Download as pptx, pdf, or txt
Download as pptx, pdf, or txt
You are on page 1of 54

ANG

BANGHAY
NG
PAGTUTURO
“Masasalamin ang
katauhan ng isang guro
sa kaniyang maayos na
pagpaplano ng mga
aralin.”
LAYUNIN PAKSANG-ARALIN

BALANGKAS

HAKBANG SA SUNOD-
KAGAMITAN SUNOD NA GAWAIN
A. Makatitipid ng panahon
B.Makatitipid ng lakas
C.Ang pagtuturo ay magiging
maayos at masistematiko
D.Magkakaroon ng hangganan
ang pagtuturo
E.Maihahanda ng guro ang
angkop na kagamitan, teknik,
mga tanong, pasilidad, at iba
pang sanggunian sa isang tiyak
na aralin.
Mala-masusi
Higit na maikli kaysa
Masusi masusi.
Nakatala pati ang Binabanggit nalamang Maikli
tiyak na tanong ng ang sunod-sunod na Sapat nang
guro at ang gawain ng guro at ng banggitin kung
wastong dapat klase anong paraan ang
isagot ng mag- gagamitin ng guro
aaral. o kaya’y
May dalawang babanggitin sa
kolum kung saan sumusunod
isusulat ang nagawain sa
gawaing-guro at maikling
gawaing mag- pangungusap o
aaral parirala
KARANIWANG
URI NG
BANGHAY NG
PAGTUTURO
ANG KONTEKSTWALISASYON NG
BANGHAY-ARALIN

Sa paghahanda at pagbuo ng banghay-


aralin, ang guro ay malayang magsagawa
ng anumang pagbabago ayon mismo sa
pangangailangan ng kanyang mga mag-
aaral, ayon sa kapaligirang kultura at
sosyal, at kahandaan ng mga kagamitang
panturo. Maaaring isagawa ng guro ang
sumusunod (Legaspi, 2004)
1. Inobasyon o pagbabago

Ang guro ay maaaring magsagawa ng


mga bagong metodo o teknik ng
paglalahad ng mga aralin. Siya ay
malayang makapag eksperimento ng
iba pang teknik na sa palagay niya ay
akma sa kahandaan at pangangailangan
ng kanyang mga tinuturuan.
2. Pagpapalit

Walang isang tiyak na gamit o teksto


sa bawat aralin. Ang malikhaing
guro ay malaya ring gumamit ng
anumang aklat na mapagkukunan
ng mga tekstong kailangan ng
kanyang paksa. Maaari niyang
gamitin ang mga nakahandang
materyales bukod pa sa dating
batayang aklat na ginagamit niya.
3. Modipikasyon
Ito ang pagpapakinis sa mga
gawain at mga pagsasanay na
kailangan sa pagkaklase. Kung
kailangan ayusin at rebisahan
ang mga nakagawiang gawain at
uri ng pagsasanay, malaya ang
guro na gawin ito upang
magkaroon ng baryasyon.
4. Adaptasyon

Ang paglalapat sa mga


bagong idea na nakalap
ng guro o kaya’y nasaliksik
ay makatutulong sa guro
upang lalong mapalawak
ang nilalaman at
istruktura ng aralin.
5. Paglilipat
Maaari ring ibahin ng guro
ang pagkakasunod-sunod
ng mga gawain. Ginagawa
ito upang maging natural at
madulas ang daloy ng
pagkatuto ng mga mag-aaral.
May mga pagkakataon na
ang hakbang ng isang
metodo ay maaaringilipat na
hindi nasisira ang lohika ng
pagkatuto.
6. Pagkakaltas

Ang mahaba, paulit-ulit, at pare-


parehong gawain ay dapat
tanggalin ng guro. Ito ay
maisasagawa ng hindi naman
mababawasan o masisira ang
kinakailangang kasanayan at
kaalaman ng mag-aaral.
7. kombinasyon

Ang magkakatulad na
kasanayan at aralin ay dapat
pag-isahin. Isinasagawa ito
upang mapaikli ang
magkakaugnay na
impormasyon, kasanayan, at
nilalaman ng aralin.
Mga Simulain sa Pagbuo ng
Banghay ng Pagtuturo
a) Anong pagbabago ang mangyayari sa
mag-aaral?
b) Anu-anong pangunahing kaisipan,
kasanayan, o kaalaman ang
matatamo ng mag-aaral?
c) Paano ililipat o ikakapit ng mag-aaral
ang kanyang matututuhan?
d) Makapag bibigay ba ng paglalagom
ng kanyang natutuhan ang mag-
aaral?
e) Masusunod ba ang apat na hakbang
na ito para sa mabisang pagtuturo?
Nagbigay si Tayleer ng mga
responsibilidad ng guro sa
pagbuo ng banghay-aralin:
a. Tukuyin ang layunin ayon sa
pangangailangan, interes, at kakayahan ng
mga mag-aaral.
b. Piliin ang mga karanasang angkop at sapat
sa pagkamit sa layunin.
c. Isaayos ang mga gawain upang magkaroon
ng tuluy-tuloy, mahusay na kaayusan at
kaisahan ang mga gawain.
d. Sukatin kung gaano ang natamo sa layunin
e. Palaging isagawa ang disiplina at
pagganyak.
f. Isama palagi sa pagtuturo ang paglinang sa
pagpapahalaga ng mag-aaral.
Mga Bahagi ng Banghay ng
Pagtuturo
Ang banghay ng pagtuturo
ay isinusulat sa anyong
pabalangkas at kadalasan ay
may apat na mahahalagang
bahagi:

I. Paksang-Aralin
II. Mga Layunin o
Inaasahang Bunga
III. Pamaraan o Istratehiya
IV. Takdang-Aralin o
Kasunduan
Binanggit ni Mc Farland (1973) sa
pagbanggit ni Legaspi (2004) ang limang
batayang bahagi ng banghay ng pagtuturo
na dapat isaalang-alang:

1. Layuning natatamo (attainable


objectives)
2. Sapat na paksang aralin at tiyak na
sanggunian (adequate subject matter and
specific references)
3. Ang layunin ng pagtuturo

Sa pagsulat ng layunin, kailangang


nakahayag sa pangkagawaing kilos
(behavioral terms). May apat na panukatan
ang ganitong layunin.
1.Tiyak (specific)
2.Namamasdan (observable)
3.Nakakamtan (attainable)
4.Nasusukat (measurable)
Ang layunin ay napapangkat
sa tatlong domenya

A.Kognitibo/Domeyn Pangkabatiran

masasabing nasa kognitibo ang


layunin kapag ito’y nakatuon sa
paglilipat ng kabatiran at kasanayan
tulad ng kaalaman, pag-unawa,
aplikasyon o paggamit, pagsusuri,
paglilinaw o sintesis at ebalwasyon.
B.Domeyn Pandamdamin

Sa aspektong pandamdamin, may


limang kategorya ang mga layunin
tulad ng pagtanggap (receiving),
pagtugon (responding), pagpapahalaga
(valuing) at karakterisasyon
(characterization)
Sa pagbuo ng mga layunin ng
pagtuturo, magagamit bilang patnubay
ang taksonomiya ng mga
pangkalahatang layuning
instruksyunal.
C. Domeyn Saykomotor

ito ay tungkol sa mga kasanayang-


motor kung saan nalilinang ang
kakayahang pisikal mula sa batayang
galaw ng katawan hanggang sa mga kilos
at galaw na nangangailangan ng
maraming pagsasanay.
Malamasusing Banghay-Aralin sa Filipino II
Inihanda ni Hennsy Q. Del Rosario
Kagawaran ng Filipino, Kolehiyo ng Edukasyon
Colegio de Sta. Teresa de Avila

I.Layunin
Sa katapusan ng aralin, ang mag-aaral ay inaasahan na:
a.nalalaman ang kahulugan ng awiting bayan at ang mga uri nito
b.natutukoy ang iba’t ibang uri nito
c.naikakabit ang pagkatuto sa higit pang pagpapaunlad ng panitikan ng bansa

II.Paksang aralin
A. Paksa: Awiting bayan
Sanggunian: Panitikan ng rehiyon
May Akda: Laida S. Buenaventura
B.Kagamitan: Kagamitang Biswal,Marker at Pambura
III. Pamamaraan
A.Panimulang Gawain
-Panalangin
-Pagbati
-Pagtiyak ng kalinisan at kaayusan ng silid
-Pag-uulat ng liban sa klase

B.Pagganyak
1. papakantahin ng guro ang klase ng isang awiting bayan na pinamagatang
“Leron-Leron sinta” habang umaawit ang mga mag aaral ipapasa ng guro
ang isang laruang itlog na naglalaman ng mga ‘candy”
2.kapag natapos na ang pagkanta ay titigil na rin ang pagpasa ng laruang
itlog. Kung kanino huminto ang pagpasa, siya ang makatatanggap ng
pabuya, ngunit kailangan niya munang masagot ang katanungan ng
kaniyang guro
3.PAGTATANONG: Sa iyong palagay ano ang paksa ng magiging
talakayan natin para sa araw na ito?
C.Pagtatalakay
Awiting bayan para sa pagpapatulog
ng bata
Oyayi/Hele
AWITING BAYAN

Kundiman Awiting bayan na ginagamit sa panliligaw ng mga


binata sa kanilang mga iniirog

Kumintang Awit ng pakikidigma

Diona Awit para sa mga kinakasal

Dalit Awit ng papuri, luwalhati ,kaligayahan o


pasasalamat
D.Paglalahat
Nais ng talakayan na ito na lubos pang matuto sa mayamang kultura
ng ating bansa partikular na sa mga awiting bayan na likha ng malawak na
pag iisip ng ating mga kababayan upang maipahayag ang kanilang mga
saloobin at nararamdaman.

E .Ebalwasyon
Panuto :tukuyin kung anong uri ng awiting bayan ang mga sumusunod
_________1.Ito ay isang uri ng awiting bayan na ginagamit sa
pagpapatulog ng bata
_________2 Ito ay isang awit ng papuri luwalhati,kaligayahan at
pasasalamat
_________3Ito ay awit sa pakikidigma
_________4Ito ay ang awit para sa kinakasal
_________5 Ito ay isang awit na ginagamit ng mga binata sa panliligaw sa
kanilang mga iniirog
IV. Takdang Aralin (isang buong papel)
 magbigay ng limang halimbawa ng palaisipan

You might also like