DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W7

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 14

School: ABARIONGAN RUAR ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: DIVINA ALMA R. CORPUZ Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: MARCH 11 – 15, 2024 (WEEK 7) Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at ang
impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 6.1.2. Naipakikita sa pamamagitan ng 6.2.1. Naiisa-isa ang mga paraang 6.2.1. Natatalakay ang ibat ibang 6.3.1. Naiisa-isa ang mga isinagawang CATCH UP FRIDAY
Isulat ang code ng bawat kasanayan malikhaing pamamaraan ang paraan armadong pananakop ng mga Espanyol reaksyon ng mga katutubong pangkat rebelyon o pag aalsa ng mga
ng 6.2.2. Naisasagawa ang mga paraang sa ilalim katutubong pangkat
pananakop ng mga Espanyol sa mga ng pananakop na ginawa ng mga ng armadong pangkat 6.3.2. Naipapakitang kilos ang mga
katutubo armado. 6.2.2. Naisasadula ang mga naging isinagawang pag-aalsa ng mga
6.1.3. Nakapagbibigay ng saloobin 6.2.3. Napapahalagahan ang reaksyon ng mga katutubo sa katutubong pangkat laban sa mga
ukol sa naging marahas na pagmamahal ng mga katutubo sa armadong Espanyol sa pamamagitan ng
pamamaraan ng kanilang sariling pananakop ng mga Espanyol duladulaan
pagsakop ng mga EspanyolAP5KPK-III- bayan, kultura at paniniwala AP5KPK- 6.2.3. Napapahalagahan ang o piping palabras
G-i6 IIIg-i6 pagmamahal ng mga katututbo sa 6.3.3. Napapahalagahan ang katwiran
kanilang sariling ang ginawang rebelyon ng mga
bayan, kultura at paniniwala P5KPK- katutubong pangkat laban sa
IIIg-i6 mananakop na Espanyol AP5KPK-IIIg-i6
II. Nilalaman Paraan ng Pananakop ng mga Espanyol sa mga Katutubong Pangkat

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro CG p.52 CG p.52 CG p.52 CG p.52
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pilipinas: Bansang Malaya pahina
90-92
4. Karagdagang Kagamitan mula sa google, Modified In-School Off- https://www.youtube.com/watch?
portal ng Learning Resource School Approach Modules (MISOSA v=k4pk8OdFztU
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart, larawan, activity card DLP, activity sheets, manila paper DLP, puzzle, activity sheets power point presentation, mga
larawan, task kards,
video clip
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o 1. Balitaan tungkol sa napapanahong A. Panimulang Gawain 1. Balitaan tungkol sa mga isyung 1. Balitaan tungkol sa napapanahong
pagsisimula ng bagong aralin isyu. 1. Balitaan tungkol sa isyung napapanahon. isyu ng bansa
2. Balik-aral napapanahon. 2. Balik-aral 2. Balik - aral
Ano ang mabuting epekto ng 2. Balik-aral Maglahad ng ideya kaugnay ng mga  Ano ano ang mga naging reaksyon ng
kolonyalismo sa buhay ng mga  Ano ano ang mga naging reaksyon ng parirala na ipakikita/ ipababasa ng mga katutubong pangkat sa
sinaunang mga katutubong Pilipino sa guro armadong pananakop ng mga
Pilipino? pagdating ng mga Katila. Espanyol?
Panimulang Pagtataya:  Paano tinanggap ng mga katutubo 3. Panimulang Pagtataya
Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang pananakop ng mga dayuhan? Basahing mabuti ang mga sumusunod.
ang isinasaad ng bawat pangungusap. 3. Panimulang Pagtataya Piliin ang titik ng tamang sagot.
Piliin at isulat ang titik ng wastong Basahin ang mga tanong at pillin ang
sagot. titik ng tamang sagot.
1. Ang ating mga ninuno ay may mga 1. Alin sa mga sumusunod ang
pinaniniwalaang Diyos -Diyosan bago pangunahing dahilan ng mga Espanyol
pa man dumating ang mga Espanyol. sa
Nang dumating ang mga Kastila, pagsakop sa mga Katutubo?
anong relihiyon ang kanilang A. Upang mapalaganap ang relihiyong
pinalaganap? Katoliko
A. Aglipay C. Paganismo B. Upang lumawak ang kolonyang
B. Budismo D. Kristiyanismo sakop ng Espanya.
2. Dumating ang mga Kastila upang C. Upang mapakinabangan ang mga
sakupin ang Pilipinas. Bakit naging likas na yaman na matatagpuan
madali kay Miguel Lopez de Legazpi sa bansa.
ang pananakop sa ating bansa? D. Upang mapaunlad ang bansa sa
A. dahil sa pagkawatak- watak ng mga ilalim ng pamamahala ng mga
bayan Espanyol at matulungan mabago ang
B. dahil may pagkakaisa ang mga antas ng pamumuhay ng
katutubo mga Katutubo
C. dahil nagtutulungan ang mga 2. Iba’t iba ang naging reaksyon ng
katutubo mga Katutubo sa pananakop ng mga
D. dahil sama- sama ang mga bayan Espanyol. Alin sa mga sumusunod ang
3. Madaling nasakop ng mga Espanyol hindi nagpakita ng naging
ang mga kapuluan dahil sa damdamin ng mga Katutubo laban sa
pagkawatak- watak ng maraming pulo mga dayuhan?
at dahil sa mabisang paraan ng A. Sumiklab ang galit ng mga Katutubo
kanilang pananakop. Ano ang mga sa pananakop ng mga Kastila
paraang ito? B. Nag-umpisang lumaban ang mga
A. krus at espada C. lapis at papel Katutubo para sa sariling
B. krus at bibliya D. relihiyon at kalayaan
korona C. Hindi pinansin ng mga Katutubo ang
4. Ang espada ay ginamit upang pagdating ng mga Espanyol at
supilin ang pagtatanggol ng mga ipinagpatuloy nila ang kanilang
katutubo. pamumuhay sa kabundukan
Ano ang ginamit upang hubugin ang D. Masayang tinanggap ng ng ilang
isip at diwa ng mga katutubo? Katutubo ang ginawang pagsakop
A. bibliya C. lakas ng mga Espanyol kapalit ang
B. korona D. krus ipinangakong kaligtasan mula sa
5. Kung ang krus ay ginamit upang relihiyong Katoliko
hubugin ang isip at diwa ng mga 3. Maraming mabisang paraan ang
katutubo. Ano naman ang ginamit ginawa ng mga mananakop upang
laban sa mga Pilipinong tumangging mapasailalim ang mga Katutubo sa
magpasakop sa mga Kastila? kanilang kapangyarihan. Alin sa mga
A. espada C. korona sumusunod ang nagpapatunay nito?
B. bibliya D. krus A. Dahil sa magkakahiwalay na lugar o
tirahan ng mga tribo ay pinagaway-
away nila ito upang magkaroon sila ng
magkaibang
paninindigan at paniniwala.
B. Gumawa sila ng mga sandatang
makabago at ginamit sa mga
Katutubong hindi sumang-ayon sa
kanilang pamamalakad.
C. Sinakop nila nang buong pwersa ang
mga Katutubo saan mang
bahagi ng kabundukan sila naroon.
D. Hinayaan nilang mamili ang mga
Katutubo ng gusto nilang
paniwalaan at relihiyon.
4. Sino sa mga sumusunod na
Katutubo ang nagpakita ng katapangan
sa
paglaban sa mga mananakop na
Espanyol?
A. Raja Sikatuna C. Ferdinand Magellan
B. Lapu-Lapu D. Jose Basco
5. Ang mga sumusunod ay implikasyon
ng lakas-militar ng mga Espanyol.
Alin sa mga sumusunod na armas ang
hindi nagamit sa panahon ng
pananakop laban sa mga katutubo?
A. Kanyon C. itak
B. Espada D. baril
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagpapakita ng mga larawan ng Ipakita ang mga sumusunod na Panimulang Pagtataya Pagpapakita ng mga larawan sa
paraan ng pananakop ng mga Kastila. larawan ng iba’t ibang uri ng armas at Basahin ang mga tanong at pillin ang pamamagitan ng slideshow
At hayaan ang mga batang maglahad ng titik ng tamang sagot. presentation.
sabihin kumg ano ang ipinahihiwatig opinyon o sariling damdamin 1. Bakit nahirapan ang mga Espanyol Iugnay ito sa aralin
nito. kaugnay ng nakita. na tuluyang sakupin ang mga Ano ang ipinakikita sa larawan?
 Saan karaniwan ginagamit ang mga Katutubo?
sandatang nasa larawan? A. Sapagkat iba’t iba ang lingguwahe o
 Ano kaya ang kaugnay ng mga wika ng mga Katutubo
sandata sa pagtatagumpay ng ilang B. Sapagkat marami sa kanila ang
pananakop noong unang panahon? lumaban at nag-alsa
C. Sapagkat layo-layo ang kanilang
mga tirahan
D. Lahat ng nabanggit ay tama.
2. Sino sa mga sumusunod na
Katutubo ang nagpakita ng matapang
na
pagtutol sa mga armadong
mananakop?
A. Ang mga Ita o Negrito na nakatira
sa mga kabundukan
B. Ang mga Babaylan na may sariling
paniniwala at kultura
C. Ang mga Muslim na lubos na
nagpahalaga sa sariling relihiyon at
paniniwala
D. Ang mga Itneg na bumalik sa
kabundukan upang hindi marating
ng mga Espanyol ang kanilang mga
tirahan
3. Anong katangian ang ipinakita ng
mga Katutubo na nag-alsa laban sa
mga mananakop na Espanyol?
A. Katapangan at pagkamakabayan
Paghiwahiwalay ng mga tribo sa mga
kabundukan
Mabisang Paraan ng Pagsakop ng
mga Espanyol
Krus at Espada
Armadong Pananakop ng mga Kastila
B. Katapangan at kayabangan.
C. Katapangan at kadakilaan.
D. Katapangan at kamangmangan
4. Alin sa mga sumusunod na
sitwasyon ang nagpakita ng
pagtanggap ng
mga katutubo sa mga mananakop?
A. Ang pag-anib sa sandatahang lakas
ng mga Espanyol
B. Ang pagpapabinyag ng ilang mga
Katutubo upang maging
Kristiyano
C. Ang pagtakas ng mga Katutubo at
pagtungo sa malalayong
bahagi ng kabundukan
D. Ang paglimot sa mga kultura at
paniniwala na nakagisnan nila at
pagtanggap sa relihiyong Kristyanismo
5. Maituturing kayang matagumpay
ang naging pagsakop ng mga
armadong pangkat sa mga Katutubo?
Bakit?
A. Opo, sapagkat maraming katutubo
ang naging Kristiyano
B. Opo, sapagkat maraming Katutubo
ang namatay at nawalan ng
sariling paniniwala at paninindigan
C. Hindi po, sapagkat marami pa ring
Katutubo ang napanatili ang
sariling kultura at paniniwala
D. Hindi po, sapagkat maraming
Katutubo ang tumakas at nagtago.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Basahin at unawain ang isinasaad ng Gawain 1 Approach: Collaborative Ipanood ang video ng balita kaugnay 1. Gawain –Pangkatang Gawain
bagong aralin talata sa loob ng parehaba. Strategy: Think-Pair-Share sa mga Katutubo na nagrali sa harap Pagdulog: Constructivism
Ginamit ng mga Kastila ang alok na Pangkat I - Mula sa larawan sa ibaba, ng American Embassy. (video clips Estratehiya: Direct Instruction
pakikipagkaibigan upang mapaamo bumuo ng konsepto sa ginawang mula sa TV Patrol) Gawain: 3 A’s Activity
ang pagsakop ng pangkat ni Magelan sa  Ano ang iyong naramdaman Basahin at unawaing mabuti ang
mga katutubo. Ipinakita nilang mabuti mga katutubo sa Mactan. Sagutin matapos mapanood ang video? tekstong ilalahad ng guro sa
ang kanilang hangarin sa pagdayo sa ang mga konsepto sa kahon bilang  Ano ang mahigpit na ipinaglalaban pamamagitan ng powerpoint slides.
bansa. Ang pagpapaunlad ng gabay sa pag-uulat ng pangkat ng mga Katutubo? Pangkatin ang klase sa apat upang
pamumuhay ng mga Pilipino at ang Approach: Constructivism Strategy:  Ano ang naging reaksyon ng mga maisagawa ang kaugnay na mga
pagpapalaganap ng relihiyong Graphic Representation Katutubo laban sa mga Gawain
Kristiyanismo na nagbibigay ng Pangkat II- Basahin ang mga pulis na pumigil sa karapatan nilang Pangkat 1-Lights, Camera, Action
kaligtasan sa impormasyon kaugnay ng ginawang magpahayag ng saloobin Basahin at bigyang buhay ang dula-
lahat ang naging katwiran nila sa pananakop ng mga Kastila laban sa laban sa Amerika? dulaan tungkol sa pag-aalsa nina
pananakop. mga katutubo. Punan nang wastong Lakandula at Sulayman at Juan
Maraming Pilipino ang naniwala sa sagot kaugnay ng mga tanong sa loob Sumuroy
mga Kastila. Tinanggap nila ang mga ng kahon. Iulat sa klase ang natapos Pangkat 2- Pantomime Time
Kastila at nangako ng katapatan sa na gawain. A. Basahing mabuti ang nakapaloob sa
kaharian ng Espanya. Nagpabinyag sila teksto, pagkatapos sa pamamagitan
sa relihiyon ng mga Kastila - ang ng piping palabas o pantomina, ipakita
Kristiyanismo. Naging madali kay ang mahahalagang pangyayaring
Legaspi naganap sa pag-aalsa na pinamunuan ni
ang pananakop sa Pilipinas dahil na Francisco Maniago at Francisco
rin sa pagkakawatak- watak ng mga Dagohoy.
bayan sa maraming mga pulo. Pangkat 3- Iarte Mo Nga!
Sinamantala ng mga dayuhan ang Basahin at bigyang buhay ang dula-
ganitong dulaan tungkol sa pag-aalsa ng
kalagayan na mahina ang kaharian ng magasawang
mga katutubo. Mabisang sandata ng Silang.
mananakop ang ‘espada at krus’. Ang Pangkat 4- Basahin at suriing mabuti
espada ang kanilang ginamit upang ang nilalaman ng teksto. Bigyang
supilin ang pagtatanggol ng mga katwiran o dahilan ang ginawang pag-
katutubo o mga Pilipinong aalsa ng mga katutubong Pilipino
tumangging laban sa mga Espanyol. Isulat ang sagot
magpasakop sa mga Kastila; ang krus sa loob ng hugis.
naman ang ginamit upang hubugin
ang isip at diwa ng mga katutubo para
maamong magpasailalim sa relihiyon
at korona ng Espanya. Hinubog ng
relihiyon ang kultura at gawi ng mga
katutubo.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Pangkatang Gawain Ano-ano ang mga layunin ng pagsakop 1. a. Gawain 1-Basahin ang ilang 1. Ano ang naging reaksyon ng mga
paglalahad ng bagong kasanayan #1 A. Pangkat 1- Role Playing- ng mga Espanyol sa Pilipinas? mahahalagang detalye kaugnay sa Pilipino sa pang-aabusong
Collaborative Approach Paano ipinakita ng mga Espanyol ang naging naranasan nila sa kamay ng
Ginamit ng mga Kastila ang alok na pwersa laban sa mga Katutubo? reaksyon ng mga Katutubo sa ilalim ng pamamahala ng mga Espanyol?
pakikipagkaibigan upang mapaamo c. Paano nagkaroon ng magandang armadong pangkat ng mga 2. Sino-sino ang mga naunang
ang ugnayan ang mga Espanyol at ilang Espanyol Pilipinong nag-alsa laban sa
mga katutubo. Ipinakita nilang mabuti Katutubo? b. Gawain 2- Mula sa mga detalye at mgaEspanyol?
ang kanilang hangarin sa pagdayo sa d. Paano ipinaglaban ng mga Katutubo impormasyon na binasa, hayaan ang 3. Ano-ano ang mga dahilan ng pag-
bansa. Ang pagpapaunlad ng ang kanilang kalayaan? mga batang buuin ang Concept Map aalsang isinagawa ng mga katutubo?
pamumuhay ng mga Pilipino at ang e. Ano ang naging bunga ng armadong sa ibaba. Ipalahad sa mga bata ang 4. Ano ang pangunahing adhikain ng
pagpapalaganap ng relihiyong pananakop ng mga Espanyol sa mga sitwasyon na magpapatunay ng mga namuno sa mga pag-aalsa?
Kristiyanismo na nagbibigay ng mga katutubo? kanilang kasagutan batay sa mga 5. Ano ang naging resulta ng mga pag-
kaligtasan sa detalye na napag-aralan o binasa. aalsang ito? Bakit?
lahat ang naging katwiran nila sa
pananakop.
Maraming Pilipino ang naniwala sa
mga Kastila. Tinanggap nila ang mga
Kastila at nangako ng katapatan sa
kaharian ng Espanya. Nagpabinyag sila
sa relihiyon ng mga Kastila - ang
Kristiyanismo. Naging madali kay
Legaspi
ang pananakop sa Pilipinas dahil na
rin sa pagkakawatak- watak ng mga
bayan sa maraming mga pulo.
Sinamantala ng mga dayuhan ang
ganitong
kalagayan na mahina ang kaharian ng
mga katutubo. Mabisang sandata ng
mananakop ang ‘espada at krus’. Ang
espada ang kanilang ginamit upang
supilin ang pagtatanggol ng mga
katutubo o mga Pilipinong
tumangging
magpasakop sa mga Kastila; ang krus
naman ang ginamit upang hubugin
ang isip at diwa ng mga katutubo para
maamong magpasailalim sa relihiyon
at korona ng Espanya. Hinubog ng
relihiyon ang kultura at gawi ng mga
katutubo.
Ipakita ang paraan ng pananakop ng
mga Kastila sa mga Katutubo
B. Pangkat II- Peer Teaching –
Collaborative Approach
Pumili ng lider sa pangkat.
Ipaliliwanag muli ng lider ang aralin
tungkol
sa paraan ng pananakop ng mga
Espanyol sa mga katutubo.Itala ang
mga paraan at ipaliwanag ito.
Senaryo: Pagdating ng mga Kastila sa
Pilipinas. Ang mga Kastila ay
makikipagkaibigan sa mga katutubo.
Mga Kastila: Narito kami ngayon sa
inyong lupain upang paunlarin
ang inyong kabuhayan at ipalaganap
at relihiyong
Katoliko kung saan lahat ng
mananampalataya ay
maliligtas. Hindi kami mga kaaway
bagkus kami ay
inyong mga kaibigan
Mga Katutubo: Sumasang- ayon po
kami at tinatanggap naming ang
inyong pagdating gayun din ang
relihiyong Katoliko.
Kami ay magpapabinyag upang ipakita
namin ang
aming pananampalataya.
Senaryo: Magkakaroon ng binyagan sa
mga katutubo. Ngunit may
mga katutubong hindi sang- ayon
dito.
Mga Katutubo: Kami ay hindi
pumapayag sa inyong nais. Hindi
namin kayo tinatanggap dito sa aming
lupain pati na
rin ang sinasabi ninyong
pananampalataya.
Mga Kastila: Kung gayon, hindi kayo
maliligtas at parurusahan
kayo ng Panginoon!
Senaryo: Magkakaroon ng digmaan sa
pagitan ng mga Espanyol at
mga katutubo kung saan nagwagi ang
mga Espanyol dahil sa lakas
ng mga armas na kanilang ginamit.
C. Pangkat III- Mind Mapping-
Constructivism Approach
Isulat ang paraan ng pananakop ng
mga Espanyol sa mga katutubo.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at a. Pag-uulat sa ginawang awput a. Ano-ano ang naging reaksyon ng
paglalahad ng bagong kasanayan #2 b. Ano ang mga ginawang paraan ng mga Katutubo sa armadong
pananakop ng mga Espanyol sa pananakop ng mga Espanyol?
mga katutubo? b. Bakit pinili ng ilang Katutubo ang
1. Pinaunlad ang pamumuhay ng mga tanggapin ang relihiyong Katoliko sa
Pilipino. kabila ng pagpapahalaga nila sa
2. Nakipagkaibigan sa mga sariling paniniwala?
katutubong Pilipino. c. Sino sa pangkat ng mga Katutubo
3. Gumamit ng espada at dahas upang ang higit na nagpakita ng
supilin sa paglaban ang mga katapangan upang ipaglaban ang
katutubo. sariling paniniwala at kultura? Bakit?
4. Gumamit ng krus upang hubugin d. Paano nagising ang diwang
ang isip at diwa ng mga katutubo. makabayan ng mga Katutubo sa
5. Ipinalaganap ang Kristiyanismo at pagdating
nagpabinyag ang mga katutubo. ng mga mananakop?
c. Ano ang sinasagisag ng krus sa e. Masasabi bang nagtagumpay ang
paraan ng pananakop ng mga mga Espanyol sa kanilang
Espanyol? pananakop sa mga Katutubo? Bakit?
Sagot: ginamit upang hubugin ang isip f. Ano ang mga dahilan ng pagkabigo
at diwa ng mga katutubo ng mga armadong pangkat sa
d. Ano ang sinasagisag ng espada sa pananakop sa ilang Katutubo?
pananakop ng mga Espanyol?
MGgian aPwaraa nangg msag Pa
aEnsapnaankyoopl Ksaat umtugbao
esGpaudmaa amt idt anhga s
uppaanggla bsuapni lainn gs a mga
katutubo.
pPaimnauumnulahda ay nngg mga
Pilipino.
Guupmaangm hit unbgu kgrinu s nagn
mg gisaip k aattu dtuiwbao . Nakipsaa
gmkagiab igan kaPtuilitpuibnoon. g
IpKirnisatliaygaannisampo a antg
nmaggap akbaitnuytaugb oanngg
Pilipino.
Sagot: ginamit upang supilin sa
paglaban ang mga katutubo.
e. Ano ang relihiyong tinanggap ng
ating mga katutubo?
Sagot: Kristiyanismo
f. Naging madali ba sa mga Espanyol
na sakupin ang ating bansa? Bakit?
Sagot: Naging madali dahil gumamit
ang mga Espanyol ng mga
pamamaraan upang maging madali
ang pananakop sa mga katutubong
Pilipino bukod pa sa pagkakawatak-
watak ng mga barangay sa
kapuluan.
F. Paglinang sa Kabihasnan Kung ikaw ay isa sa mga kasapi ng Paano ipinakita ng mga katutubo ang Sa kasalukuyan, ang pamahalaan ay Kung ikaw ay tatanungin, sa paanong
(Tungo sa Formative Assessment) barangay na pinuntahan at hinikayat pagpapahalaga sa sariling gumagawa ng paraan upang paraan tayo makakahingi ng
ng mga Espanyol noong unang kultura at kalayaan sa pagdating ng marating at matulungan ang ilang pagbabago sa ating pamahalaan nang
panahon, ano ang iyong magiging mga Espanyol? Ano kaya ang tribo o katutubo sa ating bansa. Sa hindi gumagamit ng anumang
reaksyon? implikasyon nito sa kasalukuyang kabila dahas?
panahon? ng mga programa at proyekto ng ating
bansa, marami pa ring mga Katutubo
ang salat sa mga pangangailangan at
karapatang pantao. Sa kabila nito, ang
kultura at pagmamahal sa bayan o
lupang sinilangan ay hindi nawala sa
kanila at patuloy pa rin nilang
napangangalagaan. Sa paanong
paraan nila
ito naipakita?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Matagal na panahon na ang Basahin ang sitwasyon sa ibaba at Bumuo ng maikling dula-dulaan Paglalapat
araw na buhay nakalilipas nang sakupin ang Pilipinas ilahad ang saloobin kaugnay nito. kaugnay sa iba’t ibang reaksyon ang Ipanood ang video clip tungkol sa unang
ng Magkaroon ng maikling debate ipinakita ng mga Katutubo sa pag-aalsa ng mga unang Pilipino.
mga dayuhan. Ang dating uri ng kaugnay ng paksa. Ilan sa mga armadong pananakop ng mga a. Ano ang naramdaman mo matapos
pamumuhay noon ng mga sinaunang katutubo ay tinanggap na lamang ang Espanyol. Mula mapanood ang video?
Pilipino ay napalitan sa pagdating at ginawang pananakop ng mga sa mga reaksyong ito ay napatunayan b. Anong aral ang dapat nating
paraan ng pananakop na ginawa ng Espanyol, at ang iba nama ay tumakas ang naging pagpapahalaga, matutuhan sa pag-aalsa ng ating mga
mga dayuhan. Kung muling at lumaban sa mga dayuhan. pagtanggap, sakripisyo at paghihirap ninuno noon? Paano natin
magkakaroon ng pagtatangka sa Kung ikaw ay isa sa kanila alin ang ng mga Pilipino sa kamay ng mga maisasabuhay ang aral na ito?
kalayaan ng iyong pipiliin? Bakit? mananakop.
mga Pilipino, ano ang gagawin mo Pangkat I- Malugod na pagtanggap sa
bilang isang kabataan? relihiyong Katolisismo, pagpapabinyag
at pakikinig ng Banal na Misa sa
pangunguna ng mga prayle
Pangkat II- Pagtakas mula sa mga
armadong espanyol pagtahak sa mas
mataas at malayong bahagi ng mga
kabundukan
Pangkat III- Pagpapatuloy ng
paniniwala at kultura sa kabila ng
pananakop
ng mga Espanyol, pagsasalo-salo ng
mga katutubo at pananampalataya sa
ilang bahagi ng kalikasan
Pangkat IV- Pag-aalsa laban sa mga
armadong pangkat, pagbuo ng
pangkat
na mga Tribo Na makikipaglaban sa
mga dayuhan gamit ang Itak at sibat.
H. Paglalahat ng Aralin Sa paanong paraan nasakop ng mga Ano-ano ang mga paraan ng Ano-ano ang mga naging reaksyon ng Ano-ano ang mga isinagawang rebelyon
Kastila ang mga Katutubong pananakop na ginawa ng mga mga Katutubong Pilipino sa o pag-aalsa ng mga
Pilipino? armadong Espanyol sa pagsakop sa mga aramdong pananakop ng mga katutubong Pilipino?
 Nasakop ng mga Espanyol ang mga mga katutubo? Espanyol? Anu-ano ang mga naging dahilan ng
katutubong Pilipino gamit ang pag-aalsa ng mga katutubong
krus at espada. Ang espada ay ginamit Pilipino?
upang supilin ang
pagtatanggol ng mga katutubo
samantalang ang krus ay ginamit
upang hubugin ang isip at diwa ng
mga katutubo.
 Madaling nasakop ng mga Espanyol
ang Pilipinas dahil sa
pagkawatak- watak ng mga barangay
sa kapuluan.
I. Pagtataya ng Aralin Pagtataya Panuto: Basahin ang bawat sitwasyon Basahin ang bawat sitwasyon sa ibaba. Panuto: Basahin at unawaing mabuti
Panuto: Basahin at unawaing mabuti sa ibaba. Piliin ang titik ng tamang Piliin ang titik ng tamang sagot. ang bawat tanong at isulat ang titik ng
ang isinasaad ng bawat pangungusap. sagot. 1. Sa pagdating ng mga armadong wastong sagot.
Piliin 1. Ang pagsakop ng mga Kastila sa mga pangkat ng Espanyol, alin sa mga 1. Ano ang naging reaksyon ng mga
at isulat ang titik ng tamang sagot. katutubo ay implikasyon na maraming sumusunod Pilipino nang mamulat sila sa katiwalian
1. Bago pa man dumating ang mga kapakipakinabang na bagay ang ang HINDI nagpakita ng reaksyon ng ng
Espanyol sa Pilipinas, may makukuha sa bansa. Alin sa mga mga Katutubo? mga Kastila ukol sa relihiyon,
pinaniniwalaan at sumusunod A. Naging masaya sila sa naging diskriminasyon, mga patakarang
sinasamba na ang ating mga ninuno. ang HINDI dahilan ng kanilang pagtugon ng mga armadong pangkat pangkabuhayan at sobrang singil sa
Anong relihiyon ang kanilang pananakop? sa buwis?
ipinakilala A. Pakinabangan ang likas na yaman ng kabila ng kanilang pagtutol sa A. himagsikan C. pag-aalsa
sa mga katutubo? bansa paniniwala ng mga dayuhan B. bayanihan D. pagkakapatiran
A. Kristiyanismo C. Budismo B. Gawing kolonya ang bansa upang B. Tinanggap nila nang buong puso 2. Itinuturing na pinakamahabang pag-
B. Hinduismo D. Paganismo lalong lumakas ang kanilang ang Kristyanismo dahil sa pangakong aalsa sa kasaysayan ng Pilipinas.
2. Ang mga sumusunod ay mga soberanya kaligtasan na dala ng A. Diego at Gabriela Silang C. Lakandula
dahilan kung bakit madaling nasakop C. Maipalaganap ang relihiyong pananampalataya dito B. Francisco Dagohoy D. Juan Sumuroy
ng mga Kristiyanismo C. Bumuo ng pangkat ang mga Tribo 3. Sino sa mga sumusunod na
Espanyol ang mga katutubo, maliban D. Mapaunlad ang Pilipinas upang na nag-alsa at nakipaglaban sa mga katutubong Pilipinong ang namuno sa
sa isa. Alin ito? makilala sa buong mundo mananakop na Espanyol unang pagaalsa?
A. walang pagkakaisa ang mga 2. Sa ginawang pagsakop ng mga D. Tumakas sila at nagpakalayo-layo A. Lakandula C. Francisco Maniago
katutubo Espanyol sa mga katutubo, ilan sa mga kapalit ang pagpapanatili ng kalayaan B. Juan Sumuroy D. Diego at Gabriela
B. watak- watak ang kanilang Pilipino sa sarili nilang pamayanan Silang
pamayanan ang tumanggap at naging kaibigan ng 2. Alin sa mga sumusunod ang higit na 4. Nagsagawa at pinamunuan ni
C. madaling naniwala ang mga mga dayuhan. Bakit? nagpapakita ng pagpapahalaga sa Francisco Maniago ang pag-aalsa dahil
katutubo sa mga Kastila A. Payapang inialok ng mga misyonero sariling sa
D. nakipaglaban ang mga katutubo kasama ang mga sundalo ang kultura at paniniwala? sistemang polo at bandala, sino naman
upang hindi masakop ng dayuhan kanilang layunin habang isinasagawa A. Ang mga Katutubong tahimik na sa mga katutubong Pilipino ang
3. Maraming paraan ang ginawa ng nila ang ritwal ng Katolisismo namuhay sa kabila ng mga pananakop nagsagawa rin ng pag-aalsa sa
mga Espanyol upang masakop ang B. Gumamit sila ng pwersa kung kaya’t B. Ang mga Katutubong nag-alsa at kagustuhang ipaglaban ang nawalang
mga napilitan ang mga Katutubo na nagbuwis ng buhay upang kalayaan
katutubo. Anong mabisang sandata tanggapin sila mapangalagaan ang kultura at bayan ng mga Ilokano at pang-aabuso ng mga
ang kanilang ginamit? C. Nabighani ang mga katutubo sa C. Ang mga Katutubong tumakas at Kastila?
A. krus at espada C. lapis at papel ipinangakong kaligtasan ng mga lumayo upang hindi marating ng mga A. Diego Silang C. Francisco Maniago
B. korona at bibliya D. korona at dayuhan dayuhan na mananakop B. Sulayman D. Juan Sumuroy
relihiyon D. Nagkaroon sila ng pagkakataon D. Ang mga Katutubong tinanggap ang 5. Ang mga sumusunod ay ilan sa mga
4. Ang krus ay ginamit upang hubugin mabago ang kanilang pamumuhay sa mga pagbabagong dala ng mga dahilan ng pag-aalsa ng mga katutubo
ang isip at diwa ng mga katutubo. Ano isang mas maunlad na pamamaraan armadong pananakop ng Espanyol laban sa mga Espanyol, alin dito ang
ang ginamit upang madaling magapi 3. Bunga ng armadong pananakop ng 3. Ang mga sumusunod ay dahilan ng hindi kabilang?
ang mga katutubong Pilipino? mga Espanyol, maraming mga kabiguan ng mga Espanyol na A. pang-aabuso at masamang gawain
A. espada C. bibliya Katutubo masakop ng mga pinunong Espanyol
B. B. krus D. korona ang nakaranas ng karahasan mula sa ang mga Katutubo, maliban sa isa. B. di makatarungang pagbubuwis ng
5. Sinasabing ang mga katutubong mga dayuhan at maging sa mga kapwa A. Kawalan ng pagkakaunawaan sa mga Pilipino
Pilipino ay ginamitan ng lakas upang Pilipinong umanib sa pwersa ng mga pakikipagtalastasan sa pagitan ng mga C. nagkaroon ng kahandaan sa
sakupin ito. Sino sa mga sumusunod ang Espanyol at mga Katutubo paggamit ng armas ang mga katutubo
ng mga dayuhan. Ito naman ay nakaligtas mula sa pwersang pinairal B. Katapangang ipinamalas ng ilang D. kahigpitan sa relihiyon
ginamit upang hubigin ang isip at diwa ng mga Kastila? Katutubo sa pamamagitan ng pag-
ng mga A. Ang mga katutubong Pilipino na aalsa
katutubo upang maamong bukas ang loob sa pagtanggap sa laban sa kanila
mapasailalim sa relihiyon at korona ng Katolisismo C. Pagtakas ng ilang Katutubo patungo
Espanya. B. Ang mga Katutubong Pilipino na sa mas malalayong bahagi ng
Ano ito? tumakas at namundok kabundukan
A. espada C. korona C. Ang mga Katutubong Pilipino na D. Pagkakaroon ng kakaunting bilang
B. bibliya D. krus lumaban at marahas na tumutol sa na kasapi ng mga armadong pangkat
pananakop ng mga Espanyol 4. Bakit nag-alsa si Francisco Dagohoy
D. Ang mga Katutubong Pilipino na laban sa mga Espanyol?
naging sundalo at kasama ng mga A. Sapagkat tinanggihan siya ng mga
misyonero sa pagsakop sa ilan pang prayle na bendisyunan ang kanyang
katutubo sa iba pang panig ng mga kapatid na namatay sa dwelo
kabundukan B. Sapagkat isa siyang Muslim na lubos
4. Ginamit ng mga mananakop ang ang pagpapahalaga sa relihiyon at
espada at krus sa pagsakop sa mga paniniwala
Katutubo. Paano pinatunayan ng mga C. Sapagkat nais niyang pangalagaan
Espanyol ang kanilang pwersa laban sa ang sariling relihiyon at kultura na
kanila? taliwas sa paniniwala ng mga dayuhan
A. Gumamit sila ng mahuhusay na D. Sapagkat, gusto niyang magtayo ng
armas upang mapatay ang mga sariling organisasyon o pangkat na
Katutubo na hindi magpasakop magpapatuloy sa paniniwala ng mga
B. Gumamit sila ng dahas at Katutubo
panlilinlang upang makuha ang tiwala 5. Paano ipinakita ng mga Katutubo
ng ang lubos na pagpapahalaga sa kultura
ibang Katutubo at kalaunan ay at
makatulong nila upang masakop ang bansa?
bansa A. Hindi nila lubusang tinanggap ang
C. Gumamit sila ng mga kanyon at mga pagbabago at paniniwalang dala
nakamamatay na sandata laban sa mga ng mga Espanyol bagkus ay pinaglaban
Katutubo nila ang kinagisnang kultura at
D. Gumamit sila ng mahusay na paraan paniniwala.
ng pkikidigma at pagpatay sa mga B. Niyakap nila ang ibang relihiyon
Katutubo upang paniwalaan ang kaligtasang
5. Paano ipinakita ng mga Katutubo pangako ng mga Espanyol.
ang kanilang pagpapahalaga sa sariling C. Gumamit sila ng mga panlilinlang
bayan, kultura at paniniwala? upang magapi ang mga dayuhan
A. Tinanggap nila nang buong-puso ang D. Tumakas sila na dala ang kanilang
mga pagbabagong dala ng mga kultura at paniniwala.
Espanyol
B. Malugod nilang niyakap ang
relihiyong Katoliko upang mabago ang
kanilang buhay.
C. Ilan sa mga katutubo ang nagbuwis
ng buhay para mapangalagaan ang
sariling kultura at paniniwala
D. Maraming katutubo ang tumakas at
pumunta sa mga lugar na hindi
matatagpuan ng mga Kastila kung
kaya’t napangalagaan nila ang
sariling kultura at paniniwala.
J. Karagdagang Gawain para sa 1. Ano ang kaibahan ng resulta ng Takdang Aralin 1. Ano ang naging reaksyon ng mga Magsaliksik tungkol sa talambuhay ng
takdang- aralin at remediation pananakop ni Miguel Lopez de Legazpi Magbigay ng ilang pangunghusap na Pilipino sa pang-aabusong naranasan mga naging pinuno ng mga pag-aalsa
kumpara sa ibang mga nagsagawa ng nagsasabi ng iba’t ibang reaksyon ng nila gamit ang biographical montage.
ekspedisyon sa PIlipinas? mga sa kamay ng pamamahala ng mga Bigyang-pansin at halaga ang kanilang
2. Ano ano ang mga paraang ginawa katutubong Pilipino sa ginawang Espanyol? mga ginawa
ni Miguel Lopez de Legazpi upang pananakop ng mga espanyol 2. Sino-sino ang mga naunang para sa bayan.
magtagumpay sa pananakop? Pilipinong nag-alsa laban sa mga
Espanyol?
3. Ano-ano ang mga dahilan ng pag-
aalsang isinagawa ng mga katutubo?
4. Ano ang pangunahing adhikain ng
mga namuno sa mga pag-aalsa?
5. Ano ang naging resulta ng mga pag-
aalsang ito? Bakit?
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the next
80% sa pagtataya. next objective. next objective. next objective. objective.
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery
mastery
B. Bilang ng mga-aaral na ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in
nangangailangan ng iba pang gawain answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
para sa remediation ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in
answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson
because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills
and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson.
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the
lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties
encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the
questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson despite
of limited resources used by the of limited resources used by the of limited resources used by the of limited resources used by the
teacher. teacher. teacher. teacher.
___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished their ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished their
their work on time. work on time. their work on time. work on time.
___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their
work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary
behavior. behavior. behavior. behavior.

C. Nakatulong ba ang remediation? ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% above
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa above above above
aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional
magpapatuloy sa remediation additional activities for remediation activities for remediation activities for remediation activities for remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
ang nakatulong ng lubos? Paano ito ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the
nakatulong? lesson lesson lesson lesson

F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to
naranasan na nasolusyunan sa tulong require remediation require remediation require remediation require remediation
ng aking punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitan ang aking Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development:
kapwa ko guro? Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note
taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and
vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments.
___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair-
share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory
charts. charts. charts. charts.

___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building:


Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw learning, Compare and contrast, jigsaw Examples:Compare and contrast, jigsaw
learning, peer teaching, and projects. peer teaching, and projects. learning, peer teaching, and projects. learning, peer teaching, and projects.

___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization:


Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media,
manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local
opportunities. opportunities. opportunities. opportunities.

___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation:


Examples: Student created drawings, Examples: Student created drawings, Examples: Student created drawings, Examples: Student created drawings,
videos, and games. videos, and games. videos, and games. videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking
slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the
language you want students to use, language you want students to use, language you want students to use, language you want students to use, and
and providing samples of student and providing samples of student and providing samples of student providing samples of student work.
work. work. work.
Other Techniques and Strategies used:
Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies used: Other Techniques and Strategies ___ Explicit Teaching
used: ___ Explicit Teaching used: ___ Group collaboration
___ Explicit Teaching ___ Group collaboration ___ Explicit Teaching ___Gamification/Learning throuh play
___ Group collaboration ___Gamification/Learning throuh play ___ Group collaboration ___ Answering preliminary
___Gamification/Learning throuh play ___ Answering preliminary ___Gamification/Learning throuh play activities/exercises
___ Answering preliminary activities/exercises ___ Answering preliminary ___ Carousel
activities/exercises ___ Carousel activities/exercises ___ Diads
___ Carousel ___ Diads ___ Carousel ___ Differentiated Instruction
___ Diads ___ Differentiated Instruction ___ Diads ___ Role Playing/Drama
___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction ___ Discovery Method
___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama ___ Lecture Method
___ Discovery Method ___ Lecture Method ___ Discovery Method Why?
___ Lecture Method Why? ___ Lecture Method ___ Complete IMs
Why? ___ Complete IMs Why? ___ Availability of Materials
___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Complete IMs ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of Materials ___ Group member’s
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s ___ Pupils’ eagerness to learn collaboration/cooperation
___ Group member’s collaboration/cooperation ___ Group member’s in doing their tasks
collaboration/cooperation in doing their tasks collaboration/cooperation ___ Audio Visual Presentation
in doing their tasks ___ Audio Visual Presentation in doing their tasks of the lesson
___ Audio Visual Presentation of the lesson ___ Audio Visual Presentation
of the lesson of the lesson

Prepared by:
DIVINA ALMA R. CORPUZ
Teacher 3 Checked by:
MARY M. ANDAL
Master Teacher II
Noted:

ANABELLE T. VITIN

Principal I

You might also like