Bài ôn tập CHƯƠNG 2: Số liệu năm 2018 của quốc gia A như sau:
• In =120 De = 480 G = 345
• Pr = 540 W = 1,200 IFFI = 200 • C = 1,800 i = 180 OFFI = 150 • Ti = 120 X = 300 M = 195 • R = 330 P17 = 110 P18 = 125 • GDPn 2017 = 2,400 a. GDP theo các 2 PP b. GNPmp và GNPfc c. Tỷ lệ lạm phát năm 2018 d. Sản phẩm quốc nội ròng NDP 3 cách e. Sản phẩm quốc gia ròng NNP 2 cách f. Thu nhập quốc gia NI 3 cách g. Giả sử Pr nộp + không chia: 200 và Tr : 50. tính PI h. Giả sử thuế TNCN là 10%. Tính thu nhập khả dụng DI i. Tiết kiệm khu vực tư nhân S? j. Tính tốc độ tăng trưởng kinh tế năm 2018 • In =120 De = 480 G = 345 • Pr = 540 W = 1,200 IFFI = 200 • C = 1,800 i = 180 OFFI = 150 • Ti = 120 X = 300 M = 195 • R = 330 P17 = 110 P18 = 125 a. GDP theo các PP? - PP chi tiêu : GDP = C + I + G + X – M = 1,800 + (120 + 480) + 345 + 300 – 195 = 2,850 - PP thu nhập: GDP = W + R + i + Pr + De + Ti = 1,200 + 330 + 180 + 540 + 480 + 120 = 2,850 b. GNPmp và GNPfc =? GNPmp = GDP + NFFI = GDP +(IFFI – OFFI) = 2,850 + (200 – 150) = 2,900 GNPfc = GNPmp – Ti = 2,900 – 120 = 2,780 c. tỷ số lạm phát năm 2018 If = x 100 = x 100 = 13.64% d. Tính sản phẩm quốc nội ròng NDP - Theo dòng thu nhập: NDP = R + W + i + Pr + Ti = 330 + 1,200 + 180 + 540 + 120 = 2,370 - Theo dòng chi tiêu: NDP = C +In + G + X – M = 1,800 + 120 + 345 + 300 – 195 = 2,370 - Từ GDP: NDP = GDP – De = 2,850 – 480 = 2,370 e. Tính sản phẩm quốc gia ròng NNP NNP = GNP – De = 2,900 – 480 = 2,420 NNP = NDP + NFFI = NDP +(IFFI – OFFI) = 2,370 + (200 – 150) = 2,420 f. Thu nhập quốc gia NI : - Theo dòng thu nhập: NI = W + R + i +Pr + NFFI = 1,200 + 330 + 180 + 540 + 50 = 2,300 - từ GDP : NI = NNP fc = NNPmp – Ti = 2,420 – 120 = 2,300 - Từ GNP: NI = GNP – De – Ti = 2,900 – 480 – 120 = 2,300 g. giả sử lợi nhuân nộp và không chia của DN là 200 Và khoản chi chuyển nhượng của chính phủ là 50 Tính thu nhập cá nhận PI? PI = NI – Prnộp + không chia + Tr = 2,300 – 200 + 50 = 2,150 h. Chính phủ đánh thuế TNCN là 10% trên thu nhập, tính thu nhập khả dụng DI? DI = PI – T cá nhân = 2,150 – 10% x 2,150 = 1,935 i. Tính tiết kiệm khu vực tư nhân? S = DI – C = 1,935 – 1,800 = 135 j. Tốc độ tăng trưởng kinh tế năm 2018: GDP R = x 100 g= = x 100 = 4.5% Bài 2.6: GNP = 5,000 DI = 4,100 B = -200 C = 3,800 NX = -100 De = NFFI = Prnộp + không chia = 0 a. Tiết kiệm và đầu tư khu vực tư nhân? b. Chi tiêu của chính phủ về HH và DV? BÀI 2.6: GNP = 5,000 DI = 4,100 B = -200 C = 3,800 NX = -100 De = NFFI = Prnộp + không chia = 0 a. Tiết kiệm và đầu tư khu vực tư nhân? - Tiết kiệm tư nhân DI = C + S => S = DI – C = 4,100 – 3,800 = 300 - Đầu tư tư nhân (S - I) + (T - G)=(X - M) => S – I = NX – B ÞS – I = -100 – (-200) = 100 ÞI = S - 100 = 300 – 100 = 200 b. GNP = GDP + NFFI =>GDP = GNP = 5,000 GDP = C + I + G + X – M => G = GDP – (C+I+X-M) G = 5,000 – (3,800 + 200 -100) = 1,100