Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

Paaralan: MANAT NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas: 7

GRADES 1 to 12
Guro: GENESSA T. MIRANDA Asignatura: FILIPINO
Pang-Araw-araw na
Petsa: Hunyo 20, 2023 Markahan: IKAAPAT
Tala sa Pagtuturo
Oras: 10:45 – 11:45 ng umaga Linggo : Ikalawa

UNANG ARAW
Pagkatapos ng aralin, walumpu’t limang bahagdan ng mga mag-aaral ay inaasahang:
I. LAYUNIN a. Naipapaliliwanag at nahihinuha ang mga mahahalagang mensahe at kaisipan ng korido na tinalakay.
b. Napahahalagahan ang mga aral sa paksa.
c. Naisasagawa ang mga gawain.

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga magg-aaral ang pang-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Kabisayaan.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisusulat ng mga mag-aaral ang sariling awiting- bayan gamit ang wika ng kabataan.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto


Isulat ang code sa bawat kasanayan
F7PSIVa-b-18

Naibabahagi ang sariling ideya tungkol sa kahalagahan ng pag-

aaral ng Ibong Adarna

F7PB-IVc-d-21

Nasusuri ang mga pangyayari sa akda na nagpapakita ng mga suliraning panlipunan na dapat mabigyan ng solusyon.

II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

Aralin 4.2: ANG IBONG ADARNA

KAGAMITANG PANTURO
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian

1. Gabay ng Guro Pinagyamang Pluma 7: : Ibong Adarna

2. Kagamitang Pang-Mag-aaral

3. Teksbuk Pinagyamang Pluma 7: : Ibong Adarna

4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resource MELCS at Gabay ng Pagtuturo (Curriculum Guide)

B. Iba pang Kagamitang Panturo Mga larawan mula sa google.com; bidyu klip, ppt at laptop, biswal aids

Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng
III. PAMAMARAAN
formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa
kanilang pang-araw-araw na karanasan.

A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o Pagtatamo/Pagbabalik-aral  Panalangin


Pagsisimula ng Bagong Aralin (Elicit)  Ehersisyo

 Pagbati

 Pagtsek ng liban sa klase

 Pagbibigay mga paalala


- Paalala tungkol sa mga dapat at hindi dapat gawin sa klase
- Health Protocol

 Balik-Aral

Gawain 1: Laro
Tunog ko! Hula Mo!
 Ang guro ay magpapatugtog ng mga theme song ng mga Disney movie at huhulaan ito ng mga mag-aaral. Kailangan nilang ibigay ang pamagat

ng pelikula at ibibigay ang pangunahing tauhan nito.


- FROZEN
- ALLADIN
- MOANA
- BEAUTY AND THE BEAST
- RAPUNZEL

B. Paghahabi sa Pagganyak/Pag-uugnay Pagbibigay ng mga Layunin


Layunin ng Aralin (Engage) a. Naipaliliwanag at nakasasagot sa mga mahahalagang mensahe/tanong at kaisipan ng koridong tinalakay
b. Napahahalagahan ang mga aral sa paksa.
c. Naisasagawa ang mga gawain.

Paunang Gawain : 4 pics 1 word


- Magpapakita ang guro ng mga larawan. Gamit ang mga larawan, huhulaan ng mga mag-aaral ang mga larawan kung anong salita ang mabubuo.
 sakit
 pagmamahal

 lunas

 anak

PAGSAMA SA IBA PANG ASIGNATURA


ENGLISH - Para malaman ang lebel ng mag-aaral sa larangan ng English isasalin ang mga salita sa English at gagawan ng pangungusap na may
kinalaman sa paksang tinalakay noong nakaraang leksyon.

C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Bagong


Aralin PAGTATANONG
Magtatanong ang guro sa mga –aaral tungkol sa mga larawang ipinakita.
1. Paano mo ilalarawan ang relasyon ninyong magkakapatid?
2. Ano-anong bagay ang masaya ninyong ginagawa nang sama-sama
3. Ano-anong bagay naman ang mga karaniwang pinag-aawayan ninyong magkakapatid?

PAGHAHAWA NG MGA BALAKID NA SALITA


- Hahatiin ng guro ang klase sa apat
- Bawat pangkat ay magpapaunahan sa pagsagot sa mga Salitang Angkop sa Diwa ng Kahulugan gamit ang illustration board, chalk at eraser

D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Pagtuklas PAGTUKLAS


Paglalahad ng Bagong Kasanayan #1 (Explore) - Babalik ang mag-aaral sa kanilang pangkat
- Tutuklasin ng mga mag-aaral ang pamagat ng mga pinaghati-hati na mga saknong ng Ibong Adarna gamit ang mga letra na may kalakip na mga numero.
- Kailangan nilang malutas ang mga tanong upang mabuo ang pamagat ng saknong.
ANG BAWAT LETRA AY MAY KALAKIP NA BILANG UPANG MALUTAS ANG HINIHINGING SALITA.

A- 1 F- 6 K- 11 P- 16 U- 21 Z- 26

B- 2 G- 7 L- 12 Q- 17 V- 22

C- 3 H- 8 M- 13 R- 18 W- 23

D- 4 I- 9 N- 14 S- 19 X- 24

E- 5 J- 10 O- 15 T- 20 Y- 25

Pangkat 1: Ang Gantimpala Ng Karapat-dapat


[ 2-1= 7x2= 3+4= ] [ 5+2= 1x1= 20-6= 40-20= 3x3= 10+3= 4x4= 1+0= 2x6= 2÷2= ]
___ ___ ___ ___ ___ ___ ____ ___ ___ ___ ___ ___ ___

Ng karapat-dapat

Pangkat 2: Ang Bunga Ng Pagpapakasakit


Ang Bunga [ 7x2= 5+2= ] [ 4x4= 2÷2= 3+4= 8x2= 1+0= 5+1= 2÷2= 10+1= 4÷4=
___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___
10+9= 6÷6= 5+6= 3x3= 10+10= ]
___ ___ ___ ___ ___

Pangkat 3: Ang Bunga ng Inggit


Ang [ 1+1= 7x3= 7x2= 3+4= 3÷3= ] Ng [ 3x3= 7+7= 3+4= 7x1= 5+4= 5x4= ]
___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___

Pangkat 4: Ang Dalangin Ng Bunsong Anak sa Gitna ng Paghihirap


Ang [ 2+2= 2÷2= 6x2= 1x1= 7x2= 3+4= 5+4= 7+7= ] Ng Bunsong
___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___

[ 1x1= 7x2= 1+0= 10+1= ] sa [ 3+4= 5+4= 10+10= 7x2= 0+1= ] ng Paghihirap
___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___

 Kapag ito na ay mabuo, babasahin ng bawat pangkat ang saknong na nakaatas.

E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at


Paglalahad ng Bagong Kasanayan #2 PAGPAPALAWIG
- Pipili ng ilang mag-aaral sa Pagtalakay sa NAPILING SAKNONG NG KORIDONG ANG IBONG ADARNA at pagbibigay katanungan sa mga mag-aaral
base sa paksang tinalakay.

PAGSAMA SA IBA PANG ASIGNATURA


VALUES EDUACTION - Sampung utos ng Diyos
“ Huwag kang magnakaw.”

“ Huwag kang magbibintang at huwag kang

magsisinungaling.”
Pagpapaliwanag MAIKLING PAGSUSULIT
(Explain)  Pagsusulit mula sa koridong Ang Ibong Adarna

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-Araw- Pagpapalawak  Paglalahad sa mensahe o aral na nakuha mula sa paksang tinalakay
araw na Buhay (Elaborate)
 Pagbanggit muli sa layunin kung nakamit nga ba ito.

H. Paglalahat ng Aralin

I. Pagtataya ng Aralin Pagtataya


(Evaluation)

PANGKATANG GAWAIN
Bawat pangkat ay may gawain at ito ay tinatawag na PAGBUBUOD. Kailangan nilang maibigay ang buod ng mga saknong na nakaatas sa kanila
upang malaman ng ibang pangkat ang kanilang saknong.

UNANG PANGKAT(Role Playing)


 Sa pamamagitan ng isang Role Playing ipapakita nila ang saknong na pinamagatang Ang Gantimpala Ng Karapat-dapat

IKALAWANG PANGKAT (Pagbabalita)


 Sa pamamagitan ng Pagbabalita ipapakita naman nila ang saknong na pinamagatang Ang Bunga Ng Pagpapakasakit.

IKATLONG PANGKAT (Pakanta)


 Sa pamamagitan ng Pakanta ipapakita naman nila ang saknong na pinamagatang Ang Bunga ng Inggit

IKATLONG PANGKAT (Poster at Slogan)


 Sa pamamagitan ng Poster at Slogan ipapakita naman nila ang saknong na pinamagatang Ang Dalangin Ng Bunsong Anak sa Gitna ng

Paghihirap

RUBRICS SA PANGKATANG GAWIN

BATAYAN PUNTOS Pangkat 1 Pangkat 2 Pangkat 3 Pangkat 4

1 Kasiya-siya ang ginawang gawain 5

2 Mahusay na nakasunod sa ipinagawa ng guro sa 5


pangkat

3 Napukaw ng pangkat ang atensyon/damdamin ng 5


ibang pangkat

4 May sapat na kaugnayan sa paksa ang ginawang 5


gawain

5. Nakikiisa ang bawat kasapi sa pagbuo ng Gawain. 5

KABUUAN 25

J. Karagdagang Gawain para sa Pagdudugtong/


Takdang-Aralin at Remediation Paglalapat ISALIKSIK MO
(Extend)  Magsaliksik ng isang kwento na makukuha o maririnig mo sa iyong katribo. At sikaping ihambing ang saknong na nakaatas sa inyong pangkat at

ang iyong kuwentong na nadiskubre. Pwedeng gamitin ang orihinal na dayalekto nito sa paghahambing.

IV. MGA TALA _____Natapos ang aralin at maaari nang magpatuloy sa susunod na aralin.

_____Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa oras.

_____Hindi natapos ang aralin


dahil sa integrasiyon ng mga napapanahong mga pangyayari.

_____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-aaralan

_____Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkakaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/mga sakuna/pagliban ng gurong nagtuturo.

Iba pang mga Tala:


Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong
V. PAGNINILAY
gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito ____Sama-samang Pagkatuto
nakatulong? ____Think-Pair-Share
____Maliit na Pangkatang Talakayan
____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based Learning
____Replektibong Pagkatuto
____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video
____Powerpoint Presentations
____Integrative Learning (Integrating Current Issues)
____Reporting/ Gallery Walk
____Problem-based Learning
____Peer Learning
____Games
____ANA/KWL Technique
____Decision Chart
____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya:

Paano ito nakatulong?


____Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin.
____Naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila.
____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral.
____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:

F. Anong suliranin ang aking naranasan na masosolusyunan sa tulong ng aking


punongguro at supervisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Iniwasto at pinagtibay ni:

GENESSA T. MIRANDA ANDRELYN R. CRUZ


T-I/Guro sa Filipino 7 Master Teacher I

You might also like