Professional Documents
Culture Documents
Chua Bai Tap Khoi Luong
Chua Bai Tap Khoi Luong
Chua Bai Tap Khoi Luong
Bài tập 1 : Để đánh giá lượng chất thải phát sinh tại một hộ gia đình. Người ta tiến
hành khảo sát lượng hàng hoá mà gia đình này mua vào một ngày là 12 kg. Hàng
hoá bao gồm: thực phẩm, báo, tạp chí và các vật dụng khác, số liệu khảo sát như
sau:
5,5 kg thực phẩm được tiêu thụ và 2,5 kg được lưu trữ.
Các loại can và chai được tái sử dụng và có trọng lượng bằng 20% trọng lượng
thực phẩm tiêu thụ.
Giấy báo có trọng lượng bằng 22% tổng lượng hàng hoá mua vào. Sau khi xem
xong có 20% lượng giấy báo được đốt và phần còn lại được đưa vào các thùng
chứa để đổ chung với các loại chất thải khác.
Tạp chí có trọng lượng bằng 5% lượng giấy báo và sau khi xem xong được lưu
trữ tại gia đình.
Các lọai vật dụng khác sau khi sử dụng được thải bỏ hoàn toàn.
Vẽ sơ đồ cân bằng vật liệu và tính lượng chất thải phát sinh mỗi ngày?
Lời giải
1. Đầu vào của hộ gia đình:
Lượng hàng hóa mua vào: 12 kg
2. Các dòng luân chuyển trong quá trình sản xuất
5,5 kg thực phẩm được tiêu thụ và 2,5 kg được lưu trữ
Các lọai can và chai được tái sử dụng và có trọng lượng
bằng 20% trọng lượng thực phẩm tiêu thụ
Giấy báo có trọng lượng bằng 22% tổng lượng hàng hóa
mua vào. Sau khi xem xong có 20% lượng giấy báo được
đốt và phần còn lại được đưa vào thùng chứa để đổ chung
với các lọai chất thải khác.
Tạp chí có trọng lượng bằng 5% lượng giấy báo và sau khi
xem xong được lưu trữ tại gia đình.
Các lọai vật dụng khác sau khi sử dụng được thải bỏ hoàn
toàn.
3. Xác định số lượng các dòng vật chất
a. Thực phẩm:
5,5 kg tiêu thụ; 2,5 kg lưu trữ tại gia đình
b. Can và chai:
Tái sử dụng hoàn toàn
Khối lượng 20% thực phẩm sử dụng: 20% X 5,5 kg = 1,1 kg
c. Giấy báo:
Khối lượng 22% lượng hàng hóa mua vào: 22% X 12 kg = 2,64 kg
Đem đốt: 20% X 2,64 kg = 0,53 kg
Đổ vào thùng rác: 2,64 - 0,53 = 2,11 kg
d. Tạp chí:
Khối lượng 5% lượng giấy báo mua vào
5% X 2,64 kg = 0,13 kg
e. Vật liệu khác: Thải bỏ hoàn toàn sau khi sử dụng:
12 - (5,5+2,5) – 1,1 – 2,64 – 0,13 = 0,13 kg
4. Chuẩn bị bảng cân bằng vật chất
- Lưu trữ: 2,5 + 0,13 = 2,63kg
- Đầu vào: 12 kg
- Đầu ra: 5,5 + 1,1 = 6,6 kg
- Phát sinh: 0,53 + 2,11 + 0,13 = 2,77 kg
- Kiểm tra cân bằng vật chất: 12 – 6,6 – 2,77 = 2,63 kg
5. Xác định lượng chất thải phát sinh
a. Vật liệu tái chế: 1.1 + 0,13 = 1,23 kg/12 kg
b. Chất thải phát sinh: 2,11 + 0,13 = 2,23 kg/12 kg
Thiết lập sơ đồ cân bằng vật liệu
Vật chất lưu trữ
Đầu ra: 6,6 kg
Đầu vào: 12 trong hệ thống:
kg thực phẩm 2,63kg
1,1 kg: Tái sử dụng
2,5kg: tại gia đình
hoàn toàn
0,13kg giấy báo
5,5 kg: Tiêu thụ.
Nho:
Số lượng hộp bị loại bỏ: 420 – (40 +5) = 375
Số lượng kiện đựng nho bị loại bỏ: 6 - 1 = 5
Chuối:
Số lượng hộp chuối bị loại bỏ: 100 -7 = 93
Tổng khối lượng sản phẩm tiêu thụ: 7614 + 5590 =
13204 kg
Tổng khối lượng sản phẩm lưu trữ : 786 + 410 = 1196
kg
4. Chuẩn bị bảng cân bằng vật liệu:
a. Vật liệu lưu trữ:
1196 kg Nho + chuối
Hộp đựng nho: 40 hộp x 2,5 = 100 kg
1 kiện x 20 = 20 kg
Hộp đựng chuối: 7 hộp X 2 = 14 kg
Khối lượng lưu trữ: 1196 + 100 + 20 +14 = 1330 kg
b. Vật liệu đầu vào:
8400 + 6000 = 14400 kg
6 kiện đựng nho x 20 = 120 kg
420 hộp đựng nho x 2,5 = 1050 kg
100 hộp đựng chuối x 2 = 200 kg
Tổng cộng: 14400 + 120 + 1050 + 200 =15770 kg
c.Vật liệu đầu ra:
7614 + 5590 = 13204 kg
5 hộp đựng nho x 2,5 = 12,5 kg
Tổng cộng: 13204 + 12,5 = 13216,5 kg
d.Chất thải phát sinh
375 hộp nho x 2,5 = 937,5 kg
5 kiện đựng nho: 5 x 20 = 100 kg
93 hộp chuối x 2 = 186 kg
Tổng cộng: 937,5 + 100 + 186 = 1223,5 kg
e.Kiểm tra cân bằng vật chất:
1223,5 kg = 15770 – 13216,5-1330 = 1223,5kg
Thiết lập sơ đồ cân bằng vật liệu
Đầu vào : 25tấn Vật chất lưu Đầu ra: 18,63 tấn
trữ: 4,04 tấn 16,64 tấn sản phẩm
18 tấn nguyên liệu
6 tấn can 1,88 tấn phế thải làm
4 tấn Chai TAGS
0,8 tấn giấy carton
0,04 tấn vật 0,12 tấn chai tái chế
0,2 tấn các loại vật
liệu khác 0,04 tấn carton tái chế
liệu khác
0,03 tấn vật liệu khác
tái chế