Professional Documents
Culture Documents
Đề-ôn-tập-môn-HRM
Đề-ôn-tập-môn-HRM
13. Hãy nêu một giải pháp khi cầu nhân lực lớn hơn cung nhân lực trong doanh nghiệp ?
=> Tuyển dụng mới
14. Quá trình đánh giá, xác định nhu cầu về nguồn nhân lực để đáp ứng mục tiêu công việc của tổ
chức và xây dựng các kế hoạch lao động để đáp ứng được nhu cầu đó gọi là gì ?
=>Hoạch định nguồn nhân lực
15. Tiến trình thực hiện hoạt động thu hút và lựa chọn ứng viên có đủ điều kiện vào làm việc tại
doanh nghiệp được gọi là gì ?
=> Tuyển dụng
16. Nêu một trong những lợi ích của tuyển dụng hiệu quả
=> Tiết kiệm chi phí cho doanh nghiệp
17. Nêu một ưu điểm của tuyển mộ từ nguồn bên ngoài ?
=> Người mới được tuyển sẽ mang “ bầu không khí mới” cho bộ phận họ làm việc.
18. Bước cuối cùng của tiến trình tuyển dụng nguồn nhân lực là gì?
=> B1: xác định nhu cầu tuyển dụng
B2: Tìm kiếm ứng viên ( tuyển mộ)
B3: Đánh giá, lựa chọn và sắp xếp nhân lực
B4: hướng dẫn hội nhập và đánh giá kết quả tuyển dụng
19. Tiêu chuẩn được sử dụng để đánh giá, lựa chọn ứng viên phải đáp ứng được những yêu cầu gì?
=> Độ tin cậy và độ phù hợp
20. Tiến trình thu hút các ứng viên từ nhiều nguồn khác nhau đến đăng ký và nộp hồ sơ xin việc được
gọi là gì ?
=> Tuyển mộ nguồn nhân lực
21. Hoạt động học tập nhằm giúp cho người lao động có thể thực hiện có hiệu quả hơn các chức năng
nhiệm vụ của mình được gọi là gì ?
=> Đào tạo nguồn nhân lực
22. Đào tạo nguồn nhân lực là gì?
=> là toàn bộ các hoạt động học tập nhằm giúp cho người lao động có thể thực hiện có hiệu quả
hơn các chức năng nhiệm vụ của mình
23. Hãy nêu một hình thức của đào tạo tại chỗ ?
=> Kèm cặp
24. Phân biệt đào tạo nguồn nhân lực và phát triển nguồn nhân lực ?
=> Giống: - Đều là hoạt động học tập
- Đều nâng cao kiến thức , kỹ năng , trình độ của người tham gia
Khác nhau:
Đào tạo nguồn nhân lực Phát triển nguồn nhân lực
Tập trung Công việc hiện tại Công việc tương lai
Phạm vi Cá nhân Cá nhân và tổ chức
Thời gian Ngắn hạn Dài hạn
Mục đích Khắc phục sự thiếu hụt về kiến thức Chuẩn bị cho tương lai
và kỹ năng hiện tại
25. Hoạt động nhằm đánh giá một cách có hệ thống hiệu quả công việc và những năng lực của nhân
viên bao gồm kết quả công việc, phương pháp làm việc, những phẩm chất và kỹ năng có liên quan
đến công việc được gọi là gì ?
=> Đánh giá hiệu quả làm việc
26. Mục đích quan trọng nhất của đánh giá hiệu quả làm việc là gì ?
=> Cải thiện kết quả làm việc trong tương lai
27. Thế nào là thù lao ?
=>Thù lao là tất cả các khoản mà người lao động nhận được thông qua mối quan hệ thuê mướn
giữa họ với tổ chức
28. Nêu các nhóm yếu tố ảnh hưởng đến thù lao ?
=>Đặc điểm công việc, đặc điểm người lao động, đặc điểm doanh nghiệp , đặc điểm xã hội và thị
trường lao động
29. Thế nào là phúc lợi ?
=> Phúc lợi là thù lao gián tiếp được sử dụng để hỗ trợ cuộc sống cho người lao động( bảo
hiểm, hưu, nghỉ lễ..)
30. Có bao nhiêu hình thức thể hiện thù lao? Nêu cụ thể
=> Có 4 hình thức thể hiện thù lao
+ Thù lao tài chính trực tiếp
+Thù lao tài chính gián tiếp
+ Thù lao phi tài chính do đặc điểm công việc
+ Thù lao phi tài chính do đặc điểm môi trường làm việc
Phần 3: Ôn tập lại tất cả các dạng bài tập toán về tiền lương
1->5 : chương 1 6-> 10: chương 2 11-> 14: chương 3 15->20: chương 4 21->24: chương 5
25->26: chương 6 27->30 chương 7
Công thức:
1. Trả lương theo thời gian:
A. Trả lương theo thời gian giản đơn
TL= N* ĐGt/g
Trong đó: TL: tiền lương nlđ nhận ( đv tiền tệ)
N: số đơn vị thời gian làm việc thực tế ( đv time)
ĐGt/g: đơn giá lương theo thời gian ( đv tiền tệ/ time)
B. Trả lương theo thời gian có thưởng
TL= N* ĐGt/g+ th
2. Trả lương theo sản phẩm
TL= Qtt* ĐGsp
Trong đó: TL: tiền lương nlđ nhận
Qtt: số lượng sản phẩm thực tế mà người lao động làm ra
ĐGsp: đơn giá lương theo sản phẩm
=> Trả lương theo sản phẩm trực tiếp: trả lương cho người lao động tạo ra thành phẩm cuối cùng
A. Cá nhân
ĐGsp= L* T= L/Q
Trong đó : L: lương cấp bậc công việc
T: time nlđ phải bỏ ra để hoàn thành 1 đvsp
Q: số đvsp mà nlđ phải hoàn thành được trong 1 đv time
B. Tập thể
n n
ĐVsp =∑ Li∗Ti = ∑ Li /Q = Lbq* T
i=1 i=1
- Bước 3:
TLj= Ltj* Hệ số điều chỉnh
=> Trả lương theo sp gián tiếp:
ĐG= L/ M*Q
+ Nếu yêu cầu của bài tập : tính tiền lương của từng nhân viên trong nhóm => phân bổ
lương
* Bài tập 4:
Một nhóm 5 công nhân, trong tháng làm được 100 sp. Định mức cty cho cả nhóm là 70 sp/tháng.
Đơn giá lương sp là 150000 đ/sp. Thưởng được tính là 10% lương sp tính cho sp vượt định mức.
Biết rằng:
Công nhân 1 2 3 4 5
Hệ số cấp bậc cv 1,00 1,18 1,72 2,26 1,54
Ngày công thực tế 22 23 21 22 25
Hệ số năng suất 1,2 1,0 0,8 1,1 1,0
Yêu cầu: Tính lương theo sản phẩm có thưởng của từng công nhân trong nhóm
Giải
Ta có: tiền lương nhóm :
- TL= Qtt*ĐGsp+Th= 100*150000+10%*150000*(100-70)=15450000(đ)
Phân bổ lương theo phương pháp giờ- hệ số
Bước1:
T1=N1*H1*W1=22*1,00*1,2=26,4
T2=N2*H2*W2=23*1,18*1,0=27,14
T3=N3*H3*W3=21*1,72*0,8=28,896
T4=N4*H4*W4=22*2,26*1,1=54,692
T5=N5*H5*W5=25*1,54*1,0=38,5
m
∑ Tj = 175,628
j=1
Bước 2:
m
ĐGnhom=TL¿ ∑ Tj =15450000/175,628=87970,03
j=1
Bước 3:
TLj= Tj*ĐGnhom
TL1=T1*ĐGnhom= 26,4*87970,03=2322408,792
TL2=T2*ĐGnhom=27,14*87970,03=2387506,614
TL3=T3*ĐGnhom=28,896*87970,03=2541981,987
TL4=T4*ĐGnhom=54,692*87970,03=4811256,881
TL5=T5*ĐGnhom=38,5*87970,03=3386846,155
* Bài tập 5:
Một nhóm 5 công nhân đóng gói sp với mức sl 20 sp/ngày. Trong tháng nhóm đóng gói được 500
sp với cơ cấu lao động như sau
Công nhân 1 2 3 4 5
Time(giờ) N 157 180 170 185 175
Lương giờ(đ/h) L 12000 13000 14000 15000 16000
Theo quy định: 8h/ngày, 25 ngày/tháng
Yêu cầu: tính lương của từng công nhân trong nhóm
Giải
Ta có:
- Đơn giá sp = L/Q = [(12000+13000+14000+15000+16000)*8]/20=28000(đ/sp)
TL = Qtt * ĐGsp = 500 x 28000 = 14000000 (đ)
Phân bổ lương theo phương pháp hệ số điều chỉnh:
Bước 1: Lương cấp bậc công việc theo time của từng công nhân:
Lt1=L1*N1=12000*157=1884000
Lt2=L2*N2=13000*180=2340000
Lt3=L3*N3=14000*170=2380000
Lt4=L4*N4=15000*185=2775000
Lt5=L5*N5=16000*175=2800000
m
∑ Ltj = 12179000
j=1
QLtime=Tổng QL-QLsp=17000000000-10150000000=6.850.000.000(đ)
1. TLtime=QLtime/(12*LĐtime)=6850000000/(12*210)=2718253,97(đ/ng/thang)
TLsp=QLsp/(12*LĐsp)=10150000000/(12*490)=1726190,476
2. ĐGngay=TLtime/25=2718253,97/25=……
ĐGsp=QLsp/Q=10150000000/20000=507,500