Professional Documents
Culture Documents
แผนการจัดการเรียนรู3
แผนการจัดการเรียนรู3
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 29
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5
รหัสวิชา อ 15101ภาษาอังกฤษ ภาคเรียนที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง MY FAMILY เวลา 12 ชั่วโมง
หน่วยย่อยที่ 3 เรื่อง Occupation เวลา 2 ชั่วโมง
สาระสําคัญ
การเรียนรู้เกี่ยวกับอาชีพของคนในท้องถิ่น ผู้เรียนรู้คาศัพท์ และประโยคที่เกี่ยวข้องเพื่อที่จะนาไป
สื่อสารกับผู้อื่นตามสถานการณ์ได้
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐานต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึก
และความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ
มาตรฐานต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษาและนาไปใช้ได้
อย่าง เหมาะสม กับกาลเทศะ
ตัวชี้วัด
ต 1.2/ป 5.4 พูด/เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน ครอบครัว และเรื่องใกล้ตัว
ต 1.2/ป 5.1 พูด/เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล
ต 2.1/ป 5.1 ใช้ถ้อยคา น้าเสียง และกิริยาท่าทางอย่างสุภาพ ตามมารยาทสังคมและ
วัฒนธรรมของเจ้าของภาษา
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อ่านออกเสียง บอกความหมายของคาศัพท์ได้
2. บอกอาชีพต่างๆได้
3. พูดประโยคที่เกี่ยวข้องได้ตามสถานการณ์
สาระการเรียนรู้
Vocabulary: dentist, doctor, artist, plumber, nurse, mechanic, lawyer, waiter,
waitress
Structure: What work do you do? /does he/ she do?
สมรรถนะสําคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
แผนการจัดการเรียนรู้กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 ภาคเรียนที่ 1
สานักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาปัตตานี เขต 2
259
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทางาน
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
Review
1. นักเรียนแต่ละกลุ่ม ท่องศัพท์ที่เรียนในชั่วโมงที่แล้ว กลุ่มละ 5 คาพร้อมกับบอกความหมาย
และตัวสะกด
Warm up
2.นักเรียนฟังครู แนะนาลาดับขั้นตอนในการจัดกิจกรรมการเรียนการสอน และการวัดผล
ประเมินผล ให้นักเรียนทราบ
Presentation
3. นักเรียนดูภาพบุคคลอาชีพต่าง ๆ จากแผนภูมิรูปภาพที่ครูติดไว้บนกระดานดา (ใบความรู้ที่
1) ครูชี้ไปทีละภาพ พร้อมกับออกเสียงคาศัพท์ชื่ออาชีพของบุคคลในภาพเหล่านั้น ภาพละ 2 ครั้ง ครู
เขียนคาศัพท์ชื่ออาชีพเหล่านั้นลงบนกระดานดา
4. นักเรียนตอบคาถามครูโดยครูชี้ไปที่ภาพพร้อมกับถามด้วยประโยค What work does he /
she do? นักเรียนตอบอาชีพของบุคคลในภาพ
5. นักเรียนออกเสียงคาศัพท์ จากบัตรคาศัพท์ที่ ครูยกขึ้นทีละบัตรคาจากนั้นนักเรียนคัดลอกลง
ในสมุดพร้อมกับบอกความหมาย
Practice
6. นักเรียนดูรูปภาพที่ครูแจกให้จากแผนภูมิรูปภาพ แล้วตอบคาถามครูด้วยประโยค
What work does she /he do?
Production
7. แต่ละกลุ่มแสดงบทบาทเป็นบุคคลที่มีอาชีพต่างๆโดยส่งตัวแทนออกมาพูดแนะนาตนเองกลุ่ม
ละ 3 คน 3 อาชีพ ด้วยประโยค I am a……
Wrap up
8. ครูและนักเรียนร่วมสรุปคาศัพท์และประโยค
กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 2
Warm up
9. นักเรียนเล่นเกมจับคู่คาศัพท์กับความหมาย เพื่อทบทวนคาศัพท์เกี่ยวกับอาชีพ ครูแบ่ง
นักเรียนเป็นสองกลุ่มใหญ่ ให้นักเรียนเรียงกันเป็นแถวตอน ครูติดบัตรคาศัพท์บนกระดาน เมื่อครูบัตรภาพ
ขึ้นให้นักเรียนที่ยืนหัวแถวทั้งสองกลุ่มรีบวิ่งไปแตะบัตรคาบนกระดานพร้อมบอกความหมายของคาศัพท์
คานั้น (ครูดาเนินกิจกรรมนี้ไปเรื่อยจนถึงคนสุดท้าย กลุ่มใดแตะคาศัพท์ได้ถูกต้องมากที่สุด เป็นฝ่ายชนะ)
Presentation
10. ครูนาเสนอคาศัพท์อื่นที่เกี่ยวกับอาชีพ และเขียนประโยค Where does he work? หรือ
Where does she work?
Practice
11. นักเรียนแต่ละกลุ่มตั้งคาถาม– ตอบคาถามว่าตัวแทนสมาชิกของแต่ละกลุ่มทั้งคนทางาน
อะไร ด้วยประโยค What work does he /she do? Where does he/she work?
Production
12. นักเรียนทาใบงานที่ 1 เป็นผลงานรายบุคคล
13. นักเรียนแต่ละคนทาใบงานจาก ชุด แต่งประโยคจากอาชีพที่กาหนดให้ทาเป็นรายบุคคล
Wrap up
14. ครูตรวจใบงาน ประกาศผลเป็นคะแนน แนะนาแก้ไขข้อผิดพลาดของผลงาน และกล่าว
ชมเชยผลงานของนักเรียนที่ดีเด่น
สื่อ/แหล่งเรียนรู้
1. แผนภูมิตัวอย่างบุคคลอาชีพต่างๆ
2. ใบความรู้ที่ 1
3. ใบงานที่ 1
4. ใบงานที่ 2
ภาระงาน
1. การพูด
2. บทบาทสมมติ
การวัดผลและประเมินผล
1. วิธีการ (ภาคผนวก)
1.1. สังเกตจากการการอ่านออกเสียง
1.2. สังเกตจากการแสดงบทบาทสมมติในอาชีพต่างๆ
1.3. สังเกตจากการตั้งคาถาม-ตอบคาถามจากบทบาทของสมาชิกแต่ละกลุ่ม
2. เครื่องมือ (ภาคผนวก)
2.1. แบบสังเกตพฤติกรรมการอ่านออกเสียง
2.2. แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติเป็นรายกลุ่ม
2.3. แบบประเมินการพูดเป็นรายกลุ่ม
3. เกณฑ์ (ภาคผนวก)
3.1. ผ่านระดับดี
3.2. 10 = ดีมาก
8-9 = ดี
5-7 = พอใช้
ต่ากว่า 5 = ปรับปรุง
3.3. 10 = ดีมาก
8-9 = ดี
5-7 = พอใช้
ต่ากว่า 5 = ปรับปรุง
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้
ลงชื่อ....................................................ผู้ตรวจสอบ
(......................................................)
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
ความเห็นของผู้บริหารโรงเรียน
..................……………………………………………………………………….................................................................
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
ลงชื่อ.................................................. ผู้ตรวจสอบ
( ..............................................)
ผู้อานวยการโรงเรียน.................................
แผนการจัดการเรียนรู้กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 ภาคเรียนที่ 1
สานักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาปัตตานี เขต 2