Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

BANGHAY ARALIN SA ESP IN GRADE-4

I.LAYUNIN
Sa pagtatapos ng aralin, ang mag-aaral ay dapat na:
a. Nakatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan sa kapaligiran saanman sa
pamamagitan ng segregasyon o pagtapon sa tamang lagayan ng mga basurang
nabubulok at di nabubulok.
b. Naisasagawa ang tamang paraan sa pagtatapon ng basura sa tamang lagayan.
c. Naipapapakita ang disiplina sa pagtapon ng basura sa tamang lagayan.

II. NILALAMAN
a. Paksa: Disiplina sa pagtatapon ng basura: Isang padaigdigang panawagan
b. Sanggunian: Edukasyon sa pagpakatao patnubay ng guro ( pahina 148-149)
c. Mga kagamitan: visual aids, pictures, powerpoint, TV
d. Pagpapahalaga: Pagkakaroon ng disiplina(disciplined)kalinisan at
kaayusan(cleanliness and orderliness)
e. Integrasyon: Agham, Asignaturang pangkalusugan, siningg

III.PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL

A.PANIMULANG GAWAIN
Our father
1.Panalangin Who are in heaven
Tumayo ang lahat para sa sting panalangin. Hallowed by the name
They kingdom come
They will be done on earth
As it is in heaven
Give us this day our daily bread and forgive us
trespasses
As we forgive those lead us not into temptation
but deliver us from evil.

Amen.
2.Pagbati
Magandang umaga sa inyong lahat.
Komusta naman kayo ngayong araw na ito? Magandang umaga din po, guro.
Mabuti po, guro.
3.Pagtala ng lumiban
May lumiban ba sa klase ngayong araw? Wala po, guro.
4.Pagkolekta ng takdang aralin
Pakipasa sa inyong mga takdang aralin ditto Opo, guro.
sa harap.

 Mga Alituntunin sa loob ng aralan


Bago tayo dumako sa ating aralin, maaari
bang paki-ayos ang inyong pagka-upo, at
ngayon may iilan akong paalala sa klase na ito.

1. Making
2. Makilahok
3. Wag magingay

Naiintindihan ba mga kamag-aral? Opo,guro.

B.Pagsusuri
Ngayon magkakaroon tayo ng aktibidad
papangkatin ko kayo ng apat na pangkat.

Panuto: Puno ng disisplina: sa loob ng sanga ng


puno sa ibaba, isulat ang mga bagay na iyong
ginagawa na nagpapakita ng pagkakaroon ng
disiplina sa sarili.

Bibigyan ko kayo ng limang minute para


tapusin ang inyong aktibidad.

Nagkakaintindihan ba tayo? Opo, guro.

Basi sa inyong aktibidad, ano kaya ang


tinalakay natin nong nakaraang araw? Tungkol po sa disiplina para sa kapaligiran, guro.

Magaling.

C.Pagganyak

Bago natin simulan ang ating aralin, may


ipapakita akong larawan at inyo lamang
tukuyin o sabihin kung tama at ano ang
ipinapakita sa larawan.
Sa unang larawan; (Maling pagtapon ng
basura)

Mali po, guro.

Di-tamang paraan ng pagtapon ng basura


Ano kaya ang ibig sabihin nito? po,guro.

Panagalawang larawan;(Tamang pagtapon ng


basura)

Tama po, guro.

Tamang paraan ng pagtapon ng basura po, guro.


Ano ang ipinahiwatig ng larawan?

Tungkol po sa disiplina sa pagtatapon ng basura


Basi sa mga larawan na ito, Sa inyung palagay po, guro.
ano ang ating tatalakayin ngayong araw ?

Magaling.

D.Paglalahad ng Paksa

Ang tatalakayin natin ngayon ay tungkol sa


disiplina sa pagtapon ng basura:isang
pandaigdigang panawagan.

Ngayon may mga alituntunin tayo na dapat


nating sundin;

a. Nakatutulong sa pagpapanatili ng
kalinisan at kaayusan sa kapaligiran
saanman sa pamamagitan ng
segregasyon o pagtapon sa tamang
lagayan ng mga basurang nabubulok
at di nabubulok.
b. Naisasagawa ang tamang paraan sa
pagtatapon ng basura sa tamang
lagayan.
c. Naipapapakita ang disiplina sa
pagtapon ng basura sa tamang
lagayan.
a. Nakatutulong sa pagpapanatili ng
Ano yung mga alintuntunin na dapat nating kalinisan at kaayusan sa kapaligiran
sundin ? saanman sa pamamagitan ng
segregasyon o pagtapon sa tamang
lagayan ng mga basurang nabubulok at di
nabubulok.
b. Naisasagawa ang tamang paraan sa
pagtatapon ng basura sa tamang lagayan.
c. Naipapapakita ang disiplina sa pagtapon
ng basura sa tamang lagayan.

E.Pagtatalakay

Ngayon may babasahibn tayong tula at ito ay


ating pagnilayan.

Sa ating kapaligiran inyong maoobserbahan


Tambak o bundok ng basura makikita kaliwa’t
kanan Sama-sama ang mga bote, plastik, at
papel na pinaggamitan Metal, goma, steel, at
mga nabubulok na pagkaing pinagtirhan.
-Mga bote, plastik, at papel na pinaggamitan,
Ano ang karaniwang nakikita sa metal, goma, steel, at mga nabubulok na
kapaligiran na nabanggit sa tula? pagkaing pinagtirhan

May mga taong tila walang pakialam


Kahit marumi ang paligid, sa kanila ay ayos
lang
Tapon dito, tapon doon, kalat dito di
Napaparam Dulot ay pagkasira sa kawawang
kapaligiran.

Bilang tagapagtaguyod ng kalinisan at


kaayusan
Nabubulok at hindi nabubulok segregasyon
dapat isagawa Ipakita mong ikaw sa disiplina
nananahan Upang maging modelo bawat isa’y
masisiyahan. -Dahil po ang paghihiwa-hiwalay ng basura ay
nakakatulong upang makaiwas tayo ng sakit at
Bakit kailangang paghiwa-hiwalayin I- disgrasya at sa kabilang banda din po, ang
segregate ang mga basura na makikita sa pagsesegregate ay isang matinong gawain, dahil
tahanan, paaralan, pamayanan o maging sa dito mas nagiging malinis, maayos, kaaya-aya at
bansa? ligtas ang pamayanan.

Halika na, aking kapatid, kamag-aral, at


kaibigan
Ikampanya natin, segregasyon ay ipaglaban
Kahalagahan nito’y ipaunawa’t iparamdam
Upang ang lahat ay mahimok at maglingkuran.

-Dahil po ang
paghihiwa-
hiwalay ng
basura ay
nakakatulong
upang
makaiwas tayo Tungkol po sa disiplina sa pagtatapon ng

ng sakit
basura,guro.

at disgrasya at -Kung ang mga tao ay patuloy na walang disiplina


sa pagtatapon ng basura, ang mundoo
pamayanan ay patuloy din na hindi ligtas. Ang

sa kabilang posibleng epekto nito ay magkakasakit ang mga


tao, mamatay ang mga hayop, makakaroon ng
nakakamatay na pagbaha.

banda din po,


-Mag iimplement po tayo ng batas na kung
ang sino man ang gumagawa ng maling pagtatapon ay
magmumulta.
Maipapakita mo na alam mo ang tamang
pagsesegregate pagtatapon ng basura sa pamamagitan ng
pasunod sa mga alituntunin ukol dito.

ay isang Maging disiplinado sa pagtapon ng basura.

matinong Pahalagahan ko ang akong kapaligiran para sa

gawain, aking kinabukasan sa pamamagitan ng pagiging


malinis, at inilagay ko ang aking basura sa tamang
lagayan.

dahil ditto mas


nagiging
malinis,
maayos,
kaaya-aya at
ligtas ang
pamayanan
F. Paglalahat

Ngayon may aktibidad akong ipapagawa sa


inyo, nais kong hatiin ang klase sa tatlong
grupo, ang bawat grupo ay may ibat-ibang
aktibidad na gawin.

Unang pangkat:
Isasadula ninyo kong paano mag-segregate ng
basura sa tamang lagayan.

Pangalawang grupo:
Magbigay ng limang halimbawa sa nabubulok
at di-nabubulok, ipresenta ninyo ito sa harap.

Pangatlong grupo:
Gumawa ng poster making na naipapakita ang
disiplina sa pagtapon ng basura sa tamang
lagayan.

G.PAGLALAPAT NG ARALIN

1. Ano ang tinalakay natin ngayon?

2. Ano ang sumasalamin sa isang bayan o


bansa kung parating nakatambak o
nakakalat ang basurarito?

3. Anong paraan kaya an gating gagawin


kung patruloy na walang disiplina ang
mga tao?

4. Sa paanong paraan mo ipakikita na


talagang alam mo ang batas ng tamang
pagtatapon ng basura?

5. Ngayon mga bata, anu-anong


magagandang kaugalian ang inyong
natutunan sa ating pinag aralan?

6. Sa paanong paaran mo pahahalagahan


ang iyong kapaligiran para sa iyong
kinabukasan?

Magaling.

IV.PAGTATAYA NG ARALIN
Tukuyin Kung saang basurahan dapat itapon ang mga bagay na nabanggit. Iguhit lamang ang
hugis TATSULOK kung ang tnunukoy ay DI-NABUBULOK at hugis PARISUKAT naman pag
NABUBULOK.
________1. Balat ng saging
________2. Plastik na bote
________3. Papel
________4. Basag na baso
________5. Mga dahon

V.ASSIGNMENT

 Sa nakakuha ng score 4-5 magbigay ng limang epekto ng hindi tamang pagtapon ng


basura sa lagayan.
 Sa nakakuha ng score 0-3 ay magbigay ng limang halimbawa sa nabubulok at di-
nabubulok.

You might also like