Download as pptx, pdf, or txt
Download as pptx, pdf, or txt
You are on page 1of 31

TRAINING ON LEARNING DEVELOPMENT NEEDS

ASSESSMENT IN ARALING PANLIPUNAN 5

February 3-4, 2021


Mga Katutubong Pilipinong
Lumaban para sa Kasarinlan
DAISY P. DELFIN
Teacher II

LORIE MAE M. ENDE


Head Teacher I
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

LAYUNIN:
1.Nakikilala ang mga katutubong Pilipinong lumaban upang
mapanatili ang kanilang kasarinlan;
2.Naipaliliwanag ang mga dahilan ng pakikipaglaban ng mga
katutubong Pilipino;
3.Napahahalagahan ang mga katutubong Pilipinong
lumaban upang mapanatili ang kanilang kasarinlan.
4.Nakabubuo ng lesson activity sa pagtuturo sa
pagpapahalaga sa mga katutubong Pilipinong
nakipaglabanupang mapanatili ang kasarinlan.

3
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

Gabay na mga Tanong


1.Sino-sino ang mga katutubong Pilipinong lumaban upang
mapanatili ang kanilang kasarinlan?
2.Ano ang mga dahilan ng pakikipaglaban ng mga
katutubong Pilipino?
3.Paano natin ipapakita ang pagpapahalaga sa mga
katutubong Pilipinong lumaban?
4.Paano ituturo ang pagpapahalaga sa mga katutubong
Pilipinong nakipaglaban upang mapanatili ang
kasarinlan.

4
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

Gawain 1: Kilalanin ang mga katutubong Pilipinong


nakipaglaban sa mga Espanyol upang mapanatili ang
kanilang kasarinlan. Saang lugar makikita ang mga
katutubong ito?

5
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

Usap Tayo!
Panimula
Hindi madali para sa mga Espanyol ang pagsakop sa
Pilipinas. Bukod sa paggamit ng dahas, kinakailangang
gumamit ng mga taktika upang masupil ang mga katutubo at
tanggapin ang kolonyalismo, Bagama‘t nasakop ang
kapatagang bahagi ng Luzon at Visayas, hindi naman nasakop
ang mga kabundukan sa hilagang bahagi ng Luzon. Hindi rin
nasakop ang mga sultanato sa Mindanao dahil sa lakas at
tapang na ipinamalas ng mga mandirigmang Muslim laban sa
mga Espanyol.

6
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

Usap Tayo!
Mga Katutubong Pangkat na Hindi
Napasailalim sa mga Espanyol
1. Ang mga Igorot sa Cordillera
(Ibaloi, Isneg, Kankanaey, Kalinga, Bontoc at Ifugao)

2. Ang mga Muslim sa Mindanao

7
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION
Usap Tayo!

3 Pangunahing Dahilan ng Pananakop sa mga


Igorot
• Pananakop sa mga Igorot dahil sa ginto

• Pananakop sa mga Igorot dahil sa Kristiyanismo

• Pananakop sa mga Igorot dahil sa monopolyo sa


tabako

8
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION
Usap Tayo!

Pananakop sa mga Igorot dahil sa Ginto

• ang hangad ng mga Espanyol ay ang deposito ng ginto sa


Cordillera na dinadala ng mga Igorot sa Ilocos.

• nais ng Espanyol na makinabang sa deposito ng ginto sa


Cordillera.

9
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION
Usap Tayo!

Pananakop sa mga Igorot dahil sa Ginto


• lalong naging maigting ang paghahanap ng ginto sa
pagsiklab ng Thirty Years War sa Europe dahil sa
matinding pangangailangan ng Spain ng pantustos sa
digmaan.

• noong 1624, tuluyang inihinto ang paghahanap ng


minang ginto sa Cordillera dahil napag-alamang
mababang kalidad lamang ang gintong nanggagaling dito.

10
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong Lumaban para sa Kasarinlan
CURRICULUM IMPLEMENTATION DIVISION
Usap Tayo!

Pananakop sa mga Igorot dahil sa Kristiyanismo


• Pinadala ang mga Dominikano at Augustiniano upang
gawing Kristiyano ang mga Igorot.

• Nais ng mga espanyol na mabura ang sinaunang relihiyon


ng mga Igorot at baguhin ang kanilang pamumuhay ayon
sa pamantayan ng mga Espanyol.

11
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION
Usap Tayo!

Pananakop sa mga Igorot dahil sa Kristiyanismo


• tinutulan ng mga Igorot ang tangkang binyagan sila sa
Kristiyanismo

• naging mahirap para sa mga misyonero na tunguhin nang


madalas ang bulubundukin ng Cordillera.

• nagkaroon ng kakulangan sa mga misyonerong maaaring


ipadala sa lalawigan.

12
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION
Usap Tayo!

Pananakop sa mga Igorot dahil sa Kristiyanismo


• naging mahirap din para sa mga sundalong Espanyol na
ipinadala sa Cordillera na lupigin ang mga mandirigmang
Igorot sa bulubunduking kabisado nila ang pasikot-sikot.

13
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION
Usap Tayo!
Pananakop sa mga Igorot dahil sa Monopolyo sa Tabako

• lahat ng maaaning tabako ay bukod-tanging sa


pamahalaang kolonyal dapat ibenta, bilhin sa murang
halaga, pagkatapos ay ibebenta sa mataas na halaga

• patuloy pa ring nagbebenta ang mga Igorot ng tabako


nang patago sa ibang mangangalakal

14
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION
Usap Tayo!
Pananakop sa mga Igorot dahil sa Monopolyo sa Tabako

• hindi nagtagumpay ang Comandancia na pasunurin ang


mga Igorot sa monopolyo sa tabako

• Tinagurian sila bilang tribus independientes o tribong


malaya

15
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong Lumaban para sa Kasarinlan
CURRICULUM IMPLEMENTATION DIVISION

Gawain 2: Talakayin ang sanhi at bunga ng mga


karanasan ng mga Igorot sa tangkang pananakop sa
kanila ng mga Espanyol

Labanan Sanhi Bunga

Labanan sa
Cordillera

16
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong Lumaban para sa Kasarinlan
CURRICULUM IMPLEMENTATION DIVISION
Usap Tayo!
Ang Tatlong Sultanato sa Mindanao

17
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong Lumaban para sa Kasarinlan
CURRICULUM IMPLEMENTATION DIVISION
Usap Tayo!
Ang Tatlong Sultanato sa Mindanao
• Ang mga sultanato ay may aktibong ugnayang
pangkalakalan sa bawat isa at sa mga karatig sultanato
sa Timog-silangang Asya. Nabibigkis din sila sa
kasunduang ipagtanggol ang bawat isa sa oras ng
kagipitan.

18
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION
Usap Tayo!

Mga Digmaang Moro

19
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION
Usap Tayo!
Mga Digmaang Moro

20
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

Gawain 3: Magbigay ng mga dahilan ng pananakop ng


Espanyol sa mga katutubong Pilipino.

Dahilan ng
Pananakop

21
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

Muling Pag-Isipan at Gawin


Unawain ang talahanayan tungkol sa mga tangkang pananakop
sa mga katutubong pangkat.
Pangyayari Paliwanag
Pananakop sa Agad nagpadala ng misyon si Legazpi sa Ilocos sa
mga Igorot dahil pamumuno ng kaniyang apo na si Juan de Salcedo
sa Ginto upang siyasatin ang mga gintong ibinebenta dito ng
mga Igorot. Lalong naging maigting ang paghahanap
ng ginto sa pagsiklab ng Thirty Years War sa Europe
dahil sa matinding pangangailangan ng Spain ng
pantustos sa digmaan. Noong 1624, tuluyang inihinto
ang paghahanap ng minang ginto sa Cordillera.

22
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

Muling Pag-Isipan at Gawin


Unawain ang talahanayan tungkol sa mga tangkang pananakop
sa mga katutubong pangkat.
Pangyayari Paliwanag
Pananakop sa Ninais ng mga Espanyol na mabura ang sinaunang relihiyon ng
mga Igorot dahil mga Igorot at baguhin ang kanilang pamumuhay ayon sa
pamantayan ng mga Espanyol. Hindi nagtagumpay ang mga
sa Kristiyanismo Espanyol sa misyong binyagan sa Kristiyanismo ang mga Igorot.
Una, naging mahirap para sa mga misyonero na tunguhin nang
madalas ang bulubundukin ng Cordillera. Pangalawa,
nagkaroon ng kakulangan sa mga misyonerong maaaring
ipadala sa lalawigan. Huli, naging mahirap din para sa mga
sundalong Espanyol na ipinadala sa Cordillera na lupigin ang
mga mandirigmang Igorot sa bulubunduking kabisado nila ang
pasikot-sikot.
23
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

Muling Pag-Isipan at Gawin


Unawain ang talahanayan tungkol sa mga tangkang pananakop
sa mga katutubong pangkat.
Pangyayari Paliwanag
Pananakop sa Pagsapit ng ika-19 na siglo, muling nagpadala ng
mga Igorot dahil misyon ang mga Espanyol sa Cordillera upang
sa Monopolyo ng magtatag dito ng pamahalaang militar. May mga
Tabako hinirang na kinatawan ang pamahalaan na siyang
may karapatang bumili ng tabako sa mga
katutubo. Gayunpaman, hindi ito sinunod ng mga
Igorot na patuloy pa ring nagbebenta ng tabako
nang patago sa ibang mangangalakal.
24
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

Muling Pag-Isipan at Gawin


Unawain ang talahanayan tungkol sa mga tangkang pananakop
sa mga katutubong pangkat.
Pangyayari Paliwanag
Ang mga Muslim Kagaya ng karanasan sa mga Igorot, hindi rin agad
sa Mindanao nasakop ng mga Espanyol ang mga Muslim sa
Mindanao. Mula ika-7 hanggang ika-14 na siglo, ay
sinakop ng mga Muslim (Moors) ang Spain. Batay sa
karanasang ito, batid ng mga Espanyol na hindi
magiging madali na magapi ang mga Muslim sa timog
ng Pilipinas.

25
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

Muling Pag-Isipan at Gawin


Unawain ang talahanayan tungkol sa mga tangkang pananakop
sa mga katutubong pangkat.
Pangyayari Paliwanag
Ang Tatlong Mayroon nang tatlong matatatag na sultanato sa Mindanao
Sultanato sa pagsapit ng ika-16 siglo. Ito ay ang sultanato ng Sulu,
sultanato ng Maguindanao, at sultanato ng Buayan. Upang
Mindanao
maging ganap at lehitimo ang pagsakop nila sa buong
Pilipinas, noong 1571 ay sinimulan ng mga Espanyol ang
tangkang pagsakop sa Mindanao. Hindi basta sumuko ang
mga Muslim. Nilabanan nila ang mga pwersang Espanyol
na sumalakay sa Mindanao sa serye ng mga labanang
tinawag na Digmaang Moro.

26
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

Muling Pag-Isipan at Gawin


Unawain ang talahanayan tungkol sa mga tangkang pananakop
sa mga katutubong pangkat.
Pangyayari Paliwanag
Digmaang Moro Tulad ng Cordillera, naging maigting din ang pagpapadala ng
mga Espanyol ng mga ekspedisyong militar sa Mindanao
upang tuluyan na itong mapasailalim sa kanila. Sa panahong
ito, anim na digmaan ang sumiklab sa pagitan ng mga Muslim
at mga Espanyol. Mahalaga sa mga Muslim na mapanatili ang
kalayaan. Lalo na sa aspekto ng relihiyon. Para sa kanila, ang
Islam ay hindi lamang isang relihiyon kung hindi isa ring
paraan ng pamumuhay.

27
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

Gawain 4: Hanapin sa Hanay B ang tinutukoy sa Hanay


A. Isulat sa patlang ang sagot.
Hanay A Hanay B
_____ 1. Banal na digmaan ng mga Muslim A. Digmaang
Moro
_____ 3. Tawag sa anim na digmaang ipinakita B. Monopolyo sa
ng mga Muslim bilang pagtanggi sa Tabako
kolonyalismong Espanyol
_____ 5. Sa ikatlong pagkakataon, tinangkang C. Jihad
sakupin ng mga Espanyol ang mga Igorot bilang
bahagi ng patakarang pang-ekonomiya.

28
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

Gawain 5: Gamit ang diagram sa ibaba, ipakita ang


pagpapahalaga sa mga katutubong Pilipinong lumaban
upang mapanatili ang kanilang kasarinlan.
A. ___________________ A. ___________________
Mga Igorot sa
B. ___________________ B. ___________________
Cordillera
C. ___________________ C. ___________________

Mga Katutubong
Pangkat na Hindi tinangkang sakupin Tumugon sa pananakop
Nasakop ng mga dahil sa sa pamamagitan ng
Espanyol

A. ___________________ A. ___________________
Mga Muslim sa B. ___________________
B. ___________________
Mindanao C. ___________________

29
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION
Isagawa Natin:
Gawaing Balangkas sa Araling Panlipunan 5
I. Layunin:
II. Paksa:
III. Pamamaraan:
A. Pagbabalik-aral E. Paglalahat
B. Panimulang gawain F. Paglalapat
C. Pagtatalakay G. Pagtataya
D. Pagsusuri H. Karagdagang Gawain

30
DEPARTMENT OF EDUCATION-SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
Mga Katutubong Pilipinong
CURRICULUM Lumaban para
IMPLEMENTATION sa Kasarinlan
DIVISION

MARAMING SALAMAT AT MASAYANG PAGTUTURO!

31

You might also like