file_631211001103 _ แผนและรายงานผลการจัดการเรียนรู้ตามวงจร PLC ครั้งที่ 2_6511964eb5956

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 29

แผนการจัดการเรียนรู้ตามวงรอบ PLC วงรอบที่ 2

รายวิชา ปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา 3 (Internship 3) รหัสวิชา 10034811

ชื่อ – สกุลนักศึกษา นายศุภชัย ทรายทอง รหัสประจำตัวนักศึกษา 63121100110


หลักสูตรครุศาสตรบัณฑิต (หลักสูตร 4 ปี) สาขาวิชาสังคมศึกษา
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2566
โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบรรจบพันบ้านปากลา ตำบลนาโพธิ์กลาง อำเภอโขงเจียม
จังหวัดอุบลราชธานี รหัสไปรษณีย์ 34220
ระยะเวลาในการปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา 10 พฤษภาคม - 6 ตุลาคม 2566
ชื่อหัวหน้าสถานศึกษา ด.ต.โกศล สิงหา (ครูใหญ่)
ชื่ออาจารย์นิเทศก์ อาจารย์ชนากร ปรีชา
ชื่อครูพี่เลี้ยง จ.ส.ต.ศรีศักดิ์ รูปเหลี่ยม
ปฏิบัติการสอนระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 3

ฝ่ายฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู คณะครุศาสตร์ มหาวิทยราชภัฏอุบลราชภัฏอุบลราชธานี


แผนการจัดการเรียนรู้ แผนที่ 2 PLC วงรอบที่ 2
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง วันสำคัญของไทย เวลาเรียน 4 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง วันสำคัญทางศาสนาน่ารู้ เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
ครูผู้สอน นายศุภชัย ทรายทอง วันที่ 14 เดือน กรกฎาคม พ.ศ. 2566
ครูพี่เลี้ยง จ.ส.ต.ศรีศักดิ์ รูปเหลี่ยม คาบที่ 2 เวลา 10.00 – 11.00 น.
ชื่อผู้ร่วมออกแบบแผนการจัดการเรียนรู้ นายศตวรรษ โอตาคาร นางสาวสาวิตรี ราษีทอง
**********************************************************************************
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ส 2.1 เข้าใจและปฏิบัติตนตามหน้าที่ของการเป็นพลเมืองดี มีค่านิยมที่ดีงามและธำรง
รักษาประเพณีและวัฒนธรรมไทยดำรงชีวิตอยู่ร่วมกันในสังคมไทยและสังคมโลกอย่างสันติสุข
ตัวชี้วัด ส 2.1 ป.3/3 อธิบายความสำคัญของวันหยุดราชการที่สำคัญ
2. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
วันสำคัญของไทยมีทั้งวันสำคัญที่เกี่ยวข้องกับชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และวันสำคัญเกี่ยวกับ
ประเพณีและวัฒนธรรม เป็นวันสำคัญที่เป็นวันหยุดราชการ เพื่อให้ทุกคนได้ระลึกถึงและเข้าร่วมกิจกรรมในวัน
สำคัญดังกล่าว
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถอธิบายความหมายและความสำคัญของวันมาฆบูชาและวันวิสาขบูชาได้ (K)
2. นักเรียนสามารถประดิษฐ์ชิ้นงานได้ (P)
3. นักเรียนมีความกระตือรือร้นในการทำกิจกรรม (A)
4. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร (ข้อ 1) 2. ความสามารถในการใช้ชีวิต (ข้อ 4)
1.1 มีความสามารถในการรับ – ส่งสาร 4.1 เรียนรู้ด้วยตนเองได้เหมาะสมตามวัย
1.2 มี ค วามสามารถในการถ่ า ยทอดความรู้ 4.2 สามารถทำงานกลุ่มร่วมกับผู้อื่นได้
ความคิด ความเข้าใจของตนเอง โดยใช้ภาษาอย่าง 4.3 นำความรู้ที่ได้ไปใช้ประโยชน์ในชีวิตประจำวัน
เหมาะสม
1.3 ใช้วิธีการสื่อสารที่เหมาะสม
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตัวชี้วัดที่ 1.3 ศรัทธา ยึดมั่น และปฏิบัติตนตามหลักศาสนา
2. ใฝ่เรียนรู้ (ข้อ 4)
ตัวชี้วัดที่ 4.1 ตั้งใจ เพียรพยายามในการเรียนและเข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้
ตัวชี้วัดที่ 4.2 แสวงหาความรู้จากแหล่งเรียนรู้ต่าง ๆ ทั้งภายในและภายนอกโรงเรียน ด้วยการเลือกใช้
สื่ออย่างเหมาะสม บันทึกความรู้ วิเคราะห์ สรุปเป็นองค์ความรู้ และสามารถนำไปในชีวิตประจำวันได้
๓. มุ่งมั่นในการทำงาน (ข้อ ๖)
ตัวชี้วัดที่ 6.1 มีความตั้งใจและพยายามในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย
ตัวชี้วัดที่ 6.2 มีความอดทนและไม่ท้อแท้ต่ออุปสรรคเพื่อให้งานสำเร็จ
6. สาระการเรียนรู้
- วันมาฆบูชา
- วันวิสาขบูชา
7. ชิ้นงานหรือภาระงาน
- Pop up วันมาฆบูชา
- วงล้อวันมาฆบูชา
๘. การจัดกิจกรรมการเรียนการสอนแบบ Active Learning โดยจัดการเรียนรู้เชิงรุกตามแนวคิด HALO
MODEL โดยบูรณาการ (TPACK : Technological Pedagogical Content Knowledge) และวิธีสอน
ภาษาแบบบูรณาการภาษาและเนื้อหา (Content and Language Integrated Learning: CLIL)
๘.1 กิจกรรมนำเข้าสู่บทเรียน (CLIL+TPACK)
ขั้นที่ 1 เตรียมผู้เรียนเข้าสู่กระบวนการเรียนรู้ (ใช้เวลาประมาณ 5 นาที)
ครู นักเรียน
1. ครูกล่าวคำทักทายนักเรียนเป็นภาษาอังกฤษ 1. นักเรียนกล่าวตอบคำทักทายครูเป็นภาษาอังกฤษ
- Good morning students. - Good morning teacher.
- How are you today? - I'm fine. /- feel good.
- Are you ready? - Yes.
2. ครูใช้กิจกรรม Brain Gym: เพลง ตบมือ ตบตัก 2. นักเรียนร่วมทำกิจกรรม Brain Gym: เพลง ตบมือ
ตบไหล่ เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนเรียน ตบตัก ตบไหล่ เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนเรียนอย่างมี
มือ มือ มือ ตบตัก ตบมือ ตบมือ ตบไหล่ ส่วนร่วม
มือ มือ มือ ตบตัก ตบมือ ตบมือ ตบไหล่ มือ มือ มือ ตบตัก ตบมือ ตบมือ ตบไหล่
แล้วสลับ แล้วสลับ กันไป มือ มือ มือ ตบตัก ตบมือ ตบมือ ตบไหล่
แล้วสลับ แล้วสลับ กันไป แล้วสลับ แล้วสลับ กันไป
ตบตัก ตบไหล่ ตบมือ ตบมือ แล้วสลับ แล้วสลับ กันไป
ตบตัก ตบไหล่ ตบมือ ตบมือ
ขั้นที่ 2 ตั้งข้อสังเกตในการเรียนรู้ (ใช้เวลาประมาณ 5 นาที)
3. ครูติดกระดาษหัวข้อการเรียนรู้ “เรื่องที่จ ะได้ 3. นักเรียนช่วยกันตอบคำถามครูผู้สอนอย่างมีส่วนร่วม
เรียนรู้” บนกระดานจากนั้นถามคำถามเชื่อมโยงเข้า แนวคำตอบ วันมาฆบูชา / วันวิสาขบูชา
สู่หัวข้อเรื่องแล้วให้นักเรียนตอบ
คำถาม วันอาสาฬหบูชา / วันเข้าพรรษา (พิจารณาคำตอบของ
- นั ก เรี ย นรู ้ จ ั ก วั น สำคั ญ ทางพระพุ ท ธศาสนา นักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
อะไรบ้าง
- นักเรียนต้องปฏิบัติตนอย่างไรเมื่อถึงวันสำคัญ
ทางศาสนา
4. จากนั้ น ครู เ ขี ย นสรุ ป และอธิ บ ายคำตอบของ 4. นักเรียนเขียนสรุปลงในสมุดเรียน
นักเรียนที่มีความเกี่ยวข้องลงบนกระดาน
๘.๓ กิจกรรมการจัดการเรียนรู้ (CLIL+TPACK)
ขั้นที่ ๓ กิจกรรมการเรียนรู้ (ใช้เวลาประมาณ 40 นาที)
5. ครูติดกระดาษหัวข้อการเรียนรู้ “ความรู้ที่จะ 5. นักเรียนดูวิดีทัศน์ประกอบการเรียนการสอนอย่าง
ได้รับในวันนี้” บนกระดานจากนั้นครู ให้ดูวิดีทัศน์ ตั้งใจ
ตามหัวข้อความรู้ที่จะได้รับ
- วันวิสาขบูชาและวันมาฆบูชา
เพื่อกระตุ ้น ให้ น ั กเรี ย นสนใจ และขยายความรู ้ ที่
นักเรียนจะได้รับ
6. ครูให้น ักเรีย นอ่า นเนื้ อ หาในหนั งสื อเรีย นราย 6. นักเรียนอ่านเนื้อหาในหนังสือเรียนอย่างตั้งใจและฟัง
พื้นฐาน สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒ นธรรม ป.3 การอธิ บ ายเนื ้ อ หาในหนั ง สื อ เรี ย นเรื ่ อ งวั น สำคั ญ ที่
เรื่อง วันสำคัญที่เกี่ยวกับ พระพุทธศาสนา พร้อมทั้ง เกี่ยวกับพระพุทธศาสนา โดยใช้การบรรยายประกอบ
ครูอธิบ ายเนื้อหาในหนังสือเรีย นเรื่องวัน สำคัญที่ Power Point อย่างมีส่วนร่วม
เกี่ ย วกั บ พระพุ ท ธศาสนา โดยใช้ ก ารบรรยาย
ประกอบ Power Point
๘.๓ กิจกรรมสรุปผลการเรียนรู้ (CLIL+TPACK)
ขั้นที่ ๔ สรุปองค์ความรู้ (ใช้เวลาประมาณ 5 นาที)
7. ครู อ ธิ บ ายชี ้ แ จงภาระงานและมอบหมายให้ 7. นักเรียนร่วมทำกิจกรรมส่งท้ายชั่วโมงเรียนอย่างตั้งใจ
นักเรียนทำโดยใช้วงล้อสุ่มจับคู่ทำกิจกรรม
- Pop up วันมาฆบูชา ๘. นักเรียนตั้งใจทำงานและสอบถามเมื่อเกิดความสงสัย
- วงล้อวันมาฆบูชา ระหว่างการทำงานที่ได้รับมอบหมาย
๘. ครู ส ำรวจพฤติ ก รรมระหว่ า งการทำงานของ
นักเรียนพร้อมทั้งให้คำแนะนำสำหรับนักเรียนที่เกิด
ความสงสัยระหว่างการทำงานที่ได้รับมอบหมาย
ขั้นที่ ๕ สรุปและเชื่อมโยงสู่การประยุกต์ใช้ (ใช้เวลาประมาณ 5 นาที)
๙. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาที่เรียนร่วมกัน ๙. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปเนื้อหาที่เรียนร่วมกัน
10. ครูและนักเรียนช่วยกันสะท้อนคิดเกี่ยวกับการ
จัดการเรียนการสอนในเนื้อหาวันสำคัญที่เกี่ยวกับ
พระพุ ท ธศาสนา การนำหลั ก ธรรมไปประใช้ ใ น 10. นักเรียนช่วยกันสะท้อนคิดเกี่ยวกับการจัดการเรียน
ชีวิตประจำวัน การสอนในเนื้อหาวันสำคัญที่เกี่ยวกับพระพุทธศาสนา
11. ท้ายชั่วโมงครูเช็คชื่อนักเรียนด้วยการทบทวน ร่วมกัน
เนื้อหาที่เรียน
8. สื่อ/อุปกรณ์/แหล่งการเรียนรู้
1. หนังสือเรียนรายพื้นฐาน สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ป.3
2. Power Point ประกอบการบรรยาย เรื่อง วันสำคัญที่เกี่ยวกับพระพุทธศาสนา
3. กิจกรรมคู่
- Pop up วันมาฆบูชา
- วงล้อวันมาฆบูชา
4. ใบความรู้เรื่อง วันสำคัญที่เกี่ยวกับพระพุทธศาสนา
5. วิดีทัศน์เกี่ยวกับวันสำคัญทางศาสนา
- วันมาฆบูชา https://youtu.be/-0oEpjw2_7Q
- วันวิสาขบูชา https://youtu.be/PAMjoELyg5U
6. เพลงประกอบการเรียน
- เพลงวันมาฆบูชา https://www.youtube.com/watch?v=hd1GOxSISLY
7. วงล้อสุ่มจับคู่ https://wheelofnames.com/th/yrs-8va
9. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
รายการประเมินผลการเรียนรู้ วิธีการวัดผล เครื่องมือวัด เกณฑ์การประเมินผล
1. นักเรียนสามารถอธิบายความหมาย การถามตอบระหว่าง แบบประเมินการ
และความสำคัญของวันมาฆบูชาและวัน จัดกิจกรรมการเรียน ตอบคำถาม
วิสาขบูชาได้ (K) การสอน
2. นักเรียนสามารถประดิษฐ์ชิ้นงานได้
- Pop up วันมาฆบูชา แบบประเมินชิ้นงาน เกณฑ์ผ่าน
(P) - วงล้อวันมาฆบูชา ร้อยละ ๘๐

3. นักเรียนมีความกระตือรือร้นในการ การสังเกตพฤติกรรม แบบสังเกต ผ่านเกณฑ์ระดับ


ทำกิจกรรม (A) รายบุคคล พฤติกรรมรายบุคคล คุณภาพพอใช้

10. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้ (ผลการจัดการเรียนรู้)


1. ความสําเร็จในการจัดการเรียนรู้
ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามวงรอบ PLC วงรอบที่ 2 นักเรียนให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม
อย่างดีเยี่ยม ให้ความสนใจในกิจกรรมการเรียนการสอนโดยเฉพาะกิจกรรมที่ให้นักเรียนได้ทำเป็นคู่ช่วยกันทำ
ชิ้นงาน
• แนวทางการพัฒนา มีกิจกรรมที่ให้นักเรียนได้ปฏิบัติมากขึ้นการทำงานร่วมกับผู้อื่น ๆ กิจกรรมการ
สอนมีหลากหลายเหมาะสมกับผู้เรียนมากขึ้น
2. ปัญหา/อุปสรรคในการจัดการเรียนรู้
กิจกรรมที่ให้นักเรียนได้ปฏิบัติเนื่องจากใช้วิธีการสุ่มรายชื่อจับคู่ทำกิจกรรม นักเรียนบางคนไม่อยากที่
จะคู่กันทำกิจกรรมทำให้ชิ้นงานไม่เสร็จตามเวลา ทำให้ในส่วนสรุปกิจกรรมการเรียนสั่นเกินไปเนื่องหมดชั่วโมง
เรียน
• แนวทางการแก้ไข สร้างข้อตกลงในการทำกิจกรรมการจับคู่ ด้วยความสมัครใจหรือใช้กิจกรรมอื่น ๆ
แบ่งกลุ่มเพื่อให้นักเรียนอยากร่วมกิจกรรมร่วมกัน และกำหนดเวลาในการทำกิจกรรม และถ้าไม่เสร็จ
ก็มอบหมายให้ทำเป็นการบ้านได้
3. สิ่งที่ไม่ได้ปฏิบัติตามแผน
ในส่วนขั้นสรุปกิจกรรมการเรียนรู้ที่นักเรียนได้สรุปผลการเรียนรู้ความเข้าใจโดยการนำเอาข้อความไป
ติดกระดานเป็นแผนภาพความคิด
• เหตุผล เพราะ นักเรียนใช้เวลาในการทำกิจกรรมคู่ทำชิ้นงานใช้เวลามากเกินไปทำให้เวลาในส่วนขั้น
สรุปผลการเรียนรู้ไปสามารถทำตามแผนได้ เป็นเพียงการสรุปสั้น ๆ
4. ข้อเสนอแนะและแนวทางในการแก้ไขปรับปรุงแผนการจัดการเรียนรู้ในครั้งต่อไป
มีกิจกรรมที่หลากหลายมากขึ้น ให้นักเรียนได้มีส่วนร่วมในกิจกรรมการเรียนรู้มากขึ้น การกำหนดเวลา
ในแต่ละขั้นกิจกรรมให้ชัดเจน และมีการยกตัวย่างเชื่อมโยงประกอบการเรียนการสอนให้มากขึ้น

ลงชื่อ ผู้สอน
(นายศุภชัย ทรายทอง)
นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู ชั้นปีที่ 4
รายวิชาปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา 3
14 กรกฎาคม พ.ศ. 2566
ข้อเสนอแนะจากสมาชิกในทีม (ผู้สอนเป็นผู้บันทึกโดยสรุปจากการสะท้อนผลหลังการจัดการเรียนรู้)
ผู้เสนอแนะ สิ่งที่พัฒนานักเรียนได้ดี สิ่งที่ควรปรับปรุงให้ดีขึ้น

ผู้อำนวยการโรงเรียน
(ด.ต.โกศล สิงหา)

ครูนิเทศประจำโรงเรียน
(ส.ต.ท.หญิงเนตรชนันท์ ศิริโท)

นักศึกษาร่วมสังเกต 1
(นายศตวรรษ โอตาคาร)

นักศึกษาร่วมสังเกต 2
(นางสาวสาวิตรี ราษีทอง)

ครูพี่เลี้ยง
(จ.ส.ต.ศรีศักดิ์ รูปเหลี่ยม)

อาจารย์นิเทศก์
(อาจารย์ชนากร ปรีชา)

นักศึกษาผู้สอน
(นายศุภชัย ทรายทอง)

*หมายเหตุ : นักศึกษาร่วมสังเกตอย่างน้อย 1 คน
ข้อคิดเห็น
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ นักศึกษาร่วมสังเกต 1
(นายศตวรรษ โอตาคาร)
ข้อคิดเห็น
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ นักศึกษาร่วมสังเกต 2
(นางสาวสาวิตรี ราษีทอง)

ข้อคิดเห็น
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ จ.ส.ต. ครูพี่เลี้ยง


(ศรีศักดิ์ รูปเหลี่ยม)
ข้อคิดเห็น
.......................................................................................................................................................... ....................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ ส.ต.ท.หญิง ครูนิเทศก์ประจำโรงเรียน


(เนตรชนันท์ ศิริโท)
ข้อคิดเห็น
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ ด.ต. ครูใหญ่


(โกศล สิงหา)

ข้อคิดเห็น
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ อาจารย์นิเทศก์
(อาจารย์ชนากร ปรีชา)
แบบรายงานผลการสังเกตชั้นเรียนตามวงจร PLC
ชื่อ – สกุล นายศุภชัย ทรายทอง รหัสนักศึกษา 6321100110 สาขาวิชาสังคมศึกษา
โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบรรจบพันบ้านปากลา
วัน ศุกร์ ที่ 14 เดือนกรกฎาคม พ.ศ. 2566 เวลา 11.00 – 11.30 น.
ประเด็นปัญหา นักเรียนทำกิจกรรมไม่เสร็จตามเวลา
จำนวนสมาชิกในทีม 7 คน โดยมีรายชื่อและบทบาทดังต่อไปนี้
ลำดับที่ ชื่อ – สกุล บทบาทหน้าที่ ลายมือชื่อ
1 ด.ต.โกศล สิงหา ผู้อำนวยการโรงเรียน (ครูใหญ่)
2 ส.ต.ท.หญิงเนตรชนันท์ ศิริโท ครูนิเทศก์ประจำโรงเรียน
3 นายศุภชัย ทรายทอง Model teacher
5 นายศตวรรษ โอตาคาร Buddy 1
5 นางสาวสาวิตรี ราษีทอง Buddy 2
6 จ.ส.ต.ศรีศักดิ์ รูปเหลี่ยม Mentor (ครูพี่เลี้ยง)
7 อาจารย์ชนากร ปรีชา Expert (อาจารย์นิเทศก์)
ผลการดำเนินกิจกรรม
การจัดกิจกรรมรู้ตามวงรอบ PLC วงรอบที่ 2 มีการนำกิจกรรมที่ให้นักเรียนได้ปฏิบัติมากขึ้นโดยใช้
กิจกรรมเพิ่มเข้ามา และให้นักเรียนทำชิ้นงานทำให้นักเรียนมีความสนใจในการเรียนมากขึ้น แต่ก็ยังมีนักเรียน
ส่วนน้อยที่ทำกิจกรรมไม่เสร็จตามเวลาที่กำหนดเพราะนักเรียนไม่อยากอยู่คู่ด้วยกัน และส่วนสุดท้ายหรือขั้น
สรุปผลการเรียนรู้ไม่เป็นไปตามแผน ภาพรวมในการจัดกิจกรรมการเรียนการสอนบรรลุวัตถุประสงค์แต่งยังไม่
100 เปอร์เซ็นต์
ผลที่ได้จากการจัดกิจกรรมครั้งนี้
ประเด็นคำถามนำสู่การสังเกตชั้นเรียน
1. สิ่งที่ครูผู้สอนทำได้ดี และควรรักษาไว้ให้มีต่อไป
- มีการนำเอาเทคโนโลยีเข้ามาใช้ในการบริหารจัดการชั้นเรียน
- มีกิจกรรมที่ที่ให้นักเรียนได้ลงมือทำร่วมกันนักเรียนได้มีส่วนร่วมในการจัดกิจกรรมการเรียนการสอน
- การอธิบายเชื่อมโยงเนื้อหาที่สอน

2. สิ่งที่เป็นปัญหาและอุปสรรคที่ทำให้การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ในครั้งนี้ไม่เป็นไปตามเป้าหมาย
การทำกิจกรรมของนักเรียนเพราะว่า นักเรียนทำกิจกรรมชิ้นงานใช้เวลามากเกินไปทำให้กิจกรรม
ในช่วงสุดท้ายนั้นคือ สรุปผลการเรียนรู้ที่ใช้เวลาน้อยและขั้นเชื่อมโยงไปสู่การประยุกต์ใช้ไม่สามารถอธิบายได้
3. สิ่งที่ครูต้องปรับให้ดีขึ้นเพื่อพัฒนาการเรียนรู้ของนักเรียนมีประเด็นใดบ้าง และจะทำอย่างไร
- ลายมือในการเขียนกระดาน เพราะนักเรียนอ่านไม่ออกและเขียนตามไม่ได้
- นำเสียงในการอธิบายเนื้อหาหรือสรุป พูดเร็วเกินไปนักเรียนฟังไม่ทันอาจทำให้ไม่เข้าใจในเนื้อหาที่
เรียนได้
- ควรมีกิจกรรมที่ให้นักเรียนได้ฝึกคิดฝึกปฏิบัติมากขึ้นโดยเฉพาะการคิดวิเคราะห์

4. นักเรียนบรรลุวัตถุประสงค์การเรียนรู้ในครั้งนี้จำนวนกี่คน
นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ ๓ มีจำนวนทั้งหมด 8 คน นักเรียนที่บรรลุตามวัตถุประสงค์การเรียนรู้ใน
ครั้งนี้จำนวนทั้งหมด 7 คน ที่เข้าห้องเรียนร่วมทำกิจกรรมและทำใบงานในชั้นเรียนอย่างมีส่วนร่วม และไม่
บรรลุตามวัตถุประสงค์การเรียนรู้จำนวน 1 คน เนื่องจากไม่มาโรงเรียนลาป่วย
5. วิธีการแก้ปัญหาที่นำมาใช้ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้เกิดผลอย่างไร
การนำเอากิจกรรมที่ให้นักเรียนได้มีส่วนร่วมการจัดกิจกรรมการเรียนการทำให้ผู้เรียนมีความสนในใน
การเรียนเพิ่มมากขึ้นเหมือนเป็นสิ่งกระตุ้นในเกิดการความอยากรู้อยากทำ ทำให้กิจกรรมการเรียนการสอนมี
ความสนุกสนานไม่น่าเบื่อที่สำคัญนักเรียนสนใจและตั้งใจทำกิจกรรมอย่างมาก ซึ่งข้อเสนอแนะในการจัดกิจ
กรมการเรียนรู้ครั้งต่อไปควรมีการนำเอากิจกรรมที่ให้นักเรียนได้ปฏิบัติร่วมกันเป็นกลุ่มและเป็นกิจกรรมที่ให้
นักเรียนได้ลงมือทำและนำเสนอผลงานของตัวเอง

ลงชื่อ ผู้บันทึก (นักศึกษา)


(นายศุภชัย ทรายทอง )

ลงชื่อ จ.ส.ต. ครูพี่เลี้ยง


(ศรีศักดิ์ รูปเหลี่ยม)

ลงชื่อ ด.ต. ครูใหญ่


(โกศล สิงหา)
วันที่ 14 เดือนกรกฎาคม พ.ศ. 2566
(แนบภาพถ่ายกิจกรรมเปิดชั้นเรียน / สังเกตชั้นเรียน)
ภาคผนวก
แบบประเมินการตอบคำถาม
เรื่อง วันสำคัญที่เกี่ยวกับพระพุทธศาสนา ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3
คำชี้แจง : ให้ผู้สอนประเมินการตอบคำถามของนักเรียน แล้วเขียนเครื่องหมาย ✓ ลงในช่องรายการทีต่ รง
กับระดับคะแนน
รายการประเมิน สรุปผล

การลำดับเนื้อหาการตอบ (2 คะแนน)
การมีส่วนร่วมในการตอบ (2 คะแนน)
การปรากฏตัว (เข้าเรียน) (2 คะแนน)

บุคลิกท่าทางในการตอบ (1 คะแนน)
ความถูกต้องของคำตอบ (2 คะแนน)

การใช้ถ้อยคำเหมาะสม (1 คะแนน)

รวมคะแนน (15 คะแนน)


คุณค่าของเรื่องที่พูด (1 คะแนน)

การสรุปที่เหมาะสม (2 คะแนน)
ความสนใจของผู้ฟัง (2 คะแนน)
ที่ ชื่อ-สกุล
ผ่าน ไม่ผ่าน

1 เด็กชายกนกพันธ์ ตันสุ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ 15 ✓
2 เด็กหญิงปิยะธิดา เพ็ญพักตร์ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ 15 ✓
3 เด็กหญิงพัชรา คงทน ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ 15 ✓
4 เด็กหญิงวริศรา นิตย์คำหาญ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ 15 ✓
5 เด็กหญิงอรอนงค์ แก้วมณี ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ 15 ✓
6 เด็กหญิงสุรดา คำดีภักดิ์ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ 15 ✓
7 เด็กหญิงพิชชาภา คงทน ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ 15 ✓
8 เด็กหญิงทัศณี พิเมย ลาป่วย

เกณฑ์การประเมิน
ช่วงคะแนน 11 – 15 ระดับคุณภาพ ดี
5 – 10 ระดับคุณภาพ พอใช้
ต่ำกว่า 5 ระดับคุณภาพ ปรับปรุง
หมายเหตุ ถ้านักเรียนได้ระดับคุณภาพ พอใช้ ขึ้นไปถือว่า ผ่านเกณฑ์
ผลการตัดสินคุณภาพผู้เรียน
✓ ผ่านเกณฑ์ ไม่ผ่านเกณฑ์

ลงชื่อ ผู้สอน
(นายศุภชัย ทรายทอง)
นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู ชั้นปีที่ 4
รายวิชาปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา 3
14 กรกฎาคม พ.ศ. 2566
แบบประเมินชิ้นงานนักเรียน
คำชี้แจง : ใหผูสอนประเมินชิ้นงาน/ภาระงานของนักเรียนตามรายการที่กําหนด แลวขีด ✓ ลงในชองที่ตรง
กับระดับคะแนน
ปฏิบัติ เขียนคำตอบ
ความถูกต้อง ส่งงานตาม ความสมบูรณ์
กิจกรรมอย่าง ได้เป็น

(15 คะแนน)
รวมคะแนน
ลำ ชื่อ – สกุล ของคำตอบ เวลาที่กำหนด ของชิน้ งาน
ถูกต้อง ระเบียบ
ดับที่
3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1
1 เด็กชายกนกพันธ์ ตันสุ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ 15
2 เด็กหญิงปิยะธิดา เพ็ญพักตร์ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ 14
3 เด็กหญิงพัชรา คงทน ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ 14
4 เด็กหญิงวริศรา นิตย์คำหาญ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ 15
5 เด็กหญิงอรอนงค์ แก้วมณี ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ 14
6 เด็กหญิงสุรดา คำดีภักดิ์ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ 14
7 เด็กหญิงพิชชาภา คงทน ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ 14
8 เด็กหญิงทัศณี พิเมย ลาป่วย

เกณฑ์การประเมิน
ช่วงคะแนน 12 – 15 ระดับคุณภาพ ดี
5 – 11 ระดับคุณภาพ พอใช้
ต่ำกว่า 5 ระดับคุณภาพ ปรับปรุง
เกณฑ์การให้คะแนน
หมายเหตุ ถ้านักเรียนได้เกณฑ์ผ่านร้อยละ ๘๐ ขึ้นไปถือว่า ผ่านเกณฑ์

ลงชื่อ ผู้สอน
(นายศุภชัย ทรายทอง)
นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู ชั้นปีที่ 4
รายวิชาปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา 3
14 กรกฎาคม พ.ศ. 2566
เกณฑ์การวัดและประเมินชิ้นงานนักเรียน (Rubric)

เกณฑ์การให้คะแนน
ประเด็นการ
ประเมิน ดี (3) พอใช้ (2) ต้องปรับปรุง (1)

1. ปฏิบัติกจิ กรรม ปฏิบัติกิจกรรมได้อย่าง ปฏิบัติกิจกรรมได้อย่างถูกต้อง ปฏิบัติกิจกรรมไม่ถูกต้อง


อย่างถูกต้อง ถูกต้อง เป็นบางครั้ง

2. ความถูกต้องของ ตอบคำถามได้ถูกต้อง ตอบคำถามได้ถูกต้องเป็นบางข้อ ตอบคำถามไม่ถูกต้อง


คำตอบ ทั้งหมด

3. ส่งงานตามเวลา ส่งงานได้ตามเวลาที่กำหนด ส่งงานได้ตามเวลาที่กำหนดเป็น ไม่ส่งงานตามเวลาที่กำหนด


ที่กำหนด บางครั้ง

4. เขียนคำตอบได้ เขียนคำตอบได้อย่างเป็น เขียนคำตอบได้อย่างเป็น เขียนคำตอบไม่เป็นระเบียบ


เป็นระเบียบ ระเบียบเรียบร้อย ระเบียบเรียนร้อยบางข้อ เรียบร้อยอ่านยาก

5. ความสมบูรณ์ องค์ประกอบของชิ้นงาน องค์ประกอบของชิ้นงาน องคประกอบไมครบถวน


ของชิ้นงาน ครบถ้วน เป็นระเบียบ และ ครบถ้วน แต่ยังไม่เป็นระเบียบ ไมเปนระเบียบ และไมสวยงาม
สวยงาม และสวยงาม
แบบสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
คำชี้แจง : ให้ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ✓ ลงใน
ช่องที่ตรงกับระดับคะแนน
ปฏิบัติ มุ่งมั่นตั้งใจใน
มีส่วนร่วมใน ความ การตอบ
กิจกรรมตาม การทำ

(15 คะแนน)
รวมคะแนน
ลำ ชื่อ – สกุล กิจกรรม รับผิดชอบ คำถาม
ขั้นตอน กิจกรรม
ดับที่
3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1
1 เด็กชายกนกพันธ์ ตันสุ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ๑๔
2 เด็กหญิงปิยะธิดา เพ็ญพักตร์ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ๑๔
3 เด็กหญิงพัชรา คงทน ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ๑๔
4 เด็กหญิงวริศรา นิตย์คำหาญ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ๑๔
5 เด็กหญิงอรอนงค์ แก้วมณี ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ๑๔
6 เด็กหญิงสุรดา คำดีภักดิ์ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ๑๕
7 เด็กหญิงพิชชาภา คงทน ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ๑๕
8 เด็กหญิงทัศณี พิเมย ลาป่วย

เกณฑ์การให้คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมสอดคล้องกับรายการประเมินสมบูรณ์ชัดเจน ให้ 3 คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมสอดคล้องกับรายการประเมินเป็นส่วนใหญ่ ให้ 2 คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมสอดคล้องกับรายการประเมินบางส่วน ให้ 1 คะแนน

เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11 พอใช้
ต่ำกว่า 8 ปรับปรุง

ลงชื่อ ผู้สอน
(นายศุภชัย ทรายทอง)
นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู ชั้นปีที่ 4
รายวิชาปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา 3
14 กรกฎาคม พ.ศ. 2566
เกณฑ์การวัดและประเมินผลการสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล (Rubric)

เกณฑ์การให้คะแนน
ประเด็นการ
ประเมิน
ดี (3) พอใช้ (2) ต้องปรับปรุง (1)

1. มีส่วนร่วมใน มีส่วนร่วมในกิจกรรมอย่างดี มีส่วนร่วมในกิจกรรมเป็นส่วน ไม่มสี ่วนร่วมในกิจกรรม


กิจกรรม ใหญ่เป็นบางครั้ง หรือไม่เข้าห้องเรียน

2. ความรับผิดชอบ มีความรับผิดชอบในการเข้า มีความรับผิดชอบในการเข้า ไม่มีความรับผิดชอบและไม่


ห้องเรียน ห้องเรียนส่วนน้อย เข้าห้องเรียน

3. การตอบคำถาม ร่วมตอบคำถามในเรื่องที่ครูถาม ร่วมตอบคำถามในเรื่องที่ครู ไม่ร่วมตอบคำถามในเรื่องที่ครู


และตอบคำถามถูกทุกข้อ ถามเป็นบางครั้งและตอบ ถามหรือไม่เข้าห้องเรียน
คำถามถูกเป็นบางครั้ง

4. ปฏิบัติกจิ กรรม ปฏิบัติกิจกรรมตามขั้นตอนได้ ปฏิบัติกิจกรรมตามขั้นตอนได้ ปฏิบัติกิจกรรมไม่ถูกต้องตาม


ตามขั้นตอน อย่างถูกต้อง อย่างถูกต้องเป็นบางครั้ง ขั้นตอนหรือปฏิบัตไิ ด้อย่าง
ถูกต้องน้อย

5. มุ่งมั่นตั้งใจใน มีความมุ่งมั่นตั้งใจในการทำ มีความมุ่งมั่นตั้งใจในการทำ ไม่มีความมุ่งมั่นตั้งใจในการทำ


การทำกิจกรรม กิจกรรม กิจกรรมเป็นบางครั้ง กิจกรรมหรือมุ่งมั่นตั้งใจในการ
ทำกิจกรรมน้อย
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
คำชี้แจง : ให้ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ✓ ลงใน
ช่องว่างที่ตรงกับระดับคะแนน
คุณลักษณะ ระดับคะแนน
รายการประเมิน
อันพึงประสงค์ 3 2 1
1. รักชาติ ศาสน์ 1.1 ยืนตรงเมื่อได้ยินเพลงชาติ ร้องเพลงชาติได้ และบอกความหมายของ ✓
กษัตริย์ เพลงชาติ
1.2 ปฏิบัติตนตามสิทธิและหน้าที่ของนักเรียน ให้ความร่วมมือ ร่วมใจ ใน ✓
การทำงานกับสมาชิกในห้องเรียน
1.3 เข้าร่วมกิจกรรมที่สร้างความสามัคคี ปรองดอง และเป็ นประโยชน์ต่อ ✓
โรงเรียนและชุมชน
1.4 เข้าร่วมกิจกรรมทางศาสนาที่ตนนับถือ ปฏิบัติตนตามหลักของศาสนา ✓
และเป็นตัวอย่างที่ดีของศาสนิกชน
1.5 เข้าร่วมกิจกรรมและมีส่วนร่วมในการจัดกิจกรรมที่เกี่ยวกับสถาบัน ✓
พระมหากษัตริย์ตามที่โรงเรียนและชุมชนจัดขึ้น ชื่นชมในพระราชกรณียกิจ
พระปรีชาสามารถของพระมหากษัตริย์และพระราชวงศ์
2. ใฝ่เรียนรู้ (ข้อ 4) 4.1 ตั้งใจเรียน ✓
4.2 เอาใจใส่ในการเรียน และมีความเพียรพยายามในการเรียน ✓
4.3 เข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้ต่าง ๆ ✓
4.4 ศึกษาค้นคว้า หาความรู้จากหนังสือ เอกสาร สิ่งพิมพ์ สื่อเทคโนโลยี ✓
ต่างๆแหล่งการเรียนรู้ทั้งภายในและภายนอกโรงเรียน และเลือกใช้สื่อได้อย่าง
เหมาะสม
4.5 บันทึกความรู้ วิเคราะห์ ตรวจสอบบางสิ่งที่เรียนรู้ สรุปเป็นองค์ความรู้ ✓
4.6 แลกเปลี่ยนความรู้ ด้วยวิธีการต่างๆ และนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน ✓
๓. มุ่งมั่นในการทำงาน 6.1 มีความตั้งใจและพยายามในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย ✓
(ข้อ 6) 6.2 มีความอดทนและไม่ท้อแท้ต่ออุปสรรคเพื่อให้งานสำเร็จ ✓

เกณฑ์การให้คะแนน
พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและสม่ำเสมอ ให้ 3 คะแนน
พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและบ่อยครั้ง ให้ 2 คะแนน
พฤติกรรมที่ปฏิบัติบางครั้ง ให้ 1 คะแนน

ลงชื่อ ผู้สอน
(นายศุภชัย ทรายทอง)
นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู ชั้นปีที่ 4
รายวิชาปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา 3
14 กรกฎาคม พ.ศ. 2566
แบบประเมินสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
คำชี้แจง : ให้ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลำเรียน แล้วขีด ✓ ลงในช่องที่
ตรงกับระดับคะแนน
สมรรถนะที่ประเมิน ระดับคุณภาพ
3 2 1 0
1. ความสามารถในการสื่อสาร ✓
๑.1 มีความสามารถในการรับ – ส่งสาร
1.2 มีความสามารถในการถ่ายทอดความรู้ ความคิด ความเข้าใจของ ✓
ตนเอง โดยใช้ภาษาอย่างเหมาะสม
1.3 ใช้วิธีการสื่อสารที่เหมาะสม ✓
2. ความสามารถในการใช้ชีวิต (ข้อ 4) ✓
4.1 เรียนรู้ด้วยตนเองได้เหมาะสมตามวัย
4.2 สามารถทำงานกลุ่มร่วมกับผู้อื่นได้ ✓
4.3 นำความรู้ทไี่ ด้ไปใช้ประโยชน์ในชีวิตประจำวัน ✓
เกณฑ์การให้คะแนน
- พฤติกรรมที่ปฏิบตั ิชัดเจนและสม่ำเสมอ ให้ 3 คะแนน
- พฤติกรรมที่ปฏิบตั ิชัดเจนและบ่อยครั้ง ให้ 2 คแนน
- พฤติกรรมที่ปฏิบตั ิบางครั้ง ให้ 1 คแนน
- พฤติกรรมที่ไม่ปรากฎ ให้ 0 คแนน
เกณฑ์ระดับคุณภาพ
- ระดับคุณภาพ 3 ดีเยีย่ ม
- ระดับคุณภาพ 2 ดี
- ระดับคุณภาพ 1 ผ่าน
- ระดับคุณภาพ 0 ไม่ผ่าน

ลงชื่อ ผู้สอน
(นายศุภชัย ทรายทอง)
นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู ชั้นปีที่ 4
รายวิชาปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา 3
14 กรกฎาคม พ.ศ. 2566
ตัวอย่าง สื่ออุปกรณ์และแหล่งการเรียนรู้

หนังสือเรียนรายพื้นฐาน สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม


วิดีทัศน์เกี่ยวกับวันสำคัญทางศาสนา

วันมาฆบูชา วันวิสาขบูชา

วันอาสาฬหบูชา วันเข้าพรรษา
ตัวอย่างใบความรู้เรื่อง วันสำคัญที่เกี่ยวกับพระพุทธศาสนา

ใบความรู้เพิ่มเติม
ตัวอย่าง Power Point ประกอบการบรรยาย เรื่อง วันสำคัญที่เกี่ยวกับพระพุทธศาสนา

ที่มา : https://dltv.ac.th/utils/files/download/64175
ตัวอย่างชิ้นงานกิจกรรม

สแกนเพื่อดาวน์โหลดไฟล์
ตัวอย่างสื่อใบกิจกรรม

สแกนเพื่อดาวน์โหลดไฟล์
ตัวอย่างวงล้อสุ่มรายชื่อจับคู่ทำกิจกรรม

ตัวอย่างวงล้อสุ่มหัวข้อกิจกรรม
ตัวอย่างผลงานนักเรียน

สแกนดูผลงานนักเรียนเพิ่มเติม
https://drive.google.com/drive/folders/1bci
e2zOFyLEGidRvVi5zKQi1lzU9PlCG?usp=driv
e_link
คลิปวิดีโอการสอน
แผนการจัดการเรียนรู้ แผนที่ 2 PLC วงรอบที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง วันสำคัญทางศาสนาน่ารู้

ลิงก์วิดีโอการสอน ใน YouTube
- https://www.youtube.com/watch?v=YJTVU_eDs7M

สแกนดูวิดีโอการสอน ใน YouTube

You might also like