Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 4

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

กลุ่มสาระการเรียนรู้ การงานอาชีพและเทคโนโลยี ช่วงชั้นที่ 3 ชั้น มัธยมศึกษาปี ที่ 1


หน่วยการเรียนรู้ การค้นหาข้อมูล ความรู้ และการติดต่อสื่อสารผ่านเครือข่ายคอมพิวเตอร์
จำนวน 5 ชั่วโมง หน่วยย่อยที่ 1 เรื่อง การสืบค้นข้อมูลในอินเตอร์เน็ต เวลา 1 ชั่วโมง
โรงเรียน อนุบาลขอนแก่น อาจารย์ผู้สอน อ.กิติศักดิ์ ภูมิพันธุ์
สอนวันที่............เดือน.......................................พ.ศ. 2551

1. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
ในอินเตอร์เน็ตมีเครื่องมือค้นหาข้อมูลอยู่ 3 ประเภท คือ Search engine, Search directory
และ Search agent ข้อแตกต่างของเครื่องมือทั้ง 3 ประเภทคือ วิธีรวบรวมข้อมูลในฐานข้อมูล
เนื่องจากข้อมูลในอินเตอร์เน็ตมีจำนวนมาก เราจึงต้องประเมินความหน้าเชื่อถือของแหล่ง
ข้อมูล ก่อนที่จะนำข้อมูลไปใช้

2. แผนภาพมโนมติ (Concept map)

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1) ผู้เรียนสามารถสืบค้นข้อมูลบนอินเตอร์เน็ตได้
2) ผู้เรียนสามารถประเมินความหน้าเชื่อถือของแหล่งข้อมูล ก่อนที่จะนำข้อมูลไปใช้ได้
4. สาระการเรียนรู้ / เนื้อหา
1) ความหมายของ search engine , search directory และ search agent
2) การใช้ search engine , search directory และ search agent ในการค้นหาข้อมูล
3) หลักการประเมินความหน้าเชื่อถือของแหล่งข้อมูล ก่อนที่จะนำข้อมูลไปใช้
5. กิจกรรมการเรียนรู้

กิจกรรม สื่อการเรียนรู้
ขั้นนำ
1. ผู้สอนทักทายผู้เรียน ...เรื่องทั่ว ๆ ไป (เพื่อให้ผู้เรียนมีความ - ตัวอย่างเว็บไซต์ที่ใช้ค้นหา
พร้อมเข้าสู่บทเรียน) ข้อมูล
- Concept map ของเรื่อง การ
2. ผู้สอนพูดถึงการทำรายงานค้นคว้าหาข้อมูลของผู้เรียน ผู้ สืบค้นข้อมูลในอินเตอร์เน็ต
สอนถามถึงวิธีการค้นหาข้อมูลในอินเตอร์ของผู้เรียน
3. ผู้สอนชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ให้ผู้เรียนทราบ
4. อธิบายขั้นตอนการดำเนินกิจกรรมให้ผู้เรียนทราบ
ขั้นดำเนินกิจกรรมการเรียนรู้
1. แบ่งกลุ่มๆ ละ 3 คนโดยผู้เรียนจะดำเนินกิจกรรมการเรียนรู้
ดังต่อไปนี้
ศึกษาสถานการณ์ปัญหา มัลติมีเดียตามแนวคอนสตรัคติวิ
สต์ สถานการณ์ปัญหา เรื่อง
- ให้นักเรียนศึกษาสถานการณ์ปัญหา จากมัลติมีเดีย โดย “มานะไม่เข้าใจ”
- ให้นักเรียนค้นหาความรู้เพื่อแก้ปัญหาจากสถานการณ์
ปัญหาจากแหล่งการเรียนรู้ที่จัดไว้ในมัลติมีเดียตามแนวคอน
สตรัคติวิสต์ ชื่อว่า แหล่งการเรียนรู้

ส่งเสริมและช่วยเหลือในการเรียนรู้
- ให้นักเรียนแนะแนวคิดที่ได้จากการสร้างความรู้ด้วย
ตนเองมาอภิปรายเป็นกลุ่มตามภารกิจการเรียนรู้
- ถ้ายังไม่สามารถแก้สถานการณ์ปัญหาได้ให้เข้าไป ฐานความช่วยเหลือ
ศึกษาในฐานความช่วยเหลือ
ผลการปฏิบัติภารกิจ
การแลกเปลี่ยนมุมมองที่หลากหลาย จากการแก้สถานการณ์ปัญหาที่ 1
- ให้นักเรียนนำผลงานที่ร่วมกันแก้ปัญหาจากกิจกรรม
แลกเปลี่ยนแนวคิดระหว่างกลุ่มที่กระดานคำตอบ
Web board
- นักเรียนกลุ่มอื่นๆ และครูร่วมสะท้อนความคิดเห็น
- นักเรียนกลุ่มอื่นๆ และครูร่วมสะท้อนความคิดเห็น

ร่วมกันสรุปแนวคิด กระดานคำตอบแสดง
- ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปทั้งชั้น แนวทางแก้ปัญหา
Web board

ขั้นประเมินผล
1. Concept Map
2. ผลงานจากการปฏิบัติภารกิจแก้ปัญหา
3. ความสามารถอื่นๆที่ร่วมในการแก้ปัญหา เช่น ทักษะ
ทางคอมพิวเตอร์ ทักษะทางวิทยาศาสตร์
4. อื่นๆ

ขั้นสะท้อนผลหลังการจัดการเรียนรู้
1. ประเมินจากความคิดเห็นที่มีต่อการเรียนที่จัดกิจกรรม
การเรียนรู้
2. การประเมินผลการเรียนรู้ของผู้เรียน โดยทำการ
ประเมินความรู้ความเข้าใจจากการทำแบบทดสอบหลัง
เรียนได้คะแนนไม่น้อยกว่าร้อยละ 60
3. การประเมินความสามารถของผู้เรียน โดยผู้เชี่ยวชาญ
ทำการประเมินความสามารถในการแก้ปัญหาของผู้
เรียนว่ามีความสอดคล้องและครบถ้วนสมบูรณ์หรือไม่
ซึ่งผู้เชี่ยวชาญก็จะให้คำแนะนำแก่ผู้เรียนเพื่อปรับปรุง
แก้ไขต่อไป

5. หลักฐานการเรียนรู้
1. Concept Map
2. ผลงานจากการปฏิบัติภารกิจการแก้ปัญหาในกระดานคำตอบ (Web board)

6. ตารางวิเคราะห์ทฤษฎี กิจกรรมการเรียนรู้ และสื่อ

ทฤษฎีการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ สื่อ


ทฤษฎีคอนสตรัคติวิสต์ - ให้นักเรียนศึกษาสถานการณ์ มัลติมีเดีย
1. สถานการณ์ปัญหา ปัญหาที่ 1 จากมัลติมีเดีย
2. แหล่งการเรียนรู้ - ให้นักเรียนค้นหาความรู้เพื่อ มัลติมีเดีย
แก้ปัญหาจากสถานการณ์ปัญหา
จากแหล่งการเรียนรู้ที่จัดไว้ใน
มัลติมีเดียตามแนวคอนสตรัคติวิ
สต์ ชื่อว่า แหล่งข้อมูล
3. ฐานความช่วยเหลือ - ให้นักเรียนแนะแนวคิดที่ได้ มัลติมีเดีย
จากการสร้างความรู้ด้วยตนเอง
มาอภิปรายเป็นกลุ่มตามภารกิจ
การเรียนรู้
- ถ้ายังไม่สามารถแก้
สถานการณ์ปัญหาได้ให้เข้าไป
ศึกษาในฐานความช่วยเหลือ
4. การแลกเปลี่ยนมุมมองที่หลากหลาย - ให้นักเรียนนำผลงานที่ร่วมกัน Web
แก้ปั ญหาจากกิ จกรรมแลก board
เปลี่ยนแนวคิดระหว่างกลุ่มที่
ก ร ะ ด า น คำ ต อ บ
Web board
- นักเรียนกลุ่มอื่นๆ และครูร่วม
สะท้อนความคิดเห็น
- ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปทั้ง
ชั้น

You might also like