Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

Address: Bennet Rd.

, Old Cabalan, Olongapo City, Zambales


Contact No.: (047) 222-2376
Email Address: ocis-es@deped-olongapo.com
ocis-hs@deped-olongapo.com
School ID: 500756
“SDO Olongapo City: Towards a Culture of Excellence”
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF OLONGAPO CITY
OLD CABALAN INTEGRATED SCHOOL
BENNET ROAD, OLD CABALAN, OLONGAPO CITY
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10
IKATLONG MARKAHAN

I. LAYUNIN
1. Nakikila ang katangian ng pangunahing karakter sa pamamagitan ng panonood ng
buod ng maikling kwento.
2. Napagninilayan ang mga sitwasyon sa akda sa pamamagitan ng pagsagot sa mga
inihandang katanungan.
3. Nakabubuo ng sariling wakas ng maikling kwento na pinamagatang Ang Alaga.

A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahahalaga
sa mga akdang pampanitikan ng Africa at Persia

B. PAMANTAYANG PAGGANAP
Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa kagandahan ng
alinmang bansa batay sa binasang akdang pampanitikan

C.KASANAYANG PAMPAGKATUTO (MELC’s)


F10PN-IIId-e-79 Naiuugnay ang suliraning nangingibabaw sa napakinggang
bahagi ng akda sa pandaigdigang pangyayari sa lipunan

II. PAKSANG ARALIN


A. PAKSA Aralin 3.5
Ang Alaga
ni Barbara Kimenye
Isinalin sa Filipino ni Prof. Magdalena O. Jocson
Maikling Kwento
B. PAGPAPAHALAGA Pagmamahal para sa alaga
C. ESTRATEHIYA SA
PAGTUTURO

III. MGA KAGAMITAN SA PAMPAGKATUTO


A. SANGGUNIAN Panitikang Filipino p. 291-295, Gabay sa Kurikulum, Youtube,
MELC’s
https://youtu.be/nWWFJAIWnRs
https://bit.ly/4bLTExg
B. KAGAMITAN Powerpoint Presentation, TV, Pisara, Yeso
Address: Bennet Rd., Old Cabalan, Olongapo City, Zambales
Contact No.: (047) 222-2376
Email Address: ocis-es@deped-olongapo.com
ocis-hs@deped-olongapo.com
School ID: 500756
“SDO Olongapo City: Towards a Culture of Excellence”

IV. PAMAMARAAN
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A. PANIMULANG GAWAIN
Pagbati sa Klase

Magandang buhay Mabuting tao


Mabuting tao Magandang buhay

Pagsasaayos ng Klase

Paki ayos muna ang inyong mga upuan, pakitago (Isasaayos ng mga mag-aaral ang kanilang mga
ang mga gamit na nasa ibabaw ng inyong mesa upuan at mga gamit)

Pagtatala ng Liban sa Klase

Mayroon bang liban sa ating klase ngayon? Wala po!

4. Pagganyak/Paghahawan ng Sagabal
#PINOY HENYO
Ang guro ay kakausap ng isang mag-aaral upang 1. Aso
makapagtago ng mga simbolo sa ilalim ng upuan 2. Pusa
ng mga mag-aaral. Mayroong dalawang mag-aaral 3. Kuneho
ang mapipili. Silang dalawa ay salitang 4. Ibon
magpapahula kung anong hayop ito. Bubunot sila 5. Manok
ng pangalan ng hayop upang iakto at ipahula ito. 6. Ahas
Ang mga hindi napili ay silang mananatili umupo 7. Gold Fish
at manghuhula. Mayroon lamang dalawang minuto 8. Pagong
ang mga mag-aaral upang gawin ito. 9. Kabayo
10. Baka
11. Tupa
12. Bibe
13. Kambing
14. Baka
15. Gagamba

B. PAGTATALAKAY SA ARALIN
1. Paglalahad
#PAYABUNGIN
Tayo ngayon ay dadako sa aralin 3.5, isa itong
halimbawa ng maikling kwento mula sa Silangang
Aprika. Ito ay katha ni Barbara Kimenye at isinalin
ni Prof. Magdalena O. Jocson sa Filipino. Ang
pamagat nito ay Ang Alaga. Ating panoorin ang
buod ng nasabing kwento.
Address: Bennet Rd., Old Cabalan, Olongapo City, Zambales
Contact No.: (047) 222-2376
Email Address: ocis-es@deped-olongapo.com
ocis-hs@deped-olongapo.com
School ID: 500756
“SDO Olongapo City: Towards a Culture of Excellence”

https://youtu.be/nWWFJAIWnRs

Mayroon akong inihandang piggy bank dito. Atin


itong bubuksan at kayo ay pipili ng halaga ng salapi
na kung saan ang mga ito ay naglalamang ng bawat
katanungan. Nauunawaan ba?
Opo
Mga Tanong:

1. Ilarawan ang pangunahing tauhan. Si Kibuka po, siya po ang matanda na nag-
alaga ng baboy noong nawalan po siya ng
trabaho

2. Ano ang kalakasan at kahinaan ni Kibuka?


Ipaliwanag.
 Naging kalakasan niya po ang kaniyang
kasipagan.
 Naging kahinaan niya po ang kaniyang
edad.
3. Kung ikaw ay magiging hayop, ano ito at bakit?

(Maaaring mag-iba-iba ang sagot ng mga mag-


4. Alin sa mga pangyayari ang makatotohanan at aaral)
hindi makatotohanan?
 Naging makatotohanan po rito na kapag
nawala po ang taong nagpapanatili ng
kaayusan, nagiging magulo po ito.
 Hindi naman po makatotohanan ang
paggamit ng iisang gamot para sa iba’t-
5. Ano ang damdaming umiral sa akda? ibang sakit.

 Pagmamahal po.
 Pagkabigo
 Kalungkutan
6. Ano-ano kaya ang mga suliraning umiiral sa  Konsensya at pagiging kontento
ating lipunan ang masasalamin sa akda?
 Halimbawa na po nito ang dahil sa
edad, marami pong tao ang napipilitang
magretire kaya marami pong matatanda
ang nawawalan ng mapagkukuhan ng
pagkakakitaan kahit kaya at gusto pa
naman po nila magtrabaho.
 Siguro po ang mga reckless driver po
katulad na lamang po ng nakabangga
kina Kibuka na nagresulta po ng
pagkamatay ng kaniyang alaga.
Address: Bennet Rd., Old Cabalan, Olongapo City, Zambales
Contact No.: (047) 222-2376
Email Address: ocis-es@deped-olongapo.com
C. PANGWAKAS NA GAWAIN ocis-hs@deped-olongapo.com
1. PAGLALAPAT School ID: 500756
#SA KABILANG DAKO “SDO Olongapo City: Towards a Culture of Excellence”
Nagustuhan niyo ba ang pagtatapos ng kwento? Hindi po.

Kung ganoon, bibigyan ko kayo ng tatlong minuto


upang sumulat ng panibagong wakas ng kwento sa
pamamagitan ng pagsagot ng katanungan.
Magtalaga ng isang kinatawan na magbabahagi ng
kanilang isinulat sa harap ng klase.

 Kung ikaw ang awtor ng maikling kwento, (Magsusulat ang mga mag-aaral)
paano mo wawakasan ang kwento? (Magbabahagi ng kanilang alternatibong
wakas)

2. PAGLALAHAT
#ISAISIP
Upang maibuod ang paksa ay sasagutin ng mga
mag-aaral sumusunod na katanungan:

1. Sino ang bida sa kwento? Paano niya Si Kibuka po. Noong nawalan po siya ng
napagtagumpayan ang problema na kaniyang trabaho nag-alaga po siya ng baboy na ibinigay
kinaharap? po sa kaniya ng kaniyang apo.

2. Ano kaya ang kahalagahan ng akdang binasa sa  Sa sarili po, sinasabi po na hindi po
pansarili? Lipunan? Daigdig? nagtatapos ang buhay ng isang tao
kung magtatapos ang isang bagay na
mahalaga sa kaniya. Maaari ito po ay
simula ng isa pa pong bagay.
 Sa lipunan po, ipinapakita po nito ang
pagbubuklod-buklod ng mga
mamamayan.
 Sa daigdig naman po, na maaari pong
mamuhay ang mga tao na hindi po
pnagmamalupitan ang mga hayop.

Bilang karagdagang kaalaman. Alam ba ninyo ang Hindi po.


ang mga batas na nagpoprotekta sa ating mga
alagang hayop?

 Republic Act 10631 – Philippine Animal


Welfare Act of 2013
 An Act amending certain sections of
Republic Act No. 8485, otherwise known as
“The Animal Welfare Act of 1998”.
Address: Bennet Rd., Old Cabalan, Olongapo City, Zambales
Contact No.: (047) 222-2376
Email Address: ocis-es@deped-olongapo.com
 This animal welfare law strengthens theocis-hs@deped-olongapo.com
Animal Welfare Act of 1998 bySchool ID: 500756
providing
stricter penalties for animal cruelty. It “SDO Olongapo City: Towards a Culture of Excellence”
includes higher fines and longer
imprisonment terms for offenders. The law
also includes provisions on responsible pet
ownership, such as the requirement for pet
owners to have their pets vaccinated,
registered, and properly cared for.
3. PAGTATAYA
#iTWEET MO
Magbibigay ang guro ng kapiraso ng papel kung
saan magsusulat ang mga mag-aaral. Isusulat nila
ang kanilang mga natutunan para sa araw na ito. (Magsusulat ng kanilang mga natutuhan ang
Pagkatapos ay idirikit nila ito sa twitter board. mga mag-aaral)

(Idirikit ito sa twitter board)

D. KASUNDUAN
1. TAKDANG ARALIN
Basahi at unawain ang nasa pahina 296-297,
Pagsasanib ng Gramatika at Retorika.

Inihanda ni:

MARY JERAHZEL L. VILLAFLOR


Gurong Nagsasanay

Sinuri ni:

Bb. ANGELLICA N. MALOBAGO


Gurong Tagapagsanay

You might also like