Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 23

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

รหัส ค 30203 รายวิชาคณิตศาสตร์พื้นฐาน กลุ่ม


สาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 5 ภาคเรียนที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เลขยกกำลัง
เรื่อง เลขยกกำลังที่มีเลขชี้กำลังเป็ นจำนวนเต็ม
เวลา 50 นาที
ผู้สอน นายชัยณรงค์ ยอดบุญฤทธิ์ โรงเรียน
วัดบางกะพ้อม(คงลาภยิ่งประชานุสรณ์)

1.มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

มาตรฐาน ค เข้าใจความหลากหลายของการแสดงจำนวน ระบบ


1.1 จำนวน การดำเนินการของจำนวน ผลที่เกิดขึ้นจากการ
ดำเนินการสมบัติของการดำเนินการ และนำไปใช้
ตัวชี้วัด ค 1.1 เข้าใจความหมายและใช้สมบัติเกี่ยวกับ การบวก การคูณ
ม.5/1 การเท่ากัน และ การไม่เท่ากันของจำนวนจริงในรูปกรณฑ์
และจำนวนจริงในรูปเลขยกกำลัง ที่มีเลขชี้กำลังเป็ น
จำนวนตรรกยะ
2.สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
เลขยกกำลังที่มีเลขชี้กำลังเป็ นจำนวนเต็ม ถ้า a และ b เป็ นจำนวนจริง
โดยที่ a≠0 , b≠0 และ m , n เป็ นจำนวนเต็มแล้ว
1) a m x a n =a m+n 2) (a ) =a
m n mn

3) (ab ) =a xb
n n n
4)
()
a n an
b
= n
b
am
=a m−n
5) 6)a 0=1 , a ≠ 0
n
a

3.จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 ด้านความรู้ (K)
3.1.1 นักเรียนสามารถใช้สมบัติเลขยกกำลังเพื่อเขียนให้อยู่ในรูปอย่าง
ง่ายได้ถูกต้อง จากที่นักเรียนทำใบกิจกรรมเรื่อง เลขยกกำลังที่มีเลขชี้กำลัง
เป็ นจำนวนเต็ม
3.2 ด้านทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ (P)
3.2.1 นักเรียนมีทักษะการแก้ปั ญหาในการทำทำใบกิจกรรมเรื่องเลข
ยกกำลังที่มีเลขชี้กำลังเป็ นจำนวนเต็ม
3.3 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ที่สอดคล้องกับค่านิยม 12 ประการ
(A)
3.3.1 นักเรียนมีความมุ่งมั่นในการทำงาน จากการทำใบกิจกรรม
เรื่อง เลขยกกำลังที่มีเลขชี้กำลังเป็ นจำนวนเต็ม และส่งใบงานให้ตรงเวลา

4.สาระการเรียนรู้
เลขยกกำลังที่มีเลขชี้กำลังเป็ นจำนวนเต็ม
5.กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำ ( 5 นาที )
5.1.1 ครูทบทวนสมบัติของเลขยกกำลังพร้อมกับนักเรียนดังนี้
1) a m x a n =a m+n 2) (a ) =a
m n mn
3) (ab ) =a xb
n n n
4)
()
a n an
b
= n
b
am
=a m−n
5) 6)a 0=1 , a ≠ 0
n
a

5.1.2 ครูใช้เกม kahoot เรื่อง เลขยกกำลัง ในการทบทวนสมบัติเลข


ยกกำลัง

5.2 ขั้นสอน ( 40 นาที )


5.2.1 ครูยกตัวอย่างการใช้สมบัติเลขยกกำลังและให้นักเรียนทำใบ
กิจกรรมเรื่อง เลขยกกำลัง
พร้อมกับครูทั้ง 6 ใบดังนี้
5.3 ขั้นสรุป
5.3.1 ครูกับนักเรียนช่วยกันสรุปสมบัติเลขยกกำลังดังนี้
1) a m x a n =a m+n 2) (a ) =a
m n mn
3) (ab ) =a xb
n n n
4) b ()
a n an
= n
b
am
=a m−n
5) 6)a 0=1 , a ≠ 0
n
a

5.3.2 ให้นักเรียนทำใบกิจกรรม เรื่อง เลขยกกำลัง ข้อที่เหลือจาก


การเรียนในห้องเรียนเป็ นการบ้าน
6.สื่อและแหล่งการเรียนรู้
6.1 สื่อ
- เกม kahoot
- หนังสือคณิตศาสตร์พื้นฐาน บทที่ 1 เลขยกกำลัง
- ใบกิจกรรม
6.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้องสมุด หนังสือเรียนคณิตศาสตร์ ม.4 - ม.6

7.การวัดและประเมินผล

สิ่งที่ต้องการวัดผล วิธีวัด เครื่องมือ เกณฑ์การวัดผล


วัดผล
ด้านความรู้ (K)
สิ่งที่ต้องการวัดผล วิธีวัด เครื่องมือ เกณฑ์การวัดผล
วัดผล
1) นักเรียนสามารถ
ใช้สมบัติเลขยกกำลัง
เพื่อเขียนให้อยู่ในรูป มากกว่าร้อยละ

อย่างง่ายได้ถูกต้อง 80 คือ ดี
ผลของการ
จากที่นักเรียนทำใบ ร้อยละ 50-79
ตรวจการทำใบ ใบกิจกรรม
กิจกรรมเรื่อง เลขยก คือ ปานกลาง
กิจกรรม
กำลังที่มีเลขชี้กำลัง น้อยกว่าร้อยละ

เป็ นจำนวนเต็ม 50 คือปรับปรุง

ด้านทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ (P)
1) นักเรียนมีทักษะ ผลของการ ใบกิจกรรม จากแบบ
การแก้ปั ญหาในการ ตรวจการทำใบ ประเมินทักษะ
ทำใบกิจกรรมเรื่อง กิจกรรม กระบวนการ
เลขยกกำลังที่มี ทางคณิตศาสตร์
เลขชี้กำลังเป็ น นักเรียนได้ 2
จำนวนเต็มได้ถูกต้อง คะแนนขึ้นไป
จากการทำใบ ผ่านเกณฑ์
สิ่งที่ต้องการวัดผล วิธีวัด เครื่องมือ เกณฑ์การวัดผล
วัดผล
กิจกรรม

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
1) นักเรียนมีความ
มุ่งมั่นในการทำงาน ดูจากเกณฑ์การ
จากการทำใบ สังเกต ให้คะแนน
กิจกรรม เรื่อง เลข พฤติกรรม คุณลักษณะอัน
ใบกิจกรรม
ยกกำลังที่มี การทำใบ พึงประสงค์
เลขชี้กำลังเป็ น กิจกรรม
จำนวนเต็ม และส่ง
ใบงานให้ตรงเวลา

แบบประเมินด้านทักษะ/กระบวนการ

เรื่อง เลขยกกำลังที่มีเลขชี้กำลังเป็ นจำนวนเต็ม


ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 5
คำชี้แจง : ให้ทำเครื่องหมาย  ลงในช่องที่เป็ นจริงมากที่สุด
หมายเหตุ : วัดทักษะกระบวนการทางคณิตศาสตร์ที่สอดคล้องอย่างน้อย 1
ทักษะ
ตามแผนการจัดการเรียนรู้
รายการประเมิน
ความคิด
เลข การแก้ การเชื่อม การใช้
การสื่อสาร ริเริ่ม รวม
ที่ ปั ญหา โยง เทคโนโลยี
สร้างสรรค์
3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1
1
2
3
4
5

เกณฑ์การให้ผลคะแนน เกณฑ์การแปล
คะแนนผล
ดี หมายถึง ช่วงคะแนน 3 คะแนน ดี
หมายถึง ช่วงคะแนน 3 คะแนน
ปานกลาง หมายถึง ช่วงคะแนน 2 คะแนน ปานกลาง หมาย
ถึง ช่วงคะแนน 2 คะแนน
ปรับปรุง หมายถึง ช่วงคะแนน 1 คะแนน ปรับปรุง
หมายถึง ช่วงคะแนน 1 คะแนน
เกณฑ์การให้คะแนนประเมินด้านทักษะ/กระบวนการคณิตศาสตร์
ประเด็นที่ คะแนน
ประเมิน 3 2 1
1.การแก้ปั ญหา นักเรียนมีทักษะ นักเรียนมีทักษะ นักเรียนมีทักษะ
การแก้ ปั ญหาใน การแก้ ปั ญหาใน การแก้ ปั ญหาใน
การทำใบกิจกรรม การทำใบกิจกรรม การทำใบกิจกรรม
เรื่องเลขยกกำลัง เรื่องเลขยกกำลัง เรื่องเลขยกกำลัง
ที่มีเลขชี้กำลังเป็ น ที่มีเลขชี้กำลังเป็ น ที่มีเลขชี้กำลังเป็ น
จำนวนเต็มได้ถูก จำนวนเต็มได้ถูก จำนวนเต็มได้ถูก
ต้องจากการทำใบ ต้องจากการทำใบ ต้องจากการทำใบ
กิจกรรมและ กิจกรรม กิจกรรม อาจตอบ
ตอบโต้ได้ด้วย ถูกไม่หมอ
ความเข้าใจ
จำนวนทักษะ/ ช่วงคะแนน
กระบวนการทาง ดี ปาน ปรับปรุง
คะแนนเต็ม
คณิตศาสตร์ที่ กลาง
ประเมิน
1 ทักษะ 3 3 2 1
แบบประเมินพฤติกรรมด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

เรื่อง เลขยกกำลังที่มีเลขชี้กำลังเป็ นจำนวนเต็ม


ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 5
คำชี้แจง : ให้ทำเครื่องหมาย  ลงในช่องที่เป็ นจริงมากที่สุด
หมายเหตุ : วัดทักษะกระบวนการทางคณิตศาสตร์ที่สอดคล้องอย่างน้อย 1
ทักษะ
ตามแผนการจัดการเรียนรู้
รายการประเมิน
เลข จิต มุ่งมั่นใน ซื่อสัตย์
มีวินัย ใฝ่ เรียนรู้ รวม
ที่ สาธารณะ การทำงาน สุจริต
3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1
1
2
3
4
5

เกณฑ์การให้ผลคะแนน เกณฑ์การแปล
คะแนนผล
ดี หมายถึง ช่วงคะแนน 3 คะแนน ดี
หมายถึง ช่วงคะแนน 3 คะแนน
ปานกลาง หมายถึง ช่วงคะแนน 2 คะแนน ปานกลาง หมาย
ถึง ช่วงคะแนน 2 คะแนน
ปรับปรุง หมายถึง ช่วงคะแนน 1 คะแนน ปรับปรุง
หมายถึง ช่วงคะแนน 1 คะแนน

เกณฑ์การให้คะแนนประเมินพฤติกรรมด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

ประเด็นที่ คะแนน
ประเมิน 3 2 1
1.มุ่งมั่นในการ ทำใบกิจกรรม ทำใบกิจกรรม ทำใบกิจกรรมถูก
ทำงาน สะอาดเรียบร้อย สะอาดเรียบร้อย ต้องครบถ้วน แต่
และถูกต้องครบ และถูกต้องครบ ไม่สะอาด
ถ้วน สามารถนำ ถ้วน
เป็ นตัวอย่างให้กับ
เพื่อนร่วมชั้นได้

จำนวนพฤติกรรม ช่วงคะแนน
ด้าน ดี ปาน ปรับปรุง
คะแนนเต็ม
คุณลักษณะอันพึง กลาง
ประสงค์
1 พฤติกรรม 3 3 2 1
บันทึกหลังการใช้แผนการจัดการเรียนรู้
ผลการจัดการเรียนการสอน
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
…………
ปั ญหา / อุปสรรค
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
…………
แนวทางแก้ไข
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
…………

ลงชื่อ………………………………….......
(นายชัยณรงค์ ยอดบุญฤทธิ์)
ผู้สอน
ความคิดเห็นของผู้ตรวจแผนการจัดการเรียนรู้

ความคิดเห็นของผู้ตรวจแผนการจัดการเรียนรู้
...............................................................................................................................
...............................................................................................................................
...............................................................................................................................
...............................................................................................................................
...............................................................................................................................
.............................................................................................................................
...............................................................................................................................
...............................................................

ลงชื่อ...................................................
(นางสาวสิริกร เกตุประเสริฐวงศ์)
กลุ่มหัวหน้างาน
วิชาการ

ความคิดเห็นของผู้อำนวยการโรงเรียน

...............................................................................................................................
...............................................................................................................................
...............................................................................................................................
...............................................................................................................................
...............................................................................................................................
.............................................................................................................................
...............................................................................................................................
...............................................................

ลงชื่อ..................................................
(นางสาวทัศนา จร
จวบโชค)
ผู้อำนวยการ
โรงเรียน
ใบกิจกรรมที่
ใบกิจกรรมที่
ใบกิจกรรมที่
ใบกิจกรรมที่
ใบกิจกรรม
ใบกิจกรรมที่

You might also like