabaligtaran sa Defensive Nationalism na
kung saan ito ay tumutukoy sa mapusok
 Magaling! Bigyan natin ng dalawang padyak na nasyonalismo.
at dalawang palakpak ang ikalawang  (Papadyak at papalakpak.)
pangkat klas.
 Ngayon, lahat sabay sabay niyong basahin
ang depinisyon ng Aggressive Nationalism  Aggressive Nationalism
klas.  Pagpapakita ng pagmamahal sa bayan
 Ang Aggressive Nationalism ay ang sa pamamagitan ng dahas.
pagpapakita ng pagmamahal sa bayan sa
pamamgitan ng dahas, kagaya ng
ipinapakita ng KKK na ipinakita ang kanilang
pagkakaroon ng damdaming nasyonalismo
sa anyong mapaghimagsik.
Halimbawa nito ay: Rebolusyon, pag-aalsa,
himagsikan, at labanan.
 Ang KKK ay naghimagsik sa pagpapakita ng
kanilang pagmamahal sa bayan at
ipinakitang handa silang mamatay para sa
Pilipinas.
 Naiiintindihan niyo na aba ang Aggressive
Nationalism klas?  Opo, Ma’am.
 Magaling!
 Anu-ano nga ba ang manipestasyon ang
nasyonalismo? Ano ang tanda ng
pagkakaroon ng nasyonalismo?
 Ikatlong pangkat , ano ba ang salitang
inyong nabuo?
 Mahusay! Ang pangunahing manipestasyn  Pagkakaisa ; Pagmamahal sa bayan
ng nasyonalismo ay pagkakaisa. po ,M’aam.
 Paano ba natin makikita ang pagkakaisa?

 Makikita po natin ito sa pamamagitan ng


pagtutulungan at pagkakabuklod-buklod
 Tama! Makikita natin ito sa pagtutulungan
ng mamamayan sa iisang kultura, saloobin
kagaya ng ipinakita sa larawan .Pangalawa
at hangarin.
ay ang pagmamahal sa bayan, ano ba ang
 Ang pagmamahal sa bayan po ay makikita
inyong ideya sa saalitang inyong nabuo
sa pamamagitan ng paggalang sa watawat.
batay sa larawan .
 Magaling! Kailangang maipapakita natin
ang pagmamahal sa ating bayan sa
pamamagitan ng paggalang at pagrespeto
sa watawat at pagpapatuloy o pagsasagawa
ng kulturang Pilipino , hindi lang sa puso, sa
isip, dapat sa salita at sa gawa.
 Naiintindihan niyo ba klas?
 Magaling! Bigyan natin ng tatlong padyak at
tatlong palakpak ang ikatlong pangkat.
 Opo, Ma’am.
 Ngayon , dumako na tayo sa panghuling
 (Papdyak at papalakpak.)
pangkat.Ano ba ang salitang inyong nabuo
batay sa larawang inyong nakikita?
 Pagtangkilik sa sariling produkto,ideya at
kultura; Kahandaang ipagtanggol at
 Tama! Okay ano ba ang inyong
mamatay para sa kaniyang bayan po ,
naiintindihan sa unang pahayag na inyong
Ma’am.
nabuo?
 Posibleng sagot:
-Ang pagtangkilik sa sariling produkto,
ideya at kultura ay naglalarawan ng
 Maraming Salamat, maituturing ding
damdaming makabayan.
manipestasyon ng nasyonalismo ang
 Maipapakita ko po ito sa pamamagitan ng
pagtangkilik ng sariling produkto, ideya at
pagbili ng mga produktong gawa ng taing
kultura.Sa paanong paraan mo maipapakita
bansang Pilipinas.
ito?
 Mahusay, bigyan natin ng apat na padyak
at tatlong palakpak ang ikaapat na pangkat.
 (Papadyak at papalakpak.)
 Magaling! maraming salamat sa inyong
ideya, maipapakita din natin ito sa
pagpapahalaga at pagmamalaki sa wikang
ating ginagamit at kulturang ating
kinalakihan.
 Ngayon, dadako na tayo sa panghuling
 Ang kahandaang ipagtanggol at mamatay
pahayag na inyong nabuo, ano bai to klas?
para sa kaniyang bayan.
 Ano ba anag inyong naiintindihan sa
 Posibleng sagot:
- Kagaya po ni Jose Rizal Ma’am handa
pahayag na ito klas batay sa larawang po siyang mamatay para sa ating
inyong nakikita? bansa.

 Tama! Batay sa larawang inyong nakikita,


ito ay naglalarawan ng damdaming
makabayan.
Maraming nagsasabi na para sa kanila ang
pagbubuwis ng buhay para sa kanilang
bayan ay ang pinakamagandang halimbawa
ng nasyonalismo.  Handa po, Ma’am.
 Kayo ,handa ba kayong magbuwis ng buhay
para sa Kalayaan ng ating bansa klas?
 Mabuti naman kung ganun.
 Ang ating mga bayai, gay ani Jose Rizal ay
nagpapakita ng kanilang matinding
pagmaamhal para sa ating bayan nang
kanilang ipaglaban ang Kalayaan sa mga
kamay ng iba’t-ibang bansa na sumakop sa
ating bansa.  Opo, Ma’am.
 Naiintindihan niyo ba klas?  Wala na po, Ma’am.
 Wala na ba kayong mga katanungan?
 Magaling!

4. Pagpapalawak
 Ang ating paksa ngayong umaga ay
 Ano nga ulit ang ating paksa ngayong
tungkol sa “Nasyonalismo sa Asya”.
umaga klas?
 Ang nasyonalismo ay damdaming
 Magaling! Ano ba ang ibig sabihin ng
makabayan na maipakikita ang matinding
nasyonalismo?
pagmamahal at pagpapahalaga sa Inang-
bayan.
 Ang dalawang anyo ng nasyonalismo ay
 Magaling! Ano naman ang dalawang anyo
ang Defensive Nationalismo at Aggressive
ng nasyonalismo klas?
Nationalism po.
 Defensive Nationalism po.
 Tama! Ito ay anyo ng nasyonalismo na
nagpapakita ng pagmamahal sa bayan sa
bayan sa mapayapang paraaan.
 Aggressive Nationalism po.
 Tama! Ito naman ay nagpapakita ng
pagmamahal sa bayan sa pamamgitan ng
dahas.
 Pagkakaisa;Pagmamahal; Pagtangkilik sa
 Magaling! Anu-ano naman ang mga
sariling produkto, ideya at kultura; at
manipestasyon ng nasyonalismo sa Asya
Kahandaang ipagtanggol at mamatay sa
klas?
kaniyang bayan.

 Opo, Ma’am.
 Mahusay!  Mga posibleng sagot;
 Masasabi niyo bang taglay ninyo ang
damdaming nasyonalismo? - Sa pamamagitan ng pagmamahal at
 Bilang isang mag-aaral , paano mo paggalang sa bayan. Maipapakita ko
maipapakita ang pagmamahal mo sa inyong ito sa pamamgitan ng paggawa ng
bansa? mga simpleng bagay tulad ng pagiging
disiplinado at pagsunod sa batas.
- Pagtulong sa kapwa nanganagilangan

 Napakagaling! Batid kong naiintindihan  Wala na po, Ma’am.


niyo ang ating paksa para sa umagang ito.
 May mga katanungan ba kayo klas?

5. Pagsasanay

 Ngayon, ay ipapangkat ko ulit kayo sa


dalawang grupo. Ang lahat ng nakaupo dito
sa aking kanan ay ang unang pangkat, at  (Nakikinig sa pauto.)
ang pangalawang pangkat naman ang lahat
ng nakaupo dito sa kaliwa.
 Okay makinig sa panuto.
 Pumili ng isang representative bawat
grupo.Sa mga napiling representative
pumunta kayo dito sa harapan at bumunot
ng inyong magiging gawain.  Ang aming nabunot po ay
 Maaari na kayong bumalik sa inyong grupo. “Gumawa ng isang dula na nagpapakita
 Pangkat 1 , ano ang inyong nabunot? ng pagmamahal sa bayan”.
 Ang aming nabunot po ay
“Gumawa ng isang dula na nagpapakita
ng pagkakaisa”.
 Pangkat 2, ano ang inyong nabunot?

 Meron lamang kayong limang minuto para


tapusin ang aking pinagawa.
 Maaari na kayong magsimula.
 Habang kayo ay may ginawa. Ito ang
magiging batayan ng inyong gawain .

Pagtutulungan 20%
Malinaw na Mensahe 30%

Orihinal 30%

Pagkamalikhain 20%

Total 100%
 (Pinakita ng mga mag-aaral ang kanilang
 (Makalipas ang 5 minuto) ginawa)
 Ngayon tingnan natin ang inyong ginawa .

 Napakaganda ng inyong ginawa.

IV. Pagtataya
Isulat ang tamang sagot sa tintukoy ng mga sumusunod:
1. Ito ay damdaming makabayan na maipapakita ang matinding pagmamahal at pagpapahalaga
sa Inang-bayan.
2. Ito ay anyo ng nasyonalismo na nagpapakita ng pagmamahal sa bayan sa mapayapang
pamamaraan.
3. Ito ay anyo ng nasyonalismo na nagpapakita ng pagmamahal sa bayan sa pamamgitan ng
dahas.
4. Ito ay pangunahing manipestasyon ng nasyonalismo sa Asya.
5. Siya ang ating Pambansang Bayani na nagbuwis ng buhay para s Kalayaan ng ating bansa.

V. Takdang Aralin
1. Sumulat ng isang panunumpa na nagsisilbing paalala ng inyong pagamamahal sa bayan. Isulat
ito sa isang kalahating papel.

Inihanda ni: JEN B.PACULANANG


BSED-IV MAJOR IN SOCIAL SCIENCE

You might also like