Download as pptx, pdf, or txt
Download as pptx, pdf, or txt
You are on page 1of 17

MUSIC GROUP

Los Baňos District


Yunit 1
ARALIN 1: ANG MGA
SIMBOLO AT KONSEPTO
SA MUSIKA
I. Layunin:

Nakikilala ang iba’t-ibang uri ng


mga note at rest
II. Paksang-Aralin
A. Paksa: Pagkilala sa iba’t-ibang uri ng mga note
at rest

B. Lunsarang Awit: “Lupang Hinirang” -G,


Oh! What a Beautiful Mornin’ – Eƅ,
Song of Praise – G,

C. Sanggunian: Shine with MAPE 5 p. 13, 33


Code: MU5RH-Ia-b-1

D. Kagamitan: pitch pipe, mga flashcard ng mga note


at rest

E. Pagpapahalaga: Pakikiisa/Pagmamahal sa Bayan

F. Konsepto: Sa masusing pag-aaral sa mga simbolo


ng musika, maipakikita ang kaugnayan
ng iba’t-ibang tunog at mga simbolo sa
pagsusuri, paglikha, pagsusulat at
pagtatanghal ng musika
III. Pamamaraan

A. Panimulang Gawain
1. Pagsasanay
a. Rhythmic
Ipalakpak ang mga sumusunod na rhythmic pattern
sa dalawahan, tatluhan at apatang kumpas:
b. Tonal
Awitin ang “Lupang Hinirang”, ang Pambansang
Awit ng Pilipinas sa tamang titik at tono. Bilang
Pilipino, tungkulin mo ang mahalin at ipagtanggol ang
iyong bayan kaya’t marapat na maawit mo ito ng
wasto, mahusay at buong pagpipitagan.
2. Balik-aral
Bigkasin ang chant. Ipalakpak ang rhythm.
Ipadyak ang beat.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak

Suriin ang iskor ng awiting “Oh! What a Beautiful Mornin’”.


Basahin ang titik ng awit.
Tungkol saan ang awit?
(Ang awit ay tungkol sa pagpapasalamat sa Diyos sa pagsisimula ng
araw.)
2. Paglalahad

•Iparinig
ng guro ang awiting “Oh! What a Beautiful
Mornin’”.

•Ituturo ang awitin sa pamamaraang rote.

•Awitin ang “Oh! What a Beautiful Mornin’”


3. Pagtalakay

•Bakit nagkakaroon ng maikli at mahabang tunog ang isang awitin?


(Ang isang awit ay nagkakaroon ng maikli at mahabang tunog dahil sa uri ng mga note na
ginamit.)

•Ilang
uri ng mga note ang makikita sa awiting “Oh! What a Beautiful Mornin’”?
(May dalawang uri ng mga note ang makikita sa awitin.)

•Bukod sa mga note, ano pang simbolo sa musika ang inyong nakikita?
(Mayroon ding rest.)

•Isulat/Iguhit ang mga note at rest na ginamit sa awitin.

•Batay sa inyong pag-awit, aling note ang pinakamahaba ang tunog?

•Alin naman ang pinakamaikli ang tunog? Alin naman ang katamtaman?

•Alin ang walang tunog?

May mahaba at maikling tunog sa isang awitin dahil sa mga uri ng note na
ginagamit. May bahagi ring walang tunog at ang ginagamit na simbolo nito ay rest.
4. Paglalahat

Tandaan: Ang bawat nota ay may katumbas/katapat na


rest. Ang bilang ng kumpas na tinatanggap ng note ay
siya ring bilang ng kumpas na tinatanggap ng kaugnay
na rest.
5. Paglalapat

•Batay
sa bilang ng mga note sa loob ng isang
measure, paano napangkat ang awit? (tatluhan)

•Ipadyak/Ipalakpak ang rhythm ng “Oh! What a


Beautiful Mornin’” ayon sa bilang ng mga note at rest
na ginamit.
6. Repleksiyon

•Ano ang kahalagahan ng mga note at rest sa paggawa


ng isang komposisyong musikal?

(Ang mga note at rest ay ginagamit upang magkaroon ng


ritmo. Ito ay mahalaga sa musika dahil ito ang saligan ng
balangkas na siyang nagiging daan sa paggalaw ng
melodiya.)
C. Pangwakas na Gawain

Awitin muli ang awit at lagyan/lapatan ng angkop na


galaw ng katawan.
IV. Pagtataya
Sagutin ang mga sumusunod:

1. Ano ang hitsura ng half note? Iguhit mo ang


iyong sagot.
2. Ano ang katumbas na bilang ng dalawang quarter
note?
3. Ilang kumpas/beat mayroon ang quarter note?
4. Ano ang hitsura ng quarter note? Iguhit mo ang
iyong sagot.
5. Ano-ano ang mga note na nasa ika-limang
measure ng awiting “Oh! What a Beautiful
Mornin’”?
V. Takdang Aralin
Pag-aralan ang awit. Lagyan ng kaukulang kumpas ang
bawat note.
Prepared by: Mrs. Lorelee G. Cruz &
Mrs. Ira Anne A. Lanzo

You might also like